หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดเหมือนผมมั้ย โทบิ ไม่ใช่ อุจิวะ  (อ่าน 22488 ครั้ง)

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
คุณคิดเหมือนผมมั้ย โทบิ ไม่ใช่ อุจิวะ
« เมื่อ: จ. 30 เม.ย. 2012 เวลา 22:17:27 »
จากที่อ่านและได้วิเคราะห์มามีข้อสงสัยดังนี้ *้ัread*

กรณีแรกเพราะอะไร?

ข้อแรก1.ผมได้สังเกตุการใช้เนตรของ อุจิวะ แท้ๆทั้ง3คน มาตลอด อย่าง เกะ อิจจี้ และ มะจัง ทุกครั้งที่ทั้ง3ต่อสู้ จะใช้เนตรกระจกเงาหมื่นตลอด มันทำให้ผมสงสัยว่า แล้วทำไม โทบิ ถึงมีการต่อสู้ที่ผิดแปลกไปจากทั้ง 3 คนนี้โดยสิ้นเชิง

2.สังเกตุการต่อสู้ของ โทบิ ในทุกครั้ง เหมื่อนตั้งใจจะ save พลังของตัวเองให้มากที่สุด และยิ่งเห็นว่า โทบิ ตุนเนตรวงแหวนเอาไว้เยอะแยะยิ่งทำให้สงสัยไปกันใหญ่ ว่าทำไม โทบิ ถึงไม่ยอมเป็นดวงตาตัวเองเป็น กระจกเงาหมื่นนิรันดร์ไปเลย

3.ถ้าจะบอกว่าตุนไว้เพื่อ อิซานางิ ก็ยิ่งเข้าทางไปกันใหญ่ เพราะผมเชื่อว่าถ้าเป็น อุจิวะ จริงๆคงไม่ใช้วิธีแบบนี้แน่ๆ เพราะเราเองก็ยังไม่ทราบว่า อิซานางิ จะมีผลกับ เนตรกระจกเงานิรันดร์ หรือเปล่า แต่ถ้ามีผล คงไม่ต้องมานั่งถ่ายดวงตาที 3-4 ขั้นตอนเลยเหรอครับ ใหนจะต้องเป็นดวงตาใหม่ ใหนจะต้องแปลงเป็น กระจกเงาหมื่นบุผฝา และเปลี่ยนเป็นเนตรนิรันดร์อีก มันไม่ยุ่งยากตายเหรอ เพราะฉนั้นแนวโน้มที่ อิซานางิ จะไม่มีผลต่อ เนตรกระจกเงาหมื่นนิรันดร์ ก็มี%สูงเลยทีเดียว

4.ถ้าเป็น อุจิวะ อิซึนะ จริงๆคงมีเนตรวงแหวนนิรันดร์ไปนานแล้ว และการต่อสู้ก็คงไม่ต่างจาก มาระจัง คงต้องมีการใช้เนตรกระจกเงาหมื่นกับบ้างไรบ้าง

5.ยิ่งต้องการเนตรสังสาระ ยิ่งน่าสงสัยไปกันใหญ่ ว่าทำไมถึงใส่ได้แค่ข้างเดียว แต่อีกข้างยังเป็นเนตรวงแหนวธรรมดา

6.ยิ่งความลับเยอะยิ่งปกปิดตัวตน ยิ่งทำให้รู้ว่าไม่ต้องการให้ศัตรูรู้ตัวตนที่แท้จริงว่า ไม่ใช่คนของ อุจิวะ หรือเปล่า

