หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดเหมือนผมมั้ย โทบิ ไม่ใช่ อุจิวะ  (อ่าน 22489 ครั้ง)

Puthipong

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: คุณคิดเหมือนผมมั้ย โทบิ ไม่ใช่ อุจิวะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 01:41:40 »
โทบิผมว่ามันก็คายกับไอแวน และ โอโรชิมารุ อะเป็นพวกที่ชอบเอาความสามารถของคนอื่นมาเป็นของตัวเองไม่งั้นมันจะรู้สะหมดหรอ
และอีกอย่างผมว่ามันคงจะอยู่ในยุคเดียวกับมาดาระนะ เดาเอานะ คิคิ *hoho*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
Re: คุณคิดเหมือนผมมั้ย โทบิ ไม่ใช่ อุจิวะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 01:45:44 »
สังสาระก้อาจจะมีส่วนเกี่ยว

เพราะมันฝังแท่งเหล็กสีดำไว้ในตัวสัตว์หางกับพลังสถิตย์ร่าง

มีคนเคยบอกไว้ผมก้จำไม่ได้ว่าใครนะ น่าจะเปนคนในโคโนะฮะตอนเพนมาถล่มหมุ่บ้านนี่ล่ะ

ที่ว่า ถ้ามีสังสาระก้จะสามารถใช้วิชานินจาได้ทุกชนิด ประมานนี้นะถ้าจำไม่ผิด

ก้น่าจะเกี่ยวกับสังสาระแหล่ะนะ  - -

นิครับความสามารถของ เนตรสังสาระ >>>>>>>> http://narutoclub-hit.blogspot.com/2011/07/download-naruto-shippuuden.html   ลองไปอ่านดู
ทุกเว็บเขียนแบบนี้หมด แต่เว็บนี้เป็น fan page อีกเว็บที่น่าเชื่อถือที่สุด

โดยหลักๆที่สงสัย เขาจะเขียนว่า เนตรสัสาระ ถ้ามาแล้วจะสามารถใช้วิชา นินจา ทั้ง 5 ธาตุได้ และเรียนรู้วิชานินได้จาทุกแขนง

ถ้าอย่างงั้นที่คุณคิดก็คือ พอ โทบิ มันได้ เนตรสัสาระ มา มันก็ไปฝึกวิชาผนึกของ อุสึมากิ เลยสินะครับ *disappoint* หรือคุณ กัส กำลังคิดว่ามันเป็น อุสึมากิ จริงๆ

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

polo1010

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 07:35:05 »
ไม่ไช่เนตรของเพน จะควบคุม เทวรูป ยังไง
ที่ต้องการเนตรไร้สาระ555+ ก็เพราะต้องการเอาสัตว์หาง มาใช้สู้สงคราม ไม่ง้นก็ต้อง+กับนารูโตะ กับบี โดยตรงไปแล้ว

ยังไงเราก็ว่าเป็นคนสมัย80ปี ที่แล้ว

แต่มันจะโกหกเกะไปทำไม ที่ว่า 9หางโจมตีเป็นภัยธรรมชาติ ทั้งๆที่มันก็ควบคุมและสู้กับรุ่น4แท้ๆ เมื่อ16ปี ต้องการให้ตระกูลอุจิวะดูดีในสายตาซาสึเกะแน่นอน และให้ซาสึเกะโทษหมู่บ้าน

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 11:54:06 »
งงเลย ฟุงาคุมีกระจกเงา มีกระจกเงาแล้วจะไม่มีวันตาย  *haha* *haha*

ผมก้เคยคิดว่ามันเปนอุสึมากิ แต่อย่างที่ท่านเจบอก มันจะไม่รุ้เรื่องของตระกูลตัวเองหรอ

