หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขุดคุยเรื่อง ฮิวงะหน่อยนะ  (อ่าน 20242 ครั้ง)

Dewonlineaccount

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • เซียน 6 วิถี
    • Soulmanga
ขอขุดคุยเรื่อง ฮิวงะหน่อยนะ
« เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 23:07:47 »
*haha* พอดี้ ไปอ่านเรื่องฮิวงะมา เขาว่า เนตรสีขาวนั้นคือต้นกำเนิด ของเนตรวงแหวน เอ๊ะ ถ้ายังงั้น ฮิวงะก็มีสิทธ์ที่จะเบิกสังสาระได้อ่ะสิหรือว่าฮิวงะก็คือ1ในเชื้อสายของ เซียน6วิถีสังสาระ  ยังไงกันแน่ *rip*

แนวรบหุ้มเกระ Busohsensen T.F.O.A.

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: ขอขุดคุยเรื่อง ฮิวงะหน่อยนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 09:28:20 »
เท่าที่ผมอ่านมา ยังจำไม่ได้ว่ามีบอกตอนไหนว่า เนตรสีขาวเปนต้นกำเนิดของเนตรวงแหวนนะ

ถ้ามีในเรื่อง ก้ช่วยบอกผมทีนะคับ ว่าตอนที่เท่าไหร่จะลองไปอ่านดู

แต่ถ้าคุณดูมาจาก วิกิพีเดีย  ผมว่าข้อมูลนั้นไม่น่าจะสามารถเอามาใช้อ้างอิงได้100%คับ

เพราะไม่ว่าใครก้สามารถเข้าไปแก้ไขข้อมูลในนั้นได้คับ

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ขอขุดคุยเรื่อง ฮิวงะหน่อยนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 12:30:28 »
*haha* พอดี้ ไปอ่านเรื่องฮิวงะมา เขาว่า เนตรสีขาวนั้นคือต้นกำเนิด ของเนตรวงแหวน เอ๊ะ ถ้ายังงั้น ฮิวงะก็มีสิทธ์ที่จะเบิกสังสาระได้อ่ะสิหรือว่าฮิวงะก็คือ1ในเชื้อสายของ เซียน6วิถีสังสาระ  ยังไงกันแน่ *rip*
   ถ้าหมายถึง เรื่องที่ว่า หญิงฮิวงะ ไปแต่งงานกะราชาเทนงู(ปีศาจกาดำ) แล้วลูกที่เกิดมาผสมระหว่าง เนตรสีขาว+ปีศาจกา แล้วลูกที่เกิดมา เลยกำเนิดเนตรวงแหวน ลูกคนนั้น คือ อุจิวะ มาดาระ น่ะ ผมว่าอันนี้แค่เรื่องเล่าเฉยๆไม่น่าจะจริงนะ
   ผมว่า ทั้งเนตรสีขาว และเนตรวงแหวน น่ามาจากจุดกำเนิดเดียวกัน คือเนตรสังสาระ และต้องมาจากลูกเซียนเต๋า ที่มีเนตรเซียน

• *
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 12:37:08 »
น่าจะเป็นตอนที่ 46 คาคาชิ เอ่ยปากว่า แม้แต่อุจิฮะถ้าย้อนไปต้นตระกูลก็สืบเชื้อสายมีต้นกำเนิดมาจากฮิวงะ เนตรสีขาวมีความสามารถในการมองเห็นเหนือกว่า เนตรวงแหวน

แนวรบหุ้มเกระ Busohsensen T.F.O.A.

zCGz14211

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 12:47:51 »
ตามเนื้อเรื่องมีการบอกว่า"เนตรวงแหวนมีต้นกำเนิดจากเนตรสีขาว"รึเปล่าผมก็ไม่แน่ใจ

แต่ถ้า"ตระกูลอุจิวะสืบสายมาจากฮิวงะ"อันนี้มีแน่นอน ในช่วงสอบจูนินตอนที่เนจิสู้กับฮินาตะ

คาคาชิเป็นคนพูดขึ้นมาว่า "ตระกูลฮิวงะเป็นตระกูลที่เก่าแก่ที่สุดในโคโนฮะ

แม้แต่ตะกูลอุจิวะหากมองย้อนไปก็จะพบว่าสืบเชื้อสายมาจากฮิวงะ"ประมาณเนี้ยะ ไม่ได้เปิดหนังสือดูไม่ค่อยชัวร์เหมือนกัน

จากข้อมูลตรงส่วนนี้ก็อาจจะอนุมานได้ว่าเนตรวงแหวนมีต้นกำเนิดจากเนตรสีขาวก็คงได้

ซึ่งเกี่ยวกับเรื่องนี้ผมได้ตั้งข้อสันนิษฐานไว้ว่า

เซียนเต๋ามีลูก2คน คนพี่ได้เนตรเซียน คนน้องได้กายเซียน

ลูกหลานของคนพี่ภายหลังได้ก่อตั้งตระกูลอุจิวะ และลูกหลานของคนน้องก็ก่อตั้งตระกูลเซนจู

แล้วทั้ง2ตระกูลก็ต่อสู้กัยมาตลอดจนฮาชิรามะ เซนจู โอคาเงะรุ่น1ของสงบศึกและก่อตั้งหมู่บ้านโคโนฮะ

นี่คือประวัติศาสตร์ของทั้ง2ตระกูลที่โทบิเล่าให้ซาสึเกะฟัง

จะเห็นว่าลูกของเซียนเต๋าทั้ง2คนไม่ได้เป็นคนก่อตั้งอุจิวะกับเซนจูขึ้นมาเอง แต่เป็นลูกหลานของพวกเขาต่างหาก

ซึ่งเราก็ไม่รู้หรอกว่ามันมีลูกมีหลานมากี่รุ่นกว่าจะออกมาเป็นอุจิวะกับเซนจู

ผมคิดว่าลูกของเซียนเต๋าคนพี่หรืออาจจะลูกหลานของเขารุ่นแรกๆหน่อยได้ไปกินตับกับลูกหลานของตระกูลฮิวงะ

แล้วลูกของทั้งคู่ก็กลายมาเป็นผู้ก่อตั้งอุจิวะในปัจจุบัน

ป.ล. ความเห็นส่วนตัว เดาล้วนๆ อาจไม่มีมูลความจริงเลยก็ได้ เพราะฉะนั้นไม่จำเป็นต้องเชื่อก็ได้ครับ

• *
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 17:21:10 »
ตามเนื้อเรื่องมีการบอกว่า"เนตรวงแหวนมีต้นกำเนิดจากเนตรสีขาว"รึเปล่าผมก็ไม่แน่ใจ

แต่ถ้า"ตระกูลอุจิวะสืบสายมาจากฮิวงะ"อันนี้มีแน่นอน ในช่วงสอบจูนินตอนที่เนจิสู้กับฮินาตะ

คาคาชิเป็นคนพูดขึ้นมาว่า "ตระกูลฮิวงะเป็นตระกูลที่เก่าแก่ที่สุดในโคโนฮะ

แม้แต่ตะกูลอุจิวะหากมองย้อนไปก็จะพบว่าสืบเชื้อสายมาจากฮิวงะ"ประมาณเนี้ยะ ไม่ได้เปิดหนังสือดูไม่ค่อยชัวร์เหมือนกัน

จากข้อมูลตรงส่วนนี้ก็อาจจะอนุมานได้ว่าเนตรวงแหวนมีต้นกำเนิดจากเนตรสีขาวก็คงได้

ซึ่งเกี่ยวกับเรื่องนี้ผมได้ตั้งข้อสันนิษฐานไว้ว่า

เซียนเต๋ามีลูก2คน คนพี่ได้เนตรเซียน คนน้องได้กายเซียน

ลูกหลานของคนพี่ภายหลังได้ก่อตั้งตระกูลอุจิวะ และลูกหลานของคนน้องก็ก่อตั้งตระกูลเซนจู

แล้วทั้ง2ตระกูลก็ต่อสู้กัยมาตลอดจนฮาชิรามะ เซนจู โอคาเงะรุ่น1ของสงบศึกและก่อตั้งหมู่บ้านโคโนฮะ

นี่คือประวัติศาสตร์ของทั้ง2ตระกูลที่โทบิเล่าให้ซาสึเกะฟัง

จะเห็นว่าลูกของเซียนเต๋าทั้ง2คนไม่ได้เป็นคนก่อตั้งอุจิวะกับเซนจูขึ้นมาเอง แต่เป็นลูกหลานของพวกเขาต่างหาก

