Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

คิดว่า วิชา อิซานามิ คืออะไร

หน้า: << < (11/12) > >>

bignaja123:

เอาจิงเลยนะหลัจากอานตอนที่โทบิพูดมาหลายรอบๆ 

ฮิซานางิเป็นวิชาต้องห้ามของตระกูล อุจิวะ    การใช้จะต้องเสียดวงตาไป    ซึ้งก้อเป็นไปได้ ที่ไม่จำเป็นต้องมีพลังของเซนจู   ถ้าเป็นคนที่มีขีดจำกัดสายเลือดจากตระกูลอุจิวะ

แต่โทบิมันพูดว่า  ยังมีอีกเทคนิดนึง   ซึ่งคำว่าอีกเทคนิคนึงก้อคือ   การใช้อีกประเภทนึง   คือต้องมีสองสายเลือดถึงจะใช้ได้ 

แต่ ที่ผมสงสัยคือโทบิมันบอกมันพลังเซนจู สองในสาม  แสดงว่ามันพลังของขีดจำกัดสายเลือดของอุจิวะแน่ๆ ซึ้งก้อคือดวงตา หรือาจจะหนึ่งส่วนที่เหลือก้อได้  ไม่งั้นก้อใช้อิซานางิไม่ได้ ด้วยเงื่อนไข

ทั้งสอง ที่ว่ายังไงก้อต้องมีอุจิวะ  แต่ถ้าเป็นตาอย่างเดียว  งั้นใครที่มีเนตรวงแหวนก้อใช้ได้หมดสิ แม้ตาคาคาชิจิงมั้ย

มันก้อเลยงงๆอยู่  ผมก้อเลยยังไม่ปักใจเชื่อซะทีเดียวสองจิตสองใจ  *haha* *haha*

แต่เรื่องดันโช เอาเซลล์รุ่นหนึ่งเพื่อบังคับเนตรกับใช้อิซานางิแน่ๆ เพราะมันไม่มีสายเลือดของฝั่งไหนเลย

หรือไม่ก้ออาจจะอย่างที่ผมบอกข้างต้นมีแค่เนตรอย่างเดียวแต่โอกาศมันเป็นไปได้น้อย   ผมว่าน่าจะเป็นแบบแรกมากกว่า *number1*

ปล.ผมก้อเดานะ รอดูต่อไปละกัน *haha* *haha*

Jay_Jay:

ตามความคิดผมนะ ผมว่าอิซานางิมีอยู่ 2 รูปแบบ

1. เปลี่ยนความจริงให้กลายเป็นภาพลวงตา (ตอนที่ดันโซใช้สู้ซาสึเกะ กับ ตอนที่โทบิใช้หลบระเบิดของโคนัน)

2. เปลี่ยนภาพลวงตาให้เป็นความจริง อันนี้ยังไม่มีใครเคยใช้ ผมก็สงสัยเหมือนกัน เพราะน่าจะร้ายกาจกว่าข้อ1 (สร้างอะไรก็ได้ตามความคิดของเรา)

เงื่อนไขตามที่โทบิบอกก็คือ พลังของเซ็นจุ+อุจิวะ แต่มาถึงตอนนี้หลายๆอย่างมันบอกว่าไม่ใช่ ผมก็ไม่อยากหาว่าโทบิโกหกนะ ผมเชื่อโทบิ เพราะมันไม่มีเหตุผลที่จะโกหกจริงไหมครับ
แต่โทบิยังพูดเป็นนัยๆอีกอย่างว่า อิซานางิของดันโซไม่สมบูรณ์ ไม่สมบูรณ์ตรงไหนละ ? เนตรวงแหวนหรือเซลล์รุ่น1 คำตอบก็คือเซลล์รุ่น1 สังเกตว่าดันโซตอนที่ใกล้จะแพ้ซาสึเกะจนคุมจักระไม่อยู่
คาถาไม้ก็เริ่มกลืนกินร่างกาย เพราะการปลูกถ่ายที่ไม่สมบูรณ์  วิชานี้ต้องอาศัยพลังสองอย่าง คือหยินกับหยาง หยินคือพลังจินตนาการ สร้างรูปลักษณ์ขึ้นจากความว่างเปล่า หยางคือการใส่พลังชีวิต
เข้าไปในรูปลักษณ์นั้น ก่อให้เกิดเป็นอิซานางิวิชาที่เซียนเต๋าใช้สร้างสรรพสิ่ง ถ้าเกิดว่าดันโซควบคุมพลังหยางไม่ได้จะเกิดอะไรขึ้น ก็อาจจะได้รับพลังเเค่อย่างเดียว คือข้อ1 ส่วนข้อ2 ไม่สามารถใช้ได้