ว่าพลังชีวิตมันเยอะขนาดโดนดึงสัตว์หางออกแล้วไม่ตาย

สังสาระก้ใช้วิชานินจาทั้งหมดได้ พอได้มาก้อาจจะไปฝึกคาถาผนึกโซ่จักระของอุสึมากิ

เพื่อเอาไว้ควบคุมสัตว์หาง มันก้เปนไปได้   สรุปได้ว่ามันเปนไปได้ 95-5 นะตามความคิดผม *great*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 13:25:28 »
งงเลย ฟุงาคุมีกระจกเงา มีกระจกเงาแล้วจะไม่มีวันตาย  *haha* *haha*

ผมก้เคยคิดว่ามันเปนอุสึมากิ แต่อย่างที่ท่านเจบอก มันจะไม่รุ้เรื่องของตระกูลตัวเองหรอ

ว่าพลังชีวิตมันเยอะขนาดโดนดึงสัตว์หางออกแล้วไม่ตาย

สังสาระก้ใช้วิชานินจาทั้งหมดได้ พอได้มาก้อาจจะไปฝึกคาถาผนึกโซ่จักระของอุสึมากิ

เพื่อเอาไว้ควบคุมสัตว์หาง มันก้เปนไปได้   สรุปได้ว่ามันเปนไปได้ 95-5 นะตามความคิดผม *great*

คือชื่อบางตัวละครที่เราไม่คุ้นเคย น่าจะมาจาก the movie หนะครับ *attack* ส่วนให้ที่บอก  มีกระจกเงานิรันดร์แล้วจะไม่มีวันตาย มันก็เขียนแบบนี้เหมือนกันทุกเว็บ ผมเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่าทำไมมันไม่แก้ไขซักที *disappoint* อาจจะเป็นเพราะข้อมูลพวกนี้ได้ up ก่อนที่การ์ตูนจะเปิดเผยเรื่อง เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุผฝานิรันดร์ ก็เป็นได้ แต่ไมะมีใครแก้ไข *glad* เอาเป็นว่าถ้าเชื่อก็คงเชื่องกันเลยทีเดียว *haha*

ส่วนเนตรสังสาระ นิฝึกได้ทุกวิชาก็จริง แต่มันคงไม่รวมวิชาที่มาจากสายเลือด น่าจะอย่างงั้นนะครับ ถ้าอย่างงั้นก็เทพเกินละ *dead* แต่ก็ไม่มีรายละเอียดที่เปิดเผยอย่างแน่นอน เอาเป็นว่าศึกษากันหนุกๆพอนะครับ *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 13:40:18 »
ผมสงสัยไรนิดหน่อยแท่งเหล็กสีดำที่เพนใช้กับที่โทบิใช้  มันเป็นวิชาของเนตรสังสาระจริงรึป่าว ดูแล้วมันเหมือนกับวิชาที่เอาไว้ผนึกควบคุมและเชื่อมต่อร่างกายและแบ่งแยกความสามารถจักระของคนๆนั้นไว้สำหรับต่อสู้กันซะมากกว่า

ยกตัวอย่างเช่นอย่าง นางาโตะ มีเนตรสังสาระ และมี 6วิถี จึงคิดใช้ความสามารถของตน+จักระของตนแบ่งใส่ให้ร่างทั้ง6ตัวโดยแต่ละตัวก็มีความสามารถที่แตกต่างกันเพื่อควบคุมร่างๆนั้นจะได้ไม่เปลืองตัวด้วยเวลาต่อสู้เอง 
ยกตัวอย่างที่2 โทบิ ใช้วิธีเดียวกันกับนางาโตะเลยใช้แท่งเหล็กสีดำแต่เปลี่ยนวีธีการนิดหน่อยคือแทนที่จะเป็น 6วิถีแต่กลับกลายเป็นว่าใช้พลังสถิตสัตว์หางแทน

จึงสงสัยว่าแท่งเหล็กสีดำเป็นพลังของสังสาระจิงรึป่าวหรือเป็นคาทาที่ไว้สำหรับควบคุมแทนเพราะสังสาระมันไม่จำเป็นที่จะต้องมีแท่งเหล็กสีดำแบบนั้นเลย (ยกตัวอย่างอย่างเช่นมาดาระกับนางาโตะตอนขาดสติเป็นสัมพาเวสีใช้6วิถีด้วยตัวคนเดียวเวลาต่อสู้)