7.อุจิวะ ตั้งแต่ตอนแรกจนถึงตอนนี้มันน่าจะเหลือ แค่คนเดียวก็คือ เกะ เพราะ อิจจี้ กะ มาระจัง ก็เป็นสัมภเวสีไปแล้ว ก็คือตายไปแล้ว การ์ตูนดังๆแบบนี้ไม่น่าจะมากลับลำแบบน่าเกียจ โดยมีตัวละครแต่งเองผุดขึ้นมาแบบไม่มีปลี่ไม่ขลุ่ย โดยเฉพาะตัวละคร อุจิวะ ที่การ์ตูนก็ได้ย้ำแล้วย้ำอีกว่า ซาสึเกะ เป็นคนสุดท้ายของตระกูล ที่ต้องล้่างแค้นกับพี่ชาย และมาดาระ ก็ได้พ่ายแพ้ต่อรุ่น 1 ไปตั้งนานแล้ว โดย โทบิ อาจจะ เป็นตัวละครที่เราๆเคยเห็น และแกล้งทำให้เราๆสับสนมันก็คือสเน่ห์อย่างนึง *number1*

สุดท้ายทั้งหมดทั้งมวล ผมให้%ว่า โทบิ ไม่ใช้ อุจิวะ ถึง60%เลยครับ *pround*

แล้วเพื่อนๆคิดว่า ทฤษฎีของผมเป็นไงบ้างถูกใจใครหรือเปล่าครับ *้ั์post2*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 30 เม.ย. 2012 เวลา 22:27:08 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: คุณคิดเหมือนผมมั้ย โทบิ ไม่ใช่ อุจิวะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: จ. 30 เม.ย. 2012 เวลา 22:58:01 »
ถูกใจมันก้ถูกนะคับ แต่ผมมีเรื่องแย้งกันนิดหน่อย ไม่ว่ากันนะคับ

1.โทบิอาจจะเปนอุจิวะที่เบิกกระจกเงาไม่ได้ก้เปนไปได้นะ
   เพราะอุจิวะคนอื่นก้ยังไม่มีใครเบิกได้เลยนอกจาก3คนนี้ มันอาจจะเบิกไม่ได้หรืออาจจะเบิกได้แต่ยังไม่เผยก้เปนไปได้
   ผมว่ามีโอกาศเปนอุจิวะ 50-50นะ  ถ้าดูจากคลิปที่มีคนเคยเอามาลงตอนโทบิมาชิงเก้าหางจากคุชินะ
   น่าจะเปน namkham นะ เนตรวงแหวนมันหมุน เหมือนสลับโหมดตาธรรมดามาเปนเนตรวงแหวนอ่ะคับ
   ไม่เหมือนคาคาชิที่ไม่สามารถเปลี่ยนโหมดกลับเปนตาปกติได้นะ

2.อิจจี้บอกไว้ว่า ถ้าเกะเบิกกระจกเงาได้จะมี3คนในตระกูลที่เบิกได้ถ้าไม่รวมมะจังกับอิสึนะ ถ้ารวมด้วยก้มี5คน
    แต่อิสึนะให้มะจังไป  เกะเอาของอิจจี้มาแล้ว  ชิซุยดันโซควักไป1ให้อิจจี้มา1 ไม่เหลืออะไรแล้ว
    มันจะไปเอาตาใครมาเบิกนิรันดิ์ได้ล่ะคับ   เรื่องเซฟพลังนี่เหนด้วยเลย ดูๆแล้วเหมือนมันใช้คาถาอื่นไม่เปนด้วยซ้ำไป
    นอกจากวิชามิติแล้ว ก้ไม่เหนมันจะใช้คาถาอื่นเลยซักคาถานึง  - -

3.ถึงเปนอุจิวะเอง อิซานางิ เองก้เปนวิชาต้องห้ามเพราะงั้นไม่ว่าใครจะใช้ก้บอดถึงจะมีนิรันดิ์หรือไม่
   ปัญหาคือ มันจะเอากระจกเงา กับเนตรนิรันดิ์ของใครมาใช้อ่ะคับ  หรือถ้าตัวมันเองมีกระจกเงา
   มันก้ไม่คิดจะใช้ตาตัวเองใช้อยุ่แล้วเพราะใช้แล้วบอด ดูตอนโคนันสิ มันยังใช้ตาอีกข้างเลย
   แสดงว่าตาขวามันน่าจะมีความสำคัญอยุ่ไม่น้อยอ่ะคับ  แล้วก้ผมว่าการเปลี่ยนตาผมว่าไม่น่าจะจำเปนนะคับ
   ดูดันโซ ตอนใช้ตาชิซุยบังคับมิฟุเนะให้เลือกมัน มันเองยังไม่เปลี่ยนโหมดเลย
   เพราะงั้นผมเลยคิดว่า ไม่ต้องเปลี่ยนโหมดก้น่าจะใช้ความสามารถของเนตรนั้นได้เหมือนกัน

