หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: อีกทฤษฎีหนึ่งของโทบิที่ไม่ค่อยจะมีคนคิดกัน  (อ่าน 67665 ครั้ง)

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: อีกทฤษฎีหนึ่งของโทบิที่ไม่ค่อยจะมีคนคิดกัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 22:30:25 »
ทฤษฎีนี้ ยังไม่สมบูรณ์ แต่เดี๋ยวผมจะแก้ไขไปเรื่อยๆ

แต่ยังไงก็ตาม คนที่จะเป็นพลังสถิตย์ร่างของสิบหางได้ ต้องมีสายเลือดกายเซียนอย่างเข้มข้นซะก่อน นี่คือสิบหางนะครับ

ตระกูลอุสึมากิสัตว์หางธรรมดายังแทบไม่ไหวเลย นินจาคนเดียวที่ทำได้คือ รุ่น1 คนสะกดอาจจะเป็นมาดาระ ประมาณนี้ 

ตราบใดที่ยังไม่เจอนินจาที่มีท่าทีว่าจะทำได้ ผมก็เชื่อแบบนี้แหละครับ ไม่ว่าจะคางามิ อิสึนะ หรือโอบิโตะ ไม่มีเค้าว่าจะทำได้ซักคนเดียว

เท่าที่ผมพอจะทราบ รุ่นที่ 1 ไม่ได้เป็นพลังสถิตย์ร่างนะครับ  ในตอนที่รุ่นที่ 1 เป็นโฮคาเงะอยู่นั้นคนที่เป็นพลังสถิตย์ร่างคือภรรยาของรุ่นที่ 1 อุซึมากิ มิโตะ
เป็นคนของตระกูลอุซึมากิ ซึ่งมาจากแคว้นน้ำวน(อุซึโนะคุนิ) เห็นในเนื้อเรื่องบอกว่า ตระกูล อุซึมากิ กับ เซนจู นั้นมีสายเลือดเป็นญาติพี่น้องกัน

ส่วนเรื่องที่ว่าโทบิเป็นใครนั้นผมขอไม่ฟันธงดีกว่า     แต่ผมคิดว่าตระกูล อุซึมากิ เซนจู และอุจิวะ น่าจะมีความเกี่ยวข้องกันทางสายเลือดนะครับ จนบ้างครั้งผมยังคิดเลยว่าเดิมที่อาจมาจากต้นตระกูลเดียวกัน อันนี้ผมคิดเล่น ๆ นะ  ตระกลูอุซึมากิ มีจักระพิเศษในการฟื้นตัวและทนต่อจักรของสัตว์หางได้ (ผมไม่ได้หมายถึงโดนโจมตีแล้วม่ได้เป็นอะไรนะ แต่ผมหมายถึงอยู่ในสภาวะที่มีจักระของสัตว์หางคุมทั่วร่างจนมองเห็นเป็นรูปร่างกึ่งสัตว์หางแล้วร่างกายของพลังสถิตร่างไม่ได้รับอันตรายถึงชีวิต นั้นนี้อ้างอิงจากนารุโตะ ส่วนเรื่องการฟื้นตัวก็อ้างอิงจาก คาริน) และความสามารถในด้านการปิดผนึก และคาถาสะกดต่าง ๆ เช่น คาถาผนึก 6 วิถี ที่ คุชินะ แม่ของนารูโตะ ใช้ และสอนให้แก่รุ่นที่ 4  นอกจากนี้พลังสถิตร่างคนแรก อุซึมากิ มิโตะ ก็เป็นคนผนึก 9 หางไว้ในตัวเองเพื่อช่วยสนับสนุนรุ่นที่ 1    ซึ่งถ้า.... เอ่อ ขอย้ำอีกครั้งนะคับว่า ผมคิดเล่น ๆ   ซึ่งถ้า 10 หาง อยู่ในร่างของ เซียน 6 วิถี จริง (คือผมก็ไม่รู้นะว่าอยู่รึเปล่า)  เป็นไปได้มั้ยว่าอาจจะเป็นต้นตระกูลของทั้งสาม อุซึมากิ เซนจู และอุจิวะ

แบบว่า อุซึมากิ  ได้ คาถาผนึก จักระพิเศษและการฟื้นตัว (ถ้านางาโตะมีเนตรมาแต่กำเนิด ก็อาจเป็นไปได้ว่า อุซึมากิบางคนอาจได้รับเนตรสังสาระมาจากเซียน 6 วิถีด้วย)
          เซนจู    ได้ พลังในการใช้ ธาตุต่าง ๆ และกายเซียนแรง...ฟื้นฟูตัวเองได้อะไรประมาณ นั้น ดูจาก ฮินาเดะ ซึ่งเป็นหลานของรุ่นที่ 1 แรง...มาก
                         แต่การฟื้นฟูตัวเองยังต้องใช้คาถา ซึ่ง มาดาระ บอกว่า รุ่น 1 ไม่ต้อง
          อุจิวะ    ได้ เนตรวงแหวน (เนตร ไรวะเทพจริง ๆ)

รึไม่ก็ เซียนหกวิถี อาจจะเป็นคนของตระกูล อุซึมากิ แบบว่าเก่งสุดในตระกูล
แต่ผมคิดว่า 10 หาง ไม่ได้อยู่ในร่างของ เซียน 6 วิถีหรอกครับ เหอะ ๆ

ย้ำแล้วย้ำอีกครับว่าคิดเล่น ๆ

เป็นครั้งแรกที่แสดงความคิดเห็น หากผิดพลาดประการใดขออภัยอย่างยิ่งคร้าาาาาาบ

ไม่แน่นะ โทบิ อาจจะเป็นคนใดคนหนึ่ง ในสามตระกูลนี้ก็ได้ แบบว่าทำคนเขียนแกล้งให้คนอ่านตั้งเป้าไปที่ อุจิวะ แล้วหักมุม ประมาณว่าคนของทั้งสามตระกลูเป็นภาชนะที่สามารถรองรับวิชากันของและกันได้เป็นอย่างดี และคนที่รวมทั้งสามอย่างเข้าด้วยกันได้ก็จะก้าวเข้าสู่ความเป็นเซียน 6 วิถี   แน่ะ !  ยังไม่เลิกคิดเล่น ๆ  อีก

เรื่องเซียนเต๋าเป็นบรรพบุรุษของสามตระกูลนี้ ได้รับการยืนยันมานานแล้วครับ ก่อนตายเซียนเต๋าได้แบ่งพลังทั้งหมดให้ลูกชายสองคน คนพี่ได้รับเนตรเซียน (อุจิวะ) 

คนน้องได้กายเซียน (เซ็นจุ) ดังนั้นพูดได้ว่าสามตระกูลนี้ มีบรรพบุรุษร่วมกัน ก็ถือว่าเป็นญาติห่างๆ (ถึงห่างมากที่สุด)

ส่วนเรื่องอุสึมากิกับเซ็นจุ ผมว่าสามารถรวมเป็นตระกูลเดียวได้เลยนะ สองตระกูลนี้ความสามารถก็คล้ายๆกัน เช่นคารินกับรุ่น1 ส่วนคาถาผนึก ผมว่าเป็นสิ่งที่ตระกูลอุสึมากิฝึกฝนเอามากกว่าครับ

แบบว่าขีดจำกัดสายเลือดมันเอื้ออำนวยด้วย คาถาผนึกไม่ใช่พลังที่ได้รับมาจากขีดจำกัดสายเลือด แต่เพราะมีขีดจำกัดสายเลือดแบบนี้เลยใช้คาถาผนึกกัน ถ้าให้คนในตระกูลเซ็นจูฝึกคาถาผนึก

ก็น่าจะทำได้เหมือนกัน (รุ่น1 ยังใช้คาถาผนึกเก่งเลย) แต่เซ็นจูต้องมุ่งไปที่ความสามารถในการต่อสู้ เพราะทำสงครามกับอุจิวะอยู่

ส่วนเรื่องที่เซียนเต๋าเป็นคนในตระกูลอุสึมากิ ผมไม่เห็นด้วยนะครับ เซียนเต๋าคือต้นกำเนิดของวิชานินจาทั้งหมด ไม่มีความจำเป็นที่จะอยู่ในตระกูลใดตระกูลหนึ่ง (ตรูเทพที่สุดว่างั้น)

และตระกูลอุสึมากิก็ถือกำเนิดหลังจากเซียนเต๋าตายไปแล้วด้วย

และที่บอกว่าสิบหางไม่ได้อยู่ในร่างเซียนเต๋า อันนี้ก็ขอค้านครับ ถ้าบอกว่าพลังสถิตย์ร่าง ก็แปลว่าต้องอยู่ในร่างแล้วสิครับ เซียนเต๋าถึงได้ชื่อว่าเป็นคนเหนือมนุษย์ จนมีพลังพอที่จะสามารถเหวี่ยงร่างสิบหาง

ออกไปกลายเป็นดวงจันทร์ได้ โคตรเว่อร์เลย

ปล. หลายๆคำพูดยังดูคลุมเครือนะครับ เหมือนกลัวผิดหรือเปล่า ตราบใดที่ยังไม่เฉลยก็ไม่มีใครถูกใครผิดทั้งนั้นครับ ขนาดผมยังสวนกระแสบอกว่าโทบิคือรุ่น1เลย 

mint1458

• บุคคลทั่วไป
Re: อีกทฤษฎีหนึ่งของโทบิที่ไม่ค่อยจะมีคนคิดกัน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 00:03:16 »
ทฤษฎีนี้ ยังไม่สมบูรณ์ แต่เดี๋ยวผมจะแก้ไขไปเรื่อยๆ

แต่ยังไงก็ตาม คนที่จะเป็นพลังสถิตย์ร่างของสิบหางได้ ต้องมีสายเลือดกายเซียนอย่างเข้มข้นซะก่อน นี่คือสิบหางนะครับ

ตระกูลอุสึมากิสัตว์หางธรรมดายังแทบไม่ไหวเลย นินจาคนเดียวที่ทำได้คือ รุ่น1 คนสะกดอาจจะเป็นมาดาระ ประมาณนี้ 

ตราบใดที่ยังไม่เจอนินจาที่มีท่าทีว่าจะทำได้ ผมก็เชื่อแบบนี้แหละครับ ไม่ว่าจะคางามิ อิสึนะ หรือโอบิโตะ ไม่มีเค้าว่าจะทำได้ซักคนเดียว

เท่าที่ผมพอจะทราบ รุ่นที่ 1 ไม่ได้เป็นพลังสถิตย์ร่างนะครับ  ในตอนที่รุ่นที่ 1 เป็นโฮคาเงะอยู่นั้นคนที่เป็นพลังสถิตย์ร่างคือภรรยาของรุ่นที่ 1 อุซึมากิ มิโตะ
เป็นคนของตระกูลอุซึมากิ ซึ่งมาจากแคว้นน้ำวน(อุซึโนะคุนิ) เห็นในเนื้อเรื่องบอกว่า ตระกูล อุซึมากิ กับ เซนจู นั้นมีสายเลือดเป็นญาติพี่น้องกัน

ส่วนเรื่องที่ว่าโทบิเป็นใครนั้นผมขอไม่ฟันธงดีกว่า     แต่ผมคิดว่าตระกูล อุซึมากิ เซนจู และอุจิวะ น่าจะมีความเกี่ยวข้องกันทางสายเลือดนะครับ จนบ้างครั้งผมยังคิดเลยว่าเดิมที่อาจมาจากต้นตระกูลเดียวกัน อันนี้ผมคิดเล่น ๆ นะ  ตระกลูอุซึมากิ มีจักระพิเศษในการฟื้นตัวและทนต่อจักรของสัตว์หางได้ (ผมไม่ได้หมายถึงโดนโจมตีแล้วม่ได้เป็นอะไรนะ แต่ผมหมายถึงอยู่ในสภาวะที่มีจักระของสัตว์หางคุมทั่วร่างจนมองเห็นเป็นรูปร่างกึ่งสัตว์หางแล้วร่างกายของพลังสถิตร่างไม่ได้รับอันตรายถึงชีวิต นั้นนี้อ้างอิงจากนารุโตะ ส่วนเรื่องการฟื้นตัวก็อ้างอิงจาก คาริน) และความสามารถในด้านการปิดผนึก และคาถาสะกดต่าง ๆ เช่น คาถาผนึก 6 วิถี ที่ คุชินะ แม่ของนารูโตะ ใช้ และสอนให้แก่รุ่นที่ 4  นอกจากนี้พลังสถิตร่างคนแรก อุซึมากิ มิโตะ ก็เป็นคนผนึก 9 หางไว้ในตัวเองเพื่อช่วยสนับสนุนรุ่นที่ 1    ซึ่งถ้า.... เอ่อ ขอย้ำอีกครั้งนะคับว่า ผมคิดเล่น ๆ   ซึ่งถ้า 10 หาง อยู่ในร่างของ เซียน 6 วิถี จริง (คือผมก็ไม่รู้นะว่าอยู่รึเปล่า)  เป็นไปได้มั้ยว่าอาจจะเป็นต้นตระกูลของทั้งสาม อุซึมากิ เซนจู และอุจิวะ