Augustz

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 14:01:40 »
คาถาผนึกและสะกดเปนของหมุ่บ้านใช่ป่ะ ถ้าจำไม่ผิด

คุชินะบอกว่า  "เป็นที่อาศัยของตระกูลที่เชี่ยวชาญในวิชาสะกด"  เปนตระกูลที่เชี่ยวชาญไม่ใช่ขีดจำกัดสายเลือดน่ะ
มันเปนวิชาสะกดแล้วพวกคนในหมุ่บ้านมันแค่เชี่ยวชาญเฉยๆ ไม่ได้สืบทอดในสายเลือดมั้งนะ
แล้วถ้ามันเปนแบบนี้ก้สรุปได้ว่าอาจจะมาจากสังสาระจิงๆก้ได้นะ  ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด  ^^

ส่วนเรื่องแท่งเหล็กสีดำ  มันแค่ใช่เพื่อควบคุมพวกที่ฝังเหล็กไว้ไม่ใช่หรอ 

เอาไว้ถ่ายทอดและส่งจักระไปเพื่อควบคุมร่างนั้นๆ แต่ที่โทบิต้องใช้แท่งเหล็กนั้น
ก้เพราะมันใช้สัมผเวสีคืนชีพไม่ได้ จะควบคุมแต่ศพที่ไม่มีวิญญาณก้ทำไม่ได้
เลยต้องใช้วิธีนี้เพื่อควบคุมพลังสถิตย์ร่างทั้ง6แทน

ผิดถูกตรงไหนขออภัยด้วย  *glad* *glad*

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 14:15:11 »
 *dontknow*  อืม ...เห็นด้วยนะครับ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 14:21:04 »
เอามาเสริมอีกหน่อยคับ

ซุนบอกไว้ว่า "โซ่อันชั่วร้ายของคาถานอกวิถีแห่งเนตรสังสาระ" คิดว่าโซ่คงมาจากสังสาระแหล่ะนะคับ  - -

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 16:08:01 »
ตระกูลอุสึมากิไม่ได้แค่เชี่ยวชาญคาถาผนึกอย่างเดียวครับ แต่ยังเป็นคนคิดค้นด้วย คาถาผนึกที่อยู่บนท้องของนารุโตะก็เหมือนกัน ตระกูลนี้เป็นคนคิดค้นจนเป็นที่มาของสัญลักษณ์ประจำตระกุล

ดังนั้นมีความเป็นไปได้สูงว่าคาถาผนึกที่เป็นโซ่ของคุชินะ ก็ได้รับการคิดค้นมาจากตระกูลนี้เหมือนกัน ซึ่งจะบังเอิญไปเหมือนโทบิคงไม่ใช่แน่ๆ

โทบิท่าทางมันเชี่ยวชาญคาถาผนึกมาตั้งแต่ยังไม่มีเนตรสังสาระแล้ว ตอนมันโดนผนึกสัญญาของรุ่น4 มันมอบแว๊บเดียวก็รู้ว่าเป็นคาถาผนึกแบบไหนทั้งๆที่คาถาผนึกแบบนี้ตระกูลอุสึมากิเป็นคนคิดขึ้นมาเอง 

ผมมองว่าความสามารถที่เกิดจากเนตรสังสาระคือเทวรูปมานอกรีตอย่างเดียว ส่วนโซ่พวกนี้เกิดจากการประยุกต์เพิ่มเติม เดิมทีเทวรูปคงไม่ได้ออกแบบให้ควบคุมสัตว์หาง แต่เป็นกักพลัง

ถ้าเป็นความสามารถของเนตรสังสาระ รับรองว่าสัตว์หางไม่มีโอกาสได้ดิ้นหรอกครับ แต่ยังมีอาการขัดขืนให้เห็นแสดงว่ามีเรื่องความแข็งแกร่งของจักระเข้ามาเกี่ยว แบบว่าพลังไม่พอเลยควบคุมไม่สมบูรณ์

