Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

ข้อสงสัยของโทบิ

หน้า: (1/3) > >>

Augustz:

บางคนก้ว่า เปนเซียนเต๋า บ้างก้ว่าโฮคาเงะรุ่น1 บ้างก้ว่าโอบิโตะ
ผมก้เลยเกิดข้อสงสัยมาหลายอย่างน่ะคับ

เอาของเซียนเต๋าก่อนก้แล้วกัน
1.ถ้าเปนเซียนเต๋าที่เคยเปนพลังสถิตย์ร่างของ10หาง ทำไมพวกซุน ถึงไม่ชอบหน้ามัน
2.ทำไมเซียนเต๋าถึงแพ้ รุ่น4 ทั้งๆที่กาอาระบอกไว้ตอนมาดาระเรียกอุกาบาดลงมา
   ว่า นี่น่ะหรอ พลังของพระเจ้า  แสดงว่าถ้าเปนพลังของเซียนเต๋าของจิงต้องประมานนี้
   หรือไม่ก้เหนือกว่านี้ แน่นอน
3.ทำไมต้องมาเอาเนตรสังสาระที่นางาโตะ
4.ทำไมพวกสัตว์หางถึงจำไม่ได้ เพราะถ้าเปนเจ้านายเก่าของตัวเอง ต้องจำได้อยุ่แล้ว

มาที่ของรุ่นที่1บ้าง
1.รุ่น1 ตายไปแล้ว ใครๆก้รุ้ เพราะโอโรจิมารุ เคยอัญเชิญมาด้วยคาถา สัมผเวสีคืนชีพ
   ถ้ายังไม่ตายก้ต้องเรียกไม่ได้สิ ทำไมถึงคิดว่าเปนโทบิ
2.วิญญาณของรุ่น1 โดนเทพมรณะกินไปแล้ว ออกมาไม่ได้แน่นอน จะเป็นโทบิไปได้ยังไง
3.ถ้าเปนรุ่น1 อายุก้ต้องประมานซักเกือบ100ปี หรือไม่ก้มากกว่านั้นแน่นอน
   แล้วคนอายุขนาดนั้น จะทำอย่างที่โทบิทำไหวหรอ  ถ้าเปนลูกหลานของรุ่นที่1ล่ะก้ พอลุ้นอยุ่

มาถึงตัวปัญหาที่หลายๆคนคิดว่าใช่ซักที
1.โอบิโตะ รุ่นเดียวกับคาคาชิ ถึงต่อให้อัจฉริยะขนาดไหน ก้คงควบคุม9หางไม่ได้หรอกมั้ง
2.วิชาเคลื่อนย้ายข้ามมิติ หรือวาป อะไรแบบนั้นน่ะ โอบิโตะ อายุแค่นั้น คงยังทำไม่ได้หรอก
3.เด็กขนาดนั้น จะสู้กับรุ่น4ได้สูสีหรอ
4.อายุก้แค่นั้น จะรุ้เรื่องที่ ผนึกอ่อนแรงตอนคลอดลูกหรอ  หรือว่ามีคนบอก
   แต่ถ้ามีคนบอก โอบิโตะ ก้คงทำลายม่านพลังไม่ได้ง่ายๆหรอก หรือว่ามีคนพังม่านพลังให้
   แล้วถ้ามี การจะเข้าไปทั้งๆที่รุ้ว่าต้องสู้กับรุ่น4  ก้น่าจะรุ้ว่าเข้าสุ้ไปก้น่าจะแพ้
   เด็กขนาดนั้น วิชาก้ไม่น่าจะมีเยอะ
5.ตอนที่สุ้กับรุ่น4ตัวก้เท่าๆกับรุ่น4เลยมั้ง แต่โอบิโตะ ตอนนั้น อายุประมาน14เองมั้ง ที่ตายอ่ะ
   ตอนอยุ่หน่วยเดียวกับคาคาชิ ตัวยังเท่าๆกับคาคาชิเลยมั้ง โตไวขนาดนั้นเลยเรอะ *disappoint*

แต่ในใจผมก้คิดว่า โอบิโตะ อาจจะรอด เพราะมาดาระมาช่วย ตอนโดนหินทับ หรือใครซักคนช่วยไว้
ถ้าเปนมาดาระ อาจจะโดนมาดาระใช้เนตรวงแหวน สะกด หรือป่าว

แล้วผมก้มีเรื่องที่อยากจะถามอยุ่น่ะคับ
ว่าโอบิโตะตายก่อนโทบิพา9หางบุกโคโนะฮะ หรือหลังจากนั้น (อันนี้ผมจำไม่ได้จิงๆ)
ถ้าใครรุ้เรื่องนี้ ช่วยบอกผมทีคับ

ปล.ที่บอกไปข้างบนคือข้อสงสัยส่วนตัว ใครมีข้อขัดแย้งหรือ
คำตอบสำหรับข้อสงสัยที่ผมคิดไว้ ช่วยตอบทีนะคับ

Jay_Jay:

อิอิ ผมเองแหละครับที่บอกว่าโทบิคือรุ่น 1 เเละดูเหมือนจะเป็นคนเดียวในบอร์ดด้วย ไม่มีแนวร่วมซักคน 555+ *haha*

เหตุผลที่ผมคิดแบบนี้ก็เหมือนเดิมแหละครับ จุดที่ว่ารุ่น 1 โดนผนึกวิญญาณไปแล้ว ตรงนี้ผมก็ไม่อยากไปมองเท่าไร เพราะถ้าจะให้ผมอธิบาย มันค่อนข้างจะเป็นการเดาสุ่ม (เเถเอาทั้งนั้น)
แต่ที่รู้ชัดอย่างนึงคือ อะไรที่เกี่ยวกับรุ่น 1 จะไม่ธรรมดาซักอย่าง ถ้าคนเขียนอยากจะสร้างให้รุ่น 1 คือโทบิ คงจะแก้เรื่องที่ว่ารุ่น 1 ตายไปแล้วไม่ยากหรอกครับ การ์ตูนอะไรก็เกิดขึ้นได้
เรามามองที่จุดอื่นดีกว่า ประเด็นแรก โทบิเป็นวายร้ายอันดับหนึ่ง ณ ตอนนี้ มันรู้เรื่องความลับต่างๆเเทบทุกอย่าง ทั้งสิบหาง มาดาระ อิทาจิ เซียนเต๋า มันรู้หมด เรื่องที่คนสมัยก่อนอย่าง ตาแก่โอโนกิยังไม่รู้ คนในยุค
ปัจจุบันจะไปรู้มาจากไหน แปลว่าโทบิเป็นคนยุคเก่าสมัยก่อตั้ง ประเด็นที่สอง โทบิประกาศว่าตัวเองจะเป็นพลังสถิตย์ร่างของสิบหาง!? ลองนึกดู ถ้าเป็นนินจาธรรมดาจะทำได้ไหม เรื่องนี้ต้องอาศัยความสามารถ
ที่มีเฉพาะตัว ไม่ใช่ว่าเก่งล้นฟ้าแล้วอะไรก็ทำได้ ถ้าให้เพื่อนๆลองคิดชื่อนินจาที่สามารถทำได้มาหนึ่งคน คงจะนึกไม่ออกนอกจากรุ่น 1 คนเดียว ฮาชิรามะ ที่มีพลังกายเซียนต้องทำได้แน่นอน เพราะตัวเองกำราบเก้าหาง
ได้อย่างง่ายดายขนาดนั้น (ลองนึกภาพโอบิโตะ คางามิ ฟุงะกุ ชิซุย อิสึนะ หรือร่างโคลน เป็นพลังสถิตย์ร่างของสิบหางดูสิครับ แปลกๆไหม) ประเด็นต่อมา ผมเห็นโทบิโดนเทวีสุริยาเผา บริเวณใบหน้า แต่กลับไม่เป็นอะไรเลย
บาดแผลก็แทบไม่มี มันเอายาทาหรือยังไง ผมคิดว่าเป็นความสามารถรักษาตัวเองของเซลล์ร่างกาย และความสามารถแบบนี้คงเป็นใครไม่ได้นอกจากรุ่น 1 ประเด็นสุดท้าย เกี่ยวกับเหตุการณ์ที่นารุโตะเกิด โทบิรู้ความลับเรื่อง
ที่พลังสถิย์ร่างจะอ่อนเเรงตอนคลอดลูก จึงผ่านด่านเข้ามาชิงตัวนารุโตะ ใช้คาถาผนึกได้อย่างชำนาญ ตรงนี้ผมคิดว่า รุ่น 1 ซึ่งเคยมีเมียเป็นพลังสถิตย์ร่าง และก็คงจะเคยเฝ้าเมียตอนคลอดลูกเหมือนกัน ไม่แปลกที่จะรู้เรื่องนี้
คาถาผนึกที่เป็นโซ่ หลายๆคนคิดว่าเป็นคาถาของตระกูลอุสึมากิ แต่ผมว่ารุ่น 1 คงเรียนรู้มาจากมิโตะแน่นอน