แบบว่า อุซึมากิ  ได้ คาถาผนึก จักระพิเศษและการฟื้นตัว (ถ้านางาโตะมีเนตรมาแต่กำเนิด ก็อาจเป็นไปได้ว่า อุซึมากิบางคนอาจได้รับเนตรสังสาระมาจากเซียน 6 วิถีด้วย)
          เซนจู    ได้ พลังในการใช้ ธาตุต่าง ๆ และกายเซียนแรง...ฟื้นฟูตัวเองได้อะไรประมาณ นั้น ดูจาก ฮินาเดะ ซึ่งเป็นหลานของรุ่นที่ 1 แรง...มาก
                         แต่การฟื้นฟูตัวเองยังต้องใช้คาถา ซึ่ง มาดาระ บอกว่า รุ่น 1 ไม่ต้อง
          อุจิวะ    ได้ เนตรวงแหวน (เนตร ไรวะเทพจริง ๆ)

รึไม่ก็ เซียนหกวิถี อาจจะเป็นคนของตระกูล อุซึมากิ แบบว่าเก่งสุดในตระกูล
แต่ผมคิดว่า 10 หาง ไม่ได้อยู่ในร่างของ เซียน 6 วิถีหรอกครับ เหอะ ๆ

ย้ำแล้วย้ำอีกครับว่าคิดเล่น ๆ

เป็นครั้งแรกที่แสดงความคิดเห็น หากผิดพลาดประการใดขออภัยอย่างยิ่งคร้าาาาาาบ

ไม่แน่นะ โทบิ อาจจะเป็นคนใดคนหนึ่ง ในสามตระกูลนี้ก็ได้ แบบว่าทำคนเขียนแกล้งให้คนอ่านตั้งเป้าไปที่ อุจิวะ แล้วหักมุม ประมาณว่าคนของทั้งสามตระกลูเป็นภาชนะที่สามารถรองรับวิชากันของและกันได้เป็นอย่างดี และคนที่รวมทั้งสามอย่างเข้าด้วยกันได้ก็จะก้าวเข้าสู่ความเป็นเซียน 6 วิถี   แน่ะ !  ยังไม่เลิกคิดเล่น ๆ  อีก

เรื่องเซียนเต๋าเป็นบรรพบุรุษของสามตระกูลนี้ ได้รับการยืนยันมานานแล้วครับ ก่อนตายเซียนเต๋าได้แบ่งพลังทั้งหมดให้ลูกชายสองคน คนพี่ได้รับเนตรเซียน (อุจิวะ) 

คนน้องได้กายเซียน (เซ็นจุ) ดังนั้นพูดได้ว่าสามตระกูลนี้ มีบรรพบุรุษร่วมกัน ก็ถือว่าเป็นญาติห่างๆ (ถึงห่างมากที่สุด)

ส่วนเรื่องอุสึมากิกับเซ็นจุ ผมว่าสามารถรวมเป็นตระกูลเดียวได้เลยนะ สองตระกูลนี้ความสามารถก็คล้ายๆกัน เช่นคารินกับรุ่น1 ส่วนคาถาผนึก ผมว่าเป็นสิ่งที่ตระกูลอุสึมากิฝึกฝนเอามากกว่าครับ

แบบว่าขีดจำกัดสายเลือดมันเอื้ออำนวยด้วย คาถาผนึกไม่ใช่พลังที่ได้รับมาจากขีดจำกัดสายเลือด แต่เพราะมีขีดจำกัดสายเลือดแบบนี้เลยใช้คาถาผนึกกัน ถ้าให้คนในตระกูลเซ็นจูฝึกคาถาผนึก

ก็น่าจะทำได้เหมือนกัน (รุ่น1 ยังใช้คาถาผนึกเก่งเลย) แต่เซ็นจูต้องมุ่งไปที่ความสามารถในการต่อสู้ เพราะทำสงครามกับอุจิวะอยู่

