Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

เวลาใช้ฮาคิราชันย์

หน้า: << < (17/24) > >>

OffeSpiN:

--- อ้างจาก: pujee ที่ ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 10:32:10 ---
--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 23:49:15 ---ถ้าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แล้วถูกยกย่องให้เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก นั่นหมายความว่าตาเหยี่ยวน่าจะเก่งกว่าผมแดงน่ะสิ่

--- End quote ---

ต่อให้มิฮอคจะมีหรือไม่มีฮาคิราชันย์ มันก็ได้ชื่อว่านักดาบอันดับหนึ่งอยู่แล้ว ซึ่งไม่เกี่ยวกับการมีฮาคิราชันย์แล้วจะเก่งกว่าแชงค์นิครับ เพราะมันวัดกันไม่ได้

มิฮอคอาจจะมีหรือไม่มีก็ได้ ถ้ามีแล้วไม่ชนะก็ไม่แปลกอีกครับเพราะระดับของฮาคิแต่ละคนก็ไม่เท่ากันอยู่แล้ว ฮาคิมิฮอคอาจจะด้่อยกว่าของแชงค์ก็ได้

และฝีมือดาบมิฮอคอาจจะเหลื่อมกว่าแชงค์นิดหน่อย

--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 23:49:15 ---ผมแดง เป็นคนที่มีฮาคิราชันย์ระดับสุดยอด (ฝีมือดาบไม่เคยมีการพูดถึงรู้แค่ว่าใช้ดาบเป็นอาวุธ)
ตาเหยี่ยว เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก (ฮาคิไม่มีการพูดถึง)

ดังนั้นถ้าจะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์เท่ากับว่าทั้ง 2 คนมีฮาคิราชันย์เหมือนกันเป็นนักดาบเหมือนกัน แต่ตาเหยี่ยวกลับได้รับการยกย่องว่าเป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก แสดงว่าตาเหยี่ยวต้องเก่งกว่า

เรื่องเป็นนักดาบเหมือนกัน ผมว่าอาจจะไม่ถึงขนาดนั้น ความเป็นนักดาบกับคนที่ใช้ดาบแค่เป็นอาวุธ มันก็ต่างกันนะครับความคิดผม

ผมว่าแชงค์อาจจะไม่ได้คิดว่าตัวเองเป็นนักดาบเหมือนอย่างมิฮอคหรือโซโลด้วยซ้ำ และมิฮอคก็อาจจะไม่ได้มองแชงค์ว่าเป็นนักดาบเพราะยังไงเขาก็เป็นนักดาบมือหนึ่ง

ที่อยู่เหนือนักดาบคนอื่นอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องสู้ก็ได้ แต่ที่สู้กันก็เพราะมิฮอคเห็นและยอมรับความแข็งแกร่งส่วนตัวของแชงค์มากกว่าคิดถึงความเป็นนักดาบนะผมว่า

ปล.สองคนนี้ถ้าใครจะเก่งกว่าใครก็ไม่แปลกหรอกครับเพราะเก่งกันทั้งคู่

ประเด็นมันอยู่ที่มุมมองของนายแล้วล่ะว่า คิดว่าฝีมือดาบของผมแดงอยู่ในระดับไหน ระดับด้อยกว่าตาเหยี่ยวนิดหน่อย หรือ ระดับธรรมดาแค่ใช้ดาบเป็นอาวุธ

1. ถ้าคิดว่าฝีมือดาบของผมแดงด้อยกว่าตาเหยี่ยวนิดหน่อย การที่จะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แต่ด้อยกว่าผมแดงนิดหน่อยก็ถือว่ายอมรับได้ มีความสมดุลพอที่จะสูสีกัน

2. ถ้าคิดว่าฝีมือดาบของผมแดงแค่ธรรมดาใช้ดาบเป็นอาวุธ การจะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แสดงว่าต้องด้อยกว่าผมแดงมากเอาการอยู่ ถึงจะสมดุลพอที่จะสูสี

ประเด็นจึงน่าจะอยู่ที่ว่าระดับความแข็งแกร่งของฮาคิราชันย์ในแต่ละคนจะแตกต่างกันได้มากขนาดไหนด้วย (ซึ่งส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะต่างกันมาก)

ลองทำความเข้าใจคอมเมนท์ที่แล้วดูอีกทีนะ เราคิดว่านายไม่เข้าใจ หรือถ้าเข้าใจแต่มีมุมมองอื่นก็รบกวนแย้งมาอีกที จะกลับมาตอบให้ฟังนะพี่ชาย
ปล.ย้ำตัวโตๆ ว่าความเห็นส่วนตัวไม่ได้ฟันธงว่ามีหรือไม่มีเด้อ ใครมั่นหน้ากล้าฟันธงยิ่งกว่าอ.โอดะมาตอบเอง ข่อยก็ว่ามันซุยทั้งนั้นแหล่ะ เด๋วจะโดนพี่สาว ArtNut ดุเอาได้ว่ามั่วนะจ๊ะ *้ั์drinktea*

