หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดเหมือนผมมั้ย โทบิ ไม่ใช่ อุจิวะ  (อ่าน 22490 ครั้ง)

chinjung

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
Re: คุณคิดเหมือนผมมั้ย โทบิ ไม่ใช่ อุจิวะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 16:28:26 »
เรื่องโทบิ ไม่ใช่อุจิวะ  ผมให้แค่ 50-50% ครับ   เพราะมันเป็นได้ทั้งคู่จริงๆ

ที่เพื่อนๆตั้งข้อสังเกตุว่า   ไม่เคยเห็นโทบิใช้วิชาของตระกูลอุจิวะเลย   แถมเนตรก็ไม่พัฒนาไปสู่เนตรกระจกเงา

แต่ในกรณีเดียวกัน  ผมก็ไม่เคยเห็นโทบิใช้วิชานินจาอื่นๆเลย  รวมทั้งวิชาของตระกูลอื่นๆ  ที่เห็นมีเพียง  ใช้โซ่จักระควบคุมสัตว์หาง ซึ่งคล้ายวิชาตระกูลอุสึมากิ   แต่เหมือนผมเคยอ่านเจอมาว่ามันเป็นวิชาของเนตรสังสาระอ่ะครับ(ใช่ป่ะ หรือผมจำผิด --")

สรุปคือมันไม่เคยใช้วิชาของตระกูลอะไรเลย     และที่จริงมันก็เคยบอกแล้วว่าร่างกายมันตอนนี้อ่อนแอใช้พลังไม่ได้(ประมาณนี้ป่ะ)  คงต้องรอดูต่อไป

เพราะฉะนั้นผมให้แค่ 50-50 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 18:33:37 โดย chinjung »
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: คุณคิดเหมือนผมมั้ย โทบิ ไม่ใช่ อุจิวะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 16:36:43 »
โซ่จักระนั่นเปนของอุสึมากิไม่ใช่หรอ  เหมือนของคุชินะเลยอ่ะ

สังสาระเอง นางาโตะก้ไม่เคยใช้วิชานี้ให้เหนไม่ใช่หรอ  หรือผมอ่านข้ามหว่า  - -

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 17:22:34 »
โซ่ที่ว่าอาจจะแสดงถึงการพันธณาการก็ได้ ควบคุมอะไรประมารนี้ ในอีกมิติ อ่ะน่ะ

แบบเก้าหางโดนขังในกลงที่ตัวนารุโตะ อ่ะน่ะ โดยสือว่าโดนควบคุมอะไรประมารนี้มั้ง  (ไม่รุ้อ่านเข้าใจกันป่าวน่ะ *้ัิbored*)

chinjung

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 17:33:28 »
โซ่จักระนั่นเปนของอุสึมากิไม่ใช่หรอ  เหมือนของคุชินะเลยอ่ะ

สังสาระเอง นางาโตะก้ไม่เคยใช้วิชานี้ให้เหนไม่ใช่หรอ  หรือผมอ่านข้ามหว่า  - -

หาเจอแล้วครับ  อิอิ

อ้างอิงตอน 570 นะครับ

คือสี่หางบอกว่าถูกควบคุมโดยรูปปั้นคาถามารนอกรีตอ่ะครับ(ซึ่งเกิดจากการใช้เนตรสังสาระ)   แต่ไม่รุ้จะหมายถึงโซ่นี่รึปล่าวนะ   แต่ที่เห็นผมก็ว่าน่าจะเป้นโซ่นี่แหละ  รึเพื่อนๆคิดว่ายังไง !!?  *rip* *rip*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 18:11:38 โดย chinjung »
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

Augustz

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 17:50:45 »
ก้คงใช่แหล่ะนะ  แต่มันเหมือนกับของคุชินะจิงๆอ่ะ  - -