ส่วนเรื่องที่เซียนเต๋าเป็นคนในตระกูลอุสึมากิ ผมไม่เห็นด้วยนะครับ เซียนเต๋าคือต้นกำเนิดของวิชานินจาทั้งหมด ไม่มีความจำเป็นที่จะอยู่ในตระกูลใดตระกูลหนึ่ง (ตรูเทพที่สุดว่างั้น)

และตระกูลอุสึมากิก็ถือกำเนิดหลังจากเซียนเต๋าตายไปแล้วด้วย

และที่บอกว่าสิบหางไม่ได้อยู่ในร่างเซียนเต๋า อันนี้ก็ขอค้านครับ ถ้าบอกว่าพลังสถิตย์ร่าง ก็แปลว่าต้องอยู่ในร่างแล้วสิครับ เซียนเต๋าถึงได้ชื่อว่าเป็นคนเหนือมนุษย์ จนมีพลังพอที่จะสามารถเหวี่ยงร่างสิบหาง

ออกไปกลายเป็นดวงจันทร์ได้ โคตรเว่อร์เลย

ปล. หลายๆคำพูดยังดูคลุมเครือนะครับ เหมือนกลัวผิดหรือเปล่า ตราบใดที่ยังไม่เฉลยก็ไม่มีใครถูกใครผิดทั้งนั้นครับ ขนาดผมยังสวนกระแสบอกว่าโทบิคือรุ่น1เลย
เราก็ว่างั้นแหละท่านเจเจ *hoho*

Jonizuka

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 00:28:16 »
ผมก้อแค่คิดเล่น ๆ น่ะครับ

แต่ท่าน J J วิเคราะห์ ได้แจ่มครับ ที่ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งคือ 1 การผนึกสามารถทำได้จากการฝึกฝน ตัวอย่างคือรุ่น 4
                                                                      2 สิบหางไม่น่าจะอยู่ในตัวเซียน 6 วิถี แต่น่าจะตัวควบคุบตัวสัตว์หางโดยตรง ผมก็เดา ๆ นะครับ
                                                                         (เพราะผมคิดว่าพลังสถิตร่างเป็นแค่การให้คนที่เป็นร่างยืมพลังส่วนจะควบคุมพลังได้แค่ไหนนี่ขึ้นอยู่กับตัวบุคคล)

ว่าแต่อีกเรื่องที่ผมสังสัย คือไอ้เทวรูปมารนอกรีต นี้มันเอาไว้ทำไรเหรอครับ  ใช่ภาชนะสำหรับสร้าง 10 หางรึป่าว รบกวน ท่าน J J  วิเคราะห์ด้วยครับ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 00:32:07 »
ส่วนตัวผมคิดว่า มันเปนที่รวมสัตว์หางเปน10หาง ก่อนจะใส่ร่างสถิตย์อ่ะคับ

เพราะชิกามารุก้สงสัยเรื่องนี้เหมือนกัน แล้วก้คิดถูกด้วย  แต่ไม่รุ้ว่ามันคิดเรื่องอะไร  *dead* *dead*

mint1458

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 00:54:57 »
ส่วนตัวผมคิดว่า มันเปนที่รวมสัตว์หางเปน10หาง ก่อนจะใส่ร่างสถิตย์อ่ะคับ

เพราะชิกามารุก้สงสัยเรื่องนี้เหมือนกัน แล้วก้คิดถูกด้วย  แต่ไม่รุ้ว่ามันคิดเรื่องอะไร  *dead* *dead*

ใช่ ไม่รู้จริงๆมันฉลาดเกิน *haha*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 02:58:43 »
-ขอค้านนิดๆน่ะ ลองอ่านคำสนทนาในเรี่องก่อนเน้อ เกี่ยวกับนางาโตะแล้วค่อยว่ามันได้เนตมา (ไม่ใช่เบิกเอง) ยังไงผมก็ว่าเบิกเองได้แน่นอนโดยบังเอิญ

-ดูจากรูบการแล้วยังไงเรี่องเนตของ นางาโตะ โทบิมันโกหกแน่นอน 100%

-เดี่ยวไปถึงตอนมาดาระย้อนอดีตก็รู้เองแหละครับ ที่มันรู้จัก นางาโตะตอนไหน เมื่อไหล่ ให้เนตจริงหรือไม่

-แต่ตามที่ผมเดาเอา มาดาระ น้าจะสอนวิชาเนตสังสาระให้มากกว่า หลังจากจิไรยะจากไป อะไรประมารเนียมั้ง

-โทบิคือคนที่มาดาระช่วยไว้ หลือ สั่งสอนมาเพี่อให้ทำต่อสิ่งต่างๆ หลังตัวเองใกล้ตายแล้วมอบหน้าที่เป็นตัวแทนดำเนีนเรี่องลาวต่างๆที่ตัวเองสร้างไว้ให้เส็จสิ้น

-แล้วผมก็มั้นใจมากว่า โทบิคื่อใคร แรงจูงใจ สาเหตุที่ทำคืออะไร ต้นต่อมาจากอะไร ทำไม่ถึงใช่คนๆนี้

-ที่เขียนมาทั้งหมดคือเดาเอาจากมุมมองการอ่านของผมเองน่ะครับขอบอก-

ป.ล ถ้าคนเคยอ่านความคิดเห็นผมก็จะรู้ว่า ผมหมายถึงใคร เป็นโทบิ

เรื่ิองที่โทบอกเป็นเอาเนตรไปให้นางาโตะ ผมว่าเรื่องจริงครับ   

ถ้านางาโตะเบอกได้เอง   ทำไมในเรื่อง ไม่มีภาพที่เห็นลูกตา ของนางาโตะก่อนเบิกเนตรเลย ไม่มีซักรูปเลยจิงๆ ไม่เชื่อลองไปหาดูได้

มันพ้องกับที่โทบิบอกพอดี    ผมเชื่อว่าอาจารย์ มาซาชิ คงไม่ได้ เอาเรื่องนี้มาอ้างมั่วๆ ไม่มีเหตูผล

แล้วที่บอกว่าอ่านคำสนทนาก่อน ก้อเพราะอ่านมาหนะซิครับ มันถึงคิดว่าเป็นเรื่องจริง

ผมสงสัยมากว่า เรื่องของบทสทนา ทำไมคิดว่าโทบิโกหก 

เรื่องมาดาระ มาสอนวิชาให้ยิ่งไม่น่าเป็นไปได้ใหญ่

เพราะจากคำพูดของโทบิที่ว่า มันเป็นคนแนะนำ ให้ยาฮิโกะ ตั้งแสงอุษา  แสดงว่าตอนนั้น มาดาระ ตายไปแล้ว โทบิถึงออกมาอ้างได้

ปล.จะรอดูอดีตมาดาระเหมือนกัน ถ้ามี  *shock* จะย้อนอดีตอีกแล้วหรอ  *rip* *rip*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 09:00:44 »
ถ้าโทบิ เป็นคนที่มีอายุเท่าๆรุ่นสาม หรือเท่ากับพวกจิไรยะโอกาศเป็นไปได้ที่มันจะมอบเนตให้นางาโตะ

ทำไม่ผมถึงคิดว่า โทบิมันโกหกเพราะดูแล้ว โทบิ อายุไม่น้าเกีนรุ่นสี่ และ ผมก็ว่านางาโตะอายุน้าจะพอๆกับรุ่นสี่เพราะเป็นศิษคนแลกของจิไรยะ

แล้วมันจะเอาตาไปใส่ให้ นางาโตะได้ยังไง อายุโทบิน้าจะน้อยกว่าด้วยสัม นอกจากมาดาระเท่านั้นที่จะมอบให้ หลือ สอนนางาโตะได้ (ถ้าใส่ตอนเด็ก โทบิก็ยังเด็กกว่าอีก)

นี้มุมมองผมเดาเอาน่ะครับ นอกจากคุณคิดว่า โทบิเป็นคนที่แก่แล้ว ต้องเกินห้าสิบน่ะถึงจะสามาตมอบเนตให้นางาโตะได้

แต่ผมมองว่า โทบิ อายุยังน้อยอยู่ไม่น้าเกิน 33 ปี  ง่ายๆผมคิดว่า โทบิคือ โอบิโตะนั้นเอง

spirit

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 09:39:48 »
ถ้าโทบิ เป็นคนที่มีอายุเท่าๆรุ่นสาม หรือเท่ากับพวกจิไรยะโอกาศเป็นไปได้ที่มันจะมอบเนตให้นางาโตะ

