หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาใช้ฮาคิราชันย์  (อ่าน 79064 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: เวลาใช้ฮาคิราชันย์
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 20:41:25 »
ผมว่านะ ฮาคิราชันย์ . . .

คือ จิต คุกคาม ที่ รุนแรง  หรืออาจจะมีอะไรที่มากกว่า นี้

ผู้ที่โดน โดยไม่มี จิตรุนแรงพอ ก็อาจจะทำให้ สลบไป
แต่คน ต่างกัน สัตว์ คนสามารถ ฝึก ได้ สัตว์ ก็ฝึกได้ แต่มันจะฝึก มัน !!!

* ตอนเกาะ ชาบอนดี้ พวกลูฟี่ สลบ กันหรือป่าว หว่า จำไม่ได้ ตอนที่ เรย์ลี่ ปล่อยออกมา . .
จำได้แต่ว่า ลูกน้อง ลอว์ วูบ ไป   . .  ถ้า พวก ลูฟี่ไม่ สลบ = มีพลัง จิตที่เข้มแข็ง ?

อาจจะ้มีจิตที่แข็งแกร่ง  หรือไม่ก้ เรลี่ ควบคุมให้ไม่โดนพวกลูฟี่

เพราะถ้าไม่บังคับให้ไม่โดนพวกลูฟี่ อุซป ชอปเปอร์ นามิ  ผมว่า หลับแน่นอน เพราะพวกนี้ตอนนั้นยังไม่มีจิตใจที่เข้มแข็งพอ

แต่การที่ลอว์ กับ คิด ทนได้ เพราะว่า มีจิตใจที่เข้มแข็งแน่นอน เพราะเรลี่ยังชมเลย ว่าไม่ใช่ธรรมดาแน่ๆ

ส่วนลูกน้องลอว์ ผมว่า จิตอาจจะไม่แข็งพอ หรือไม่ก้ อ.โอดะ แกอยากจะสื่ออะไรบางอย่างนะ

ปล.ความเหนส่วนตัว *้ัิalone*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 21:24:56 โดย Augustz »

Sawako Kuronuma

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เรียน เรียน เรียน
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 22:00:50 »
ถ้าเท่ากัน ทำไมช้างน้อยนอนหลับล่ะครับ ตัวนั้นมันน่าจะเป็นหนึ่งใน 500 ตัวที่ลูฟี่สู้ไม่ได้นะขนาดตบเกียร์ 2 ของลูฟี่ได้
คงไม่อ่อนไปกว่าลูกน้องของลอว์คนที่บอกว่ามึนไปวูบหนึ่ง  *dead*

ตอนแรกก็เห็นด้วยกะพี่และก็สงสัยแบบนี้เหมือนกัน ฮาคินี่หาจุดลงตัวไม่ได้เลย ต้องถกกันตลอด อิอิ

คือ ผมว่าฮาคิราชันย์  สามารถใช้ได้กับพวกที่มีจิตใจที่ไม่แข็งแกร่งพอนะคับ

เพราะมันคือ การใช้ จิตคุกคาม  ลุกน้องของลอว์ อาจจะมีจิตใจที่แข็งแกร่ง แต่ช้างตัวนั้น อาจจะมีแค่ร่างกายที่แข็งแกร่ง

เลยหลับไปน่ะคับ

แต่ก็มา อ๋อตรง ร่างกายที่แข็งแกร่งกับจิตใจที่แข็งแกร่งมันต่างกันนั่นเองล่ะมั้ง อิอิ 

ปอริ่ง. ถกกัน เบา เบา แบบนี้ก็โอน้า อ่านแล้วก็รู้สึกดี   *้ั์post2*  หล่อทั้ง 2 คนเลย ฮ่า ฮ่า

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 22:13:31 »
ชมเค้าแบบนี้  เค้าเขิลนะตัว *้ัิshy* *้ัิshy* *้ัิshy* *้ัิshy* *้ัิshy*

