Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

หินไคโรเซกิ?

หน้า: (1/5) > >>

011nb:

หินไคโรเซกิ เนี่ยมันโจมตีพวกที่มีพลังจากผลปีศาจได้ใช่มั๊ยคับ ทำไมพวกทหารเรือไม่เอามาทำเป็นลูกปืนหรือดาบล่ะคับ(ขนาดเอามาทำเป็นแหจับโจรสลัดยังเอามาทำเลย)

Sherva:

สงสัยจานโอดะ ไม่อยากให้พวกมนุษย์ ธรรมดาเทพเกินมั้งคะ  *hoho* *hoho* *hoho*
แต่ถ้ามีจิงๆ คนเทพๆ ส่วนมากเขาก็มีฮาคิสังเกตุ น่าจะหลบได้มั้ง  *dontknow*

THECLIQUE:

*dontknow* ผมไม่รู้จริงๆ ตอบไปเดี๋ยว ติดวันพีชมาตอบให้
ไม่รู้ก็ถามนี่ดู   ถามนี่ดู Augustz , bignaja123 , NaTTaJaK

KJ_supergigz:

ผมว่าเอาไปทำเป็นดาบไม่มีประโยชน์นะ เพราะฟันแล้วดาบก็ผ่านตัวไป ถ้าเอาไปให้ทหารธรรมดาใช้ผมว่าฝีมือยังไม่น่าจะฟันโดนพวกโรเกีย(ซึ่งจะเห็นประโยชน์ของหินไคโรได้ดีที่สุด) แต่สายอื่นใช้ดาบธรรมดาก็น่าจะพอ(ถ้าฟันโดน) ได้แผลเหมือนกัน แต่พวกที่เก่งพอจะตามความเร็วทัน ก็ไม่น่าจะต้องใช้ดาบหินไคโรมั้งครับ *hoho*

ส่วนลูกปืนนี่ผมว่าเป็นประโยชน์มากเลยนะ ถ้าฝังในด้วยยิ่งเยี่ยมใหญ่เลย ไม่แน่ต่อไปอาจได้เห็น แต่เพราะหินไคโรไม่ได้หาได้ง่ายๆ ถ้ามีจริง ลูกกระสุนแต่ละนัดน่าจะมีค่ามากกว่าที่จะเอามาให้ทหารยศต่ำๆใช้นะ เพราะต้องมั่นใจพอสมควร ว่าเหนี่ยวไกไปแล้วมีโอกาสโดนสูง

อีกเหตุผลที่ไม่เอาหินมาทำดาบ ถ้าอ้างจากโลกแห่งความเป็นจริง น่าจะเป็นเพราะ ไม่สามารถลับหินให้คมเหมือนดาบได้ เพราะโมเลกุลของหินนั้นเมื่อเทียบกับเหล็กแล้วถือว่าเกาะกันหลวมมากๆ ทำให้ลับคมยาก และไม่มีคุณสมบัติยืดหยุ่น(ไม่เหนียว) ถึงจะเป็นหินที่แข็งแค่ไหน ถ้าบางเท่าใบดาบ ผมว่ามันหักง่ายมากเลยนะ

*number1* *number1* *number1*

ขอวิชาการซักกระทู้นึงแล้วกันนะครับ *hoho* *hoho*

SouthSide:

มันเป็นหินที่หาได้ยาก และมีน้อย
เลยเอามาทำลูกปืนยิงเล่นกันไม่ได้
ขนาดของสโมคยัน *้ั์smoking* ยังมีแค่นิดเดียวติดที่ปลายกระบอง
เอามาทำดาบทั้งเล่มคงไม่พอ *้ั์noooo*

หน้า: (1/5) > >>

Go to full version