หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามอ่ะไรหน่อยนะ  (อ่าน 6448 ครั้ง)

Dewonlineaccount

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • เซียน 6 วิถี
    • Soulmanga
ขอถามอ่ะไรหน่อยนะ
« เมื่อ: พฤ. 15 มี.ค. 2012 เวลา 23:26:04 »
ถ้าซ้ำก็ขออภัยหล่ะ เน้ๆ คือว่าไอ้คำภีร์ที่
 ซุยเงซึพบในห้องลับโอโรจิมารุอ่ะ คุณว่ามันคือคัมภ๊ร์อะไรหรอ

เอ่อ แล้วจำฉาก บนดิสเพลผมกันได้ป่าว ที่ คาบูโตะ หรือใครนี้แหล่ะมั้ง ถ้าจำไม่ผิด เขาพูดขึ้นมาว่า มันยังไม่ตาย
 หรืออะไรสักอย่างที่พูดชี้ความไปที่ร่างของ ฮาราชิมา เซนจูอ่ะ หรือว่ารุ่น1จะยังไม่ตาย แต่ถ้ายังไม่ตายจริง
โฮคาเงะรุ่น 3 จะเชิญออกมาได้ยังไง ผมล่ะ งง จริงๆ สมมุตถ้ายังไม่ตายจริงๆิ่านะ เราคงจะได้เห็นเขาสู้กันถ้ารอดมาได้

แล้วเหล่านินจาเขาลืมไปแล้วหรอว่า อาจาร์ยามาโตะ ก็อยู่ในถ่ำของแสงอุษา ตอนนี้ ซาซึเกะก็ออกมาแล้ว
เซตซึก็โดนเล่นงานจากซาซึเกะ อย่างงี้ถ้ำก็ว่างอ่าเด่ะ เอ ถ้าถ้ำว่าง ก็ไปช่วย ยามาโตะได้อ่าเด่ะ เหล่อนินจา
เขาลืมยามาโตะแล้วรึไงน้า ขอโทษน้า สงสัยมากไปหน่อย ถามแค่นี้แหล่ะ อยากฟังความเห็นทุกคน

แนวรบหุ้มเกระ Busohsensen T.F.O.A.

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: ขอถามอ่ะไรหน่อยนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤ. 15 มี.ค. 2012 เวลา 23:51:32 »
คัมภีร์อันนี้ยังไม่มีบอกว่าคืออะไร 
แต่ถ้าให้เดาคงเปนบันทึกที่เกี่ยวกับการทดลองของโอโรจิมารุ หรือไม่ก้ข้อมูลของมาดาระในตอนนี้นะ

ส่วนเรื่องที่บอกว่ายังไม่ตาย
ถ้าผมจำไม่ผิด มันยังไม่ตาย แต่ไม่มีความคิด คือเปนแค่เซลล์ ใช้เพื่อเพิ่มความสามารถของเซทสึที่สร้างขึ้นมา

แล้วก้ถ้ารวมกับที่จับยามาโตะที่มีการปลูกถ่ายเซลล์ของรุ่น1ไปด้วย อันนี้ผมเดาเล่นๆนะ
ผมว่าถ้าจัดการมาดาระไปได้แล้ว อาจจะต้องเจอกับรุ่น1นั่นล่ะมั้ง เพราะถ้าเอา2คนนี้มารวมกัน คงโหดน่าดู

ไม่รุ้ดิ เดามั่วไปเรื่อยอ่ะ  *haha*

• *
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 00:08:10 »
มาดาระหน่ะ ผมนับถือเลย ที่เขาว่ากันว่าไม่มีใครสู้มาดาระได้อ่ะ นอกจากหยุดยั้งคาถา
 แล้วก็คนที่สู้กับมาดาระได้ก็มีแค่รุ่น 1 ถ้าได้เห็นฉาก2คนนี้สู้กันอีกครั้ง
 มันคงจะเป็นบุญตาผมมาก แต่ผมว่าคำภีร์นั้น ข้อมูลของ โทบิ รึปล่านะ
เซลล์ของฮาราชิมานิ แรงน่าดูเอาไปใส่ตัวใคร ก็มีพลังเพิ่มขึ้นมาเท่าตัว
ขนาดเป็นแค่เซลล์ตัวเป็นรูปตัว ฮาราชิมา ขึ้นไปได้ รุ่น 1นี้ก็เทพจริงๆ

แนวรบหุ้มเกระ Busohsensen T.F.O.A.

Augustz

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 00:26:09 »
ไม่น่าใช่ของโทบินะ เพราะมันบอกว่า  ไอ้นี่ ใช้ควบคุมกระแสของสงครามได้เลยนะ

แล้วรวมกับที่คาบูโตะพูดไว้ว่าการเอามาดาระ กับ ฮาราชิมา มารวมกันคือไพ่ตายของเรา
แล้วก้ที่ว่า  ถ้าเรายังควบคุมมาดาระไปได้แบบนี้ เราก้จะควบคุมกระแสของสงครามได้
เลยทำให้คิดว่าน่าจะเป็นของมาดาระเอาซะมากกว่า หรือไม่ก้ความลับของคาถาสัมผเวสีในตอนนี้

แล้วอีกอย่างโทบิ ก้ไม่น่าจะเปิดเผยความลับอะไรให้คาบูโตะรุ้นะ เพราะดูๆแล้วโทบิหมั่นไส้คาบูโตะซะด้วยซ้ำ คงคุยกันไม่ได้มาก

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 07:06:04 »
นั่นมันเป็นเซลล์ที่โทบิเอามาเพาะเฉยๆครับ เเล้วมันก็โตขึ้นเรื้อยๆ มีชีวิตเเต่ไม่มีจิตใจ โทบิบอกว่าได้มาจากรุ่น 1 ในการต่อสู้ครั้งนั้น (น่าจะหมายถึงที่ผาสิ้นสุด)
แปลว่ามันโกหก เเต่ที่เเน่ๆเซลล์รุ่น 1 โทบิน่าจะปลูกถ่ายเรียบร้อยเเล้ว เพราะเห็นมันใช้อิซานางิได้ตอนสู้กะโคนัน ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวข้องกับสิ่งที่ซุยเงสึเจอหรือเปล่า
เเต่ผมขอเดาว่ามันคือข้อมูลการทดลองของโทบิที่โอโรจิมารุเป็นคนทำให้เพราะสองคนนี้ต้องมีความเกี่ยวข้องกันมานาน มีฉากนึงที่โทบิพูดว่า
" หนอยเจ้าโอโรจิมารุ คงสืบความลับของเรามาหมดแล้วสินะ " แปลว่าต้องเคยใก้ลชิดกัน ที่ว่าจะเปลี่ยนกระเเสสงคราม อาจจะหมายถึง ใช้ข้อมูลนี้
ขู่โทบิให้กลัวได้ เพราะนั่นน่าจะเป็นความลับของมัน

สังเกตว่าโทบิกล้าเปิดเผยตัวตนที่เเท้จริง คือประกาศว่าตัวเองคือมาดาระ หลังจากโอโรจิมารุตาย และถ้ามันอยากได้ซาสึเกะขนาดนั้น ทำไมไม่เเย่งจาก
โอโรจิมารุเลยละ โทบิอาจจะมีสิ่งที่ทำให้ตัวเองกลัวโอโรจิมารุอยู่ มันเลยปกปิดตัวตนเเกล้งทำเป็นเด็กปัญญาอ่อน เเต่พอโอโรจิมารุตายมันก็เริ่มทำตัวกร่าง
ตรงนี้เดาเอาล้วนๆครับ อย่าว่ากัน

*great* *love* *hoho*

• *
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 10:58:53 »
ใช่ๆข้างบนมันคือความคิดผมในตอนนี้เลยหล่ะ
นั่นมันเป็นเซลล์ที่โทบิเอามาเพาะเฉยๆครับ เเล้วมันก็โตขึ้นเรื้อยๆ มีชีวิตเเต่ไม่มีจิตใจ โทบิบอกว่าได้มาจากรุ่น 1 ในการต่อสู้ครั้งนั้น (น่าจะหมายถึงที่ผาสิ้นสุด)
แปลว่ามันโกหก เเต่ที่เเน่ๆเซลล์รุ่น 1 โทบิน่าจะปลูกถ่ายเรียบร้อยเเล้ว เพราะเห็นมันใช้อิซานางิได้ตอนสู้กะโคนัน ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวข้องกับสิ่งที่ซุยเงสึเจอหรือเปล่า
เเต่ผมขอเดาว่ามันคือข้อมูลการทดลองของโทบิที่โอโรจิมารุเป็นคนทำให้เพราะสองคนนี้ต้องมีความเกี่ยวข้องกันมานาน มีฉากนึงที่โทบิพูดว่า
" หนอยเจ้าโอโรจิมารุ คงสืบความลับของเรามาหมดแล้วสินะ " แปลว่าต้องเคยใก้ลชิดกัน ที่ว่าจะเปลี่ยนกระเเสสงคราม อาจจะหมายถึง ใช้ข้อมูลนี้
ขู่โทบิให้กลัวได้ เพราะนั่นน่าจะเป็นความลับของมัน

สังเกตว่าโทบิกล้าเปิดเผยตัวตนที่เเท้จริง คือประกาศว่าตัวเองคือมาดาระ หลังจากโอโรจิมารุตาย และถ้ามันอยากได้ซาสึเกะขนาดนั้น ทำไมไม่เเย่งจาก
โอโรจิมารุเลยละ โทบิอาจจะมีสิ่งที่ทำให้ตัวเองกลัวโอโรจิมารุอยู่ มันเลยปกปิดตัวตนเเกล้งทำเป็นเด็กปัญญาอ่อน เเต่พอโอโรจิมารุตายมันก็เริ่มทำตัวกร่าง
ตรงนี้เดาเอาล้วนๆครับ อย่าว่ากัน

*great* *love* *hoho*

• *
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 11:01:16 »
แล้วอีกอย่างหนึ่งนะ เซลล์ของรุ่น 1 มีแต่โอโรจิมารุเท่านั้นนี่นาทีมี ถ้า โทบิไม่ใช่มาดาระ แล้วมันจะเอาเซลล์มาจากไหน นอกจากโอโรจิมารุ   *rip*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 14:01:18 »
เหมือนเซลล์รุ่น1 ตอนนี้จะมีขายทั้วไปที่คลองถมมั้งคับ โอโรก้เลยซื้อมาทดลอง  โทบิก้ซื้อมาโกหกว่ามันขโมยมาเอง

*haha* *haha* *haha* *haha* *haha*

ว่าแต่เรื่องที่ใช้อิซานางิได้ไม่จำกัด ต้องมีพลังของ2ตระกูลรวมกันใช่มะ  ทำไมมาดาระในตอนนี้ ถึงไม่ใช้ หรือว่ามันต่อให้ หรือว่าโทบิจะโกหก

ปล.ใครจำตอนที่มันสู้กันได้บอกผมทีนะคับ ผมจะกลับไปอ่าน

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 14:23:23 »
อิซานางิ เป็นคาถาที่ปรากฎในเนื้อเรื่องเเค่ 2 ครั้ง คือตอนที่ดันโซใช้สู้กับซาสึเกะ ดันโซมีเนตรวงแหวนที่ชิงมา+ปลูกถ่ายเซลล์รุ่น1ลงไปในร่างกาย
ซึ่งอิซานางิของดันโซใช้แล้วตาบอด เเละโทบิยังบอกอีกด้วยว่าอิซานางิของดันโซนั้นเป็นอิซานางิที่ไม่สมบูรณ์

กับอีกตอน คือตอนที่โทบิใช้หลบยันต์ระเบิดของโคนัน โทบิใช้แล้วตาบอดเหมือนกัน สังเกตว่ามันยอมหักหน้ากากทิ้ง เพื่อให้เนตรอีกข้างบอดเเทน เเสดงว่ามันหวงเนตรของมันมาก
เเละในตอนนี้ โทบิยังเล่าให้โคนันฟังอีกด้วยว่า อิซานางินั้นเป็นวิชาที่เซียนเต๋าใช้สร้างสรรพสิ่ง รวมถึงสัตว์หางทั้งเก้าก็สร้างจากพลังนี้ คนที่ใช้วิชานี้ได้ต้องมีพลังของทั้งอุจิวะ และเซ็นจุ 
เเละเชื่อว่าโทบิคงไม่พูดโกหกหรอก เพราะเป็นคำพูดที่บอกโคนันก่อนตาย ไม่น่าจะโกหก
สรุปนะ ดันโซกับโทบิต่างก็มีพลังของทั้ง 2 ตระกูลเหมือนกัน เเต่ก็ยังใช้อิซานางิแล้วตาบอดอยู่ดี

ส่วนมาดาระ ในเรื่องยังไม่เคยบอกว่ามันใช้อิซานางิเลยซักครั้ง เเต่มันก็มีพลังของทั้งสองตระกูลเหมือนกัน มีคุณสมบัติที่จะใชคาถานี้ได้ ที่มันไม่ใช้เพราะมันไม่อยากเสียเนตรไปละมั้ง
ผมก็ไม่เเน่ใจว่า ถ้าเป็นเนตรนิรันดร์ ใช้อิซานางิเเล้วตาจะบอดหรือไม่ เเต่ถ้ามันใช้แล้วตาไม่บอด ลองนึกภาพดู..... *shock*

*hoho* *haha* *dontknow*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 17:41:42 โดย Jay_Jay »

• *
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 21:09:44 »
เลยลืมยามาโตะไปเลย หลับยาววว