หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ ว่านี่คือคาถาอะไรของมาดาระ  (อ่าน 44021 ครั้ง)

Ohmiss

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
คหสต. นะคับ ความสามารถ รู้ล่วงหน้าสัก 10 วิไรงี้มั่ง

chinjung

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
5555555555

เข้ามาปั่นป่วนให้คึกคื้นเฉยๆคร๊าบบบบบบบบบบบบบ 

โดนยำเละอย่างที่คิด 55555 *haha*
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

chinjung

• *
โอยยยย
พวกคุณทุกคนเดาได้สมกับเดาจริงๆ   ไม่คิดไรให้มันลึกซึ้งเล้ยยยยจิงๆ

อิซานามิน่ะ  เดี๋ยวก็ว่า  เป้นวิชาย้อนเวลาบั้งเอย   เดี๋ยวก็ว่าเปลี่ยนการบาดเจ็บให้ไปตกแก่คนโจมตีบั้งเอย  เฮ้ออ  นี่คิดกันแล้วหรอเนี่ย

นี่   งั้นคุณฟังนี่นะ   

1) ที่อิทาจิฟันโดนเขาคาบูโตะขาด  คุณคิดว่าอิทาจิพลาดหรอ    ไม่เลยย จิต้องการฟันเขามันนั่นแหละ  เพราะจิบอกแล้วหนิว่าต้องการจับเป็นๆ  ถ้าเล็งที่ศรีษะจริงๆแบบนั้น ถ้าโดนมันตายนะนั่น  แล้วใครจะคลายคาถาสัมพเวสีให้พวกคุรล่ะคร๊าบบบ
อย่าเข้าข้างอิทาจิอย่างเดียวสิครับ คาบูโตะเองก็ใช้โหมดเซียนอยู่ เรื่องการหลบการโจมตีก็ต้องเหนือกว่าคนทั่วไปอยู่แล้ว ผมว่าถ้าหลบแค่ดาบอันเดียวไม่ได้ คาบูโตะเอ๋ย แกอย่าเป็นเซียนเลย

2) จิเป็นคนฉลาด สุขุมรอบคอบ  มีหรอจะไปบอกแผนให้ศัตรูรู้ตั้งแต่แรก  จำได้มั้ยที่จิเล่าแผนว่า  "จะใช้เนตรวงแหวนควบคุมคาบุโตะให้คลายคาถาสัมพเวสีอ่ะ"  ที่จริงแล้วที่จิพูดแบบนั้นคือการวางแผนตั้งแต่แรก  ให้บักคาบูมันหลงเชื่อ  แล้วหลับตาไงล่ะ ซึ่งการหลับตาอาจเป็นเงื่อนไขในการใช้วิชาอิซานามิก็ได้(ต่างจากวิชาอื่นๆที่ต้องจ้องตากันก่อน)
ถ้าตรงนี้เป็นแผนการของอิทาจิจริง คงไม่เกี่ยวกับเงื่อนไขการใช้คาถาหรอกครับ คาถาที่มีเงื่อนไข "อีกฝ่ายต้องหลับตา" ถึงจะใช้ได้ ไม่น่าจะมีนะครับ
อิทาจิคงต้องการให้คาบูโตะหลับตาตั้งแต่แรก เพื่อตัวเองจะได้ทำอะไรๆสะดวกขึ้น แต่ผมว่าตรงนี้คงไม่เกี่ยวกับเรื่องหลับตาอะไรหรอก อย่าลืมสิว่าอิทาจิก็พึ่งรู้เรื่องโหมดเซียนของคาบูโตะ
การที่คาบูโตะหลับตา แต่ก็ยังสามารถต่อสู้ได้ตามปกติเพราะรับรู้ถึงจักระของคู่ต่อสู้ได้ด่วยโหมดเซียน เรื่องนี้คงอยู่เหนือความคาดหมายของอิทาจิ ที่ผ่านๆมาคนที่สู้กับอิทาจิ
ต้องมีอันเคลื่อนไหวไม่สะดวกทั้งนั้นเพราะต้องมองแต่เท้าอย่างเดียว อิทาจิจะคาดเดาตั้งแต่แรกได้ยังไงครับ

3) จิพูดว่า "ทุกอย่าง ได้ถูกเตรียมการไว้หมดแล้ว"   ซึ่งอธิบายจากข้อ 1)และ2)  คือ  เงื่อนไขวิชาอิซานามิ  อาจจำเป็นต้องมีชิ้นส่วนของอีกคน(เขาของบักคาบู)  และการที่อีกฝ่ายกำลังหลับตา   ซึ่งการหลับตาอาจหมายถึงการกำลังจินตนาการ(เพราะมันไม่ได้มองจริงๆ)  เชื่อว่า  อิซานามิ น่าจะเกี่ยวกับการจินตนาการ (มั้ง)
ตามที่โทบิบอก อิซานางิคือ "คาถาลวงตาที่ใช้กับตัวเอง" ถ้าอิซานามิคืออีกวิชาหนึ่งที่มาคู่กับอิซานางิ ก็น่าจะเหมือนๆกันในเรื่องนี้ คงไม่ได้มีเอาไว้ใข้กับฝ่ายตรงข้ามหรอกครับ
ผมเดาว่าน่าจะใช้กำหนดโชคชะตาของตัวเอง 

4)  ไอ้พวกวิชาที่พวกคุณคิด   ลองคิดดูสิคร๊าบบบ  ว่ามันจะจัดการจับบักคาบูเป็นๆได้อย่างไร   เช่นวิชาย้อนเวลา  ถ้าจิย้อนเวลาแล้วมันจะได้ประโยชน์ไรคร๊าบบบบ   หรือวิชาเปลี่ยนการถูกโจมตีให้ตกแก่คนโจมตี  ถ้าเป็นงั้นแล้วจิมันจะใช้ดาบกันวิชามีดแพทย์ของบักคาบูทำไมล่ะคร๊าบบบบบบ   
ผมเห็นด้วยที่ว่าไม่ใช่วิชาย้อนเวลา แต่ดูหัวกระทู้ด้วยสิครับว่าถามถึงเรื่องอะไรอยู่ ผมยังไม่ได้พูดถึงเรื่องการต่อสู้ระหว่างอิทาจิกับคาบูโตะเลย ผมกำลังถามว่านี่คือคาถาอะไรของมาดาระ ไม่ได้ถามว่าอิซานามิคืออะไร
และวิธีการจับเป็นก็มีเยอะแยะจะตายไป คาบูโตะถึงจะมั่นใจในตัวเองเเค่ไหนแต่ก็ยังกลัวคาถาลวงตาของอิทาจิอยู่ ถ้าหาวิธีให้ใช้คาถาลวงตากับคาบูโตะได้ก็ถือว่าชนะแล้ว
อันที่จริงถึงจะจับเป็นคาบูโตะได้ แต่ก็ยังไม่รู้วิธีคลายคาถาสัมภเวสีคืนชีพอยู่ดี เป้าหมายหลักไม่ใช่การจับเป็น แต่เป็นการหาทางใช้คาถาลวงตากับคาบูโตะให้ได้ต่างหาก

โอ๊ยยยยยยยย  อ่านความเห็นของพวกคุณๆๆๆทั้งหลายแล้วปวดหัวเด๊ๆๆๆๆๆๆๆ   ผมไปกินพาราก่อนนะ   5555+

ผมก็ปวดหัวกับคุณเหมือนกันแหละครับ -*-

เถียงคืนครับ 5555

1.)อันนี้ผมก็ไม่รู้นะว่าอันไหนมันไวกว่ากัน ระหว่างการที่จิใช้แผนกลายร่างจากอีกาเป็นคนโดยกระทันหันแถมยังใช้เนตรวงแหวน  กับการที่บักคาบูมันใช้โหมดเซียน(ที่เห็นมันยังตกใจแทบตั้งตัวไม่ทันนะนั่นจนโดนฟันเขาขาด)

2).ใช่ครับ การที่บักคาบูหลับตาอาจไม่เกียวกับเงื่อนไขของวิชาอิซานามิ  แต่การที่บักคาบูหลับตาผมว่าเกิดจากแผนของจิแน่นอน ผมไม่ได้ชมจิออกนอกหน้านะ  แต่ที่ผ่านมาจิเป็นคนรอบคอบจริงๆ  และครั้งนี้ดูคำพูดคำจาของจิก็มีแนวโน้มอย่างนั้นนะ

3) อันนี้ผมไม่รู้นะว่าจะใช้กำหนดโชคชะตาตัวเองอย่างที่คุณพุดรึเปล่า    แต่ผมว่ามีแนวโน้มที่ความคิดของคุณจะผิดสูง  เพราะอะไรน่ะหรอ  เพราะว่าถ้ากำหนดชะตาของตัวเอง  แล้วมันมีประโยชน์อะไรกับสถานการณ์แบบนี้ล่ะ เป้าหมายของจิคือคลายคาถา  แล้วดจากคำพูดของจิ  มันเหมือนว่าคาถานี้ใช้เพื่อจัดการบักคาบูมากกว่าที่จะเพียงเพื่อกำหนดชะตาของตัวเองนะ  อันที่จริง จิมันก็พูดโต้งๆว่า เป็นวิชาที่กุมชะตาของเจ้านี่ไว้  หรือคุณจะเข้าใจว่า"เจ้านี่"หมายถึงตัวจิเอง กระจ่างมั้ยล่ะ 555555 *attack*

4)ข้อสุดท้ายล่ะนะ  ก็คุณถามว่าที่มาดาระใช้คือคาถาอะไร  มีเพื่อนหลายคนตอบว่า อาจเป็นอิซานามิ  ก็ตอนนี้จิกำลังใช้อิซานามิ  แล้วคุณจะว่ามันไม่เกียวกับที่คุณถามได้อย่างไรล่ะคร๊าบบบบ   ก็มันวิชาเดียวกันนิ  แต่ดูจากสถานการณ์ตอนนี้ของจิ อิซานามิ ไม่น่าจะใช่วิชาที่มาดาระใช้ในตอนนั้น    ฮ่วยยยยยยยย

สุดท้าย พาราคงเอาไม่อยู่ สงสัยต้องไปหามอร์ฟีนแทงเข้าเส้นแล้วล่ะ  โอยยยยยยยย   ปวดหัวเด้ๆๆๆพี่น้องเอ้ยยยย   

เซียนบอร์ด vs เกรียนบอร์ด *haha*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 08 เม.ย. 2012 เวลา 16:54:46 โดย chinjung »
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

chinjung

• *
โอยยยย
พวกคุณทุกคนเดาได้สมกับเดาจริงๆ   ไม่คิดไรให้มันลึกซึ้งเล้ยยยยจิงๆ

อิซานามิน่ะ  เดี๋ยวก็ว่า  เป้นวิชาย้อนเวลาบั้งเอย   เดี๋ยวก็ว่าเปลี่ยนการบาดเจ็บให้ไปตกแก่คนโจมตีบั้งเอย  เฮ้ออ  นี่คิดกันแล้วหรอเนี่ย

1) ที่อิทาจิฟันโดนเขาคาบูโตะขาด  คุณคิดว่าอิทาจิพลาดหรอ    ไม่เลยย จิต้องการฟันเขามันนั่นแหละ  เพราะจิบอกแล้วหนิว่าต้องการจับเป็นๆ  ถ้าเล็งที่ศรีษะจริงๆแบบนั้น ถ้าโดนมันตายนะนั่น  แล้วใครจะคลายคาถาสัมพเวสีให้พวกคุรล่ะคร๊าบบบ

2) จิเป็นคนฉลาด สุขุมรอบคอบ  มีหรอจะไปบอกแผนให้ศัตรูรู้ตั้งแต่แรก  จำได้มั้ยที่จิเล่าแผนว่า  "จะใช้เนตรวงแหวนควบคุมคาบุโตะให้คลายคาถาสัมพเวสีอ่ะ"  ที่จริงแล้วที่จิพูดแบบนั้นคือการวางแผนตั้งแต่แรก  ให้บักคาบูมันหลงเชื่อ  แล้วหลับตาไงล่ะ ซึ่งการหลับตาอาจเป็นเงื่อนไขในการใช้วิชาอิซานามิก็ได้(ต่างจากวิชาอื่นๆที่ต้องจ้องตากันก่อน)