4.อิสึนะ ให้กระจกเงามะจังไปแล้วจะเอาที่ไหนมาเบิกเปนนิรันดิ์ล่ะคับ เพราะอิจจี้บอกว่าในตระกูลจะมีแค่3คนถ้าเกะเบิกได้
   เรื่องการต่อสู้ ถ้าลองคิดคำพูดของมันที่ว่า "ตัวชั้นตอนนี้ก้แค่ก่อเป็นรูปร่างขึ้นมา" ดูเหมือนมันจะใช้ร่างคนอื่น
   หรือไม่ก้โคลนร่างขึ้นมาเอง  อาจจะไม่มีพลังพอที่จะใช้พลังเนตรหรืออะไรก้ว่าไป

5.ที่ใส่ได้ข้างเดียวเพราะอีกข้างอาจจะอยากเกบไว้ใช้วิชาเนตรล่ะมั้งคับ
   เพราะถ้าดูแล้ว การที่ปล่อยให้อะไรๆทะลุผ่านตัวไปได้น่าจะมาจากวิชาเนตร
   เพราะงั้นมันเลยอยากจะเกบไว้ใช้ เพราะอาจจะขี้เกียดหลบการโจมตีหรือไม่ก้เพื่อใช้ตอนหลบไม่ทันล่ะมั้ง

6.อันนี้ไม่มีความเห็น

7.คำพูดของโทบิตอนเล่าเรื่องให้เกะฟังมันบอกว่า "ชั้นก้เหมือนกับเธอ เปนหนึ่งในผุ้รอดชีวิตของตระกูลอุจิวะ"
   และการที่ล่วงรุ้ความลับต่างๆของอุจิวะ ถ้ามันไม่โกหกกับฟังคนอื่นเล่ามา โอกาศเปนอุจิวะมันเปนไปได้สูงมาก

มีเท่าเนี้ยอ่ะคับ   ไม่ว่าเก๊าน๊า  *glad* *glad*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 30 เม.ย. 2012 เวลา 23:01:06 โดย Augustz »

satam

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ความคิดเห็นส่วนบุคคล กรุณาอย่าเสียดสีกันนะฮะ
Re: คุณคิดเหมือนผมมั้ย โทบิ ไม่ใช่ อุจิวะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 01:12:55 »
เป็นไปได้ครับ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 01:23:53 »
ขอเพิ่มเติมความเหนตัวเองข้างบนหน่อยน่ะคับ ถ้าเพิ่มในนั้นกลัวจะเยอะเกินไป

การจะควบคุมเก้าหาง จำเปนจะต้องใช้พลังเนตรระดับกระจกเงาหมื่นบุปผา

โทบิที่ควบคุม9หางด้วยเนตรวงแหวน ก้น่าจะมีกระจกเงาด้วยเหมือนกัน

แต่อาจจะยังไม่เผยให้เหนก้ได้นะคับ  แต่อาจจะไม่ใช่เนตรนิรันดิ์   เท่านี้ล่ะคับ ไว้หาอะไรได้จะเอามาเพิ่มอีกนะ ^^

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 01:59:27 »
เรื่องที่บอก สูยเสียสายตา เพราะควบคุมเก้าหางผมเคยสงสัยอยุ่ว่ามันเป็น วิชาอะไรหรือเปล่า