ทำไม่ผมถึงคิดว่า โทบิมันโกหกเพราะดูแล้ว โทบิ อายุไม่น้าเกีนรุ่นสี่ และ ผมก็ว่านางาโตะอายุน้าจะพอๆกับรุ่นสี่เพราะเป็นศิษคนแลกของจิไรยะ

แล้วมันจะเอาตาไปใส่ให้ นางาโตะได้ยังไง อายุโทบิน้าจะน้อยกว่าด้วยสัม นอกจากมาดาระเท่านั้นที่จะมอบให้ หลือ สอนนางาโตะได้ (ถ้าใส่ตอนเด็ก โทบิก็ยังเด็กกว่าอีก)

นี้มุมมองผมเดาเอาน่ะครับ นอกจากคุณคิดว่า โทบิเป็นคนที่แก่แล้ว ต้องเกินห้าสิบน่ะถึงจะสามาตมอบเนตให้นางาโตะได้

แต่ผมมองว่า โทบิ อายุยังน้อยอยู่ไม่น้าเกิน 33 ปี  ง่ายๆผมคิดว่า โทบิคือ โอบิโตะนั้นเอง

ผมไม่รู้หรอกว่ามันเอาเนตรให้จริงหรือไม่จริง  แต่ผมว่าโทบิอายุเยอะนะครับดูจากหน้าตาแล้ว (จิไรยะ อายุท่านะประมาณ65+ณตอนปัจจุบัน) นางาโตะเป็นศิษย์คนแรกตอนนั้นจิไรยะยังเที่ยวเขียนหนังสือไปเรื่อยก่อนเข้าสงคราม น่าจะยังไวรุ่นอยู่เลยไม่น่าเกิน 25  ส่วนนางาโตะ น่าจะสัก 13 - 15และทำการฝึกให้ถึง3ปี ก่อนที่จิไรยะจะกลับหมู่บ้านไป และหลังจากนั้นก็ได้ทราบข่าวโคมลอยว่าทั้ง 3คนตายในสงคราม แล้วก็ช่วงนั้นก็เลยรับมินาโตะเป็นศิษย์อีกคนมั่งมินาโตะน่าจะอายุน้อยกว่าหน่อยนึง ส่วนตอนนั้นผมว่าโอบิโตะคงยังเป็นทารกหรือไม่ก็ยังไม่เกิดมั่ง  ส่วนที่ที่คัดแย้งว่าเป็นโอบิโตะนั้นอย่างที่บอกเลย เหมือนเดิม เรื่องอายุ เรื่องที่บอกเอาเนตรไปให้ เรื่องที่รู้เรื่องราวดีในหลายๆอย่าง (เพราะถ้าโทบิเป็นโอบิโตะจริง อายุห่างจากมาดาระมากเกินนะครับผมว่า ดูจากกราฟอายุ แต่ในกรณี นางาโตะ อาจพอมีความเป็นไปได้ อยู่แต่มาดาระคงจะแก่มาก )แล้วก็เรื่องตอนสู้กับรุ่น4ด้วย อีกเรื่องนึงเป็นลูกศิษย์อาจารย์กันแท้ไม่รู้ความสามารถของกันเลยจะว่าประมาทก็ไม่น่าใช่  ส่วนตัวคิดว่าพอเป็นไปได้บ้างแต่มันขัดแย้งเยอะมากเหมือนคนอื่นๆเลยคงต้องลองดูกันต่อไปว่าเจ้าโทบิคือใครกันคงอาจจะช๊อคใครหลายๆคนเลยทีเดียว

jeng1234

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 12:42:35 »
แล้วลูกศิษย์ของจิไรยะ เพื่อของรุ่น 4 มีใครบ้างอะ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 12:53:27 »
นอกจากรุ่น4 ก้ไม่รุ้เลยว่ามีใครมั่ง ชื่ออะไรมั่ง

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 15:06:40 »
ลูกศิษของจิไรยะหรอครับ เอารวมๆเลยน่ะครับ