เหมือนใช่มั้ยล่า เดาไม่ออกเลยว่ามันเปนใครกันแน่  - -

chinjung

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 17:54:38 »
ครับ  จะว่าเหมือนก็เหมือน   ผมก็งงเหมือนกันว่าตกลงว่าที่โทบิมันใช้โซ่นี่วิชาไรกันแน่  *rip* *rip*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 19:38:12 »
เอ่อเรื่องโซ่ผมว่า เป็นแค่ภาพของวิธีการ ผนึกสัตว์หาง เฉยๆครับ *disappoint* ปัจจุบัน โทบิ ใช้พลังของเนตรสังสาระ ควบคุม9หางอยู่โดยใช้วิธีเดียวกับ เพน6วิธถี เพียงแต่+คาถาผนึกจากเทวรูปนอกรีด(เขียนถูกน้า?) *glad*  ที่ใช้เก็บสัตว์หางตั้งแต่แรก และวิธีนี้ก็มีจุดอ่อนพอสมควรเลย
ผมว่า เนตรสังสระจริงๆแล้ว มีใช้เพื่อในการต่อสู้จะดีกว่าใช้ควบคุมนะครับ เพราะจากที่เห็น เพน สู้กับ โตะ เนตรสัสาระจะshowพลังที่เหนือชั้นให้ผู้ต่อสู้ได้เห็นกันอย่างสิ้นเชิง
ซึ่งแตกต่างจาก เนตรวงแหวน เนตรนี้ดูเหมือนไม่มีอะไรโหด แต่ถ้าสังเกตุการต่อสู้ของ อิจจี้ แต่ละครั้งจะกุมสถานการณ์ไว้ได้หมดโดยที่ศัตรูไม่รุ้ตัวเลยด้วยซ้ำ เพราะฉนั้นวิธีใช้และเชิงของทั้ง 2 เนตรมันต่างกัน และไม่มีอะไรดีหรือด้อยกว่ากันเลย

เพราะเหตุนี้ โทบิ ถึงควบคุมสัตว์หางได้ไม่ 100% ซักทีเพราะไม่ใช่ อุจิวะ? ถ้าเป็น มาดาระ มันคงใช้ เนตรวงแหวนคุม 9 หางแล้วใช้ เนตรสังสาระ โจมตี ทั้งคาถาควบคุม ก็ 100% คาถาโจมตีก็ไร้เทียมทาน ณ ตอนนี้ รุ่นที่1 คงติดฝุ่น มาดาระ แล้วหละครับ *attack*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 19:46:16 »
เข้าท่าแฮะ  *number1*

spirit

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 20:36:02 »
ผมมองว่าอาจเป็นรูปแบบการผนึกนะแต่เป็นการผนึกที่เป็นรูปแบบเป็นจักระพิเศษยกตัวอย่างเช่นมีทั้งผนึกแบบอักระที่ผู้คนทั่วไปก็อาจใช้แบบนี้ผนึกแบบไม้ที่มีเฉพราะรุ่น1กับยามาโตะที่ใช้และผนึกแบบโซ่ซึ่งอาจเป็นรูปแบบของตะกูลอูซึมากิ(ผมมองว่ารูปปั้นเทวรูปนั้นนางาโตะเป็นคนสร้างนะมันเป็นรูปแบบการผนึกอย่างหนึ่งซึ่งแน่นอนอาจเป็นวิชาที่เรียนมาจะตะกูลอูสึมากิและมีโซ่เป็นส่วนประกอบด้วย
ซึ่งผมคิดว่าน่าจะไม่ใช้แค่เนตรสังสาระแล้วละเพราะแม่ของนารูโตะก็ใช้รูปแบบผนึกในลักษณะนี้ด้วยเหมือนกัน

polo1010

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 21:04:55 »
สุดท้าย ไอ้โทบิก็เป็นคนขี้โกหกคนหนึ่ง ทำให้ซาสึเกะ สับสน [อยากให้ซาสึเกะช่วยอีกแรงหรือป่าว] อย่าเพิ่งไปเชื่อมากที่มันพูด
รออิทาจิพูดอะ เคเลย

อิทาจิก็ยังบอกเลยมาดาระตอนสู้กับเกะ แสดงว่าอิทาจิ อาจจะไม่รู้แน่ชัดว่ามันเป็นใคร

แต่อย่าลืมสัมภเวสี ไม่มีอิซึนะ และแต่ถ้าหากจะเป็นอุจิวะ คางามิ<[แต่ไอ้นี้มันตายในหมู่บ้านและทำศพเรียบร้อยแล้ว ไม่ไช่หรอ]
ใครอีกคนที่รู้แผนของมาดาระ โอกาสเป็นอิซึนะ สูงมากสำหรับความคิดเรา
ใครกันละที่ต้องการอำนาจของโลกนินจา

