Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

เวลาใช้ฮาคิราชันย์

หน้า: << < (22/24) > >>

Augustz:

ถ้าฝีมือการใช้ดาบ     ถ้าฝีมือเพลงดาบ

มิฮอก 10                มิฮอก 10

แชงค์ 9                  แชงค์ 8.5 ละกัน

pujee:

เป็นกระทู้แรกๆในรอบเดือนเลยนะครับ ที่ยาวขนาดนี้ น่ายินดีจริงๆ ฮ่าๆ

Aragan:

ยางิว เซคิซูไค ปรมาจารย์ดาบแห่งยุค นักดาบอันดับหนึ่งของญี่ปุ่น  ในยุคของเขามีนักดาบคนหนึ่งชื่อ

มิยาโมโต้ มุซาชิ นักดาบบ้านนอกผู้ไม่เคยแพ้ใคร  แต่ช่วงที่เขามีชีวิตอยู่ไม่เคยได้รับการยกย่องให้เป็นสุดยอดนักดาบแห่งยุค

เหมือน เซคิซูไค  หลังจากตายไปแล้วร่วมร้อยปีจึงมีการยกย่องมุซาชิเป็นสุดยอดนักดาบแห่งยุคนั้น

จูลาคีล มิฮอว์ค นักดาบอันดับหนึ่งแห่งโลกวันพีซ  ตอนที่เขาพบกับหัวหน้าหน่อยที่ 5 ของกลุ่มหนวดขาว ดาบบุปผา วิสต้า

ถ้าใช้ตรรกะแบบที่หลายคนชอบใช้ แสดงว่า วิสต้าเคยพ่ายแพ้ให้ ตาเหยี่ยว มาแล้ว แต่ทำไมผมรู้สึกว่า พวกเขาพึ่งเคยปะมือกัน

สำหรับผมคิดว่า "การเป็นนักดาบอันดับหนึ่งไม่ใช่การเคยชนะนักดาบทุกคนมาแล้ว  แต่เป็นการที่คนส่วนใหญ่ยอมรับว่าคนๆนี้มีฝีมือ
เหมาะสมกับคำว่าอันดับหนึ่ง"

ArtNut:

--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 20:22:32 ---
--- อ้างจาก: pujee ที่ ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 20:10:42 ---ส่วนตัวผมว่าแค่มีฮาคิราชันย์ไว้ประดับบารมีก็พอและสำหรับตาเหยี่ยวไม่ต้องถึงขั้นเก่ง ถ้าตีเป็นคะแนนให้ 5 พอเต็ม 10 ของแชงค์ให้ 7.5

คิดว่าเวลามันสู้กันจริงๆแค่ฮาคิราชันย์กับฝีมือดาบคงวัดจาก 2 อย่างนี้ไม่ได้ เพราะยังมีฮาคิสังเกต ไหนจะฮาคิเกราะอีก ซึ่งดูแล้วทั้งสองก็น่าจะมีเหมือนกัน

สมาธิ ความเร็ว เพลงดาบ อะไรแบบนี้ก็คงเป็นองค์ประกอบนึง แต่ตัวแปลสำคัญก็น่าจะฝีมือดาบ และฮาคิทั้งหมด

--- End quote ---

สรุปว่าถ้าคะแนนฮาคิราชันย์เต็ม 10 นายให้..

ตาเหยี่ยว 5
ผมแดง 7.5

ทั้ง 2 คนมีฮาคิอีกสองประเภทเหมือนกัน (จะตีความหมายว่าสูสีกันได้ไม๊ ?)

ถามต่อว่าถ้าคะแนนฝีมือดาบเต็ม 10 บ้าง
ตาเหยี่ยว กับ ผมแดงน่าจะประมาณเท่าไหร่ดี ?  *้ั์drinktea*