ArtNut:

--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 00:11:02 ---
--- อ้างจาก: ArtNut ที่ ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 23:35:00 ---มิฮอกมีฮาคิราชันแล้วใช่ว่าต้องชนะแชงค์นะ จะแน่ใจได้ไงว่ามีแล้วต้องชนะแน่ เพราะก็ยังไม่รู้เลยว่าฮาคิราชันจริงๆแล้วทำไรได้บ้าง แต่ก็มาบอกว่าถ้ามีชนะแน่ แบบนี้ล่ะถึงบอกว่ามั่วไง ไม่รู้ว่าฮาคิราชันรุนแรงแค่ไหน ทำไรได้บ้าง แต่บอกว่ามีชนะแน่ มันตลกอ่ะ

เอ๋..? ใครจะกล้าฟันธงแน่นอนขนาดนั้นว่ามีฮาคิราชันย์หรือไม่มี พี่สาวอ่านผิดไปป่าว หรือเก๊าอ่านพลาดไปเอง ถ้ามีใครฟันธงโช๊ะๆ เก๊าก็ว่าซุยทั้งนั้นแหล่ะฮะ *้ั์drinktea*

ต่างคนก็ออกความเห็นตามมุมมองตัวเองเฉยๆ ไอ่ประเภทฟันธงแล้วหาว่าคนอื่นมั่วนี่มัน.. ใครกันน้า ?

อย่าให้รู้นะ จะฟ้องพี่สาว ArtNut!!

ร้ายนะเรา 55+

OffeSpiN:

--- อ้างจาก: ArtNut ที่ ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 01:38:11 ---
--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 00:11:02 ---
--- อ้างจาก: ArtNut ที่ ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 23:35:00 ---มิฮอกมีฮาคิราชันแล้วใช่ว่าต้องชนะแชงค์นะ จะแน่ใจได้ไงว่ามีแล้วต้องชนะแน่ เพราะก็ยังไม่รู้เลยว่าฮาคิราชันจริงๆแล้วทำไรได้บ้าง แต่ก็มาบอกว่าถ้ามีชนะแน่ แบบนี้ล่ะถึงบอกว่ามั่วไง ไม่รู้ว่าฮาคิราชันรุนแรงแค่ไหน ทำไรได้บ้าง แต่บอกว่ามีชนะแน่ มันตลกอ่ะ

เอ๋..? ใครจะกล้าฟันธงแน่นอนขนาดนั้นว่ามีฮาคิราชันย์หรือไม่มี พี่สาวอ่านผิดไปป่าว หรือเก๊าอ่านพลาดไปเอง ถ้ามีใครฟันธงโช๊ะๆ เก๊าก็ว่าซุยทั้งนั้นแหล่ะฮะ *้ั์drinktea*

ต่างคนก็ออกความเห็นตามมุมมองตัวเองเฉยๆ ไอ่ประเภทฟันธงแล้วหาว่าคนอื่นมั่วนี่มัน.. ใครกันน้า ?

อย่าให้รู้นะ จะฟ้องพี่สาว ArtNut!!

*้ัิshy* ถึงร้ายก็รักนะค๊า พี่สาวไอดอล!!  *้ั์drinktea*

ArtNut:

เอาเป็นว่า ในเนื้อเรื่องเขาบอกแล้วว่าคนใหญ่คนโตในโลกนี้ ล้วนแล้วแต่มีฮาึคิราชันกันทั้งนั้น เราไม่ได้พูดถึงหัวหน้าหน่อยของหนวดขาว ไม่ได้พูดถึงโจสหรือมัลโก้ เราพูดถึงนักดาบอันดับหนึ่งของโลก คือในเนื้อเรื่องจานโอดะใบ้มาให้ขนาดนี้แล้วเราก็น่าจะเดากันออก ก็เหมือนกับที่เราคิดว่าซาโบ้ยังไม่ตายแน่ โดนดราก้อนช่วยไว้ แต่ก็ไม่มีหลักฐานจริงๆว่าเป็นซาโบจริงหรือเปล่า แต่เราก็รู้ว่าใช่หละ แล้วก็ไม่ต้องเอาเรื่องการต่อสู้ของ ตาเหยี่ยวกับแชงค์มาคิดหรอก เพราะนักดาบอันดับหนึ่งจะแพ้ได้ไงแล้ว1ใน4จักริ์พรรดิ์จะแพ้ได้ไง แน่นอนก็ต้องให้เสมอ เพราะตำแหน่งของทั้ง2มันกินกันไม่ลง ทีนี้น่าจะเข้าใจได้ซักกะทีนะเด็กๆ

ArtNut:

--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 02:18:37 ---
--- อ้างจาก: ArtNut ที่ ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 01:38:11 ---

*้ัิshy* ถึงร้ายก็รักนะค๊า พี่สาวไอดอล!!  *้ั์drinktea*

ไอดอลเลยหรอ ปลื้มนะเนี้ย

หน้า: << < (17/24) > >>

Go to full version