หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ ว่านี่คือคาถาอะไรของมาดาระ  (อ่าน 43959 ครั้ง)

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
http://youtu.be/iFzGNNummXg

ลองดูตั้งแต่ 3.07 ครับ สังเกตว่ามาดาระใช้เนตรนิรันดร์ เพื่อกรอกลับภาพที่ตัวเองโดนดาวกระจายของรุ่น 1

มันคืออะไร อิซานางิ? อิซานามิ? หรือคาถาธรรมดาๆที่ไม่เกี่ยวข้องกับสองวิชานี้เลย

ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ ผมกรอดูมาเป็นสิบๆรอบแล้ว  *dead*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 07 เม.ย. 2012 เวลา 00:26:48 โดย Jay_Jay »

bignaja123

• *
ผมว่าไม่ใช่ทั้งอิซานางิ และ นมิ ทั้งนั้นแหละ

น่าจะเป็นวิชาเนตรกระจกเงาของมาดาระเองมากกว่า   เพราะ เรายังไม่รู้เลยว่าเนตรกระจกมาดาระมีความสามารถอะไร *haha* *haha*

ผมขอตั้งชื่อให้มั่วๆ ว่า

เนตรกระเงาหมื่นบุปผา   วิชา  คาถาลวงตาย้อนกลับ  *rip* *rip*

ปล. มั่วๆ เน้อ
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

LM

• *
น่าจะประมาณ วิชาเนตรวงแหวนธรรมดา มองทะลุภาพลวงตา หรือ อ่านการเคลื่อนไหว ร่วงหน้า แค่นั้นมั้งครับ

อิซานางิ น่าจะไม่น่ามาใช้กับแค่ดาวกระจายอันเดียว

Dewonlineaccount

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • เซียน 6 วิถี
    • Soulmanga
ผมไปถามเว็บนอกมาเขาบอกว่า มันสามารถล่วงรู้อนาคตได้ครับว่าอนาคตจะเป็นยังไงแล้วเราสามารถแก้ไขมันยังไง ที่มาดาระใช้ในคลิปนะ แต่เขาไม่ระบุวิชา   *dead*

แนวรบหุ้มเกระ Busohsensen T.F.O.A.

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ก้คงจะเปนพลังของเนตรมันมั้งคับ

แบบว่า เหมือนการอ่านการโจมตีล่วงหน้า  หรือไม่ก้ สามารถรีเพล์ การโจมตี หรือการกระทำต่างๆได้

ปล.เดานะคับ  เดา *glad*

Jay_Jay

• *
ถ้ามองการเคลื่อนไหวอย่างเดียว เนตรมันจะไม่ขยับครับ แต่นี่เหมือนมาดาระกำลังใช้วิชาอะไรซักอย่าง เนตรมันเลยหมุนติ้วอย่างนั้น

*rip* *rip* *rip*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 05 เม.ย. 2012 เวลา 20:28:54 โดย Jay_Jay »

Augustz

• *
มันก้จิงนะ

หรือว่าจะเปน วิชาเจ้าปัญหา  อิซานามิ ที่ว่าใช้เพื่อกำหนดโชคชะตา *shock*

bignaja123

• *
มองการเคลื่อนไหว มาดาระ มันก้อใช้ต่อจากใช้วิชานี้ไง   แต่ยังจับการเคลื่อนไหวของรุ่นที่หนึ่งไม่ทันเลย  *shock*

อิซานามิ อิซานางิ ผมยังยืนยันความคิดเดิมว่าไม่ใช่หรอก เนตรมันไม่ดับอ่า แล้วใช้แค่กันดาวกระจายเนี่ยนะ  *shock*  แล้วอิซานางิ เท่าที่อ่านมา ตอนใช้อยู่ในโหมดเนตรวงแหวนธรรมดาทั้งนั้น

เลยไม่รู้เกี่ยวป่าว *glad*

แต่ตาของมาดาระตอนใช้ท่าย้อนกลับเนี่ย มันกระจกเงาหมื่นบุปผาน่าจะนิรันดิ์ด้วยนะ เพราะ น่าจะเอาตามาจากน้องก่อนมาสู้กับรุ่นที่ หนึ่งนะ

รอดูกันต่อไป ขอเดา อิซานามิตอนใช้ต้องเนตรกระจกเงา  อิซานางิ  เนตรวงแหวน   *haha* *haha*

ปล.ความเห็นส่วนตัวเด้อ

ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Jay_Jay

• *
ตอนนี้มาดาระมีเนตรนิรันดร์แล้วครับ เพราะนี่เป็นฉากที่มาดาระเอาเก้าหางมาแก้แค้น สู้กันที่ผาสิ้นสุด เป็นเหตุการณ์หลังจากมาดาระเอาเนตรของน้องมาเรียบร้อย
เนื้อเรื่องตอนต่อไปน่าจะบอกอะไรได้บ้าง เเต่ลึกๆแล้วผมว่าไม่ใช่อิซานางิ แต่มีโอกาสเป็นอิซานามิตามความคิดผมเพราะ

อิซานางิ = โดนดาวกระจายปัก ตายคาที่ แต่ใช้วิชานี้เปลี่ยนเป็นยังไม่ตาย (เปลี่ยนโชคชะตา)

อิซานามิ = น่าจะเป็นแบบในคลิปนี้ โดนดาวกระจายผลักกระเด็น แต่ใช้วิชานี้กำหนดว่าเราปัดดาวกระจายได้  (กำหนดโชคชะตา)

แต่ที่ "งง" ที่สุดคือ อิทาจิได้พลังนี้มาจากไหน แล้วทำไมที่ผ่านมาถึงไม่เอาออกมาใช้  *glad*