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 22:47:06 »
ถ้าลองคิดดูดีดี เรื่องผนึกที่ขังสัตว์หาง

ตั้งแต่มาดาระ คุม 9หาง ด้วยตัวเองสู้กับเซนจู  ครั้งนั้น จากนั้น9หางก้อถูกผนึก  แล้วมันก้อโดนเสียบอยุ่กับลูกกลมๆ

พอโดน ผนึก 4 ฤดูของรุ่น4  ก้อเปนขังกรง

โดนนารูโตะ ก้อโดนขังในกรง

จะเหนว่า  ไอ้โซ่นั้นมีแค่  อุสึมากิ คุชินะ กับ เทวรูปมารนอกรีด [เนตรสังสาระ]  ซึ่งก้อเปนที่มาจากเซียนหกวิถี

** คือตระกูลอุสึมากิแตกแยกย่อยมา  ดังนั้นพวกโคโนฮะคงมาจากทางสายเซนจู  ไม่รุ้จะอธิบายยังไงละน่าจะเข้าใจกันนะคับ

- ไอ้โทบินี่  ที่มันใช้โซ่ได้น่าจะมาจาก เนตรสังสาระ  มันไม่น่าใช่อุสึมากิ  เพราะว่ามันคงไม่ใช่คนที่เกิดมาพร้อมกับพลังของทั้งอุจิวะและเซนจู  นอกจาก พ่อแม่มันมาจากสองตระกูล  คิดว่าไอ้โทบิมันต้องมีเพียงสายเลือดจากตระกูลหนึ่งเท่านั้น

- โทบิมันรุ้เรื่องการตายของมาดาระ  เรื่องศพมาดาระ

- มันรุ้เรื่องอะไรหลายๆอย่างมากเหลือเกิน  ส่วนมากจะเปนเรื่องชั่วๆ

สรุป 

- โทบิมันจะเปนอุจิวะหรือป่าว  ผมไม่รุ้เพราะมันยังมีความเปนไปได้และเปนไปไม่ได้อยุ่  แต่ผมคิดว่ามันไม่ใช่อุสึมากิแน่ๆ

- แต่ว่า 9 หางยังคิดว่ามันเปนอุจิวะ มาดาระเลย  แสดงว่ามันต้องมีอะไรคล้ายกันสักอย่าง

- ไอ้บ้านี่อยุ่มานานมาก

- ไอ้นี่มันหลบหนีมาตลอด  แต่พอได้เนตรสังสาระ  เราจะเหนว่ามันคึกคะนองมาก  พร้อมสู้ขึ้นมาทีเดียวผมจึงคิดว่า  พลังโซ่ผนึกน่าจะมาจากเนตรมากกว่าคิดว่ามันเปนอุสึมากิ

หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 23:48:44 »
ผมว่าโทบิไม่ใช่อุสึมากิหรอก ให้ 90% เลย มีอยู่ฉากนึงหลังจากมันดึงเก้าหางออกจากตัวคุชินะ มันก็พูดว่า

" คนตระกูลอุสึมากินี่น่าทึ่งจริงๆ ขนาดดึงสัตว์หางออกจากร่างแล้วยังไม่ตาย " ประมาณนี้นะ ถ้ามันเป็นคนตระกูลนี้ มันคงไม่มาทึ่งตระกูลตัวเองหรอกครับ  *glad*

และอีกอย่างนินจาที่อยู่ในตระกูลอุสึมากิก็ไม่มีข้อมูลอะไรเท่าไหร่ แสดงว่าโทบิเป็นตัวละครที่ยังไม่มีการกล่าวถึง แต่ผมคิดว่าดำเนินเรื่องมาถึงป่านนี้ คงจะ

ไม่ใช่แล้วละครับ ส่วนเรื่องคาถาผนึก ผมก็คิดว่าเป็นของตระกูลอุสึมากินะ เรื่องนี้ผมคิดได้สองอย่าง 1.เป็นวิชาผนึกธรรมดา ใครๆก็ใช้ได้  2.โทบิเรียนมาจากคนตระกูลนี้

แต่ที่มั่นใจอย่างนึง วิชานี้ไม่ใช่ของเนตรสังสาระแน่ๆ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 00:17:38 »
มันเดายากนะ  - -

