หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้อ่านข้อความนี้ เพราะมีส่วนเกี่ยวข้องกับวิชาของอิทาจิ และอยากให้อ่านให้จนจบด้วยครับ  (อ่าน 7279 ครั้ง)

junin

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • เป็นนินจาต้องอ่านเบื้องหลังของเบื้องหลังให้ออก
เทพเจ้าที่ชาวญี่ปุ่นนับถือว่าเป็นใหญ่เหนือเทพทั้งหลาย ก็คือ อะมะเตระสุ โอมิ กามิ(ชื่อเหมือนวิชาของอิทาจิเลยไช่ไหมคับ เพลิงดำนั้นเอง)
ส่วน สวามีของพระนางคือ สึกิโยมิ (Tsukiyomi) หรือพระจันทร์นี่ก็ น่าจะเป็นวิชาหรืออะไรสักอย่างของโทบิที่มันกำลังจะทำ ถ้าแปลให้ได้ใจความก็คือ วิชาเนตรจันทรา
เทพเจ้าของศาสนาชินโต(ศาสนาชินโตเป็นศาสนาของชนญีปุ่น) จะมีลักษณะเหมือนมนุษย์คือ นอกจากจะมีรูปล่างเหมือนมนุษย์ก็มีกิเลส คือ รัก โลภ โกรธ หลง
ศาศนาชินโตแบ่งเป็น 5 สมัย อันนี้ผมขอข้ามน่ะคับ เพราะไม่เกี่ยวกับในเรื่องนารูโตะ อิอิ
    ชาวญี่ปุ่นเชื่อว่า จอมเทพทั้ง 2 คือ อะมะเตระสุ โอมิ กามิ กับ สึกิโยมิ ทรงเกิดมาจากปฐมคู่แรกคือ เทพอิซานางิ(Izanagi) อิซานาคิ แต่ในนารูโตะ เขียนว่า อิซานางิแล้วแต่คนอ่านน่ะคับ และ เทพีอิซานามิ(Izanami) ตลอดทั้งสิ่งทั้งหลายทั้งปวงก็เกิดมาจากเทพคู่แรกนี้ ดังมีเทพนิยายการสร้างโลกของศาสนาชินโตดังนี้
    *ประโยคที่ว่า ตลอดทั้งสิ่งทั้งหลายทั้งปวงล้วนเกิดแต่เทพคู่นี้ ๆ ก็คือ อิซานางิ กับ อิซานามิ มันก็จะเหมือนในเรื่อง นารูโตะ ที่บอกว่าหกเซียนเต๋าสร้างโลกขึ้นด้วยวิชานี้โทบิเป็นคนกล่าวถูกไช่ไหมคับ...
หลังจากนั้น อิซานางิ กับ อิซานามิ ปฐมเทพทั้ง 2 ก็ได้สร้างเทพสำคัญ 3 องค์คือ สุริยเทพี คือเทพหญิง เพราะว่าเป็นเทพี เป็นชายก็ เทพ (ก็คล้ายวิชาของอิทาจิ คือ เทวีสุริยา)
จันทรเทพ(ก็คล้ายวิชาของอิทาจิ คือ อ่านจันทรา) และ พายุเทพ(สุสะโนโวในหนังสือเขียนแบบนี้นะคับ ถ้าในเรื่องเขียน ซูซาโนะ ไช่ป่ะ) สุริยเทพีหรือเทวีสุริยา(หญิง)เป็นที่โปรดปรานของเทพอิซานาคิมาก เพราะไม่เคยนำความเดือดร้อนมาให้เลยจึงตั้งชื่อให้ว่า อะมะเตระสุ โอมิ กามิ ซึ่งต่อมาพระนางทรงได้จันทรเทพหรือ อ่านจันทราเป็นพระสวามี
สรุป ตรงนี้สั้น ๆ สุริยเทพี หรือ เทวีสุริยา คือ อะมะเตระสุ โอมิ กามิ Amaterasu-omi-kami ส่วนจันทรเทพ หรือ อ่านจันทราก็คือ สึกิโยมิ Tsukiyomi นั่นเอง
พระนางได้ทรงส่งหลานของพระนางคือ จิมมู เทนโด Jimmu tendo มาเป็นจักรพรรดิองค์แรกของญี่ปุ่น(อันนี้ผมคิดให้เข้ากับในเรื่องนารูโตะ คือ ตระกูล เซนจู เพราะหกเซียนเต๋าได้เลือกคนผู้น้องเป็นผู้สือทอดของตน ขอต่อเลยน่ะคับ ในส่วนพายุเทพ เป็นบุตรที่ไม่ดี(อันที่ว่าไม่ดี ผมคิดว่า เหมือนในเรื่องตอนที่่ว่า หกเซียนเต๋าได้เลือกคนน้อง เพราะตระหนักว่าความรักน่าจะนำมาซึ่งสันติสุข จึงไม่เลือกผู้เป็นพี่ๆ ก็คือเทพวายุนั่นเองคับ เพราะเขาตระหนักว่า ความแข็งแกร่งจะนำมาซึ่งสันติสุข ความแข็งแกร่งก็คือไม่ดีนั่นเองคับ ในคัมภีร์นิฮอนคิ กล่าวว่าเป็นเทพเจ้าแห่งความชั่วร้าย กล่าวคือ ความชั่วร้ายทั้งหลายเกิดมาจากพายุเทพ หรือ ในเรื่องนารูโตะ คือ เทพวายุ ซูซาโนะ นั้นเงอคับ
     จากอิทธิพลของเทพเจ้า และคำสอนชาตินิยมในศาสนาชินโต ทำให้คนญี่ปุ่นมีลักษณะพิเศษคือ บูชาบรรพบุรุษ รักชาติ รักธรรมชาติและรักษาความสะอาด จบคับผม
ข้อความทั้งหมดนี้ ตัวกระผมได้คัดพิมพ์มาจากหนังสือ เล่มหนึ่งชื่อ วิชาศาสนาทั่วไป ของมหาลัยแห่งหนึ่ง
ถ้าข้อความนี้ขัดแย้งกับบุคคลได้ ตัวกระผมต้องขอประทานโทษ ณ ด้วยที่นี้ และพร้อมรับฟังความคิดเห็นของทุกๆคน
  ที่ตัวผมนำข้อความนี้มาโพสต์เพราะว่า มีส่วนคล้ายครึงกับ เรื่อง นารูโตะนั้นเองคับผม จากคนรักการอ่านอิอิ สวัสดี   

