หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คุนคิดรึเปล่าว่า การได้ยินเสียงจากทุกสรรพสิ่ง อาจเกี่ยวข้องกับการไปเกาะราฟเทล  (อ่าน 20574 ครั้ง)

mint1458

• บุคคลทั่วไป
ได้ยินหมดแหล่ะคับ  ที่เกาะเงือกก้ได้ยินเสียงเจ้าทะเล

ที่เกาะแห่งท้องฟ้า ก้ได้ยินเสียงของโพเนกรีฟ  มันได้ยินทุกอย่างอ่ะคับ  บ้านเราคงเรียกว่า "หูนรก"

เอ่อ ผมว่าโพเนกรีฟไม่มีเสียงนะครับ แต่ความสามารถของโรเจอร์คือ ความสามารถในการรับรู้สรรพสิ่ง ประมาณว่าไม่ต้องเรียนเหมือนโรบิน ก็สามารถอ่านเขียนโพเนกรีฟได้

ส่วนกลุ่มของลูฟี่ อาจจะต้องใช้ความสามารถของหลายๆคนรวมกัน จึงจะเทียบเท่าความสามารถที่โรเจอร์มีอยู่ เพื่อไปถึงราฟเทล

คุ้นๆ ว่าบทพูดของลุงเรย์ลี่บอกว่าโรเจอร์ไม่ได้อ่านโพเนกรีฟออก แต่เพราะโรเจอร์ "ได้ยิน" เสียงของทุกสรรพสิ่งประมาณนี้น่ะพี่ชาย..  *้ั์drinktea*

(ถ้าจำผิดก็ขออภัย)
ก็คงใช่นะ *hoho*