รุ่นแลกน่ะครับ นางาโตะ ยาฮิโกะ โคนัน

รุ่นสอง มินาโตะ

รุ่นสาม อุสึมากิ นารุโตะ

ก็แค่นี้แหละครับที่เหลือก็ไม่มีแล้วในเรี่อง

ป.ล จิไรยะอายุ 53-54 ปีครับ เปิดตัวตอนแลกของนารุโตะ จิไรยะ สึนาเดะ โอโร อายุ 50 ปี สอนนารุโตะจนโต ผ่านมา 3 ปี และช่วงเวลาที่ผ่านมาจากสอน นารุโตะเส็จ
ก่อนจะถูก เพนนางาโตะฆ่า อายุน้าจะ 53 ย่าง 54 อะไรประมานนี้ ที่บอกว่า 65 ถึอว่าผิดอย่างมากครับ

ผมคงคิดไม่ผิดใช่ไม่ถ้าผิดก็ sorry หลายๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 16:12:24 โดย นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้ »

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 17:42:04 »
ไม่ใช่ว่าเป็นไปไม่ได้สำหรับโอบิโตะ แต่ผมมองว่าโทบิคือนินจาที่มีอายุมากแล้วแน่ๆ ดูจากการที่มันปฎิบัตินินจาคนอื่นๆ เหมือนกับว่ามันเป็นเจ้าคนนายคนมาก่อน ยกตัวอย่างนะ

-เรียกโคนันว่าเด็กเมื่อวานซืน (โคนันนี่อายุพอๆกับนางาโตะเลยนะ)

-ถอดหน้ากากให้คิซาเมะดู แล้วคิซาเมะก็ก้มหัวให้ทันที ซ้ำยังเรียกว่าท่านอีก ถ้าเป็นนินจาอายุน้อยๆ แถมไม่มีชื่อเสียง คิซาเมะไม่น่าจะภักดีขนาดนั้น

(กับมิสึคาเงะ เจ้านายเก่า คิซาเมะยังมีอาการกระด้างกระเดื่องด้วยเลย )

-ตอนที่ทักทายกับดันโซ "ไม่ได้เจอกันนานเลยนะดันโซ ตั้งแต่คดีอุจิวะคราวนั้นแล้ว"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 17:47:38 โดย Jay_Jay »

mint1458

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 18:13:56 »
ไม่ใช่ว่าเป็นไปไม่ได้สำหรับโอบิโตะ แต่ผมมองว่าโทบิคือนินจาที่มีอายุมากแล้วแน่ๆ ดูจากการที่มันปฎิบัตินินจาคนอื่นๆ เหมือนกับว่ามันเป็นเจ้าคนนายคนมาก่อน ยกตัวอย่างนะ

-เรียกโคนันว่าเด็กเมื่อวานซืน (โคนันนี่อายุพอๆกับนางาโตะเลยนะ)

-ถอดหน้ากากให้คิซาเมะดู แล้วคิซาเมะก็ก้มหัวให้ทันที ซ้ำยังเรียกว่าท่านอีก ถ้าเป็นนินจาอายุน้อยๆ แถมไม่มีชื่อเสียง คิซาเมะไม่น่าจะภักดีขนาดนั้น

(กับมิสึคาเงะ เจ้านายเก่า คิซาเมะยังมีอาการกระด้างกระเดื่องด้วยเลย )

-ตอนที่ทักทายกับดันโซ "ไม่ได้เจอกันนานเลยนะดันโซ ตั้งแต่คดีอุจิวะคราวนั้นแล้ว"
มันก็จริง *hoho*

polo1010

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 19:08:49 »
โอกาสเป็นไปได้ 0 เปอเซ็น วิญญาณโดนผนึก แถมทั้งสองคนยังบอก ขอบใจ ซารุ ด้วย

แต่ก็ยังไม่รู้ว่าใครเหมือนเดิม รอ อยู่ น่าจะปีนี้ ได้รู้กัน

chainoi

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พ. 25 เม.ย. 2012 เวลา 23:08:45 »
โอกาสเป็นไปได้ 0 เปอเซ็น วิญญาณโดนผนึก แถมทั้งสองคนยังบอก ขอบใจ ซารุ ด้วย

แต่ก็ยังไม่รู้ว่าใครเหมือนเดิม รอ อยู่ น่าจะปีนี้ ได้รู้กัน
  เห็นด้วยอย่างยิ่ง คือไม่เข้าใจ จขกท จิงๆ คือทฤษฎีที่ว่ามาตั้งแต่เริ่มกระทู้มันดูไม่ใช่ซักอัน ยังจะมาบอกทฏษฎีตัวเองมีช่องว่างอยู่บ้างได้อีก

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา