หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า วิชา อิซานามิ คืออะไร  (อ่าน 46018 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
คิดว่า วิชา อิซานามิ คืออะไร
« เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 20:09:15 »
อิซานางิ คาถาต้องห้ามในอุจิวะ 

สามารถเปลี่ยนแปลงโชคชะตา คือ สามารถเปลี่ยนทุกอย่างให้กลายเป็นภาพลวงตา แต่ต้องแลกกับการมองเห็น

ส่วน อิซานามิ คือวิชา ที่สามารถกำหนดโชคชะตาได้  คิดว่ามันจะเป็นวิชาแบบไหนกันเอ่ยย

ลองเอามาแชร์กันดูนะ  *glad*

junior_rokierose@hotmail.

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: คิดว่า วิชา อิซานามิ คืออะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 20:17:43 »
ผมว่าน่าจะคล้ายๆ ฮานามิ น่ะ   *hoho*

THECLIQUE

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: คิดว่า วิชา อิซานามิ คืออะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 20:23:08 »
 *้ั์shock2*ขนม ซื้อมา 1 เปิดดูข้างในไม่มีอะไร เลยเอาไปเปลี่ยน ได้ขนมมาแต่ตังค์ไม่ได้คืน   อิซานางิ
 *้ั์shock2*ขนม ซื้อมาอีก 1 เปิดดูข้างในมีขนม ไม่ต้องไปคืนอีก  *hoho*แถมซองการ์ด  อาจเป็นงี้ก็ได้   *haha* *haha*

junior_rokierose@hotmail.

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 20:25:06 »
นึกว่าจะไม่มีคนเปิดคำถามนี้ซะเเล้ว ก็รออยู่เหมือนกัน  *haha*

วิชานี้อิทาจิบอกว่า เป็นวิชาที่มาคู่กับอิซานางิ ก็น่าจะมีอะไรคล้ายๆกัน ผมคิดว่าวิชานี้สามารถเปลี่ยนภาพลวงตาให้กลายเป็นความจริงได้
คือสลับกับอิซานางิที่เปลี่ยนความจริงให้เป็นภาพลวงตา
สังเกตกันไหมครับ ว่าอิทาจิชักดาบออกมาจากไหนก็ไม่รู้ เพราะวิชาสัมภเวสีคืนชีพ ไม่ได้เกี่ยวกับอาวุธ คินชีพแต่ร่างกายเท่านั้น
แล้วอิทาจิไปเอาดาบมาจากไหนละ ? ผมคิดว่าอาจจะใช้อิซานามิสร้างขึ้น คือคิดสร้างภาพลวงตาเป็นดาบขึ้นมาในหัว แล้วเปลี่ยนให้ดาบนั้นเป็นของจริง
น่าจะประมาณนี้นะครับ ถ้าเป็นเรื่องจริง คงเป็นวิชาที่เทพน่าดู

ปล. เดาเอานะครับ  *dead*

คิดเหมือนผมเ้ลยครับตั้งเเต่เห็นดาบละอาจจะนึกเอาขึ้นมาเเล้วกลายเป็นความจริง *number1*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 20:27:34 »
ดาบ เปนดาบของ ซาสึเกะ คับ

เอามาจากตอนที่แล้ว ที่เกะ ปาดาบไปปักคาบูโตะ แล้วอิจจี้ก้เอามาฟันคาบูโตะ ที่เขามันหักไงคับ

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 20:28:18 »
ดาบ เปนดาบของ ซาสึเกะ คับ

เอามาจากตอนที่แล้ว ที่เกะ ปาดาบไปปักคาบูโตะ แล้วอิจจี้ก้เอามาฟันคาบูโตะ ที่เขามันหักไงคับ

เออจริงด้วย ยอมรับผิด  *dead*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 21:18:42 »

ผมว่าน่าจะคล้ายๆ ฮานามิ น่ะ   *hoho*

ตอนได้ยินชื่อวิชา  สิ่งที่ผุดมาในหัวผม ก้อ ไอ ฮานามิ นี่แหละ ครับ   แอบฮารึเปล่านะชื่อวิชา ตล็ก ตลก  *haha* *haha*

อิซานางิ เปลี่ยนแปลง   อิซานามิ กำหนด   

ท่ายกตัวอย่าง

อิซานางิ เปลี่ยนแปลงความจริงที่ตาย ให้เป็น ภาพลวงตา    อิซานามิ  ????

