หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาใช้ฮาคิราชันย์  (อ่าน 79068 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: เวลาใช้ฮาคิราชันย์
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 15:21:30 »
สำหรับผม

1.ฮาคิสังเกตุ   ให้ความรุ้สึกเหมือนการจับแรงดันวิญญาณของศัตรูในบลีชอ่ะคับ(ถ้าเปนเมื่อก่อนก้เหมือน ดราก้่อนบอล)
                  ทำให้รุ้ตำแหน่งของคนอื่นๆและคาดเดาการโจมตีได้

2.ฮาคิเกราะ   เหมือนกับการฟันดาบของเค็มปาจิในบลีชอ่ะคับ คือเอาแรงดันวิญญาณ(ในวันพีชขอเรียกว่าความมุ่งมันที่มาจากจิตใจ)
                 เคลือบไว้ และทำการโจมตีศัตรู เพื่อให้การโจมตีมีผลมากขึ้น

3.ฮาคิราชันย์   เหมือนกับการปล่อยแรงดันวิญญาณออกมาเพื่อกดดันศัตรูในบลีชเหมือนกันคับ
                  ก้เหมือนการที่ อิจิโกะ ในเรื่องบลีช กับ ลูฟี่ ในวันพีช เติบโตขึ้น เลยทำให้แรงดันวิญญาณหรือระดับของฮาคิราชันย์เพิ่มขึ้น
                  และแสดงถึงความแข็งแกร่งของคนๆนั้น

ขอตั้งข้อสังเกตุในข้อ2 ให้ทุกคนคิดกันเล่นๆนิดนึงนะคับ

ในเรื่องบลีช ถ้าแรงดันวิญญาณที่เอามาเคลือบการโจมตีของฝ่ายไหนมากกว่า ฝ่ายที่มีแรงดันวิญญาณน้อยกว่าจะเปนฝ่ายแพ้
และรับความเสียหายไป

มันจะ้เหมือนกับในวันพีชมั้ย  อย่างถ้า โซโล กับ เรลี่ ละกัน

ถ้า2คนนี้สู้กันโดยใช้ฮาคิ คนที่มีความแข็งแกร่งของจิตใจน้อยกว่า จะเปนฝ่ายแพ้ และรับความเสียหายไปหรือป่าว

แบบนี้พอจะเปนไปได้หรือป่าว  ลองเอาไปเดาดูเล่นๆกันนะคับ

OffeSpiN

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 16:19:59 »
ถ้าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แล้วถูกยกย่องให้เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก นั่นหมายความว่าตาเหยี่ยวน่าจะเก่งกว่าผมแดงน่ะสิ่

ต่อให้มิฮอคจะมีหรือไม่มีฮาคิราชันย์ มันก็ได้ชื่อว่านักดาบอันดับหนึ่งอยู่แล้ว ซึ่งไม่เกี่ยวกับการมีฮาคิราชันย์แล้วจะเก่งกว่าแชงค์นิครับ เพราะมันวัดกันไม่ได้

มิฮอคอาจจะมีหรือไม่มีก็ได้ ถ้ามีแล้วไม่ชนะก็ไม่แปลกอีกครับเพราะระดับของฮาคิแต่ละคนก็ไม่เท่ากันอยู่แล้ว ฮาคิมิฮอคอาจจะด้่อยกว่าของแชงค์ก็ได้

และฝีมือดาบมิฮอคอาจจะเหลื่อมกว่าแชงค์นิดหน่อย
ผมแดง เป็นคนที่มีฮาคิราชันย์ระดับสุดยอด (ฝีมือดาบไม่เคยมีการพูดถึงรู้แค่ว่าใช้ดาบเป็นอาวุธ)
ตาเหยี่ยว เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก (ฮาคิไม่มีการพูดถึง)

ดังนั้นถ้าจะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์เท่ากับว่าทั้ง 2 คนมีฮาคิราชันย์เหมือนกันเป็นนักดาบเหมือนกัน แต่ตาเหยี่ยวกลับได้รับการยกย่องว่าเป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก แสดงว่าตาเหยี่ยวต้องเก่งกว่า