3) จิพูดว่า "ทุกอย่าง ได้ถูกเตรียมการไว้หมดแล้ว"   ซึ่งอธิบายจากข้อ 1)และ2)  คือ  เงื่อนไขวิชาอิซานามิ  อาจจำเป็นต้องมีชิ้นส่วนของอีกคน(เขาของบักคาบู)  และการที่อีกฝ่ายกำลังหลับตา   ซึ่งการหลับตาอาจหมายถึงการกำลังจินตนาการ(เพราะมันไม่ได้มองจริงๆ)  เชื่อว่า  อิซานามิ น่าจะเกี่ยวกับการจินตนาการ (มั้ง)

4)  ไอ้พวกวิชาที่พวกคุณคิด   ลองคิดดูสิคร๊าบบบ  ว่ามันจะจัดการจับบักคาบูเป็นๆได้อย่างไร   เช่นวิชาย้อนเวลา  ถ้าจิย้อนเวลาแล้วมันจะได้ประโยชน์ไรคร๊าบบบบ   หรือวิชาเปลี่ยนการถูกโจมตีให้ตกแก่คนโจมตี  ถ้าเป็นงั้นแล้วจิมันจะใช้ดาบกันวิชามีดแพทย์ของบักคาบูทำไมล่ะคร๊าบบบบบบ   

โอ๊ยยยยยยยย  อ่านความเห็นของพวกคุณๆๆๆทั้งหลายแล้วปวดหัวเด๊ๆๆๆๆๆๆๆ   ผมไปกินพาราก่อนนะ   5555+

มันต่างจากที่คนอื่นเค้าเม้นมาตรงไหนละนั้น   เท่าที่อ่านดูก้อแค่เอาความคิดที่มีอยู่แล้วในมู้ ว่า มาดัดแปลงก้อเท่านั้น ใครเค้ามาอ่านลงอ่านย้อนกลับไปก้อได้  มีหมดแล้วข้อคิดในเม้นนี่   

มาว่าคนอื่นเดา คูณไม่เดาหรอ  ไม่ให้เกียริความคิดคนอื่นเลย  ไม่ไหวๆ   *dontknow* *dontknow*

ปล.เดวได้ อยากเม้นไรเม้นได้ แต่ควรให้เกียริ คนอื่นไม่งั้นคุณจะโดนเกียดแทนนะครับ เตือนด้วยความหวังดี

มันต่างกับคนอื่นคิดยังไงน่ะหรอ

1)  ไหนจ๊ะ คนที่คิดว่า การที่บักคาบูหลับตา คือแผนของจิ ??(แม้บักคาบูจะรุ้อยู่แล้วว่าไม่ควรมองตา  แต่จิก็ทำให้บักคาบูกลัวยิ่งขึ้นโดยการหลอกว่า"จะใช้เนตรวงแหวนควบคุมบักคาบูแล้วคลายคาถาสัมพเวสี"  บักคาบูเลยยิ่งหลับตาปี๋ใหญ่เลย)

2)  ไหนล่ะจ๊ะ   คนที่บอกว่า การที่จิตัดโดนเขาของบักคาบูคือความตั้งใจของจิ  ไม่ใช่พลาด ?(ก็จิงอยู่  ผมเห็นแว๊บๆมีคนบอกว่าชิ้นส่วนของฝ่ายตรงข้าม  อาจจำเป็นการใช้ อิซานามิ  มันก็มีบ้างที่ความคิดจะตรงกัน  แต่ผมไม่ได้ก๊อปใครนะจ๊ะตะเอง)

3)  ไหนล่ะจ๊ะตัวเอง   คนที่กล้าให้เหตุผลว่า อิซานามิ  ไม่ใช่ทั้ง  การย้อนเวลา หรือ การเปลี่ยนการถูกโจมตีให้กลับไปสู่คนโจมตี  ?? 

ไหนๆๆล่ะจ๊ะ คนที่คิดเหตุผลเหล่านี้ขึ้นมา   ถ้ามีก๊อปมาวางใส่หน้าผมได้เลย ณ บัดnow   *haha*

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
โอยยยย

มันต่างจากที่คนอื่นเค้าเม้นมาตรงไหนละนั้น   เท่าที่อ่านดูก้อแค่เอาความคิดที่มีอยู่แล้วในมู้ ว่า มาดัดแปลงก้อเท่านั้น ใครเค้ามาอ่านลงอ่านย้อนกลับไปก้อได้  มีหมดแล้วข้อคิดในเม้นนี่   

มาว่าคนอื่นเดา คูณไม่เดาหรอ  ไม่ให้เกียริความคิดคนอื่นเลย  ไม่ไหวๆ   *dontknow* *dontknow*

ปล.เดวได้ อยากเม้นไรเม้นได้ แต่ควรให้เกียริ คนอื่นไม่งั้นคุณจะโดนเกียดแทนนะครับ เตือนด้วยความหวังดี

มันต่างกับคนอื่นคิดยังไงน่ะหรอ

1)  ไหนจ๊ะ คนที่คิดว่า การที่บักคาบูหลับตา คือแผนของจิ ??(แม้บักคาบูจะรุ้อยู่แล้วว่าไม่ควรมองตา  แต่จิก็ทำให้บักคาบูกลัวยิ่งขึ้นโดยการหลอกว่า"จะใช้เนตรวงแหวนควบคุมบักคาบูแล้วคลายคาถาสัมพเวสี"  บักคาบูเลยยิ่งหลับตาปี๋ใหญ่เลย)

2)  ไหนล่ะจ๊ะ   คนที่บอกว่า การที่จิตัดโดนเขาของบักคาบูคือความตั้งใจของจิ  ไม่ใช่พลาด ?(ก็จิงอยู่  ผมเห็นแว๊บๆมีคนบอกว่าชิ้นส่วนของฝ่ายตรงข้าม  อาจจำเป็นการใช้ อิซานามิ  มันก็มีบ้างที่ความคิดจะตรงกัน  แต่ผมไม่ได้ก๊อปใครนะจ๊ะตะเอง)

3)  ไหนล่ะจ๊ะตัวเอง   คนที่กล้าให้เหตุผลว่า อิซานามิ  ไม่ใช่ทั้ง  การย้อนเวลา หรือ การเปลี่ยนการถูกโจมตีให้กลับไปสู่คนโจมตี  ?? 

ไหนๆๆล่ะจ๊ะ คนที่คิดเหตุผลเหล่านี้ขึ้นมา   ถ้ามีก๊อปมาวางใส่หน้าผมได้เลย ณ บัดnow   *haha*

เข้าใจคำว่าดัดแปลงมั้ยเนี่ย  *disappoint*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
ที่เหนในคลิปนี้  น่าแปลกตรงที่  มาดาระ ไม่เหนใช้ ซุซาโนะ เลย
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