ผมก็ให้ความเป็นไปได้แค่สองอย่างเหมือนเดิม 1.โทบิมันเรียนมาจากคนตระกูลนี้ 2.เป็นคาถาผนึกธรรมดาๆ มีเขียนไว้ในตำราทั่วไป

แต่ขอเพิ่มอีกข้อเพื่อไม่ให้ดูเหมือนเป็นการลำเอียง  3.โทบิอาจจะเป็นคนตระกูลนี้

เสริมอีกนิดครับ เซียนเต๋าเริ่มคิดค้นระบบคาถาผนึกขึ้นมาหลังจากตนสะกดสิบหางได้แล้ว แสดงว่าตั้งแต่แรกเนตรสังสาระยังไม่มีคาถาผนึก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 16:20:03 โดย Jay_Jay »

Augustz

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 16:15:03 »
มีแต่เรื่องที่เข้าใจยากและขัดๆกันทั้งนั้นเลยอ่ะ  - -

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 18:43:33 »
การอ้างอิงข้อมูลอะไร  ควรใช้ความระมัดระวังจะดีกว่าคับ

ผมคิดว่าทุกคนก้อคงอ่านกันมาไม่มากก้อน้อย

ถ้านำข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง หรือ ปรากฎออกมาแล้ว  มาอ้าง  จะทำให้ตนเองเสียหายเปล่าๆ  และ ผู้อื่นจะพลอยเข้าใจผิดเอาได้

อาจนำไปสู่การโต้เถียงกันได้คับ
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

polo1010

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 18:58:24 »
ยังก็ไม่ไช่อุสึมากิ ยังไงก็อุจิวะ เพราะตอนปลดการควบคุมสัตวืหางจากมาดาระ ก็ รุ่น1นี้แหละไช้คาถาปลดจากมาดาระ
แล้วเซียนเต๋าก็มีวิชาผนึกตั้งแต่ต้นแล้ว
ที่มันไปเอาเนตรสังสาระมาเพื่อจะได้ ไกล้เคียงกับหกเซียนเต๋า และใช้เทวรุปมารนอกรีตได้

มันอ่านศิลาจารึกได้อย่างไร มาดาระก็บอกแล้ว ถ้าไม่ไช่อุจิวะ ก็อ่านไม่ได้

มีข้อมูลแค่นี้คงไม่พอ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 19:05:22 »
ถ้ามีเนตรวงแหวนก้อ่านได้  งั้นคาคาชิกับโทบิ ก้คงต้องอ่านได้สินะ  - -

หรือว่าต้องสืบสายเลือดอุจิวะด้วยอ่ะ  มาดาระบอกว่าถ้าไม่ใช่อุจิวะก้ไม่มีทางอ่านได้

อุจิวะมีเนตรวงแหวนถึงอ่านได้ คาคาชิ โทบิ ดันโซ ก้มีเนตรวงแหวนก้น่าจะอ่านได้แต่มันไม่รุ้ที่รึป่าวว่าต้องไปอ่านที่ไหน

งงอ่ะ  *rip* *rip* *rip*

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 19:48:10 »
ผมคนนึงนะที่ยังไม่ตัดความเปนไปได้ที่มันจะเปนคนของอุจิวะ  แต่ก้อไม่มีคำบรรยายจิงๆว่ามันเปนใคร 

เท่าที่ปรากฎผมคิดว่าไม่ใช่สักคน  จึงคิดว่าเปนร่างทดลองของมาดาระ

แต่พอนานเข้าก้อคิดว่า  มันอาจเปนคนรุ่นเก่า คาเงะเก่า มันอาจปลูดถ่ายเซลล์ของทั้งอุจิวะ เซนจูก้อได้  แต่ไม่มีคำอธิบายอีก

จนตอนนี้  คิดว่า  มันอาจเปนตัวละครใหม่ ก้อได้

ไอ้โทบิ มันทำให้ผมเปนคนไม่มีเหตุผลในการเดาแล้วว่ามันเปนใคร  *haha* *haha* *haha*
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก