Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

เพิ่มเต็มเกี่ยวกับเนตรสังสาระของนางาโตะ-โทบิ-มาดาระ

หน้า: << < (2/26) > >>

Haroshi:

--- อ้างจาก: wattahan645 ที่ พ. 21 มี.ค. 2012 เวลา 07:13:42 ---
--- อ้างจาก: MicMaple ที่ พ. 21 มี.ค. 2012 เวลา 06:38:43 ---
--- อ้างจาก: Haroshi ที่ พ. 21 มี.ค. 2012 เวลา 06:31:23 ---เอ... เเล้วถ้าโทบิคือ คนตระกูล เซ็นจูจริงๆทำไมไม่เอา เนตร มา ไส่เองล่ะครับ *้ัdoubt* เพราะตัวเองเป็นคนเซ็นจู น่าจะไช้ได้นิครับ เเต่ผมคิดว่า โทบิ คือคนในตระกูล อุจิวะ มากกว่า *number1*

--- End quote ---
ผมคิดว่าไม่ใช่อุจิวะ เพราะ1.ตาไม่เคยอยู่ในโหมดปกติ
2.ใช้ฮิซานางิแล้วตาบอดไปข้างนึง(ไม่ใช่ตระกูลอุจิวะตาจะบอด)
3.แขนโทบิขาด+โดนเทวีสุริยา ยังไม่เป็นไร ไม่มีบาดแผล

สำหรับข้อ2 ถ้าเป็นอุจิวะ ที่ไม่มีเนตรนิรันดร์ มาใช้ ตาก็อาจจะยังบอดเหมือนเดิมครับ เรื่องนี้ก็ยังไม่แน่

*haha*อย่างแรกนะครับผมว่าใครเปลี่ยนเนตรก็ไม่สามารถกลับไปมีเนตรปกติได้หรอกนะครับเพราะผมว่าที่อ่านมาตอนซาสึเกะเปลี่ยนเนตรไม่เห็นกลับเป็นเนตรปกติเลยมาดาระตอนออกมาก็ยังเป็นเนตรวงแหวนอยู่ผมว่าไม่น่าจะกลับไปมีเนตรปกติได้นะครับไม่ว่าจะเป็นอูจิวะหรือคนอื่น
อย่างที่สองใครใช้อิซานางิก็ตาบอดทั้งหมดนะครับเพราะตอนที่โทบิอธิบายตอนดันโซสู้กับซาสึเกะก็บอกว่าเป็นวิชาต้องห้ามต้องแลกมาด้วยสูญเสียการมองเห็น
 *number1*

*haha*

อาจจะเป็น อุจิวะ อิสึนะ ที่มีดวงตาของคนอื่นก็ได้ไครจะไปรู้  *dontknow*

Augustz:

ก้แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคล ควรใช้วิจรณยาน ในการอ่านกระทู้

*haha* *haha* *haha* *haha* *haha*

ถ้ามีคนตอบผมซักทีว่า ตอนโทบิใช้ อิซานางิ ตอนที่สุ้กับโคนัน แล้วตามันบอดหรือป่าว คงหายสงสัยไปกว่านี้ซักหน่อยล่ะคับ

ถ้ามีคนตอบ ยืนยันมาแล้ว ผมจะมาบอกละกัน ว่าหายสงสัยยังไง  *number1*

Dewonlineaccount:

ผมตอบแล้วไงครับอยูที่หัวข้อ ผมบอกให้ก็ได้ครับว่า โทบิคือใคร !!!!!! ไม่เดา ไม่มั่วเป็นแค่เหตุและผล

Augustz:

โอเคเลยคับ

ผมว่า โทบิ อาจจะมีพลังของ2ตระกูลรวมกันอยุ่จิง แต่อาจจะไม่สมบูรณ์ก้ได้ เพราะตามันยังดับอยุ่เลย
ถ้าเรื่องเอาพลัง2ตระกูลมารวมกันแล้วใช้อิซานางิได้ไม่จำกัด มันเปนเรื่องจิงน่ะนะ
เพราะการที่เอาพลัง2ตระกูลมารวมกัน คือพลังดั้งเดิมของเซียนเต๋า เซียนเต๋ามีเนตรสังสาระที่มีความสามารถในการดูดซับ
คนที่เอาพลัง2ตระกูลนี้มารวมกันแบบสมบูรณ์ได้ น่าจะทำให้มีพลังและเนตรสังสาระเหมือนเซียนเต๋า อย่างมาดาระในตอนนี้สิ

แต่การที่โทบิ ตาดับลงไป แสดงให้เห้นว่าเรื่องที่มันพุดน่าจะ้เปนเรื่องโกหก
เพราะหลังจากนั้น มันยังต้องไปเอาสังสาระที่นางาโตะอยุ่เลย แล้วถ้ามันเอามารวมกันได้แล้ว ทำไมมันถึงไม่มีสังสาระ
ต้องไปเอาจากนางาโตะ ซึ่งถ้ามันเปนคนเอาให้นางาโตะจิง มันเอามาใช้เองเลยไม่ดีกว่าหรอ

อีกอย่าง โทบิ ไม่เคยใช้อ่านจันทรา หรือซูซาโน่ ให้เห็นเลย  แล้วตาของมันเองก้ไม่เคยกลับเป็นตาดำปกติ
เหมือนอย่างที่อิทาจิเป็น ตอนที่บุกไปโคโนะฮะกับคิซาเมะ2คนแล้วไปเจอกับจิไรยะ แล้วใช้เทวีสุริยาเผากะ้เพาะกบและหนีออกมา
เพราะงั้น โทบิเลยไม่น่าจะ้เป็นคนในตระกูลอุจิวะ

แต่ถ้าเราดูจากการฟื้นตัว และพลังในการรักษาตัว ที่เหมือนพลังกายเซียน ของรุ่น1
แต่มันไม่ได้ใช้คาถาไม้ให้เห็นเลย ทั้งๆที่มันบอกว่ามีเซลล์ของรุ่น1 เหมือนมาดาระ ทำไมมาดาระในตอนนี้ใช้ได้
แสดงว่าการปลุกถ่ายเซลล์ของโทบิ อาจจะยังไม่สมบุรณ์  แล้วก้ เซ็นจู เปนตระกูลที่สร้างโคโนะฮะขึ้นมา
ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะต้องทำลาย เพราะงั้น โทบิเลยไม่น่าจะเป็นคนใน เซ็นจู

ซึ่งถ้าเอาหลายๆอย่างมารวมๆกัน ทั้งเรื่องที่โทบิ บอกว่ามันฝากสังสาระไว้ที่นางาโตะกับเรื่องที่มาดาระตัวจิงออกมาแล้วพุดถึงนางาโตะมันเลยทำให้ผมคิดได้ว่า  โทบิ อาจจะเป็นร่างโคลนของมาดาระก่อนที่จะตาย
เพราะมันรุ้เป้าหมายของมาดาระเป็นอย่างดี และรุ้เรื่องราวในอดีต การต่อสุ้ของมาดาระกับฮาชิรามะ มันรุ้หมด
ความทรงจำมันอาจจะ้เปนของมาดาระก้ได้ แล้วมาดาระเอง ได้เบิกเนตรนี้ได้ก่อนตาย ซึ่งถ้าโคลนร่างกายก่อนที่จะตาย
ร่างกายที่โคลนออกมา ก้น่าจะมีเนตรสังสาระเหมือนมาดาระเหมือนกัน แล้วเป้าหมายของมาดาระ ซึ่งมันรุ้ดีมากเกินไป
แล้วการตายของอิสึนะ ที่มันเจ็บปวดแทน ตอนที่เล่าให้เกะฟัง  ทั้งหมดมันเลยทำให้ผมคิดได้แบบนี้น่ะคับ

ปล.ความเห็นส่วนตัว  *้ัิalone*

ปล2.อาจจะมีความไม่เชื่อมโยงกันบ้าง หรืออาจจะเพ้อเจ้อไปบ้าง ต้องขอโทดด้วย เพราะทั้งหมดนี้ผมเดา *rip*

Jay_Jay:

1. อิซานางิ เงื่อนไขในการใช้วิชานี้คือพลังของทั้งสองตระกูล ในเรื่องเฉลยแล้ว แต่ก็ยังเป็นที่ถกเถียงกันว่า มาดาระซึ่งก็มีคุณสมบัติที่จะใช้อิซานางิเหมือนกัน
แต่มันมีเนตรนิรันดร์ ใช้อิซานางิแล้วตาจะบอดหรือไม่
ผมขอตอบเลยว่าบอดแน่นอน ลองคิดดูถ้ามันใช้แล้วไม่บอด มันจะเสียเวลาใช้คาถาอื่นทำไม เพราะแค่อิซานางิอย่างเดียวก็เอาอยู่หมด มันจะใช้เทพวายุ ร่างโคลนไม้
หรือตอนที่โดนดาวกระจายวงจักรของนารุโตะ มาดาระจะใช้เนตรสังสาระดูดซับทำไม ตอนที่มันโดนอุกกาบาตของตัวเองก็เหมือนกัน
ลองคิดดูนะครับ ถ้าใช้อิซานางิได้ไม่จำกัด มันก็เป็นเซียนเต๋าได้เลย เพราะวิชานี้จะสร้างอะไรก็ได้จากจินตนาการของตัวเอง โกงแบบนี้ไม่มีใครสู้ได้แน่นอน

2. เนตรสังสาระ เงื่อนไขการเบิกเนตรนี้ยังมีไม่บอกครับ อย่าพึ่งปักใจว่าเป็นพลังของทั้งสองตระกูลเหมือนกันจะดีกว่า ไม่อย่างนั้นดันโซก็ต้องเบิกเนตรนี้ได้สิ
แต่ผมคิดว่าโทบิเบิกเนตรสังสาระได้ด้วยตัวเองนั่นเเหละ มันไม่ได้เอามาจากมาดาระหรอก เพระาถ้าโทบิเอามาจากมาดาระจริง เนตรนี้จะใช้ร่วมกันถึง 3 คน
มาดาระส่งให้โทบิ โทบิให้นางาโตะ โทบิเอาจากนางาโตะคืน มาดาระมีเนตรสังสาระอีกครั้งจากสัมภเวสีคืนชีพ เอ่อคือ มันจะเเถเกินไปหรือเปล่า ส่งกันไปสงกันมา *disappoint*

หน้า: << < (2/26) > >>

Go to full version