หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับคว่า "เซลล์ของรุ่นหนึ่ง"  (อ่าน 4027 ครั้ง)

ahingsaka

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
เกี่ยวกับคว่า "เซลล์ของรุ่นหนึ่ง"
« เมื่อ: พฤ. 26 เม.ย. 2012 เวลา 19:25:40 »
ผมสงสัยมานานแล้วครับว่าไอ้เซลล์ของรุ่นที่ 1 ที่กล่าวกันบ่อยๆในเรื่องนี้คืออะไรครับ เลือด?? ชิ้นเนื้อ?? เส้นผม??หรือว่าจักระ??
แล้วมันเอามาปลูกให้กับตัวเองอย่างไรครับ ในการ์ตูนทำอย่างกะปลูกต้นไม้ ง่ายกันจริง หรือว่าเลือกรุ่น 1 กระเด็นใส่ตามาดาระ???เลยได้เนตรสังสาระมา 555+
ช่วยกันแสดงความคิดกันหน่อยนะครับ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: เกี่ยวกับคว่า "เซลล์ของรุ่นหนึ่ง"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤ. 26 เม.ย. 2012 เวลา 19:35:36 »
คือ เซลล์ที่ว่า อาจจะเปนเนื้อเยื่อหรืออวัยวะ ที่สามารถเอามาปลูกถ่ายได้อ่ะคับ
แบบการแพทย์สมัยนี้มีการปลูกถ่ายดวงตาแล้ว  แต่ที่มาดาระเอามาจากรุ่น1 น่าจะเปนชิ้นเนื้อ
หรืออวัยวะส่วนนึง  แต่ถ้าเปนเลือดจะใช้คำว่าDNAกันนะ  เพราะงั้นผมเลยคิดว่า น่าจะเปนอวัยวะส่วนนึงของรุ่น1อ่ะคับ

ส่วนการเอามาปลูกถ่ายก้น่าจะแบบว่า  เอาเนื้อเยื่อของฮาชิรามะ มาใช้แทนเนื้อเยื่อของมาดาระในส่วนนึงอ่ะคับ
แบบ คนตาบอดเอาตาคนอื่นมาใช้แทน  มาดาระคงเฉือนเนื้อตัวเองออกส่วนนึงแล้วเอาเนื้อเยื่อของรุ่น1ที่ขโมยมา
ปลูกถ่ายใส่ร่างกายตัวเองอ่ะคับ เพื่อใช้แทนกันและทำให้ได้พลังของฮาชิรามะมา

ปล.ผมแค่เดาเอานะคับ *glad*

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: เกี่ยวกับคว่า "เซลล์ของรุ่นหนึ่ง"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤ. 26 เม.ย. 2012 เวลา 20:30:11 »
เซลล์ (cell) เป็นโครงสร้างและหน่วยทำงานที่เล็กที่สุดของสิ่งมีชีวิตแทบทุกชนิด ในบางครั้งอาจเรียกว่า หน่วยที่เป็นองค์ประกอบของชีวิต ("building blocks of life")

(มนุษย์มีเซลล์อยู่ประมาณ 100 ล้านล้าน หรือ 10ยกกำลัง14 เซลล์)

ถ้าจะเอาตามจิงเลยละก้อ น้ำลาย ขี้ตา  ขี้เล็บ

เลือด เส้นผม ขี้กลาก สะเก็ดแผล อะไรก้อตามที่มันอยู่บนร่างกายรุ่นที่หนึ่ง ยกเว้นเสื้อผ้า

มันก้อคือ DNA หรือเซลล์ รุ่นที่หนึ่งทั้งนั้นแหละครับ  *disappoint*

ปล.มันเอาความรู้มาอ้างอีกแล้ว  *haha* *haha*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 26 เม.ย. 2012 เวลา 20:35:09 โดย bignaja123 »
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