1.รุ้เรื่องของหลายตระกูลเยอะเหลือเกิน  อายุน่าจะไม่น้อยล่ะ
2.รุ้ความลับของอุจิวะตั้งมากมาย และความลับของสังสาระอีก
3.มีทั้งวิชาเนตร โซ่จักระที่เหมือนคุชินะ คำพูดที่บอกว่า มีเซลล์รุ่น1
4.รุ้เรื่องเป้าหมายของมาดาระ และเรื่องเมื่อสมัยก่อน

โอ้ย เยอะ  - -

chinjung

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 00:48:16 »
ผมว่าโทบิไม่ใช่อุสึมากิหรอก ให้ 90% เลย มีอยู่ฉากนึงหลังจากมันดึงเก้าหางออกจากตัวคุชินะ มันก็พูดว่า

" คนตระกูลอุสึมากินี่น่าทึ่งจริงๆ ขนาดดึงสัตว์หางออกจากร่างแล้วยังไม่ตาย " ประมาณนี้นะ ถ้ามันเป็นคนตระกูลนี้ มันคงไม่มาทึ่งตระกูลตัวเองหรอกครับ  *glad*

และอีกอย่างนินจาที่อยู่ในตระกูลอุสึมากิก็ไม่มีข้อมูลอะไรเท่าไหร่ แสดงว่าโทบิเป็นตัวละครที่ยังไม่มีการกล่าวถึง แต่ผมคิดว่าดำเนินเรื่องมาถึงป่านนี้ คงจะ

ไม่ใช่แล้วละครับ ส่วนเรื่องคาถาผนึก ผมก็คิดว่าเป็นของตระกูลอุสึมากินะ เรื่องนี้ผมคิดได้สองอย่าง 1.เป็นวิชาผนึกธรรมดา ใครๆก็ใช้ได้  2.โทบิเรียนมาจากคนตระกูลนี้

แต่ที่มั่นใจอย่างนึง วิชานี้ไม่ใช่ของเนตรสังสาระแน่ๆ

แล้วทำไมถึงมั่นใจนักล่ะครับ  ว่าไม่ใช่จากวิชาเนตรสังสาระ   

1)ทั้งที่สี่หางก็เป็นคนบอกอยู่ว่ายังโดนคาถาเทวรูปมารนอกรีตควบคุมอยุ่

2)ถ้าจะว่าเรียนมาจากคนตระกูลอุสึมากิ   แต่ก็ไม่เคยเห็นโทบิใช้วิชาแบบนี้มาก่อน   
        2.1)อย่างตอนที่เก้าหางถล่มโคโนฮะ  ตอนนั้นโทบิใช้เนตรวงแหวนควบคุม   และอีก
        2.2)ตอนที่ไปจับสามหาง  โทบิก็ไม่เห็นทำอะไรเลยอะ  ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นโทบิปล่อยให้เดอิดาระเป็นคนจัดการสามหางอ่ะ     

3) เพิ่งเห็นโทบิใช้โซ่ก็หลังจากที่มีเนตรสังสาระแล้วนี่แหละ   

การอธิบายด้วยเนตรสังสาระดูเหมือนทุกอย่างมันจะลงตัวมากกว่าที่จะอธิบายว่าโทบิเรียนวิชานี้มา แล้วเพิ่งใช้นะครับ

หรือถ้ามีเหตุผลอื่นๆสนับสนุนก็อธิบายนะครับ   

ส่วนผมค่อนข้างมั่นใจว่าโซ่ของโทบิมาจากเนตรสังสาระครับ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พ. 02 พ.ค. 2012 เวลา 01:07:22 »
สังสาระก้อาจจะมีส่วนเกี่ยว

เพราะมันฝังแท่งเหล็กสีดำไว้ในตัวสัตว์หางกับพลังสถิตย์ร่าง

มีคนเคยบอกไว้ผมก้จำไม่ได้ว่าใครนะ น่าจะเปนคนในโคโนะฮะตอนเพนมาถล่มหมุ่บ้านนี่ล่ะ

ที่ว่า ถ้ามีสังสาระก้จะสามารถใช้วิชานินจาได้ทุกชนิด ประมานนี้นะถ้าจำไม่ผิด

ก้น่าจะเกี่ยวกับสังสาระแหล่ะนะ  - -