แต่คิดว่าน่าจะเป็นกระจกเงาแน่ๆ เพราะว่า ใช้บ่อยๆแล้วบอด

หรือไม่ก้อ เพราะว่า ต้องใช้ พลังอย่างมาก ในการควบคุม จึงอาจจะบอด เลยก้อเป็นได้

แต่ตอนที่มาดาระ สู้กับรุ่น หนึ่ง แล้ว ควบคุมเก้าหาง ตอนนั้นได้เนตรกระจกเงานิรันดิ์มาแล้ว เลยไม่เป็นอะไร

จากคำพูด ใหน้นานี่ คิดว่า ถ้าใช้กระจกเงาควบคุมเก้าหาง ตาต้องบอดแน่ๆ เลยครับ

ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 02:05:17 »
ผมให้ 80% เหตุผลของผมนะ

1. ในมังงะ โทบิไม่เคยเก็บเนตรหรือสลับโหมดได้แม้แต่ครั้งเดียวตั้งแต่ปรากฎตัวครั้งแรกหลังซาโซริตายจนถึงทุกวันนี้ ผมตัดประเด็นที่ว่าโทบิทำได้แต่มันไม่ยอมทำทิ้งแล้ว
ไม่มีเหตุผลอะไรที่อาจารย์จะหลอกคนอ่านแบบนี้

2. สีผิวของโทบิมันออกคล้ำๆ ไม่ขาวเนียนแบบคนตระกูลอุจิวะ (หรือว่ามันตากแดดมากเกินไปหว่า)

3. พฤติกรรมของมันที่ชอบพูดมาก และทำตัวติดตลก แตกต่างโดยสิ้นเชิงกับคนตระกูลอุจิวะ (คนในตระกูลนี้ทุกคนเย็นชาหมด)

4. มันไม่เคยใช้วิชาของตระกูลอุจิวะให้เห็นเลย ตอนล้วงข้อมูลยามาโตะมันก็จะใช้เนตรสังสาระ ทั้งๆที่ตระกูลนี้ขึ้นชื่อเรื่องคาถาลวงตา ???

5. ถ้ามันเป็นคนในตระกูลอุจิวะ ซึ่งตัวเลือกก็มีแค่ โอบิโตะ คางามิ อิสึนะ ฟุงะกุ ทำไมมันถึงต้องใส่หน้ากากตลอดเวลา ??? เพราะไม่เห็นจะต้องมีอะไรปกปิดซักหน่อย
จะเป็นอิสึนะหรือคางามิ คนอื่นรู้ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง (โทบิจะเป็นใครก็ตาม แต่มันต้องมีเหตุผลที่ใส่หน้ากากอยู่แน่ๆ)

6. ความรู้สึกส่วนตัว เพราะถ้าโทบิเป็นคนในตระกูลอุจิวะ เนื้อเรื่องมันก็เริ่มซ้ำซากอยู่แต่กับตระกูลนี้ไม่ไปไหน ทั้งอิทาจิทรยศตระกูล ซาสึเกะออกหมู่บ้านไปหาโอโรจิมารุ
มาดาระวางแผนเนตรจันทรา และก็มาโทบิอีก ผมว่ามันซ้ำซากเกินไป

LM

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 03:38:02 »
ที่แน่ๆ โทบิมัน มีพลังทั้ง2ตะกูล แน่นอน100% เพราะมันใช้ อิซานางิได้

แต่มันก็อาจจะ ไม่ใช้คนตะกูลอุจิฮะ ก้ได้ ซึ่งดันโซ ก็ไม่ใช่คนตะกูลอุจิฮะ แต่มันก็มีเนตรวงแหวน+เซลล์รุ่น 1 มันก็ใช้อิซานางิได้