เรื่องเป็นนักดาบเหมือนกัน ผมว่าอาจจะไม่ถึงขนาดนั้น ความเป็นนักดาบกับคนที่ใช้ดาบแค่เป็นอาวุธ มันก็ต่างกันนะครับความคิดผม

ผมว่าแชงค์อาจจะไม่ได้คิดว่าตัวเองเป็นนักดาบเหมือนอย่างมิฮอคหรือโซโลด้วยซ้ำ และมิฮอคก็อาจจะไม่ได้มองแชงค์ว่าเป็นนักดาบเพราะยังไงเขาก็เป็นนักดาบมือหนึ่ง

ที่อยู่เหนือนักดาบคนอื่นอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องสู้ก็ได้ แต่ที่สู้กันก็เพราะมิฮอคเห็นและยอมรับความแข็งแกร่งส่วนตัวของแชงค์มากกว่าคิดถึงความเป็นนักดาบนะผมว่า

ปล.สองคนนี้ถ้าใครจะเก่งกว่าใครก็ไม่แปลกหรอกครับเพราะเก่งกันทั้งคู่

ประเด็นมันอยู่ที่มุมมองของนายแล้วล่ะว่า คิดว่าฝีมือดาบของผมแดงอยู่ในระดับไหน ระดับด้อยกว่าตาเหยี่ยวนิดหน่อย หรือ ระดับธรรมดาแค่ใช้ดาบเป็นอาวุธ

1. ถ้าคิดว่าฝีมือดาบของผมแดงด้อยกว่าตาเหยี่ยวนิดหน่อย การที่จะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แต่ด้อยกว่าผมแดงนิดหน่อยก็ถือว่ายอมรับได้ มีความสมดุลพอที่จะสูสีกัน

2. ถ้าคิดว่าฝีมือดาบของผมแดงแค่ธรรมดาใช้ดาบเป็นอาวุธ การจะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แสดงว่าต้องด้อยกว่าผมแดงมากเอาการอยู่ ถึงจะสมดุลพอที่จะสูสี

ประเด็นจึงน่าจะอยู่ที่ว่าระดับความแข็งแกร่งของฮาคิราชันย์ในแต่ละคนจะแตกต่างกันได้มากขนาดไหนด้วย (ซึ่งส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะต่างกันมาก)

ลองทำความเข้าใจคอมเมนท์ที่แล้วดูอีกทีนะ เราคิดว่านายไม่เข้าใจ หรือถ้าเข้าใจแต่มีมุมมองอื่นก็รบกวนแย้งมาอีกที จะกลับมาตอบให้ฟังนะพี่ชาย
ปล.ย้ำตัวโตๆ ว่าความเห็นส่วนตัวไม่ได้ฟันธงว่ามีหรือไม่มีเด้อ ใครมั่นหน้ากล้าฟันธงยิ่งกว่าอ.โอดะมาตอบเอง ข่อยก็ว่ามันซุยทั้งนั้นแหล่ะ เด๋วจะโดนพี่สาว ArtNut ดุเอาได้ว่ามั่วนะจ๊ะ *้ั์drinktea*

ผมแค่จะบอกตามที่คุณออฟพิมพ์นั่นแหละว่า ฝีมือดาบไม่เคยพูดถึง รู้แค่ว่าใช้ดาบเป็นอาวุธ ซึ่งคนที่ใช้ดาบเป็นอาวุธผมก็ไม่ได้บอกว่าแชงค์เป็นคนธรรมดาที่ใช้ดาบตามที่

คุณออฟพิมพ์ ผมบอกแชงค์เป็นคนใช้ดาบเป็นอาวุธแล้วผมก็คิดว่าอาจจะเก่งมากด้วย แค่ไม่ได้เรียกตัวเองว่านักดาบเฉยๆ แต่คุณออฟเอามาเทียบเป็นสมการว่า 2 คนเป็นนัก

ดาบเหมือนกัน มีฮาคิราชันย์เหมือนกัน แล้วจะทำให้มิฮอคเก่งกว่าแชงค์ คือมันเทียบเป็นสมการไม่ได้อะครับ ผมจะสื่้อมุมมองที่ว่าไม่ต้องคิดว่าแชงค์เป็นนักดาบ และต่อให้มิ