เหตุผลสนับสนุนอื่นๆ ก็มีเยอะครับ เรื่องที่พัดของมาดาระไปอยู่กับโทบิ เรื่องที่มีเนตรงวงแหวนในสต๊อกเป็นร้อยๆดวง เรื่องที่ไม่สามารถควบคุมเนตรวงแหวนได้เหมือนคนในตระกูล เรื่องที่มันใชอิซานางิได้ เรื่องที่ไอ้หลาม
ยอมก้มหัวให้ง่ายๆ และที่สำคัญ โทบิมีเนตรสังสาระ ถ้าเป็นรุ่น 1 ละก็น่าจะเบิกเนตรนี้ได้ และไปทำอีท่าไหนถึงไปอยู่กับนางาโตะ ก็คงรู้จักเด็กคนนี้มาจากเมียตัวเองอีกนะแหละ

ยาวหน่อยนะครับ เพราะมันเป๋นความคิดทั้งหมดของผม ซึ่งออกจะคิดนอกกรอบเกินไปหน่อย 

Augustz:

แต่วิญญาณของรุ่น1 เทพมรณะยึดไปแล้วนิ

จะออกมาเป็นโทบิยังไง ข้อสังเกตุของคุณก้เข้าท่าอยุ่ แต่ถ้าเอาเรื่องวิญญาณมารวมด้วยเนี่ย

โอกาศที่โทบิ จะเป็นรุ่น1 แทบจะเป็น 0.00% เลยนะคับ

Dewonlineaccount:

ร่างกายมันอาจจะมีเซลล์ไม้ของเซตซึ แต่ไม่รู้เซตซึโผล่มาจากไหนอาจจะมาจากรุ่น 1ก็ได้
ร่างกายมันเลยไม่เป็นไรเวลาโดนอะไร เพราะมันไม่ใช่คน ผมว่ามันเหมือนกับซาโซริอ่ะ ย้ายชีวิตได้หรือไม่ก็งอกได้
ความคิดส่วนตัว
แต่ผมสงสัยว่าช่วงโทบิแรกๆตอนที่อิทาจิวานช่วยล้างตระกูลอุจิวะ
ทำไมไม่ปัญญาอ่อนแล้วทำไมต้องผมยาว แล้วทำไมคนเขียนต้องเจาะจงยาว
มาดาระแยกเงาไว้ป่าว 55 5 5  อันนี้มั่วนะอย่าคิดมาก 55 5

Augustz:

โทบิ อาจจะเป็นร่างโคลนของมาดาระ พอจะเป็นไปได้มั้ยคับ

เพราะมันรุ้เรื่องราวทุกอย่างเป็นอย่างดีเลยนะคับ  เหตุผลเท่านี้ก่อน คิดออกเด่ะมาเพิ่มให้ *hoho*

หน้า: (1/3) > >>

Go to full version