คิดไม่ออกเหะ   *disappoint*  ติดไอตรงที่ มันบอกว่า เป็นของที่มาคู่กันนี่แหละ   ถ้าบอกว่าตรงกันข้าม ก้อพอจะเดาได้หน่อย

ปล.อิซานางิแลกดวงตา   แล้ว อิซานามิจะแลกอะไรน้าา

ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 21:21:43 »
ก้น่าจะแลกกับการมองเห็นเหมือนกันล่ะนะ

Susanoo

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 21:37:13 »
อิทาจิมันกากสุดในแสงอุษา จริงๆเลยน้า

zenju

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 21:45:28 »
เกร็ดความรู้นอกการ์ตูนนะครับ เผื่อใครไปตีความแล้วเข้าใจว่ามันคือวิชาอะไรกันแน่

เทพเจ้าอิซานางิและอิซานามิ

ในอดีตเมื่อครั้งที่โลกยังคงเป็นเพียงทะเลโคลน ยังไม่มีคนและสัตว์อาศัยอยู่ และแล้ววันหนึ่งท้องฟ้าซึ่งดำมืดอยู่ตลอดกาลด้วยเมฆสีดำซึ่งซ้อนทับกันอยู่นั้น ก็เกิดให้เกิดฝนตกใหญ่ติดต่อกันเป็นเวลานานและเมื่อฝนหยุดตกก็เกิดมีเทพเจ้า2องค์จุติ ดังหนึ่งตาหญ้าที่งอกแทงขึ้นมามาบนพื้นโลก เทพชายมีชื่อว่าอิซานางิ ผู้ซึ่งมีง้าวอันงดงามถือติดมือมาและเทพหญิงมีชื่อว่า อิซานามิ มีกระจกห้อยคออันวิจิตงดงามส่องแสงระยิบระยับเป็นของประจำตัว ทำให้โลกในขณะนั้นค่อยๆสว่างขึ้นแสงเรืองๆนั้นทำให้เห็นสายรุ้งที่แทรกอยู่ระหว่างกลีบเมฆ เทพทั้ง2 จึงตัดสินใจขึ้นไปบนสายรุ้งนั้นและมองลงมาบนพื้นโลก

แต่ทว่าเทพทั้ง2รู้สึกไม่ชอบใจสภาพของโลกที่เป็นอยู่ดังนั้น เทพอิซานางิจึงตัดสินใจใช้ง้าวจุมลงในทะเลโคลนแล้วกวนจนเป็นน้ำวนขนาดใหญ่

เมื่อโคลนและน้ำแยกออกจากกันแล้วอิซานางิจึงยกง้าวขึ้นสะบัดปลาย น้ำที่หยดลงมานั้นกลายเป็นเกาะเล็กที่สวยงาม เทพทั้ง2จึงชวนกันลงไปที่เกาะนั้นและ สร้างพระราชวังของตนเองขึ้น แต่ท่านทั้ง2ไม่หยุดแค่นั้น ทั้งอิซานามิและอิซานางิเดินเวียนรอบเสาของพระราชวังไปคนละทาง(ซ้ายทางขวาทาง) และเมื่อมาพบกันอีกครั้งก็จะทำให้เกิดนครใหม่ๆ แห่งแรกคือเกาะอาวาจิ และต่อมา ชิโคกุ โอคิ คิวชิว อิคิ ซึชิมะ ซะโดก็เกิดขึ้นตามๆกันมา ท้ายที่สุดก็มีเกาะโอยามาโตโตโยอาคิชิ ซึ่งเป็นเกาะที่ใหญ่ที่สุดเกิดขึ้น(เกาะฮอนชิวในปัจจุบัน) และด้วยเหตุนี้เองญี่ปุ่นจึงได้ชื่อว่าเป็นประเทศแห่งเกาะทั้ง8 (โอยาชิมา)

เทพทั้ง2นี้ยังให้กำเนิดเทพอื่นๆอีกมากมายเช่น เทพแห่งลม เทพแห่งทะเล เทพแห่งป่า ฯลฯแต่องค์ที่สำคัญที่สุดมี3องค์คืออามาเทราซุ(ตัวเอกโอคามิ) ซุซาโนโอะ ทซึคุโยมิ(ในนารุโตะเรียกว่า "อ่านจันทรา")เทพเจ้าองค์สุดท้ายคือเทพเจ้าแห่งไฟ เนื่องจากอิซานามิถูกไฟของเทพองค์นี้เผาอย่างทุกข์ทรมาณระหว่าให้กำเนิดเทพองค์นี้ทำให้เทพหญิงสิ้นชีวิตไปอยู่ยัง ภูมิมรณะ (โยมิโนะคุนิ) หลังจากอิซานามิจากไปอิซานางิก็โศกเศร้าเสียใจน้ำนาไหลท่วมแผ่นดินเกิดเป็นทะเลสาปใหญ่ขึ้น