ตรงนี้เข้าใจยากหน่อย การที่มีพลังหยินอย่างเดียว ก็น่าจะเพียงพอที่จะเปลี่ยนความจริง ซึ่งมีอยู่แล้ว ไม่ต้องสร้างขึ้น ให้กลายเป็นภาพลวงตาได้ ถูกไหมครับ

ส่วนอีกพลังหนึ่งในข้อ2 ก่อนอื่นต้องสร้างภาพลวงตาด้วยพลังของอุจิวะ และใส่ชีวิตเข้าไปด้วยพลังของเซ็นจุ

ผมจึงคิดว่า อุจิวะทุกคนสามารถใช้พลังในข้อ1 ได้ เเน่นอนว่าตาบอด ส่วนพลังในข้อ2 คืออิซานางิที่แท้จริงที่โทบิพูดถึง แต่ต้องมีพลังของเซ็นจุซะก่อน ส่วนดันโซมีพลังของเซ็นจุก็จริง แต่ยังไม่ใช้พลังที่สมบูรณ์

*glad*

bignaja123:

--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ พฤ. 05 เม.ย. 2012 เวลา 17:14:05 ---ตามความคิดผมนะ ผมว่าอิซานางิมีอยู่ 2 รูปแบบ

1. เปลี่ยนความจริงให้กลายเป็นภาพลวงตา (ตอนที่ดันโซใช้สู้ซาสึเกะ กับ ตอนที่โทบิใช้หลบระเบิดของโคนัน)

2. เปลี่ยนภาพลวงตาให้เป็นความจริง อันนี้ยังไม่มีใครเคยใช้ ผมก็สงสัยเหมือนกัน เพราะน่าจะร้ายกาจกว่าข้อ1 (สร้างอะไรก็ได้ตามความคิดของเรา)

เงื่อนไขตามที่โทบิบอกก็คือ พลังของเซ็นจุ+อุจิวะ แต่มาถึงตอนนี้หลายๆอย่างมันบอกว่าไม่ใช่ ผมก็ไม่อยากหาว่าโทบิโกหกนะ ผมเชื่อโทบิ เพราะมันไม่มีเหตุผลที่จะโกหกจริงไหมครับ
แต่โทบิยังพูดเป็นนัยๆอีกอย่างว่า อิซานางิของดันโซไม่สมบูรณ์ ไม่สมบูรณ์ตรงไหนละ ? เนตรวงแหวนหรือเซลล์รุ่น1 คำตอบก็คือเซลล์รุ่น1 สังเกตว่าดันโซตอนที่ใกล้จะแพ้ซาสึเกะจนคุมจักระไม่อยู่
คาถาไม้ก็เริ่มกลืนกินร่างกาย เพราะการปลูกถ่ายที่ไม่สมบูรณ์  วิชานี้ต้องอาศัยพลังสองอย่าง คือหยินกับหยาง หยินคือพลังจินตนาการ สร้างรูปลักษณ์ขึ้นจากความว่างเปล่า หยางคือการใส่พลังชีวิต
เข้าไปในรูปลักษณ์นั้น ก่อให้เกิดเป็นอิซานางิวิชาที่เซียนเต๋าใช้สร้างสรรพสิ่ง ถ้าเกิดว่าดันโซควบคุมพลังหยางไม่ได้จะเกิดอะไรขึ้น ก็อาจจะได้รับพลังเเค่อย่างเดียว คือข้อ1 ส่วนข้อ2 ไม่สามารถใช้ได้

