Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

ข้อสงสัยของโทบิ

หน้า: << < (2/3) > >>

Jay_Jay:

--- อ้างจาก: Augustz ที่ อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 18:01:54 ---แต่วิญญาณของรุ่น1 เทพมรณะยึดไปแล้วนิ

จะออกมาเป็นโทบิยังไง ข้อสังเกตุของคุณก้เข้าท่าอยุ่ แต่ถ้าเอาเรื่องวิญญาณมารวมด้วยเนี่ย

โอกาศที่โทบิ จะเป็นรุ่น1 แทบจะเป็น 0.00% เลยนะคับ

--- End quote ---

นี่คือแนวคิดของผมที่อาศัยการเดา+แถ ล้วนๆนะครับ อยากรู้ก็จัดปายยยยยย

ได้เวลาออกทะเลแล้ว !!!    *lulla*

1. ฮาชิรามะ กรำศึกสงครามมานาน ทั้งกับอุจิวะ ทั้งมาดาระ และแคว้นอื่นๆ ด้วยเหตุผลใดก็ตาม ร่างกายอาจจะรับไม่ไหว เซลล์เริ่มผิดปกติ ควบคุมพลังไม่ได้ อะไรก็ว่าไป
2. หลังจากสละตำแหน่งโฮคาเงะให้รุ่น 2 แล้ว ไม่มีใครรู้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับรุ่น 1 ผ่านมาหลายปี ตัวเองอาจจะได้พบกับโอโรจิมารุ
3. รุ่น 1 ขอร้องให้โอโรจิมารุใช้คาถาย้ายชีพให้ตนย้ายไปอยู่ร่างอื่น (ร่างโอบิโตะละกันง่ายดี) และสิ่งที่โอโรจะได้รับเป็นผลตอบแทนคือ "ร่างของฮาชิรามะที่ไร้วิญญาณ" มาทดลอง
4. ทว่าติดปัญหาอยู่หนึ่งอย่าง ฮาชิรามะเสียดาย เนตรสังสาระ ทีตัวเองพึ่งเบิกได้ไม่นาน
5. ฮาชิรามะจึงขอให้โอโรช่วยอะไรอีกอย่าง นั่นคือ ให้เอาเนตรสังสาระนี้ไปฝากกับนินจาที่มีคุณสมบัติ นั่นก็คือ นางาโตะ สังเกตว่าตอนที่นางาโตะเริ่มมีเนตรสังสาระ ตอนนั้นโอโรอยู่ใกล้ๆด้วย   
เเละตัวเองก็ย้ายชีพไป... ตรงกับที่โทบิพูดไว้ว่า "ชั้นเป็นแค่ร่างที่ประกอบกันขึ้นมาใหม่ ไม่มีพลัง" เพราะ ทั้งคาถาไม้ ทั้งเนตรสังสาระ อยู่ที่อื่นหมด
6. อย่างที่รู้ๆกัน เซลล์ของรุ่น 1 ถ้าทิ้งไว้ มันจะสามารถมีชีวิตด้วยตนเอง ทว่าไม่มีจิตใจ แต่พลังคาถาไม้นั้นยังคงอยู่ โอโรหลังจากย้ายชีพให้รุ่น 1 แล้ว ก็ได้ร่างเก่าของรุ่น 1 มาทดลอง เวลาผ่านไป เชื่อว่า
มันคงมีชีวิตขึ้นเอง (คล้ายๆอันที่โทบิพาคาบูโตะไปดู) มีชีวิต = มีวิญญาณ = เอามาใช้ในสัมภเวสีคืนชีพได้ ถ้าโดนผนึก ก็ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับโทบิ เพราะโทบิมันลั้นลาไปถึงไหนต่อไหนแล้ว
7. สรุปคือ ร่างที่เรียกมาจากสัมภเวีสีคืนชีพนั้น คือร่างเก่าของรุ่น 1 มีพลังคาถาไม้ มีวิญญาณ ร่างกายเหมือนรุ่น 1 เป๊ะ แต่ ไม่ใช่รุ่น 1

เป็นยังไงครับ อ่านแล้วแทบจะเสียสติกันเลยใช่ไหมละครับ ผมบอกเเล้ว

*haha* *haha* *haha*

Augustz:

ก้เหมือนแถ จิงๆน่ะแหละ  แต่ดูเหมือนแถอย่างมีเหตุผล

7. สรุปคือ ร่างที่เรียกมาจากสัมภเวีสีคืนชีพนั้น คือร่างเก่าของรุ่น 1 มีพลังคาถาไม้ มีวิญญาณ ร่างกายเหมือนรุ่น 1 เป๊ะ แต่ ไม่ใช่รุ่น 1

แต่ว่าที่อัญเชิญโดยสัมผเวสีคืนชีพ มันเรียกวิญญาณมานิคับ  บ่ไจ้ร่างก๋าย

คนเราจะมี2วิญญาณ เปนไปยากนะคับ  *disappoint*

Jay_Jay:

--- อ้างจาก: Augustz ที่ อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 19:39:29 ---ก้เหมือนแถ จิงๆน่ะแหละ  แต่ดูเหมือนแถอย่างมีเหตุผล

แต่ว่าที่อัญเชิญโดยสัมผเวสีคืนชีพ มันเรียกวิญญาณมานิคับ  บ่ไจ้ร่างก๋าย

คนเราจะมี2วิญญาณ เปนไปยากนะคับ  *disappoint*

คุณ Augustz คิดว่าโทบิคือมาดาระร่างโคลนใช่ไหมละครับ มันก็เป็นไปได้ แต่ถามว่า การที่ร่างโคลนมีความคิด มีจิตใจ สามารถพูดได้ ใช้คาถาได้ขนาดนั้น มันจะไม่มีสิ่งที่เรียกว่าวิญญาณเลยเหรอ ?
ถ้าร่างที่อัญเชิญมานั้นคือ รุ่น 1 ร่างโคลนละ เพราะตามที่ผมบอก ศพทั้งร่างของฮาชิรามะ ตอนนี้ก็คงอยู่กับโอโรจิมารุ มันคงเอาไปโคลนได้ไม่ยาก (มาดาระเล่าว่าพลังคาถาไม้ของรุ่น 1 สามารถสร้างร่างโคลนได้อย่างงายดาย )
ที่ผมกำลังจะบอกคือ ที่โอโรจิมารุเชิญออกมานั้น คือฮาชิรามะร่างโคลน ไม่เกี่ยวกับโทบิ เพราะวิญญาณคนละอันกัน (วิญญาณร่างโคลน กับวิญญาณของโทบิ ไม่เกี่ยวข้องกันถูกไหมครับ)
โทบิก็คงใช้พลังเดียวกันนี้ โคลนเซทสึเป็นแสนๆตัว และผมว่าพลังการโคลนนี่แหละคือไม้เด็ดของคาบูโตะ มันบอกว่า "ตราบใดที่มีคาถาสัมภเวสีคืนชีพ กับอีกคาถาหนึ่ง ชั้นก็จะไม่มีวันพ่ายแพ้" ลองนึกเล่นๆดู ถ้าคาบูโตะ
สามารถโคลนร่างของใครก็ได้ มันก็จะมีนินจาที่เอามาใช้ในสัมภเวสีคืนชีพไม่มีวันจบสิ้น ไม่แน่ว่าสิ่งที่ซุยเงสึเจออาจจะเป็นวิธีการโคลนร่างก็ได้ 

*dead* *dead* *dead*

LM:

โอบิโตะ น่าจะตายก่อนที่9หางจะบุกโคโนฮะ ประมาณ 1-2ปีมั้งครับ เพราะตอนนั้น มินาโตะ ยังไม่ได้เป็นโฮคาเงะ(ไม่แน่ใจนะ อิอิ)

ส่วนเรื่องโทบิเป็นรุ่น1 ผมว่าคงยาก รุ่น1ก่อตั้งโคโนฮะขึ้นมา หาเหตุผลไม่เจอที่จะทำลายทิ้ง แล้วก็อีกหลายๆอย่างที่ไม่น่าจะใช่

ส่วนเรื่องโทบิย้ายวิญญาณ ก็คงไม่ใช่มั้ง เพราะ หน้าแก่ขนาดนั้น ย้ายได้ทำไมไม่เอาร่างหนุ่มๆหน่อย น้อ

ยังไงผมก็ยังเชียร์ โทบิ คือน้องชายมาดาระ อยู่ในใจลึกๆ อิอิ *love*

Jay_Jay:

--- อ้างจาก: LM ที่ พ. 21 มี.ค. 2012 เวลา 02:57:08 ---โอบิโตะ น่าจะตายก่อนที่9หางจะบุกโคโนฮะ ประมาณ 1-2ปีมั้งครับ เพราะตอนนั้น มินาโตะ ยังไม่ได้เป็นโฮคาเงะ(ไม่แน่ใจนะ อิอิ)

ส่วนเรื่องโทบิเป็นรุ่น1 ผมว่าคงยาก รุ่น1ก่อตั้งโคโนฮะขึ้นมา หาเหตุผลไม่เจอที่จะทำลายทิ้ง แล้วก็อีกหลายๆอย่างที่ไม่น่าจะใช่

ส่วนเรื่องโทบิย้ายวิญญาณ ก็คงไม่ใช่มั้ง เพราะ หน้าแก่ขนาดนั้น ย้ายได้ทำไมไม่เอาร่างหนุ่มๆหน่อย น้อ

ยังไงผมก็ยังเชียร์ โทบิ คือน้องชายมาดาระ อยู่ในใจลึกๆ อิอิ *love*

เรื่องอุดมการณ์นี่ไม่ยากหรอกครับ ถ้าเคยอ่านแฟรี่เทลก็น่าจะรู้ และร่างมันแก่ก็จริง แต่ถ้ามองในอีกแง่ ร่างกายมันก็เหี่ยวย่น สีผิวดำคล้ำเหมือนเซลล์ที่ตายแล้วคล้ายซอมบี้ได้เหมือนกัน

พูดง่ายๆก็คือ มันเหมือนศพคน มากกว่าจะแก่นะ

หน้า: << < (2/3) > >>

Go to full version