แต่ผมก็ยังปักใจว่ามันคือคนตะกูล อุจิฮะ อยู่ดี

เพราะมันมีเหตุผลหลายๆอย่าง

เช่น

1.แค้น โคโนฮะ

2.คุม 9หาง ได้

3.รู้เรื่อง เนตรจันทรา กับสิบหาง เพราะ ต้องมีเนตรที่ทรงพลังเท่านั้น ที่จะอ่าน ศิลา ใน ตะกูลอุจิฮะได้ (แต่ข้อนี้ มาดาระตัวจริง อาจจะเป็นคนเล่าให้โทบิฟังอีกทีก็ได้)

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 09:12:04 »
อืมหลังจากที่ผมได้อ่าน ข้อความของแต่ละคน เหตุผลมันก็อาจจะไม่มีน้ำหนักพอบ้างไรบ้าง ผมก็เข้าใจเพราะมันคือ คหสต ของแต่ละคน *pround*

แต่ที่ผมคิดว่า โทบิ อาจจะไม่ใช่ อุจิวะ เพราะตอนนี้ผมได้ตัด choice ไปอีก2คนแล้วนั่นก็คือ อุจิวะ อิซึนะ และ อุจิวะ คางามิ
เพราะอะไร
สาเหตุก็เพราะ จากที่โทบิ เล่าเรื่องการมอบเนตรของ อิซินะ ให้แก่พี่ชาย มาระจัง หลังจากนั้นตาของ อิซึนะ ก็ต้องบอดสนิทและ อิซึนะ ก็ตาย(ถ้าอ่านไม่ผิดน่าจะตายนะ) แต่ถ้าไม่ตายก็เลี้ยงไม่โต เอ้ยไม่ใช่ *haha* *disappoint* แต่ถ้าไม่ตายก็ตาบอด และก็มีตอนที่เราเห็น โทบิ ตุนเนตรเยอะแยะใช่มั้ยครับ และในเมื่อมันตาบอดแล้วมันจะไปเอาเนตรมาได้ยังไงหละครับ (อย่าบอกนะว่างมๆซวามๆเอา ตอนที่ อิจจี้ กะ ดันโซ วางแผนฆ่าล้างตระกลู *haha*) ก็ในเมื่อถ้า โทบิ คือ อิซึนะ เราก็ต้องคิดว่ามันอาจจะอยู่เบื้องหลังการฆ่าล้างตระกูล อุจิวะ ใช่มั้ยหละครับ เพราะฉนั้น ผมจึงตัด อิซึนะ ออกไป

ส่วนคนที่ 2 คือ อุจิวะ คางามิ คนนี้ใกล้เคียงขึ้นมาหน่อย เพราะใกล้ชิด ดันโซ แต่ที่ตัดเพราะว่าถ้าเป็น คางามิ อย่าน้อยๆตอนที่ปะทะกับ ดันโซ มันก็น่ามีอะไรซักนิดหน่อยที่ทำให้ ดันโซ ผิดสังเกตุคนเขียนก็น่าจะ spoil อะไรเล็กๆน้อยๆที่เชื่อมโยงระหว่าง ดันโซ กับ คางามิ ว่าที่ โทบิ ก่อนที่ เกะ จะฆ่า ดันโซ ซะหน่อย *dontknow* แต่นิเหมือนกับว่า การตายของ ดันโซ เป็นเพียงเพื่อการตอบสนองความสะใจของ เกะ เท่านั้น เพราะฉนั้น ผมจึงตัด คางามิ ออกไป