ArtNut

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 23:35:00 »
มิฮอกมีฮาคิราชันแล้วใช่ว่าต้องชนะแชงค์นะ จะแน่ใจได้ไงว่ามีแล้วต้องชนะแน่ เพราะก็ยังไม่รู้เลยว่าฮาคิราชันจริงๆแล้วทำไรได้บ้าง แต่ก็มาบอกว่าถ้ามีชนะแน่ แบบนี้ล่ะถึงบอกว่ามั่วไง ไม่รู้ว่าฮาคิราชันรุนแรงแค่ไหน ทำไรได้บ้าง แต่บอกว่ามีชนะแน่ มันตลกอ่ะ

OffeSpiN

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 00:11:02 »
มิฮอกมีฮาคิราชันแล้วใช่ว่าต้องชนะแชงค์นะ จะแน่ใจได้ไงว่ามีแล้วต้องชนะแน่ เพราะก็ยังไม่รู้เลยว่าฮาคิราชันจริงๆแล้วทำไรได้บ้าง แต่ก็มาบอกว่าถ้ามีชนะแน่ แบบนี้ล่ะถึงบอกว่ามั่วไง ไม่รู้ว่าฮาคิราชันรุนแรงแค่ไหน ทำไรได้บ้าง แต่บอกว่ามีชนะแน่ มันตลกอ่ะ
เอ๋..? ใครจะกล้าฟันธงแน่นอนขนาดนั้นว่ามีฮาคิราชันย์หรือไม่มี พี่สาวอ่านผิดไปป่าว หรือเก๊าอ่านพลาดไปเอง ถ้ามีใครฟันธงโช๊ะๆ เก๊าก็ว่าซุยทั้งนั้นแหล่ะฮะ *้ั์drinktea*

ต่างคนก็ออกความเห็นตามมุมมองตัวเองเฉยๆ ไอ่ประเภทฟันธงแล้วหาว่าคนอื่นมั่วนี่มัน.. ใครกันน้า ?

อย่าให้รู้นะ จะฟ้องพี่สาว ArtNut!!
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 01:35:06 »
ถ้าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แล้วถูกยกย่องให้เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก นั่นหมายความว่าตาเหยี่ยวน่าจะเก่งกว่าผมแดงน่ะสิ่

ต่อให้มิฮอคจะมีหรือไม่มีฮาคิราชันย์ มันก็ได้ชื่อว่านักดาบอันดับหนึ่งอยู่แล้ว ซึ่งไม่เกี่ยวกับการมีฮาคิราชันย์แล้วจะเก่งกว่าแชงค์นิครับ เพราะมันวัดกันไม่ได้

มิฮอคอาจจะมีหรือไม่มีก็ได้ ถ้ามีแล้วไม่ชนะก็ไม่แปลกอีกครับเพราะระดับของฮาคิแต่ละคนก็ไม่เท่ากันอยู่แล้ว ฮาคิมิฮอคอาจจะด้่อยกว่าของแชงค์ก็ได้

และฝีมือดาบมิฮอคอาจจะเหลื่อมกว่าแชงค์นิดหน่อย
ผมแดง เป็นคนที่มีฮาคิราชันย์ระดับสุดยอด (ฝีมือดาบไม่เคยมีการพูดถึงรู้แค่ว่าใช้ดาบเป็นอาวุธ)
ตาเหยี่ยว เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก (ฮาคิไม่มีการพูดถึง)

ดังนั้นถ้าจะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์เท่ากับว่าทั้ง 2 คนมีฮาคิราชันย์เหมือนกันเป็นนักดาบเหมือนกัน แต่ตาเหยี่ยวกลับได้รับการยกย่องว่าเป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก แสดงว่าตาเหยี่ยวต้องเก่งกว่า

เรื่องเป็นนักดาบเหมือนกัน ผมว่าอาจจะไม่ถึงขนาดนั้น ความเป็นนักดาบกับคนที่ใช้ดาบแค่เป็นอาวุธ มันก็ต่างกันนะครับความคิดผม

