หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: อีกทฤษฎีหนึ่งของโทบิที่ไม่ค่อยจะมีคนคิดกัน  (อ่าน 67713 ครั้ง)

LouisLee

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: อีกทฤษฎีหนึ่งของโทบิที่ไม่ค่อยจะมีคนคิดกัน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: จ. 23 เม.ย. 2012 เวลา 23:35:53 »
ถ้าโทบิ เปนเซียน6วิถี  ทำไมพวกสัตว์หางถึงไม่ชอบหน้าโทบิล่ะคับ

อีกอย่าง สัตว์หาง มีหรอ จะจำเจ้านายเก่าตัวเองไม่ได้ ถึงจะนานขนาดไหน มันก้ต้องจำได้อยุ่แหล่ะน่า

แต่นี่ไม่มีทีท่าหรืออาการว่าจะจำได้หรือคุ้นเคยเลย  เพราะงั้น ผมว่ามันยากคับ *dontknow*

ที่สัตว์หางจำไม่ได้ อาจจะเอาไว้หักมุมตอนหลัง มั๊งคับ - -"  เพราะที่มาของเนตรสังสาระของ นางาโตะ ก็ไม่เห็นมีที่มาว่า ได้รับมาจากที่ไหน ผมเดาเอาเองว่า นางาโตะ อาจจะสืบเชื้อสายมาจากเซียนหกวิถีอ่ะคับ (พอดีกำลังดู อนิเมะ ถึงตอนที่เล่าเรื่องเนตรของนางาโตะ มีการพูดถึงเซียนหกวิถีอยู่ แล้วเห็นว่ามีบางอย่างส่อเค้าไปถึงโทบิอ่ะคับ)  *great*

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: อีกทฤษฎีหนึ่งของโทบิที่ไม่ค่อยจะมีคนคิดกัน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: จ. 23 เม.ย. 2012 เวลา 23:44:42 »
ถ้าโทบิ เปนเซียน6วิถี  ทำไมพวกสัตว์หางถึงไม่ชอบหน้าโทบิล่ะคับ

อีกอย่าง สัตว์หาง มีหรอ จะจำเจ้านายเก่าตัวเองไม่ได้ ถึงจะนานขนาดไหน มันก้ต้องจำได้อยุ่แหล่ะน่า

แต่นี่ไม่มีทีท่าหรืออาการว่าจะจำได้หรือคุ้นเคยเลย  เพราะงั้น ผมว่ามันยากคับ *dontknow*

ที่สัตว์หางจำไม่ได้ อาจจะเอาไว้หักมุมตอนหลัง มั๊งคับ - -"  เพราะที่มาของเนตรสังสาระของ นางาโตะ ก็ไม่เห็นมีที่มาว่า ได้รับมาจากที่ไหน ผมเดาเอาเองว่า นางาโตะ อาจจะสืบเชื้อสายมาจากเซียนหกวิถีอ่ะคับ (พอดีกำลังดู อนิเมะ ถึงตอนที่เล่าเรื่องเนตรของนางาโตะ มีการพูดถึงเซียนหกวิถีอยู่ แล้วเห็นว่ามีบางอย่างส่อเค้าไปถึงโทบิอ่ะคับ)  *great*

หักมุม  *disappoint*

ที่มาก้อโทบิบอกว่ามันเป็นคนเอาไปให้ไงครับ   อีกอย่าง เคยเห็นตาของนางาโตะ มั้ย   ก่อนจะเป็นเนตรสังสาระ อ่ะ  เห็นผมปิดตลอด เห็นอีกทีก้อตอนเบิกเนตรได้แล้ว

ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: จ. 23 เม.ย. 2012 เวลา 23:46:45 »
ถ้าจารย์หักมุมแบบนั้น ผมเลิกอ่านเลยอ่ะคับ

ตอนย้อนไปให้เหนสัตว์หางตอนเด็กๆ เซียน6วิถีแก่งั่กขนาดไหน ถ้าอายุมันมาถึงตอนนี้ ผมคงทำใจยอมรับลำบากคับ

LouisLee

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: จ. 23 เม.ย. 2012 เวลา 23:56:48 »
งั้นผมคงต้องเลิกหวังแล้วสินะ เรื่องจะได้เห็นการต่อสู้อันสุดยอดของ เซียนหกวิถี  *dead* *rip*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 00:25:27 »
ไม่ถึงขนาดนั้นมั้งคับ  แบบว่า ถ้าโตะได้เปนพลังสถิตย์ร่างของ10หางก่อนโทบิจะตาย

คงได้ใช้พลังของ10หางสู้กับโทบิ แน่นอน  อยากเหนจิงๆ โทบิมันจะทำหน้ายังไง ^^

chinjung

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 00:31:47 »

หักมุม  *disappoint*

ที่มาก้อโทบิบอกว่ามันเป็นคนเอาไปให้ไงครับ   อีกอย่าง เคยเห็นตาของนางาโตะ มั้ย   ก่อนจะเป็นเนตรสังสาระ อ่ะ  เห็นผมปิดตลอด เห็นอีกทีก้อตอนเบิกเนตรได้แล้ว

โอ้โหหห 

ผมพลาดไปได้จั่งได๋เนี่ยย 

จริงๆอย่างที่คุณbigว่าเลย    นางาโตะมันปิดตาตลอด  เห้นอีกทีก็เบิกเนตรได้แล้ว

เป็นไปได้ว่าตามันเป้นเนตรสังสาระตั้งแต่แรกแล้ว   แสดงว่าอาจมีคนมอบให้นางาโตะจริงๆ
  ผมคิดว่าผู้แต่งคงหลอกคนอ่านให้คนอ่านหลงทางโดยตั้งสถานการณ์พ่อแม่นางาโตะถูกฆ่าตายขึ้นมา  จึงทำให้คนอ่านคิดว่านางาโตะเพิ่งเบิกเนตรได้คร้งแรกตอนพ่อแม่ถูกฆ่า

แต่จริงๆแล้วผมคิดว่ามันคงเป้นโหมดเนตรสังสาระอยู่ก่อนแล้ว  แต่เพิ่งงัดพลังมาใช้แบบไม่รู้ตัวเป้นครั้งแรกเท่านั้นเอง(คนแต่งแอบเอาผมปิดตานางาโตะไตลอดเลย  เพื่อไม่ให้เรารู้ว่ามันมีเนตรสังสาระอยู่ก่อนแล้ว   เหมือนที่ซันจิคิ้วม้วนปิดคิ้วข้างนึงไว้ตลอด  ถ้าไม่สังเกตุดีๆก็คงจับไม่ได้  อิอิอิ) 

เพราะถ้าเป้นเจ้าของเนตรจริงๆคงไม่น่าจะเป้นโหมดเนตรสังสาระตั้งแต่แรกนะ(เหมือนเนตรวงแหวนล่ะมั้ง)  เจ้าของเนตรตัวจริงตอนปกติคงเป็นตาคนธรรมดาๆ   แต่ถ้าเอาตาคนอื่นมาก็จะคงโหมดเนตรสังสาระนั้นไว้ตลอดไป ปิดเปิดไม่ได้

เอาล่ะ  คราวนี้เรื่องที่โทบิมอบเนตรให้นางาโตะคงเป็นเรื่องจริงมากขึ้นแล้วสินะ *great* *great*

คุณบิ๊กนี่ช่างสังเกตุกิงๆ   *number1* *number1*

รึว่าทุกคนรุ้กันหมดแล้ว  เหลือตูเพิ่งรู้อยุ่คนเดียว  *disappoint* *dead*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 00:38:14 โดย chinjung »
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 00:36:21 »
ตอนแรกผมก้อคิดว่านางาโตะเบิกได้เอง แต่พอมาลองสังเกตแล้วมันไม่เห็นตาของนางาโตะ จิงๆ 

ก้อคิดว่าโทบิมันคงไมไ่ด้โกหกแหละครับ มันคงให้จิงๆ

ตอนแรกผมก้อแย้งกับตัวเองในใจ แต่ถ้ามีคนเห็นด้วย ก้อคิดว่า เป็นอีกข้อนึง ที่นำมาใช้เป็นเหตุผลได้ละครับ  *number1*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 02:05:50 »
-ขอค้านนิดๆน่ะ ลองอ่านคำสนทนาในเรี่องก่อนเน้อ เกี่ยวกับนางาโตะแล้วค่อยว่ามันได้เนตมา (ไม่ใช่เบิกเอง) ยังไงผมก็ว่าเบิกเองได้แน่นอนโดยบังเอิญ

-ดูจากรูบการแล้วยังไงเรี่องเนตของ นางาโตะ โทบิมันโกหกแน่นอน 100%

-เดี่ยวไปถึงตอนมาดาระย้อนอดีตก็รู้เองแหละครับ ที่มันรู้จัก นางาโตะตอนไหน เมื่อไหล่ ให้เนตจริงหรือไม่

-แต่ตามที่ผมเดาเอา มาดาระ น้าจะสอนวิชาเนตสังสาระให้มากกว่า หลังจากจิไรยะจากไป อะไรประมารเนียมั้ง

-โทบิคือคนที่มาดาระช่วยไว้ หลือ สั่งสอนมาเพี่อให้ทำต่อสิ่งต่างๆ หลังตัวเองใกล้ตายแล้วมอบหน้าที่เป็นตัวแทนดำเนีนเรี่องลาวต่างๆที่ตัวเองสร้างไว้ให้เส็จสิ้น

-แล้วผมก็มั้นใจมากว่า โทบิคื่อใคร แรงจูงใจ สาเหตุที่ทำคืออะไร ต้นต่อมาจากอะไร ทำไม่ถึงใช่คนๆนี้

-ที่เขียนมาทั้งหมดคือเดาเอาจากมุมมองการอ่านของผมเองน่ะครับขอบอก-

ป.ล ถ้าคนเคยอ่านความคิดเห็นผมก็จะรู้ว่า ผมหมายถึงใคร เป็นโทบิ

LM

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 03:05:08 »
โทบิคือ รุ่น 1 ความเป็นไปได้มันก็มีอยู่ แต่ข้อขัดแย้งก็มีอยู่มากมายเช่นเดียวกัน

ถ้าโทบิคือรุ่น1 งั้น รุ่น1คือร่วมมือกับมาดาระ ใช่มั้ย

แล้วมีเหตุผลอะไร ที่ต้องรอเวลาอะไรมากมายขนาดนี้

เพราะ ถ้า2คนนี้ ร่วมมือกันจริง คงไม่มีไครเอาชนะได้หลอกครับ

เรื่องรวมสัตว์หาง คงทำได้ ไปนานแล้ว(บางทีคงไม่ต้องรวมหลอกมั้งเพราะในหนังสือก็มีบอกใว้ว่า รุ่น1เคยครอบคลองสัตว์หางทั้ง9ตัว แล้วกระจายไปในแค่ละแคว้น เพื่อให้เกิดความสมดุล)

คงไม่ต้องรอเวลา ให้ผ่านมานานขนาดนี้หลอกครับ

สิ่งที่โทบิมันเล่า อาจจะโกหกบ้างจริงบ้าง เพราะคนเขียนต้องการ ปั่นหัวคนอ่านให้เดาเนื้อเรื่องต่อไปยาก

แต่คงไม่ได้โกหก ไปหมดทุกเรื่องหลอกครับ

ผมว่ามันโกหกเฉพาะเรื่องที่เป็นประโยชน์ ต่อตัวมันเองเท่านั้น

เรื่องอื่น ผมว่าพูดความจริงนะ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 09:26:36 »
คือ ทฤษดีของแต่ละคนมันก้พอเปนไปได้น่ะแหละคับ 

แต่ถ้าเอามาหักลบกันเรื่องอายุกับการที่จะมีอายุยืนถึงประมาณ80-90ปี เพื่อเจอกัน 

มันแทบจะขัดกันทุกทฤษดีเลยน่ะคับ

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 10:11:36 »
มาดาระกะรุ่น1เป็นเกย์กันครับ ชัวเลยแบบนี้ โทบิคือรุ่น1  *dead*
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 10:19:06 »
มาดาระกะรุ่น1เป็นเกย์กันครับ ชัวเลยแบบนี้ โทบิคือรุ่น1  *dead*

5555+ ชอบคำตอบนี้นะครับ 5555+

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 10:25:11 »
ทฤษฎีนี้ ยังไม่สมบูรณ์ แต่เดี๋ยวผมจะแก้ไขไปเรื่อยๆ

แต่ยังไงก็ตาม คนที่จะเป็นพลังสถิตย์ร่างของสิบหางได้ ต้องมีสายเลือดกายเซียนอย่างเข้มข้นซะก่อน นี่คือสิบหางนะครับ

ตระกูลอุสึมากิสัตว์หางธรรมดายังแทบไม่ไหวเลย นินจาคนเดียวที่ทำได้คือ รุ่น1 คนสะกดอาจจะเป็นมาดาระ ประมาณนี้ 

ตราบใดที่ยังไม่เจอนินจาที่มีท่าทีว่าจะทำได้ ผมก็เชื่อแบบนี้แหละครับ ไม่ว่าจะคางามิ อิสึนะ หรือโอบิโตะ ไม่มีเค้าว่าจะทำได้ซักคนเดียว

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 12:22:17 »
ทฤษฎีของผมว่า โทบิ น่าจะเป็น ซาอิ นะครับ
เพราะอยู่ต่อหน้า ซากุระ พิศวาส นารูโตะ มะได้ เลยคิดแผน เนตรจันทรา ขโมยเนตรวงแหวน จาก ดันโซ เสี่ยงตายไปชิง เนตรสังสาระ ฆ่าโคนัน เก็บสัตว์หาง ต่อสู้ เพื่ออยากไกล้ชิดกับ นารูโตะ   *้ั์shock3* โหลงทุนเพื่อรักกะเพศจริงๆ   *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Jonizuka

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 21:32:56 »
ทฤษฎีนี้ ยังไม่สมบูรณ์ แต่เดี๋ยวผมจะแก้ไขไปเรื่อยๆ

แต่ยังไงก็ตาม คนที่จะเป็นพลังสถิตย์ร่างของสิบหางได้ ต้องมีสายเลือดกายเซียนอย่างเข้มข้นซะก่อน นี่คือสิบหางนะครับ

ตระกูลอุสึมากิสัตว์หางธรรมดายังแทบไม่ไหวเลย นินจาคนเดียวที่ทำได้คือ รุ่น1 คนสะกดอาจจะเป็นมาดาระ ประมาณนี้ 

ตราบใดที่ยังไม่เจอนินจาที่มีท่าทีว่าจะทำได้ ผมก็เชื่อแบบนี้แหละครับ ไม่ว่าจะคางามิ อิสึนะ หรือโอบิโตะ ไม่มีเค้าว่าจะทำได้ซักคนเดียว

เท่าที่ผมพอจะทราบ รุ่นที่ 1 ไม่ได้เป็นพลังสถิตย์ร่างนะครับ  ในตอนที่รุ่นที่ 1 เป็นโฮคาเงะอยู่นั้นคนที่เป็นพลังสถิตย์ร่างคือภรรยาของรุ่นที่ 1 อุซึมากิ มิโตะ
เป็นคนของตระกูลอุซึมากิ ซึ่งมาจากแคว้นน้ำวน(อุซึโนะคุนิ) เห็นในเนื้อเรื่องบอกว่า ตระกูล อุซึมากิ กับ เซนจู นั้นมีสายเลือดเป็นญาติพี่น้องกัน