NaTTaJaK

• *
  • ถ้าหากเรายังไม่ทิ้งความฝันความฝันก็จะยังไม่ทิ้งเรา
    • [url=http://pic.free.in.th/id/bbf4ce827994fc8d5cf82e62ed8076a9][img]http://image.free.in.th/z/ib/imagesca3zzbcu.jpg[/img][/url]
ในมุมมองของผมนั้นวิชาที่เราเหนในคลิปนั้นไม่น่าจะไช่วิชาอิซานางิและอซานามิครับ
เท่าที่ดูวิชาที่มาดาระไช้ในคลิปนั้นเป็นวิชาที่ใช้ย้อนเวลาครับแต่จะพูดว่าย้อนเวลาก็ไม่ได้ครับเพราะมันย้อนได้เฉพาะสิ่งของกับร่างกายคนครับดูเหมือนกานย้อนเวลาครับแต่แท้จิงแล้วไม่ไช่ครับเพราะว่าบาดแผลไม่หายครับซ้ำยังจักระยิ่งลดหนักเข้าไปอีกครับคงเป็นวิชาที่เสี่ยงพอดูคับและเป็นวิชาที่ไช้นานไม่ได้ด้วยครับสุดๆน่าจะประมานสามสิบวินาทีครับ(ถ้ามันย้อนแล้วแผลหายมันคงไร้เทียมทานครับเพราะถ้ามันจะแพ้ไครมันก็ย้อนเวลาหนีเลยครับเช่นย้อนกลับไปตอนเช้าของวันนั้นอะคับ  เป็นต้นผมเลยเดาเล่นๆได้เลยครับว่าวิชานี้อันตายแน่ๆคับและเป็นวิชาที่หน่วงได้ยากครับอาจจะเหมือนซึซาโนะโออ่าครับที่ต้องเบิกเนตรกระจกเงาไห้ได้สองข้างอะคับถึงจะมีได้วิชานี้ก็น่าจะเป็นแบบต้องมีเนตรนิรันเท่านั้นถึงจะมีได้อะครับ)

อิซานางิและอิซานามินั้นตามที่อิทาจิกล่าวมาคือ
อิซานางิคือวิชาที่เปลี่ยนแปลงโชคชะตา(อนาคต)
อิซานามิคือวิชาที่กำหนดโชคชะตา(อนาคต)
ส่วนวิชาที่มาดาระไช้นั้นผมว่าไม่เกี่ยวกันเลยครับเพราะมันเป็นวิชาที่เกี่ยวกับอดีตครับ
มังกรเฝ้ารอโอกาสที่จะผงาจขึ้นสู่ท้องฟ้าในขณะที่เวลายังมาไม่ถึงมันจะซุกหัวซ่อนกรงเล็บและเก็บตัวอยู่ใต้ห้วงน้ำลึกโดย
พยายามไม่ให้เกิดระลอกคลื่น^^

Jay_Jay

• *
เถียงคืนครับ 5555

1.)อันนี้ผมก็ไม่รู้นะว่าอันไหนมันไวกว่ากัน ระหว่างการที่จิใช้แผนกลายร่างจากอีกาเป็นคนโดยกระทันหันแถมยังใช้เนตรวงแหวน  กับการที่บักคาบูมันใช้โหมดเซียน(ที่เห็นมันยังตกใจแทบตั้งตัวไม่ทันนะนั่นจนโดนฟันเขาขาด)
ก็อย่างที่บอก นายยังไม่รู้แล้วจะด่วนตัดสินได้ยังไง

2).ใช่ครับ การที่บักคาบูหลับตาอาจไม่เกียวกับเงื่อนไขของวิชาอิซานามิ  แต่การที่บักคาบูหลับตาผมว่าเกิดจากแผนของจิแน่นอน ผมไม่ได้ชมจิออกนอกหน้านะ  แต่ที่ผ่านมาจิเป็นคนรอบคอบจริงๆ  และครั้งนี้ดูคำพูดคำจาของจิก็มีแนวโน้มอย่างนั้นนะ
อันนี้อยู่ที่ความเห็นส่วนตัว ผมไม่อยากเข้าไปยุ่ง