ตรงนี้เข้าใจยากหน่อย การที่มีพลังหยินอย่างเดียว ก็น่าจะเพียงพอที่จะเปลี่ยนความจริง ซึ่งมีอยู่แล้ว ไม่ต้องสร้างขึ้น ให้กลายเป็นภาพลวงตาได้ ถูกไหมครับ

ส่วนอีกพลังหนึ่งในข้อ2 ก่อนอื่นต้องสร้างภาพลวงตาด้วยพลังของอุจิวะ และใส่ชีวิตเข้าไปด้วยพลังของเซ็นจุ

ผมจึงคิดว่า อุจิวะทุกคนสามารถใช้พลังในข้อ1 ได้ เเน่นอนว่าตาบอด ส่วนพลังในข้อ2 คืออิซานางิที่แท้จริงที่โทบิพูดถึง แต่ต้องมีพลังของเซ็นจุซะก่อน ส่วนดันโซมีพลังของเซ็นจุก็จริง แต่ยังไม่ใช้พลังที่สมบูรณ์

*glad*

--- End quote ---

มีเหตุผลๆๆ  *number1* *number1*

kenfatys:

--- อ้างจาก: rawipart ที่ พฤ. 05 เม.ย. 2012 เวลา 15:07:48 ---เทียมตามตำนานแล้วนะ

อิซานางิ = วิชาที่เปลี่ยนการโจมตีเป็นภาพลวงตา = การหลบหนี โยงไปถึงช่วงที่ เทพบิดา อิซานางิ หลบหนีจากโลกของคนตายมาได้โดยปลอดภัย(ใครที่ไปไม่เคยได้กลับมา)

อิซานามิ = วิชาที่ควบคุมโชคชะตาของเป้าหมาย = หนึ่งในนั้นอาจจะควบคุมความตายของเป้าหมาไยด้ จากตำนานแล้ว เทพมารดา อิซานามิ เป็นปกครองโลกของคนตาย มีความสามารถควบคุมความตายได้

ส่วนตัวผมว่า อิซานามิ ก็เหมือน death note ล่ะมั้งครับ สั่งตายได้ทันที แต่แลกกับชีวิตตัวเองด้วย(หรือเงื่อนไขอะไรบางอย่าง)

--- End quote ---

ถ้าใครไม่เคยอ่านประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นนี่มีงง =-=

Augustz:

คือ การจะใช้อิซานางิ ผมไม่แน่ใจแบบ100% ว่าต้องมีพลังของ2ตระกูล แล้วถึงจะใช้ได้

แต่ถ้าไม่มีคำพูดของโทบิ กับการที่ดันโซ ที่เปนคนธรรมดา เอาเซลล์รุ่น1กับเนตรวงแหวน ไปใส่ในร่างตัวเอง

แล้วสามารถใช้อิซานางิได้  ก้คงไม่ต้องสงสัยกันแบบนี้อ่ะคับ

แล้วก้ เปนไปได้30% ว่าโทบิจะโกหก  ไม่แน่ว่า อุจิวะ ไม่จำเป็นต้องมีพลังเซ็นจู ก้สามารถใช้อิซานางิได้

แต่ถ้าผมจำไม่ผิด เซียนเต๋า ใช้อิซานางิ แบ่งจักระออกเปน9ส่วนจาก10หาง กลายมาเป็นสัตว์หางทั้ง9ตัว

การเอาพลังของ2ตระกูลมารวมกัน คือพลังดั้งเดิมของเซียนเต๋า จากที่โคนันบอก

การจะใช้อิซานางิ ก้ต้องใช้พลังของ2ตระกูลอ่ะคับ

ปล.ความเหนส่วนตัว *้ัิalone*

หน้า: << < (11/12) > >>

Go to full version