ผมว่าแชงค์อาจจะไม่ได้คิดว่าตัวเองเป็นนักดาบเหมือนอย่างมิฮอคหรือโซโลด้วยซ้ำ และมิฮอคก็อาจจะไม่ได้มองแชงค์ว่าเป็นนักดาบเพราะยังไงเขาก็เป็นนักดาบมือหนึ่ง

ที่อยู่เหนือนักดาบคนอื่นอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องสู้ก็ได้ แต่ที่สู้กันก็เพราะมิฮอคเห็นและยอมรับความแข็งแกร่งส่วนตัวของแชงค์มากกว่าคิดถึงความเป็นนักดาบนะผมว่า

ปล.สองคนนี้ถ้าใครจะเก่งกว่าใครก็ไม่แปลกหรอกครับเพราะเก่งกันทั้งคู่

ประเด็นมันอยู่ที่มุมมองของนายแล้วล่ะว่า คิดว่าฝีมือดาบของผมแดงอยู่ในระดับไหน ระดับด้อยกว่าตาเหยี่ยวนิดหน่อย หรือ ระดับธรรมดาแค่ใช้ดาบเป็นอาวุธ

1. ถ้าคิดว่าฝีมือดาบของผมแดงด้อยกว่าตาเหยี่ยวนิดหน่อย การที่จะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แต่ด้อยกว่าผมแดงนิดหน่อยก็ถือว่ายอมรับได้ มีความสมดุลพอที่จะสูสีกัน

2. ถ้าคิดว่าฝีมือดาบของผมแดงแค่ธรรมดาใช้ดาบเป็นอาวุธ การจะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แสดงว่าต้องด้อยกว่าผมแดงมากเอาการอยู่ ถึงจะสมดุลพอที่จะสูสี

ประเด็นจึงน่าจะอยู่ที่ว่าระดับความแข็งแกร่งของฮาคิราชันย์ในแต่ละคนจะแตกต่างกันได้มากขนาดไหนด้วย (ซึ่งส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะต่างกันมาก)

ลองทำความเข้าใจคอมเมนท์ที่แล้วดูอีกทีนะ เราคิดว่านายไม่เข้าใจ หรือถ้าเข้าใจแต่มีมุมมองอื่นก็รบกวนแย้งมาอีกที จะกลับมาตอบให้ฟังนะพี่ชาย
ปล.ย้ำตัวโตๆ ว่าความเห็นส่วนตัวไม่ได้ฟันธงว่ามีหรือไม่มีเด้อ ใครมั่นหน้ากล้าฟันธงยิ่งกว่าอ.โอดะมาตอบเอง ข่อยก็ว่ามันซุยทั้งนั้นแหล่ะ เด๋วจะโดนพี่สาว ArtNut ดุเอาได้ว่ามั่วนะจ๊ะ *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

ArtNut

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 01:38:11 »
เอ๋..? ใครจะกล้าฟันธงแน่นอนขนาดนั้นว่ามีฮาคิราชันย์หรือไม่มี พี่สาวอ่านผิดไปป่าว หรือเก๊าอ่านพลาดไปเอง ถ้ามีใครฟันธงโช๊ะๆ เก๊าก็ว่าซุยทั้งนั้นแหล่ะฮะ *้ั์drinktea*

ต่างคนก็ออกความเห็นตามมุมมองตัวเองเฉยๆ ไอ่ประเภทฟันธงแล้วหาว่าคนอื่นมั่วนี่มัน.. ใครกันน้า ?