3) อันนี้ผมไม่รู้นะว่าจะใช้กำหนดโชคชะตาตัวเองอย่างที่คุณพุดรึเปล่า    แต่ผมว่ามีแนวโน้มที่ความคิดของคุณจะผิดสูง  เพราะอะไรน่ะหรอ  เพราะว่าถ้ากำหนดชะตาของตัวเอง  แล้วมันมีประโยชน์อะไรกับสถานการณ์แบบนี้ล่ะ เป้าหมายของจิคือคลายคาถา  แล้วดจากคำพูดของจิ  มันเหมือนว่าคาถานี้ใช้เพื่อจัดการบักคาบูมากกว่าที่จะเพียงเพื่อกำหนดชะตาของตัวเองนะ  อันที่จริง จิมันก็พูดโต้งๆว่า เป็นวิชาที่กุมชะตาของเจ้านี่ไว้  หรือคุณจะเข้าใจว่า"เจ้านี่"หมายถึงตัวจิเอง กระจ่างมั้ยล่ะ 555555 *attack*
อย่าลืมสิครับว่านี่คือฉบับแปลเอง ความถูกต้องของเนื้อหาผมให้แค่ 80% คำพูดถ้าแปลผิดแม้แต่นิดเดียว ก็ทำให้ความหมายเปลี่ยนไปเลย
อย่างเรื่องอิซานางิ มีหลายๆคนคิดว่าโทบิใช้วิชานี้ได้ไม่จำกัด และวิชานี้เป็นพลังของอุจิวะ พอผมไปลองอ่านก็เข้าใจเลยเพราะแปลคนละอย่างกับฉบับรวมเล่ม
สรุปคืออย่าพึ่งไปยึดติดกับคำพูดของฉบับแปลเอง ให้ดูภาพรวมไปก่อน

4)ข้อสุดท้ายล่ะนะ  ก็คุณถามว่าที่มาดาระใช้คือคาถาอะไร  มีเพื่อนหลายคนตอบว่า อาจเป็นอิซานามิ  ก็ตอนนี้จิกำลังใช้อิซานามิ  แล้วคุณจะว่ามันไม่เกียวกับที่คุณถามได้อย่างไรล่ะคร๊าบบบบ   ก็มันวิชาเดียวกันนิ  แต่ดูจากสถานการณ์ตอนนี้ของจิ อิซานามิ ไม่น่าจะใช่วิชาที่มาดาระใช้ในตอนนั้น    ฮ่วยยยยยยยย
ถ้านายลองเลื่อนลงไปอีกนิดก็จะพบกระทู้ที่ถามว่า "คิดว่าอิซานามิคืออะไร" การตอบให้ตรงกระทู้มันไม่ยากขนาดนั้นหรอกครับ เดี๋ยวมันจะเกิดสิ่งที่เรียกว่าออกทะเล
กระทู้ของผมยังไม่ฟันธงว่าวิชาของมาดาระในคลิปคือ อิซานามิ มันอาจจะเป็นการมองล่วงหน้าธรรมดาๆก็ได้ เพื่อนๆคนอื่นเขาก็เดากันหมด แต่นายมาถึงก็อิซานามิเลย

สุดท้าย พาราคงเอาไม่อยู่ สงสัยต้องไปหามอร์ฟีนแทงเข้าเส้นแล้วล่ะ  โอยยยยยยยย   ปวดหัวเด้ๆๆๆพี่น้องเอ้ยยยย   

เซียนบอร์ด vs เกรียนบอร์ด *haha*

ที่ผมเถียงเนี่ยไม่ได้อะไรกับนายมากหรอก แค่จะบอกว่าอะไรๆมันไม่แน่นอน ทฤษฎีของทุกคนย่อมมีจุดอ่อน อย่าพึ่งรีบฟันธงแล้ว
มาประกาศว่าตัวเองถูกแน่ๆ คนอื่นผิดหมด อะไรมันก็เกิดได้ทั้งนั้น ทุกคนมีสิทธ์เดา ถ้าเดาถูกก็ดีไป เดาผิดก็แค่นั้น
แต่ระหว่างนั้นควรเคารพความเห็นของคนอื่นหน่อย ไม่เห็นด้วยก็เถียงกันแบบดีๆ ด้วยเหตุผล เดี๋ยวมันจะเกิดมาม่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 08 เม.ย. 2012 เวลา 21:54:52 โดย Jay_Jay »

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ออกทะเลกันเถอะ   เย้ เย้  *bye*   *lulla*

chinjung

• *

ขออภัย  น้องใหม่ไฟแรง  *attack* *haha*

ผมเห็นเพื่อนคนนึงเตือนประมาณว่า ถ้าผมทำพฤติกรรมกวนโอ๊ยแบบนี้อีก  จะโดนคนอื่นเกลียดเอาได้  *damage*