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 21:49:13 »
ขอตอบใหม่ อันเก่าผมพลาดอย่างแรง  *dead*

ผมคิดว่าวิชานี้คงคล้ายๆกับวิชาของฮิดันละมั้งครับ คือจะให้ฝ่ายตรงข้ามเป็นคนใช้วิชาอิซานางิแทน คาบูโตะตอนนี้ทำยังไงก็ไม่มีทางถอดผ้าปิดตา
อิทาจิ อาจจะใช้วิชานี้บังคับให้คาบูโตะ ให้ใช้คาถาอิซานางิกับตัวเอง (งงไหมครับ) เปลี่ยนความจริงให้เป็นภาพลวงตา เป็นต้นว่าคาบูโตะไม่ได้ใส่ผ้าปิดตาแล้ว เลยโดนซ้อนด้วยอ่านจันทราต่อ
พูดง่ายๆก็คือบังคับให้คาบูโตะใช้อิซานางิกับตัวเอง คาดว่าผลเสียเรื่องการสูญเสียเนตรคงตกอยู่กับอิทาจิ
เห็นอิทาจิพูดว่าทุกอย่างได้ถูกเตรียมการไว้แล้ว น่าจะหมายถึงคาถานี้มีเงื่อนไขอยู่ ผมเดาว่าต้องเกี่ยวกับเขาของคาบูโตะที่อิทาจิตัดมาก็ได้ คล้ายๆสิ่งเชื่อมโยง
เหมือนตอนที่ฮิดันใช้เลือดของอีกฝ่ายเพื่อสาป

ผมเดาเอาครับ ถ้าไม่เห็นด้วยก็อ่านเพลินๆละกัน  *haha*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 22:00:21 »
แต่ว่า อิซานางิ สามารถใช้ได้เพราะมีพลังของ2ตระกูล 

คาบูโตะไม่มีเนตรวงแหวน จะใช้ยังไงหว่า  *้ัdoubt*

แล้วก้ ตอนนี้ คาบูโตะไม่มีผ้าปิดตาแล้วนะคับ  แต่มันหลับตาไว้ แล้วใช้ประสาทสัมผัสในการรับรุ้ที่อยุ่ของศัตรู

คุยด้วยคน

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 22:05:33 »
มันเป็นงี้ครับ
อิซานางิ >>เขาบอกไว้ว่าเปลี่ยนจินตนาการให้กลายเป็นความจริง..
--สมมุตว่าเรากำลังจะตายเพราะมีคนร้ายซุ่มยิง ..และมันกดยิง(ปัง) แต่เรารู้ตัวทัน(ได้ยินเสียง)เลยใช้อิซานางิ..และกระสุนก็มาถึงที่ตัวเราและในความเป็นจริงเราต้องตาย แต่..เราใช้อิซานางิก่อนที่กระสุนจะวิ่งมาถึงก็จะกลายเป็นว่า..กระสุนนั้นมาถึงตัวเราจริงแต่เราไม่ตาย นั่นเอง และตาจะบอดเมื่อใช้มีเวลาใช้แค่1นาที
อิซานามิ >>คาถาเปลี่ยนแปลงโชคชะตา
--ในเหตุการเดียวกันขณะที่คนร้ายกำลังจะยิงเราแต่เราได้ใช้คาถาอิซานามิเอาไว้ก่อนแล้ว(ต้องใช้ก่อนที่มันยิงกดยิง)เหมือนกับว่าเรารู้สึกชอบมาพากลเลยใช้เอาไว้ก่อน....และเมื่อคนร้ายกดยิงปุ๊บ....ผลที่ได้ยิงไม่ออกครับเพราะอิซานามิได้เปลี่ยนโชคชะตานั่นเอง  ตาบอดเมื่อใช้เช่นกันแต่ยังไม่ได้เปิดเผยเรื่องเวลาในการใช้
-->และการที่จะใช้2คาถานี้ได้ต้องมีเนตรกระจกเงาทั้ง2ข้างครับ...ยกตัวอย่างอิทาจิ และคาคาชิ
อิทาจินั้นเป็นคนในตระกูลและสามารถเบิกเนตรกระจกเงาได้ทั้ง2ข้างพอเบิกกระจกเงาได้ปุ๊บจะมีสกิลติดเนตรกระจกเงามา3อย่างครับคือ เทวีสุริยา อ่านจันทรา ซูซาโน่ ...ซึ่งถ้าเบิกได้ข้างเดียวเช่นคาคาชิ จะใช้สกิล3อย่างนั้นไม่ได้เพราะเบิกได้ข้างเดียวนั่นเอง แต่ว่าก็จะมีความสามารถเฉพาะตัวของเนตรดวงนั้นที่เบิกเป็นกระจกเงาได้..ของคาคาชิจะเป็นเกี่ยวกับมิติ กลับมาที่อิทาจิ.. และจะมีสกิลติดมาอีก2ก็คืออิซานางิและอิซานามิ ซึ่งมันเป็นคาถาต้องห้าม ซึ่งแลกกับการที่ตนเองตาบอดนั่นเอง
|||มันเป็นความเหมือนที่แตกต่างครับ ของมันมาคู่กันก็ต้องใช้คู่กัน|||
ส่วนเรื่องเขาของคาบูโตะที่โดนตัดผมเชื่อว่า คงจะมาในมุข8หางหรือคล้ายๆกันเผื่อเวลาจวนตัวก็วาปไปงอกออกมาจากเขาที่โดนตัด

*dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 22:11:05 »
ขอตอบใหม่ อันเก่าผมพลาดอย่างแรง  *dead*

ผมคิดว่าวิชานี้คงคล้ายๆกับวิชาของฮิดันละมั้งครับ คือจะให้ฝ่ายตรงข้ามเป็นคนใช้วิชาอิซานางิแทน คาบูโตะตอนนี้ทำยังไงก็ไม่มีทางถอดผ้าปิดตา
อิทาจิ อาจจะใช้วิชานี้บังคับให้คาบูโตะ ให้ใช้คาถาอิซานางิกับตัวเอง (งงไหมครับ) เปลี่ยนความจริงให้เป็นภาพลวงตา เป็นต้นว่าคาบูโตะไม่ได้ใส่ผ้าปิดตาแล้ว เลยโดนซ้อนด้วยอ่านจันทราต่อ
พูดง่ายๆก็คือบังคับให้คาบูโตะใช้อิซานางิกับตัวเอง คาดว่าผลเสียเรื่องการสูญเสียเนตรคงตกอยู่กับอิทาจิ
เห็นอิทาจิพูดว่าทุกอย่างได้ถูกเตรียมการไว้แล้ว น่าจะหมายถึงคาถานี้มีเงื่อนไขอยู่ ผมเดาว่าต้องเกี่ยวกับเขาของคาบูโตะที่อิทาจิตัดมาก็ได้ คล้ายๆสิ่งเชื่อมโยง
เหมือนตอนที่ฮิดันใช้เลือดของอีกฝ่ายเพื่อสาป

ผมเดาเอาครับ ถ้าไม่เห็นด้วยก็อ่านเพลินๆละกัน  *haha*

ก้อเป็นไปได้ แต่ที่บอกว่าบังคับให้ คาบูโตะใช้อิซานางิแล้วคาบูโตะมันมีเนตรหรอคับ   เรื่องตาบอดอิทาจิต้องได้รับอยู่แล้ว   ถ้าผมสงสัยแค่เรื่องคาบูโตะใช้อิซานางินี่แหละ 

แล้วก้อ ถ้าสมมุติว่าทำได้นะะ    มันก้อเท่ากับว่า อิทาจิมันใช้วิชา  อิซานามิ  แล้วก้อ อิซานางิ  เลยใช่มั้ย   มันจะใช้วิชานี้พร้อมกันได้หรอ   แบบนี้คงบอดทีเดียว สองข้างเลย

*rip* *rip*   
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

THECLIQUE

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 22:21:00 »
 *้ั์music*อิซานางิ มันใช้ เซนจง เซนจู
 *้ั์music*อิซานามิ ต้องใช้เซนจู รึเปล่า

*attack*ใช่เปล่า
อิทาจิ ต้องแกล้งตาย หลอกงู เพื่อให้คาบูโตะ เปิดตา และใช้จังหวะนั้น จัดการ มันเลย *attack*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 04 เม.ย. 2012 เวลา 22:31:46 โดย THECLIQUE »