ซึ่งเราก็ไม่รู้หรอกว่ามันมีลูกมีหลานมากี่รุ่นกว่าจะออกมาเป็นอุจิวะกับเซนจู

ผมคิดว่าลูกของเซียนเต๋าคนพี่หรืออาจจะลูกหลานของเขารุ่นแรกๆหน่อยได้ไปกินตับกับลูกหลานของตระกูลฮิวงะ

แล้วลูกของทั้งคู่ก็กลายมาเป็นผู้ก่อตั้งอุจิวะในปัจจุบัน

ป.ล. ความเห็นส่วนตัว เดาล้วนๆ อาจไม่มีมูลความจริงเลยก็ได้ เพราะฉะนั้นไม่จำเป็นต้องเชื่อก็ได้ครับ

คือจะบอกว่า เนรตวงแหวนกำเนิดจากฮิวงะ แต่ฮิวงะไม่มีเชื้อสาย เซียน 6 วิถีใช่ไหมครับ

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 18:31:35 »
เอาเป็นไม่มีความเห็นนี้เท่าไร
แต่สามาตบอกได้เลยว่า แค่น้าจะมีเชื้อสายของเชียนเต๋าก็แค่นั้น สำรับตระกูลยูงะ
คงค้ายๆ ตระกูล ฮาชิรามะ กับ อุสึมากิ นั้นและ
คงเป็นไปไม่ได้ ที่ยูงะ จะเป็นต้นกำเนิดของอุจิวะ เพราะอุจิวะ กำเนิดมาโดยตรงจากลูกของเชียนหกวิถี
ยูงะอาจจะแค่ แตกกันออกมาจากลูกหลานพวกนี้ แล้ววิชาเนตก็เปลี่ยนไป จากการพัดธนา เพราะยังไม่มีบอกว่าเนตของลูกเชียนหกวิถีเป็นยังไง
รู้ก็แค่ เป็นวิชาเนต กับ จักระพิเศษ การควบคุมปราสาท. รูบร่าง และ ลักษณะ ยังไม่ได้บอกว่าเป็นยังไงเลยเอาอ้างอิงไม่ได้

แล้วที่ว่าเป็นตระกูลที่เก่าแก่อาจหมายถึง มีมาตั้งแต่ก่อตั้ง โคโนฮะ หรือ ป่าวนะเหมีอน ตระกูล มานากะ อะคิมิจิ นารา อะบุราเมะ อินุชึกะ เป็นต้น

มุมมองส่วนตัวล้วนๆ
 *number1* *number1* *number1*

• *
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 20:30:39 »
แต่ผมเดาว่านะ ฝั่งบุตรของเซียน6วิถี  เนตรเซียน ลูกหลานของฝั่งนี้น่าจะมีเนตรสีขาวมาก่อนๆจะมาแตกเป็นอุจิว่ะนะ คือถ้าเป็นอย่างนั้น หรืออาจจะเป็นอย่างที่ zCGz14211
 บอกหรือคาคาชิอาจจะมั่ว แล้วที่ว่าอุจิวะกำเนิดจากเซียน6วิถีโดยตรงหน่ะ เขาเกิดมาแล้วก็เป็นอุจิว่ะเลยหรอ ผึ่งจะมาก่อตั้งช่วงมาดาระไม่ใช่หรอ ช่วงที่ลูกหลานสู้กันมารุ่นต่อรุ่
น อาจจะเป็นช่วงของฮิวงะต่อสู้กับสายเลือดฝั่ง กายเซียน ก่อนจะมาเป็น อุจิว่ะก็ไก้นะ หรือ อาจาร์ณคนเขียน เขาจะลืมตรงจุดนี้ไป      ยิ่งเดายิ่งไม่เข้าใจ

banksoi5

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 21:08:17 »
เนตรสีขาวคือพลังเนตรของคนที่ขี้ขลาดตาขาวอ่ะครับ
เลยได้ชื่อว่าเนตรสีขาว
55555555555555+

themonkiiz

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 21:28:09 »
เนตรวงแหวน มาจาก เนตรสังสาระ + เนตรสีขาว
เนตรสังสาระ(เทนงู) +เนตรสีขาว(สาวฮิวงะ) = เนตรวงแหวน(มาดาระ)
ตอนแรก เทนงูต้องการจะหาร่างใหม่ จิงจื่อดึ๊บๆกับหญิงฮิวงะ เกิดเป็นมาดาระ ที่มีเนตรวงแหวน
แล้วต้องการจะสิ่งร่างมาดาระ (เหมือนโอโรจิมารุ)
แล้วสุดท้ายเทนงู(เทพอีกา)ก็โดนผนึก
จบครับ อ่านตอนที่โทบิโผล่มาใหม่ๆช่วงที่ใช้ชื่อมาดาระ แล้วน่าจะเจอครับ
ก็นึกถึงตอนที่ เซียน6วิถีแบ่งพลังเป้น2ส่วน แล้ว2พี่ต้องที่ได้พลังมาก็เป็นคู่อริกัน
แล้วลูกหลานของทั้ง2ฝ่ายคือเซนจู กับอุจิวะัในปัจจุบัน
แล้วในภายหลัง ก็อย่างที่รู้กัน มาดาระหลังจากฟื้นจากความตาย ก็เบิกเนตรสังสาระโชวซะ( เงื่อนในก็ไม่รุนะฮะอ่านต่อไป ฮ่าๆๆ(โอโรจิมารุกับคาบุโตะรู้นะฮะ) )

• *
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 21:36:30 »
อ่าวเท็นงูนี้มันเรื่องโกหกไม่ใช่หรือ เว็บนอกก็บอก มีคนแต่งขึ้นเอง

Augustz

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 10:02:13 »
อ่าวเท็นงูนี้มันเรื่องโกหกไม่ใช่หรือ เว็บนอกก็บอก มีคนแต่งขึ้นเอง

ก้ใช่ไงคับ มันเคยมีบอกที่ไหนล่ะ ว่ามีเท็นงู ไปแต่งงานกับฮิวงะ น่ะ  *rip*

• *
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 12:36:02 »
ผมก็ยังไม่ได้บอกนิว่าเรื่องจริงผมตอบเร๊ปข้างบน themonkiiz ที่ผมสงสัยน่ะอ่านที่เข้าตอบๆกันข้างบนก่อนดิ -*-
ที่ตอน 46 คาคาชิ เอ่ยปากว่า แม้แต่อุจิฮะถ้าย้อนไปต้นตระกูลก็สืบเชื้อสายมีต้นกำเนิดมาจากฮิวงะ น่ะมันยังไง
ผมไม่ได้ไปบอกสักนิดเลยว่าฮิวงะได้จากเทนงู โซโรโบ แต่งกับ ฮิวงะ หน่ะ อันนี้เรื่องแต่ง เขายืนยันมาแล้ว
  *unbear*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 13:39:52 »
โอ้ย ผมเริ่มงง กับโคตรเหง้าของ เซ็นจู กับ อุจิวะ ละ

ตอนแรกก้2ตระกูลนี้แหละ  ไปๆมาๆเจอฮิวงะอีกและ  โอ้ย เครียด

ผมก็ยังไม่ได้บอกนิว่าเรื่องจริงผมตอบเร๊ปข้างบน themonkiiz ที่ผมสงสัยน่ะอ่านที่เข้าตอบๆกันข้างบนก่อนดิ -*-
ที่ตอน 46 คาคาชิ เอ่ยปากว่า แม้แต่อุจิฮะถ้าย้อนไปต้นตระกูลก็สืบเชื้อสายมีต้นกำเนิดมาจากฮิวงะ น่ะมันยังไง
ผมไม่ได้ไปบอกสักนิดเลยว่าฮิวงะได้จากเทนงู โซโรโบ แต่งกับ ฮิวงะ หน่ะ อันนี้เรื่องแต่ง เขายืนยันมาแล้ว

ถ้าคาคาชิบอกมาอย่างงี้จิงๆ ก้น่าจะ้เปนอย่างนั้นน่ะคับ 

ว่าแต่มันเล่มไหนหรอคับ ผมจะหามาอ่าน เผื่อจะเจออะไรเพิ่มเติม

• *
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 16:47:57 »
ลองค้นๆ ดูในกูเกิลครับ เป็นตอนที่เนจิสู้กับฮินาตะก่อนสอบจูนิน ลองหา ดูครับ
http://video.mthai.com/player.php?id=18M1283074594M0&sinzaa=1
น่าจะเป็นอันนี้นะ รหัส pookpik