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคับ  *้ั์respect*

จะว่าไปมันก้คล้ายนะ  อาจจะเปนอย่างที่ว่าก้ได้นะคับ  รอดูกันต่อไปแล้วกัน  *number1*

junin

• *
  • เป็นนินจาต้องอ่านเบื้องหลังของเบื้องหลังให้ออก
ขอบคุณคับ ถ้าส่วนที่ผมพูด อาจจะเป็นจริง และ ไม่จริง ถ้าเป็นจริง วิชาของอิทาจิ คงหมดแล้วละ
วิชาที่อิทาจิมีอยู่ คือ คาถาไฟ ก็อาจจะมีหลายรูปแบบ
                         เนตรวงแหวน
                         เนตรวงแหวนกระจก
                         เนตรวงแวหนกระจกบุปผา หลัวจากเบิกเนตรนี้ ก็มีวิชาอยู่ 3วิชาด้วยกัน คือ อ่านจันทรา เทวีสรุยา และสุดท้าย วิชาแห่งความมืด เทพวายุ หรือ ซูซาโนะ ดั่งที่กาอาระ พูดว่า Power of dark แปลว่า พลังแห่งความืด ตอนสู้กับ ซาซึเกะถ้าใช้วิชานี้บ่อยๆครั้ง ก็จะยิ่งมือดไว จะพูดให้เข้าใจ ก็คือการใช้เนตรวงแหวนบ่อยๆซึ่งเป็นอาวุธของนินจา ก็จะทำให้เนตรลืมมองไม่เห็นขึ้นเรื่อยๆ แต่ยิงใช้ วิชาเนตร ที่ว่า เทพวายุ หรือ ซาซูโนะ ยิ่งทำให้ตาบอดไวกว่าเดิม นั่นเอง
                         และ มี สอง วิชา ที่ใช้ละ บอดสนิทเลย ก็ คือ อิซานางิ และ อิซานามิ หรือที่เรียกกันแบบฮาๆ สองผัวเมีย นั่นเอง อิอิ(ความเห็นส่วนตัว น่ะ คือว่า ถ้าวิชานี้เป็นสองผัวเมีย ผมคิดว่า เมีย น่าจะร้ายกว่า อิอิ)
จบครับ  แต่น่าสงสัยอยู่เหมือนกัน มาดาระ สู้กับ รุ่น 1 แพ้รุ่น 1 แต่ลองคิดดูๆอีกที ทั้งๆที่มาดาระมีเนตรนิรันด์ แพ้ได้ไง คิดว่าน่าใช้ วิชา อิซานางิ หรือ อิซานามิ ก็ได้
ไม่ต้องเอาอ่านจันทรา เทวีสุริยา หรือ ซูซาโนะ เอาแค่ สองวิชา สองผัวเมีย ก็ไม่มีใครสู้ได้และ หรือ อาจจะว่า หาคนเปรียบได้ยาก เพื่อนๆบอร์ด ว่าป่ะ อิอิ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ที่มาดาระ แพ้รุ่น1 เพราะแกล้งแพ้คับ  จิงๆแล้วมันต้องการขโมยDNAของรุ่น1มา

แล้วอิซานางิ ตามเงื่อนไขที่โทบิบอกไว้ จำเปนจะต้องมีพลังของเซ็นจู และ อุจิวะ ถึงจะใช้ได้

เพราะงั้น ตอนที่สู้กับรุ่น1 เลยยังใช้ไม่ได้ แต่ใช้แล้วตาก้ต้องบอด เพราะงั้นมันก้คงไม่อยากจะใช้ด้วยล่ะมั้ง

chinjung

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค

เป็นข้อมูลที่ดีมากครับ  แต๊งสะกิ้วหลายๆเด้ออ   อ่านแล้วจรรโลงใจดี

ว่าอยู่ทำไมคนแต่งคิดชื่อคาถาเก่งจัง  อิอิ

งันก็แสดงว่าวิชาเนตรของอิทาจิกับซาซึเกะน่าจะเจ๋งกว่าคนอื่นๆรึเปล่าหว่า

เพราะเทพทั้ง 3 ตัวที่ว่าเป็นวิชาเนตรของอิทาจิกับซาสึเกะหมดเลยหนิเนาะ 

ส่วนอุจิวะคนอื่นๆก็คงจะมีวิชาแต่งต่างกันออกไป  คงไม่เจ๋งเท่าจิกับเกะ เพราะคงจะเป้นชื่อเทพตัวอื่นๆ ที่ไม่คอยสำคัญ เช่น อาจเป็นเทวีเศษอุกาบาต  เทพฝีพุ่งใต้ อะไรประมาณนี้  ไม่ใหญ่เท่าดวงจันทร์(อ่านจันทรา)หรือดวงอาทิตย์(เทวีสุริยา)  *disappoint*

และผมก็เริ่มจะเข้าใจแล้วล่ะว่า  ทำไมคนแต่งจึงเขียนบทให้อุจิวะตายเกลี้ยง   ก็เพราะว่าขี้เกียจคิดวิชาเนตรของคนอื่นๆนี่เอง  *attack*

แต่สุดท้าย   เราก็เดาไม่ออกอยุ่ดีว่า อิซานามิ มันจะออกมาแนวไหน   - -"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 23:07:16 โดย chinjung »
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

junin

• *
คนที่คิดวิชาก็คือคนแต่ง คนแต่งเป็นคนญี่ปุ่น ชื่อวิชาก็เอามาจากศาสนาชินโต ที่เป็นศาสนาที่คนญี่ปุ่นเคารพกัน
เหมือนกับคนไทยละละคับ เห็นมวยไทยโบราณ หรือป่าว คิดชื่อมวย เช่น หนุมารข้ามโลกา คนที่แต่งก็เป็นคนไทย ซึ่งเอามาจากตำราพิชัยสงคราม หรือ ตำรามวยไทยสมัยก่อนอะไรประมาณนี้คับ ส่วนวิชาอิซานามิ ตามเนื้อเรื่องบอกว่า กำหนดชะตากรรมได้ ก็คือ คนใฃ้ต้องการให้เป็นอย่างไรก็เป็นไปได้ อะไรประมาณนี้ แต่ตาคนใช้จะบอดไปเป็นการแลกเปลียนถือเป็นวิชาต้องห้ามสำหรับคนตระกูลอุจิวะ

ส้มเช้ง

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ทุกวิชาต่างก้อมีจุดเสีย คงไม่มีวิชาใหนดีที่สุดหรอก จิงป่ะ มันต้องมีแพ้ทางกันบ้าง ไม่งั้น มาดาระจะแพ้รุ่น1หรา ใช่ม่าา

kampagank

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
เวลาคนญี่ปุ่น คนฝรั่ง หรือจีน จะสร้างอะไรมาสักอย่างจะต้องมีการอ้างถึง สิ่งที่เป็นอดีต ไม่ว่าจะเป็นความเชื่อต่างๆ ที่เเล้วเเต่นับถือ
การสร้างกาตูนหรือหนัง ก็ต้องมีเคร้าโครง หรืออ้างอิงเรื่องพวกนี้ด้วย
เช่น หนังฝรั่ง เวลาจะสร้างหนังเกี่ยวกับ เทพเจ้า ก้อจะยึดโครงเรื่อง พวก zeus meduza หรือเรื่องราวเกียวกับ เทพเจ้าที่เป็นเรื่องเล่าขานกันมา

ประเทศญี่ปุ่นก่อมีการนับถือศาสนาหลายศาสนา ผู้ขียนอาจจะอ้างอิง จากเรื่องเล่าขานมา เเล้วมาเเปลงเอาเป็นเรื่องราวอีกที

ahingsaka

• *
ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับที่นำประสบการณ์ดีๆมาเล่า
แต่ที่ว่ามาดาระแกล้งแพ้นี่ก็น่าสนใจนะเออแต่มันตายยังไงละ.....ไอ้โทบิแอบฆ่ารึเปล่าน้าแบบว่าจะขโมยของอะ 55+
ผมยังสงสัยอีกอย่างคือ มาดาระรู้จักกับโทบิรึเปล่านี่สิเพราะในเรื่องเห็นพูดถึงแต่นางาโตะ

junin

• *
เดายากจริงๆ อิอิ งงแปดด้านเลย ว่าโทบิ รู้จักกับ มาดาระ หรือ มาดาระ รู้จักกับโทบิ
แต่ เห็นโทบิ บอกว่า มันไม่ใช่ใครทั้งนั้น อันนี้ยิ่งงงไปใหญ่ สำหรับผม เท่าที่รู้ แค่มัน มีเนตรวงแหวน และ สังสาระ กับ เซลเซ็ตซึ อะนะตอนนี้น่ะ

KeRoMoJi

• *