ส่วนเรื่องที่ว่าโทบิเป็นใครนั้นผมขอไม่ฟันธงดีกว่า     แต่ผมคิดว่าตระกูล อุซึมากิ เซนจู และอุจิวะ น่าจะมีความเกี่ยวข้องกันทางสายเลือดนะครับ จนบ้างครั้งผมยังคิดเลยว่าเดิมที่อาจมาจากต้นตระกูลเดียวกัน อันนี้ผมคิดเล่น ๆ นะ  ตระกลูอุซึมากิ มีจักระพิเศษในการฟื้นตัวและทนต่อจักรของสัตว์หางได้ (ผมไม่ได้หมายถึงโดนโจมตีแล้วม่ได้เป็นอะไรนะ แต่ผมหมายถึงอยู่ในสภาวะที่มีจักระของสัตว์หางคุมทั่วร่างจนมองเห็นเป็นรูปร่างกึ่งสัตว์หางแล้วร่างกายของพลังสถิตร่างไม่ได้รับอันตรายถึงชีวิต นั้นนี้อ้างอิงจากนารุโตะ ส่วนเรื่องการฟื้นตัวก็อ้างอิงจาก คาริน) และความสามารถในด้านการปิดผนึก และคาถาสะกดต่าง ๆ เช่น คาถาผนึก 6 วิถี ที่ คุชินะ แม่ของนารูโตะ ใช้ และสอนให้แก่รุ่นที่ 4  นอกจากนี้พลังสถิตร่างคนแรก อุซึมากิ มิโตะ ก็เป็นคนผนึก 9 หางไว้ในตัวเองเพื่อช่วยสนับสนุนรุ่นที่ 1    ซึ่งถ้า.... เอ่อ ขอย้ำอีกครั้งนะคับว่า ผมคิดเล่น ๆ   ซึ่งถ้า 10 หาง อยู่ในร่างของ เซียน 6 วิถี จริง (คือผมก็ไม่รู้นะว่าอยู่รึเปล่า)  เป็นไปได้มั้ยว่าอาจจะเป็นต้นตระกูลของทั้งสาม อุซึมากิ เซนจู และอุจิวะ

แบบว่า อุซึมากิ  ได้ คาถาผนึก จักระพิเศษและการฟื้นตัว (ถ้านางาโตะมีเนตรมาแต่กำเนิดจริง ก็อาจเป็นไปได้ว่า อุซึมากิบางคนอาจได้รับเนตรสังสาระมาจากเซียน 6 วิถี
                         ด้วย    แต่ มาดาระ เองก็เบิกเนตรสังสาระได้ก่อนที่จะตายนี่นะ มันยังไงกันแน่)
          เซนจู    ได้ พลังในการใช้ ธาตุต่าง ๆ และกายเซียนแรง...ฟื้นฟูตัวเองได้อะไรประมาณ นั้น ดูจาก ฮินาเดะ ซึ่งเป็นหลานของรุ่นที่ 1 แรง...มาก
                         แต่การฟื้นฟูตัวเองยังต้องใช้คาถา ซึ่ง มาดาระ บอกว่า รุ่น 1 ไม่ต้อง
          อุจิวะ    ได้ เนตรวงแหวน (เนตร ไรวะเทพจริง ๆ) และก้อเนตรสังสาระด้วย (ถ้ามาดาระเบิกเนตรได้เองจริง ๆ ก่อนที่จะตายอ่ะนะ)

รึไม่ก็ เซียนหกวิถี อาจจะเป็นคนของตระกูล อุซึมากิ แบบว่าเก่งสุดในตระกูล

แต่ผมคิดว่า 10 หาง ไม่ได้อยู่ในร่างของ เซียน 6 วิถีหรอกครับ แต่น่าจะเป็นคนควบคุม 10 หาง โดยมีผู้อื่นเป็นพลังสถิตร่าง หรือ ใช้เทวรูปมารนอกรีดเป็นภาชนะ ไม่ก็ ควบคุมได้โดยไม่ต้องมีพลังสถิตร่าง  เหอะ ๆ

ย้ำแล้วย้ำอีกครับว่าคิดเล่น ๆ

เป็นครั้งแรกที่แสดงความคิดเห็น หากผิดพลาดประการใดขออภัยอย่างยิ่งคร้าาาาาาบ

ไม่แน่นะ โทบิ อาจจะเป็นคนใดคนหนึ่ง ในสามตระกูลนี้ก็ได้ แบบว่าทำคนเขียนแกล้งให้คนอ่านตั้งเป้าไปที่ อุจิวะ แล้วหักมุม ประมาณว่าคนของทั้งสามตระกลูเป็นภาชนะที่สามารถรองรับวิชากันของและกันได้เป็นอย่างดี และคนที่รวมทั้งสามอย่างเข้าด้วยกันได้ก็จะก้าวเข้าสู่ความเป็นเซียน 6 วิถี   แน่ะ !  ยังไม่เลิกคิดเล่น ๆ  อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 24 เม.ย. 2012 เวลา 22:07:19 โดย Jonizuka »