ฮอคจะมีหรือไม่มีฮาคิราชันย์มันก็สู้กับแชงค์ได้สูสีเพราะผลการต่อสู้ในหนังสือก็บอกอยู่ ไม่จำเป็นว่าถ้าีมีแล้วจะต้องคิดว่ามิฮอคเก่งกว่า มิฮอคจะมีหรือไม่มีมันก็ไม่แปลกทั้ง

นั้น

อ่อ.. ผมอาจจะตีความหมายคำว่า "แค่ใช้ดาบเป็นอาวุธ" ผิดไปเอง ต้องขออภัย  *้ั์drinktea*

นายจะบอกว่าผมแดงแค่ใช้ดาบเป็นอาวุธและอาจจะเก่งมากด้วย แค่ไม่ได้เรียกตัวเองว่านักดาบเฉยๆ (ผมเข้าใจถูกต้องไม๊ ?)

ถ้าใช่ ผมอยากจะขอคำชี้แนะเพิ่มหน่อยว่าเก่งมากที่นายว่านี่ เก่งมากขนาดไหนเมื่อเทียบกับตาเหยี่ยว ? (เปรียบเทียบเฉพาะฝีมือในเชิงดาบน่ะ)
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 16:31:01 »
ครับผม ตามนั้น

ส่วนเรื่องฝีมือดาบแชงค์ ผมคิดว่าคงเก่งระดับนึงแต่คงไม่เท่ามิฮอค ผมคิดว่าที่มิฮอคอยากต่อสู้ด้วยเพราะความแข็งแกร่งโดยรวมของแชงค์มากกว่าไม่ใช่แค่เพราะฝีมือดาบละมั้ง

เพราะยังไงมิฮอคก็ได้ชื่อว่านักดาบอันดับหนึ่ง ซึ่งก็คงเป็นศักดิ์ศรีความเป็นนักดาบที่ไม่จำเป็นต้องเอาไปแพ้ให้เสียชื่อ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 16:39:34 »
กระทู้นี้จัดเต็มทุก Rep จริงๆ....  -*-  อ่านไม่ไหว....

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 16:40:27 »

ส่วนเรื่องฝีมือดาบแชงค์ ผมคิดว่าคงเก่งระดับนึงแต่คงไม่เท่ามิฮอค ผมคิดว่าที่มิฮอคอยากต่อสู้ด้วยเพราะความแข็งแกร่งโดยรวมของแชงค์มากกว่าไม่ใช่แค่เพราะฝีมือดาบละมั้ง

เพราะยังไงมิฮอคก็ได้ชื่อว่านักดาบอันดับหนึ่ง ซึ่งก็คงเป็นศักดิ์ศรีความเป็นนักดาบที่ไม่จำเป็นต้องเอาไปแพ้ให้เสียชื่อ

แล้วถ้าผมแดงมีฝีมือดาบในระดับนึง ทำไมถึงไม่ถูกจัดว่าเป็นนักดาบ เพื่อเปรียบเทียบความเป็นอันดับ 1 ของโลกล่ะ ?  *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

pujee

• *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 16:49:30 »
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ฝีมือการใช้อาวุธดาบกับความเป็นนักดาบมันคนละอย่างกัน อันนี้จะให้ผมอธิบายเป็นคำพูดมันยากครับ

มันเหมือนกับเราเ็ป็นผู้ชาย แต่ไม่ใช่ว่าเพศชายจะมีความเป็นพ่อทุกคน ประมาณนั้นอ่ะครับ ส่วนตัวผมคิดแบบนั้น

และอีกอย่างผมว่าแชงค์ไม่สนใจตำแหน่งนักดาบอันดับโลกอะไรมั้ง แค่อยากเป็นโจรสลัดเพื่อทำสิ่งที่ตัวเองต้องการเท่านั้น ไม่รู้สิครับ ฮ่าๆ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 17:12:55 »
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ฝีมือการใช้อาวุธดาบกับความเป็นนักดาบมันคนละอย่างกัน อันนี้จะให้ผมอธิบายเป็นคำพูดมันยากครับ