ส่วนเรื่องที่ โทบิ คุม 9 หางได้ แล้วจะยืนยันว่า คือคนของ อุจิวะ ผมว่าไม่เกี่ยวเลยนะครับ
ok จริงอยู่ว่าถ้าคุม 9 หางอย่างน้อยๆต้องเป็นกระจกเงาหมื่น แต่เราก็เห็นเคสกระจกเงาหมื่นของ คาคาชิ แล้วนิครับ ว่าถึงแม้จะไม่ใช่คนของ อุจิวะ ก็สามารถมี เนตรกระจกเงาหมื่นแบบ copy ได้เหมือนกัน เพียงแต่ว่าจะมีขีดจำกัดและพลังน้อยกว่า เนตรกระจกเงา ของคนที่มีสายเลือด อุจิวะ แท้ๆ ถ้าสังเกตุ การต่อสู้ระหว่าง โทบิ กับ มินาโตะ ดีๆผมสงสัยที่ มินาโตะ โค่น โทบิ มันง่ายเกินไปอาจจะเป็นพราะ โทบิ ไม่สามารถคุม 9 หางได้สมบูรณ์เท่า มาระจัง เพราะไม่ใช่ เนตรนิรันดร์ 9 หางจึงระเบิดพลังได้ไม่เต็มที่หรือเปล่า *้ั์post*
โดยส่วนตัวผมคิดว่า การควบคุม 9 หางของ มาดาระ ต่อสู้กับ รุ่น1 มันจะต้องมีดีและอลังการมากกว่าตอนที่ โทบิ ควบคุม 9 หางต่อสู้กับ มินาโตะ แน่นอน

เรื่องการคุม 9 หางผมคิดว่า ต่อให้เป็น คาคาชิ ก็ทำได้ *้ัhypnotist*ถ้าใช้เนตรเก่งและรู้วิธีที่ช่ำชองอย่างเช่น อิจจี้ ก็ไม่มีปัญหา แต่ที่เป็นไปไม่ได้เพราะ คาคาชิ มีเนตร แค่ข้างเดียว
ส่วนเรื่องอ่านศิลาประจำตระกูลผมว่าใครก็ก็สามารถอ่านได้ ถ้ามี เนตรกระจกเงาหมื่น ครบทั้ง 2 ข้าง เพียงแต่จะไม่สามารถสำเร็จเงื่อนไขที่จารึกลงในศิลาประจำตระกูลได้ครบถ้วนก็เท่านั้น ถ้าไม่ใช่สายเลือดของ อุจิวะ ที่แท้จริง

เขียนซะยาว กลัวจะขี้เกียจอ่านกันจังเลย กลัว คหสต จะไม่ทั่วถึง *glad* ถ้าไม่เข้าใจก็ถามทิ้งไว้เลยนะครับ *splash*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 11:36:54 »
ผมอ่านจบนา  ^^

ผมก้ไม่รุ้อ่ะคับ  รอลุ้นเอาดีกว่า  *great* *great*

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 11:47:15 »
เข้าท่าแฮะ แต่ถ้าที่มีคนบอกว่ามันมีการเปลี่ยนโหมดตอนมาชิงเก้าหางครั้งแรกเนี่ยถ้าอันนี้เป็นจิงก็น่าจะชัดเจนนะครับ แต่ส่วนตัวผมยังไม่เคยเห็นคลิปนี้เลยเอามาดูหน่อยจิ ผมก็เดาๆว่าจะเป็นคนนอกตระกูลนะครับ เพราะจุดประสงคค์มีน่าจะอยากทำลายทั้งสองตระกูลเลยอะ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

spirit

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 11:55:07 »
ผมก็ว่าโทบิอาจไม่ใช่ อูจิวะ มาตั้งนานแล้วผมว่ามันมีอะไรหลายๆอย่างที่ให้คิดแบบนั้น

1. ทั้งวิชาที่ไม่เคยใช้วิชาของตะกูลเลยแม้แต่วิชาง่ายๆ (เพราะผมมองว่าอย่างโทบิไม่ใช่นินจาระดับที่กระจอกๆต้องฝึกฝนมาเป็นอย่างดีเทคนิควิชาต่างๆ ผมเชื่อนะถ้าฝึกมาเป็นอย่างดีจริงๆก็น่าจะใช้ซูซาโนะได้ทาเป็นอูจิวะ )

2. โทบิเลือกที่จะควบคุมสัตว์หางโดยใช้โซ่ซึ่งเป็นจักระพิเศษหรือเป็นวิชาของเนตรสังสาระซึ่งเป็นวิชาที่ตะกูลอูจิวะไม่น่าจะถนัดเอาซะเลยแม้แต่มาดาระยังไม่เคยทำเลย (ถ้าเป็นผมผมจะใช้วิชาที่ตัวเองถนัดมากกว่านะเวลาสู้หรือควบคุมเนี้ยถึงแม้จะมองว่าอาจทำให้ใช้บ่อยแล้วตาอาจจะมืดและดับลงได้แต่อย่างโทบิที่ตุนเนตรไว้เยอะคงไม่ต้องกังวนเรื่องนั้นหรอกมั่ง)

สุดท้ายสิ่งที่คิดไว้ว่าโทบิเป็นคนของตะกูลอูจิวะสำหรับผมมีน้อยมากแค่  มีเนตรวงแหวน   กับผมสีดำแค่นั้นเอง

Augustz

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 11:59:46 »
หรือว่ามันจะเปนคนของอุสึมากิ  แต่ดูๆมันต้องแก่พอสมควรอ่ะ

รุ้จักความสามารถของตระกูลอื่นๆเยอะแยะไปหมด  อุสึมากิเองทั้งๆที่ในโคโนะฮะไม่มีการพูดถึงเลยแม้แต่น้อย

มันรุ้เฉยเลย  มันก้น่าจะอายุไม่น้อยแหล่ะนะ  - -

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 12:48:54 »
ขอเพิ่มเติมความเหนตัวเองข้างบนหน่อยน่ะคับ ถ้าเพิ่มในนั้นกลัวจะเยอะเกินไป

การจะควบคุมเก้าหาง จำเปนจะต้องใช้พลังเนตรระดับกระจกเงาหมื่นบุปผา

โทบิที่ควบคุม9หางด้วยเนตรวงแหวน ก้น่าจะมีกระจกเงาด้วยเหมือนกัน

แต่อาจจะยังไม่เผยให้เหนก้ได้นะคับ  แต่อาจจะไม่ใช่เนตรนิรันดิ์   เท่านี้ล่ะคับ ไว้หาอะไรได้จะเอามาเพิ่มอีกนะ ^^

โทดนะคับ  การแปะรูปมันก้อดีอยู่คับแค่คำแปลนี่ผมว่า  ในรวมเล่มจะสมบูรณ์กว่านะ

ตอนโทบิ  คุม 9 หาง ที่แย่งมาจากแม่นารูโตะ  มันใช้อ่านจันทราควบคุม  เราก้อสรุปไม่ได้ว่ามันมีกระจกเงาหมื่นบุพผาหรือป่าว

แต่สังเกตุเนตรวงแหวนที่ตา 9 หาง แตกต่างจาก  เนตรวงแหวนปกตินิดหน่อย  คือ ไม่เหนตรงเขี้ยว... 
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

Augustz

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 13:01:18 »
มันก้จิงน่ะคับ  แต่ในคลิปที่มาดาระสุ้กับรุ่น1

ตาของมาดาระเปนกระจกเงา แต่ตาของเก้าหางเปน3ขดธรรมดา  มันเลยทำให้ผมงงอ่ะคับ   - -

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 13:31:08 »
อีกพลังหนึ่งนอกจากเนตรหมื่นบุปผาที่สามารถควบคุมเก้าหางได้คือ พลังของสองตระกูล ซึ่งโทบิก็ได้มาครอบครองแล้ว

จากที่อ่านดู โทบิพูดว่าดันโซน่าจะควบคุมเก้าหางได้ แต่เนตรของดันโซก็ไม่ใช่หมื่นบุปผา

ผมว่าไม่จำเป็นต้องมีเนตรหมื่นบุปผาก็สามารถควบคุมเก้าหางได้นะ

ปล. แต่ผมก็ยังไม่แน่ใจว่ามันหมายถึงเนตรชิซุยด้วยรึเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 01 พ.ค. 2012 เวลา 13:35:23 โดย Jay_Jay »