อย่าให้รู้นะ จะฟ้องพี่สาว ArtNut!!
ร้ายนะเรา 55+

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 02:18:37 »

*้ัิshy* ถึงร้ายก็รักนะค๊า พี่สาวไอดอล!!  *้ั์drinktea*

ArtNut

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 02:22:15 »
เอาเป็นว่า ในเนื้อเรื่องเขาบอกแล้วว่าคนใหญ่คนโตในโลกนี้ ล้วนแล้วแต่มีฮาึคิราชันกันทั้งนั้น เราไม่ได้พูดถึงหัวหน้าหน่อยของหนวดขาว ไม่ได้พูดถึงโจสหรือมัลโก้ เราพูดถึงนักดาบอันดับหนึ่งของโลก คือในเนื้อเรื่องจานโอดะใบ้มาให้ขนาดนี้แล้วเราก็น่าจะเดากันออก ก็เหมือนกับที่เราคิดว่าซาโบ้ยังไม่ตายแน่ โดนดราก้อนช่วยไว้ แต่ก็ไม่มีหลักฐานจริงๆว่าเป็นซาโบจริงหรือเปล่า แต่เราก็รู้ว่าใช่หละ แล้วก็ไม่ต้องเอาเรื่องการต่อสู้ของ ตาเหยี่ยวกับแชงค์มาคิดหรอก เพราะนักดาบอันดับหนึ่งจะแพ้ได้ไงแล้ว1ใน4จักริ์พรรดิ์จะแพ้ได้ไง แน่นอนก็ต้องให้เสมอ เพราะตำแหน่งของทั้ง2มันกินกันไม่ลง ทีนี้น่าจะเข้าใจได้ซักกะทีนะเด็กๆ

ArtNut

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 02:24:27 »

*้ัิshy* ถึงร้ายก็รักนะค๊า พี่สาวไอดอล!!  *้ั์drinktea*
ไอดอลเลยหรอ ปลื้มนะเนี้ย

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 08:53:23 »
ถ้าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แล้วถูกยกย่องให้เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก นั่นหมายความว่าตาเหยี่ยวน่าจะเก่งกว่าผมแดงน่ะสิ่

ต่อให้มิฮอคจะมีหรือไม่มีฮาคิราชันย์ มันก็ได้ชื่อว่านักดาบอันดับหนึ่งอยู่แล้ว ซึ่งไม่เกี่ยวกับการมีฮาคิราชันย์แล้วจะเก่งกว่าแชงค์นิครับ เพราะมันวัดกันไม่ได้

มิฮอคอาจจะมีหรือไม่มีก็ได้ ถ้ามีแล้วไม่ชนะก็ไม่แปลกอีกครับเพราะระดับของฮาคิแต่ละคนก็ไม่เท่ากันอยู่แล้ว ฮาคิมิฮอคอาจจะด้่อยกว่าของแชงค์ก็ได้

และฝีมือดาบมิฮอคอาจจะเหลื่อมกว่าแชงค์นิดหน่อย
ผมแดง เป็นคนที่มีฮาคิราชันย์ระดับสุดยอด (ฝีมือดาบไม่เคยมีการพูดถึงรู้แค่ว่าใช้ดาบเป็นอาวุธ)
ตาเหยี่ยว เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก (ฮาคิไม่มีการพูดถึง)

ดังนั้นถ้าจะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์เท่ากับว่าทั้ง 2 คนมีฮาคิราชันย์เหมือนกันเป็นนักดาบเหมือนกัน แต่ตาเหยี่ยวกลับได้รับการยกย่องว่าเป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก แสดงว่าตาเหยี่ยวต้องเก่งกว่า

เรื่องเป็นนักดาบเหมือนกัน ผมว่าอาจจะไม่ถึงขนาดนั้น ความเป็นนักดาบกับคนที่ใช้ดาบแค่เป็นอาวุธ มันก็ต่างกันนะครับความคิดผม

ผมว่าแชงค์อาจจะไม่ได้คิดว่าตัวเองเป็นนักดาบเหมือนอย่างมิฮอคหรือโซโลด้วยซ้ำ และมิฮอคก็อาจจะไม่ได้มองแชงค์ว่าเป็นนักดาบเพราะยังไงเขาก็เป็นนักดาบมือหนึ่ง

ที่อยู่เหนือนักดาบคนอื่นอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องสู้ก็ได้ แต่ที่สู้กันก็เพราะมิฮอคเห็นและยอมรับความแข็งแกร่งส่วนตัวของแชงค์มากกว่าคิดถึงความเป็นนักดาบนะผมว่า