ผมจะแถให้ฟัง ผมคิดว่าวิชาอิซานามิอาจจะใช้ได้เมื่อจูนกับคู่ต่อสู้ที่เป็นเซ็นจุหรือเปล่า ตัวเองเป็นอุจิวะส่วนฝ่ายตรงข้ามคือเซ็นจุ คือเงื่อนไขของวิชานี้ อิทาจิเจอกับคาบูโตะซึ่งได้เอาพลังของคารินมาปลูกถ่าย
ส่วนในคลิปมาดาระเจอกับรุ่น 1 ก็กรณีเดียวกัน เดามั่วๆครับ

*dead* *dead* *dead*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 05 เม.ย. 2012 เวลา 22:05:45 โดย Jay_Jay »

alternative1

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ถ้าเป็นอุจิวะธรรมดาทั่วไป ใช้ อิซานางิ/อิซานามิ แล้วก็จะบอดไปอย่างที่อิทาจิกับโทบิบอก
ว่าต้องแลกด้วยแสงสว่าง  วิชาพวกนี้มันก็แค่เป็นวิชาต้องห้ามของตระกูลอุจิวะ 
แค่รู้วิธีใช้อุจิวะคนไหนก็ใช้ได้แต่เนตรจะดับไป  . . .  ดูจากตอนล่าสุดที่อิทาจิบอกว่าเป็นวิชาที่มาคู่กัน

งั้นถ้าที่มาดาระใช้กับรุ่น 1 มันเป็นอิซานามิจริงอย่างที่ Jay_Jay บอกคงไม่ต้องจูนอะไร
เพราะตอนที่โทบิสู้กับ *โคนัน  ก็ใช้ อิซานางิ ได้  / ดันโซ สู้กับซาสึเกะก็ใช้ อิซานางิ ได้

แต่มีอยู่เรื่องนึงที่ผมยังสงสัยเกี่ยวกับโทบิ  คือ . . . 
ตอนสู้กับโคนัน  มันบอกว่ามีมันคนเดียวที่ใช้อิซานางิได้ตลอด
แต่สังเกตุ  พอใช้เสร็จ  ทำไมเนตรมันดับไปล่ะ  หรือว่ามันโกหก??

Jay_Jay

• *
ถ้าเป็นอุจิวะธรรมดาทั่วไป ใช้ อิซานางิ/อิซานามิ แล้วก็จะบอดไปอย่างที่อิทาจิกับโทบิบอก
ว่าต้องแลกด้วยแสงสว่าง  วิชาพวกนี้มันก็แค่เป็นวิชาต้องห้ามของตระกูลอุจิวะ 
แค่รู้วิธีใช้อุจิวะคนไหนก็ใช้ได้แต่เนตรจะดับไป  . . .  ดูจากตอนล่าสุดที่อิทาจิบอกว่าเป็นวิชาที่มาคู่กัน

งั้นถ้าที่มาดาระใช้กับรุ่น 1 มันเป็นอิซานามิจริงอย่างที่ Jay_Jay บอกคงไม่ต้องจูนอะไร
เพราะตอนที่โทบิสู้กับ *โคนัน  ก็ใช้ อิซานางิ ได้  / ดันโซ สู้กับซาสึเกะก็ใช้ อิซานางิ ได้

แต่มีอยู่เรื่องนึงที่ผมยังสงสัยเกี่ยวกับโทบิ  คือ . . . 
ตอนสู้กับโคนัน  มันบอกว่ามีมันคนเดียวที่ใช้อิซานางิได้ตลอด
แต่สังเกตุ  พอใช้เสร็จ  ทำไมเนตรมันดับไปล่ะ  หรือว่ามันโกหก??

บางทีก็แปลผิดพลาดกันได้ครับ ในฉบับรวมเล่ม ไม่ได้เขียนว่าโทบิใช้ได้ตลอด แต่เขียนว่า

วิชาเนตรที่มีเพียงผู้มีพลังของอุจิวะและเซ็นจุเท่านั้นถึงจะใช้ได้

Augustz

• *
ผมขอเดาใหม่

วิชาเนตร ที่มาดาระใช้ น่าจะเป็นการ รีเพลย์ภาพอ่ะคับ  เหมือนกับการ เปลี่ยนเรื่องจิง ให้ย้อนกลับไป

คล้ายๆกับการย้อนเวลาอ่ะ  หรืิอว่า นี่จะเป็นวิชา อิซานามิ ที่ว่า  *shock*

ooae

• *
ผมว่าเป็นการอ่านการเคลื่อนไหวล่วงหน้าเฉยๆนะคับ ที่กอกตาไปมา ก็เพื่อมองดาวกระจายมากกว่าเพราะมาเยอะเหลือเกิน และรุ่นที่1 ก้เร็วซะเหลือเกิน แถมโจมตีแบบต่อเนื่องอีกต่างหาก ถ้าเป็นผมก็คงตาลายเหมือนกัน *rip* *rip* *rip* *rip*
....................................
ฝนตก น้ำท่วมเท่าไรกูรก็ไม่กลัว....เพราะโลกส่วนตัวกรูสูง

Augustz

• *
ที่น่าสงสัย ไม่ใช่ตอน กลอกตาไปมาคับ

มันคือตอนที่เนตรวงแหวนของมาดาระ  หมุน หมุนเปนวงกลมๆเลยอ่ะ  เลยคาดว่า ตอนนั้นน่าจะเปนวิชาอะไรซักอย่าง

ooae

• *
ผมก้งง ตอนหน้าคงจะหายงงนะ คงไม่พูดกันเยอะไม่รำลึกความหลังอีก *hoho*
....................................
ฝนตก น้ำท่วมเท่าไรกูรก็ไม่กลัว....เพราะโลกส่วนตัวกรูสูง