แสดงว่าเพื่อนคนนั้นยังไม่บรรลุถึงแก่นแท้ของเรื่องนารูโตะ   ที่โตะมันพยายามยุติความเกลียดชังลงให้ได้

แต่เพื่อนคนนั้นกลับกำลังสานต่อให้เกิดวัฏจักรแห่งความเกลียดชัง  ผมล่ะสงสารโตะจริงๆ *disappoint*  ที่มีคนแบบนี้บนโลกเต็มไปหมด

แล้วโตะมันจะทำสำเร็จมั้ยเนี่ยย    เฮ้ออออออ  โตะเอ๊ยยยย  แกเลิกล้มความพยายามซะเถอะ

เราแค่อยากกวนประสาทเฉยๆนะตะเอง     อย่าให้ความเกลียดคลอบงำล่ะ   เด๋วคุณจะกลายเหมือนเกรียนเกะนะ *attack* *haha*   *haha*

apinun

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • เจอคนเก่ง...จงเรียนรู้จากเขา เจอคนงี่เง่า...ให้เอามาสอนตัวเอง
ออกทะเลกันเถอะ   เย้ เย้  *bye*   *lulla*

ขอไปด้วย  *love* *love*

มา"วัดใจ"ไปพร้อมๆกับพี่โตSillyfools  ไป"ขอบฟ้าที่"ๆ ให้พี่ตูนBodyslam ไปส่ง  อย่าอยู่เป็น"ฝุ่น" อย่างพี่แด้กBig Ass     *haha* *haha* *haha* *attack* *attack* *attack*
เราจะต้องตายไปพร้อมกัน>_<

apinun

• *
  • เจอคนเก่ง...จงเรียนรู้จากเขา เจอคนงี่เง่า...ให้เอามาสอนตัวเอง

ขออภัย  น้องใหม่ไฟแรง  *attack* *haha*

ผมเห็นเพื่อนคนนึงเตือนประมาณว่า ถ้าผมทำพฤติกรรมกวนโอ๊ยแบบนี้อีก  จะโดนคนอื่นเกลียดเอาได้  *damage*

แสดงว่าเพื่อนคนนั้นยังไม่บรรลุถึงแก่นแท้ของเรื่องนารูโตะ   ที่โตะมันพยายามยุติความเกลียดชังลงให้ได้

แต่เพื่อนคนนั้นกลับกำลังสานต่อให้เกิดวัฏจักรแห่งความเกลียดชัง  ผมล่ะสงสารโตะจริงๆ *disappoint*  ที่มีคนแบบนี้บนโลกเต็มไปหมด

แล้วโตะมันจะทำสำเร็จมั้ยเนี่ยย    เฮ้ออออออ  โตะเอ๊ยยยย  แกเลิกล้มความพยายามซะเถอะ

เราแค่อยากกวนประสาทเฉยๆนะตะเอง     อย่าให้ความเกลียดคลอบงำล่ะ   เด๋วคุณจะกลายเหมือนเกรียนเกะนะ *attack* *haha*   *haha*

ขอสนับสนุนความคิดคุณกับโตะ  บางทีคุณอาจเป็นเซียน6 วิถีคนต่อไป   *haha* *haha*
เราจะต้องตายไปพร้อมกัน>_<

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
อิซานามิ คืออะไรนั่นเหรอผมจะบอกให้ก็ได้นะ  *dontknow*

มันก็วิชาที่......... อิทาจิ ชอบตั้งแต่เด็ก เมื่อหิวก็แกะมากิน เดิมแรกเรียกว่า ฮานามิ แต่หลัง อิทาจิ เลยตั้งชื่อใหม่ว่า อิฮานามิ แล้วก็เรียกเพี้ยนๆกันไปว่า อิซานามิ  *้ั์smoking*  *้ั์post2*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 09:20:15 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

koratdevil3

• *

*haha* *haha* *haha*  ความเกลียดชัง  *great* *great*

kyo

• *
อย่าบอกนะเป็นวิชาย้อนเวลาเหมือน แสตนของจูโน่ โจบาน่า ใน jojo ภาค5
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