มันเหมือนกับเราเ็ป็นผู้ชาย แต่ไม่ใช่ว่าเพศชายจะมีความเป็นพ่อทุกคน ประมาณนั้นอ่ะครับ ส่วนตัวผมคิดแบบนั้น

และอีกอย่างผมว่าแชงค์ไม่สนใจตำแหน่งนักดาบอันดับโลกอะไรมั้ง แค่อยากเป็นโจรสลัดเพื่อทำสิ่งที่ตัวเองต้องการเท่านั้น ไม่รู้สิครับ ฮ่าๆ
งงเล็กน้อยถึงปานกลางฮะ ฝีมือการใช้อาวุธดาบกับความเป็นนักดาบ เป็นคนละอย่างกัน อันนี้ลึกซึ้งเกินกว่าที่จะเข้าใจได้ *้ั์drinktea*

งั้นขอรบกวนถามต่ออีกว่าถ้าผมแดงมีฮาคิราชันย์ มีฝีมือดาบในระดับนึง แต่ไม่ใช่นักดาบ

คิดว่าตาเหยี่ยวน่าจะมีฮาคิราชันย์หรือไม่มีครับ ?

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 17:27:37 »
90% มี

10% ไม่มี  *number1*

pujee

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 17:38:03 »
ผมว่าจะมีมันก็ไม่แปลกหรือไม่มีก็ไม่แปลกอีก แต่ส่วนตัวอยากให้มี ถ้าสู้กับโซโลแล้วโซโลชนะก็ชนะฝีมือดาบอันสุดติ่งและขณะเดียวกันคนนั้นก็มีฮาคิราชันย์ด้วย

ส่วนเรื่องความเป็นนักดาบกับคนที่ใช่แค่ดาบเป็นอาวุธ อย่างนึงที่น่าจะต่างกันคือจิตวิญญาณ แุถมให้่งงอีกนิด

เหมือนถ้าคุณเป็นพระ พระทุกคนอยู่ในชุดเหลืองหมด แต่ไม่ใช่ทุกคนที่จะมีความเป็นพระ

ซึ่งอันนี้คิดเองว่า แชงค์ไม่ได้สนใจวิถีความเป็นนักดาบ แค่ตัวเองใช้ดาบเป็นอาวุธ

DREAMXDz

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • ไม่รู้อะไรมากมาย
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 17:40:07 »
9ตอนโซโล vs ลิง บนเกาะที่มิฮอคอยู่ตอนที่เท่าไรอะ

ืneowalker

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 18:01:10 »

แล้วถ้าผมแดงมีฝีมือดาบในระดับนึง ทำไมถึงไม่ถูกจัดว่าเป็นนักดาบ เพื่อเปรียบเทียบความเป็นอันดับ 1 ของโลกล่ะ ?  *้ั์drinktea*

ที่ผมตีความของคุณ pujee

คงจะหมายถึง ถ้า ใช้ดาปเป็นอาวุธเท่านั้น ในการต่อสู้  แชงค์ สู้ตาเหยี่ยวไม่ได้ ซึ่งดูจากลักษณะนักดาปโดยแท้ จะไม่เช้า หมัด กับ เท้าเป็นอาวุธเลย

แต่ผมคิดว่าการต่อสู้ของแชงค์คงไม่ใช้ดาปอย่างเดียว อาจจะมีความสามารถพิเศษอย่างอื่นอีก เช่น เอาดาปงัดก้อนหินให้ลอยขึ้นมาแล้วเตะได้รุนแรงเทียบเท่ากระสุนไหญ่ประมาณนี้ เลยทำให้ความสามารถโดยรวมของแชงค์มีมากกว่า

ผมนึกถึงตอนที่ ตาเหยี่ยวไปหาแชงค์ แล้วแชงค์ถามว่าคิดจะมาท้าสู้รึ ผมรู้สึกเหมือนว่า แชงค์อาจจะเคยทำให้ตาเหยี่ยวพลาดท่ามาก่อน เลยถามว่าจะมาแก้มือรึไง

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 18:22:56 »
ผมว่าจะมีมันก็ไม่แปลกหรือไม่มีก็ไม่แปลกอีก แต่ส่วนตัวอยากให้มี ถ้าสู้กับโซโลแล้วโซโลชนะก็ชนะฝีมือดาบอันสุดติ่งและขณะเดียวกันคนนั้นก็มีฮาคิราชันย์ด้วย

ส่วนเรื่องความเป็นนักดาบกับคนที่ใช่แค่ดาบเป็นอาวุธ อย่างนึงที่น่าจะต่างกันคือจิตวิญญาณ แุถมให้่งงอีกนิด

เหมือนถ้าคุณเป็นพระ พระทุกคนอยู่ในชุดเหลืองหมด แต่ไม่ใช่ทุกคนที่จะมีความเป็นพระ

ซึ่งอันนี้คิดเองว่า แชงค์ไม่ได้สนใจวิถีความเป็นนักดาบ แค่ตัวเองใช้ดาบเป็นอาวุธ

ถ้าจะอุปทานว่านายคิดว่าตาเหยี่ยวน่าจะมีฮาคิราชันย์คงพอจะได้ ดังนั้นถามต่ออีกว่า..  *้ั์drinktea*

แล้วคิดว่าระดับฮาคิราชันย์ของตาเหยี่ยวเปรียบเทียบกับผมแดงแตกต่างกันมากขนาดไหน ? (เทียบเฉพาะฮาคิราชันย์น่ะ)

pujee

• *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 20:10:42 »
ส่วนตัวผมว่าแค่มีฮาคิราชันย์ไว้ประดับบารมีก็พอและสำหรับตาเหยี่ยวไม่ต้องถึงขั้นเก่ง ถ้าตีเป็นคะแนนให้ 5 พอเต็ม 10 ของแชงค์ให้ 7.5

คิดว่าเวลามันสู้กันจริงๆแค่ฮาคิราชันย์กับฝีมือดาบคงวัดจาก 2 อย่างนี้ไม่ได้ เพราะยังมีฮาคิสังเกต ไหนจะฮาคิเกราะอีก ซึ่งดูแล้วทั้งสองก็น่าจะมีเหมือนกัน

สมาธิ ความเร็ว เพลงดาบ อะไรแบบนี้ก็คงเป็นองค์ประกอบนึง แต่ตัวแปลสำคัญก็น่าจะฝีมือดาบ และฮาคิทั้งหมด

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 20:22:32 »
ส่วนตัวผมว่าแค่มีฮาคิราชันย์ไว้ประดับบารมีก็พอและสำหรับตาเหยี่ยวไม่ต้องถึงขั้นเก่ง ถ้าตีเป็นคะแนนให้ 5 พอเต็ม 10 ของแชงค์ให้ 7.5

คิดว่าเวลามันสู้กันจริงๆแค่ฮาคิราชันย์กับฝีมือดาบคงวัดจาก 2 อย่างนี้ไม่ได้ เพราะยังมีฮาคิสังเกต ไหนจะฮาคิเกราะอีก ซึ่งดูแล้วทั้งสองก็น่าจะมีเหมือนกัน

สมาธิ ความเร็ว เพลงดาบ อะไรแบบนี้ก็คงเป็นองค์ประกอบนึง แต่ตัวแปลสำคัญก็น่าจะฝีมือดาบ และฮาคิทั้งหมด

สรุปว่าถ้าคะแนนฮาคิราชันย์เต็ม 10 นายให้..

ตาเหยี่ยว 5
ผมแดง 7.5

ทั้ง 2 คนมีฮาคิอีกสองประเภทเหมือนกัน (จะตีความหมายว่าสูสีกันได้ไม๊ ?)

ถามต่อว่าถ้าคะแนนฝีมือดาบเต็ม 10 บ้าง
ตาเหยี่ยว กับ ผมแดงน่าจะประมาณเท่าไหร่ดี ?  *้ั์drinktea*

pujee

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 20:35:43 »
ให้แชงค์แพ้ หนึ่งคะแนนพอ ส่วนฮาคิให้มีครบองค์ประชุมทั้งสองคน