ฮาคิทั้ง3แบบ ไม่มีอันไหนด้อยกว่ากัน เรลี่ก็บอกแล้วว่า หาตัวเองให้เจอว่าจะเน้นฮาคิแบบไหน เรลี่ไม่ได้บอกให้ลูฟี่เน้นให้ต้องฝึกฮาคิราชันให้แข็งแกร่งที่สุด ก็เหมือนกับ  ตาเหยี่ยวสู้กับหัวหน้าหน่อยที่5ดาบดอกไม้ไรนั้น ก็สูสีกับตาเหยี่ยวในสงครามก็ไม่เห็นผลแพ้ชนะ คนที่ใช้อาวุธเหมือนกันยอมชนะกันยากอยู่แล้ว งั้นจะถามคนในบอร์ดทั้งหมดนี้แล้วกัน ว่าจินเบกับหัวหน้าหน่อยที่5ใครเก่งกว่ากัน ส่วนแชงค์เป็น1ใน4จักริ์พรรดิ์ ตาเหยี่ยวเป็นนักดาบอันดับหนึ่งของโลก ถ้าในเรื่องฝีมือดาบตาเหยี่ยวอาจเหนือกว่านิดๆ แต่ที่สู้กับแชงค์แล้วไม่รู้ผลแพ้ชนะ มันก็ขึ้นยุที่ว่าสู้กันกี่วัน กี่เดือน ใช่ว่าฝีมือเหนื่อกว่าแล้วจะชนะได้ด้วยกระบวนท่าเดียว ดูอย่างอาโอคิยิกับอาคาอินุดิต้องสู้กันถึง10วันกว่าจะรู้ผล และการสู้ของ2คนนั้นก็ต้องให้ได้ผลลัพล์ด้วย จนสู้กันถึงที่สุด แล้วส่วนแชค์กับตาเหยี่ยวมันสู้กันให้รู้ผลจริงหรือเปล่าล่ะ อาจจะสู้กันแค่ครั้งล่ะวันเท่านั้น เพราะไม่มีเหตุผลอะไรต้องสู้กันให้ได้ผลลัพล์ที่เด็ดขาด เพราะตาเหยี่ยวอาจจะได้ตำแหน่งนักดาบอันดับหนึ่งก่อนจะสู้กับแชงค์ก็ได้ ใช้ว่านักดาบอันดับหนึ่งต้องชนะทุกคน เปล่า แค่พวกที่มีความฝันอยากเป็นนักดาบ เช่นโซโล หัวหน้าหน่อยที่5 แบบนี้ คนพวกนี้เขาก็จะยกย่องกันเอง ไม่เกี่ยวกับหนวดขาว ไม่เกี่ยวกับแชงค์ เพราะมีความฝันที่ต่างกันไง แชงค์อาจจะตามหาวันพีช ส่วนตาเหยี่ยวคือนักดาบ แค่นี้จุดมุ่งหมายก็ต่างกันแล้ว การต่อสู้มันมีหลายอย่าง ใช้ว่าเก่งแต่ดาบแล้วจะเหนือคนอื่นหมด ถ้างันจะมีผลปีศาจทำไม มีฮาคิทำไม ไม่สู้ไปเรียนวิชาดาบให้หมดเลย

OffeSpiN:

--- อ้างจาก: pujee ที่ ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 20:35:43 ---ให้แชงค์แพ้ หนึ่งคะแนนพอ ส่วนฮาคิให้มีครบองค์ประชุมทั้งสองคน

สรุปมุมมองของนายก็คือ

ผมแดง       ตาเหยี่ยว
ฮาคิราชันย์           7.5             5
ฝีมือดาบ               9              10 (นายให้ด้อยกว่า 1 คะแนน ก็เลยขออุปทานเป็น 9 กับ 10 แล้วกัน)
ฮาคิอีกสองประเภทสูสีกัน
สรุปภาพรวมคือทั้งสองคนสูสีกันโดยผมแดงอาจจะเหนือกว่านิดหน่อย
แต่ประเด็นที่ผมพยายามจะอธิบายคือ ถ้าวิเคาระห์ตามมุมมองนี้ ทั้ง 2 คนมีฮาคิทั้งสามประเภท มีฝีมือดาบ ทุกอย่างดูคล้ายกัน  *้ั์drinktea*
แต่ทำไมคนนึงเรียกว่าเป็นนักดาบแต่อีกคนไม่ใช่ ?
คำถามนี้ไม่ต้องตอบแล้วก็ได้ครับ เพราะนายตอบไปแล้ว ขอบคุณสำหรับการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นนะพี่ชาย

หน้า: << < (22/24) > >>

Go to full version