ปล.สองคนนี้ถ้าใครจะเก่งกว่าใครก็ไม่แปลกหรอกครับเพราะเก่งกันทั้งคู่

ประเด็นมันอยู่ที่มุมมองของนายแล้วล่ะว่า คิดว่าฝีมือดาบของผมแดงอยู่ในระดับไหน ระดับด้อยกว่าตาเหยี่ยวนิดหน่อย หรือ ระดับธรรมดาแค่ใช้ดาบเป็นอาวุธ

1. ถ้าคิดว่าฝีมือดาบของผมแดงด้อยกว่าตาเหยี่ยวนิดหน่อย การที่จะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แต่ด้อยกว่าผมแดงนิดหน่อยก็ถือว่ายอมรับได้ มีความสมดุลพอที่จะสูสีกัน

2. ถ้าคิดว่าฝีมือดาบของผมแดงแค่ธรรมดาใช้ดาบเป็นอาวุธ การจะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แสดงว่าต้องด้อยกว่าผมแดงมากเอาการอยู่ ถึงจะสมดุลพอที่จะสูสี

ประเด็นจึงน่าจะอยู่ที่ว่าระดับความแข็งแกร่งของฮาคิราชันย์ในแต่ละคนจะแตกต่างกันได้มากขนาดไหนด้วย (ซึ่งส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะต่างกันมาก)

ลองทำความเข้าใจคอมเมนท์ที่แล้วดูอีกทีนะ เราคิดว่านายไม่เข้าใจ หรือถ้าเข้าใจแต่มีมุมมองอื่นก็รบกวนแย้งมาอีกที จะกลับมาตอบให้ฟังนะพี่ชาย
ปล.ย้ำตัวโตๆ ว่าความเห็นส่วนตัวไม่ได้ฟันธงว่ามีหรือไม่มีเด้อ ใครมั่นหน้ากล้าฟันธงยิ่งกว่าอ.โอดะมาตอบเอง ข่อยก็ว่ามันซุยทั้งนั้นแหล่ะ เด๋วจะโดนพี่สาว ArtNut ดุเอาได้ว่ามั่วนะจ๊ะ *้ั์drinktea*

ผมแค่จะบอกตามที่คุณออฟพิมพ์นั่นแหละว่า ฝีมือดาบไม่เคยพูดถึง รู้แค่ว่าใช้ดาบเป็นอาวุธ ซึ่งคนที่ใช้ดาบเป็นอาวุธผมก็ไม่ได้บอกว่าแชงค์เป็นคนธรรมดาที่ใช้ดาบตามที่

คุณออฟพิมพ์ ผมบอกแชงค์เป็นคนใช้ดาบเป็นอาวุธแล้วผมก็คิดว่าอาจจะเก่งมากด้วย แค่ไม่ได้เรียกตัวเองว่านักดาบเฉยๆ แต่คุณออฟเอามาเทียบเป็นสมการว่า 2 คนเป็นนัก

ดาบเหมือนกัน มีฮาคิราชันย์เหมือนกัน แล้วจะทำให้มิฮอคเก่งกว่าแชงค์ คือมันเทียบเป็นสมการไม่ได้อะครับ ผมจะสื่้อมุมมองที่ว่าไม่ต้องคิดว่าแชงค์เป็นนักดาบ และต่อให้มิ

ฮอคจะมีหรือไม่มีฮาคิราชันย์มันก็สู้กับแชงค์ได้สูสีเพราะผลการต่อสู้ในหนังสือก็บอกอยู่ ไม่จำเป็นว่าถ้าีมีแล้วจะต้องคิดว่ามิฮอคเก่งกว่า มิฮอคจะมีหรือไม่มีมันก็ไม่แปลกทั้ง

นั้น

เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

TeeNaKub

• *
  • I LOVE ONEPIECE YOU OK ?
    • http://www.facebook.com/messages/100000085629583#!/profile.php?id=100002113106066
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 11:55:34 »
หลายคนหลายความคิดเหง ยิ่งอ่านยิ่งงง

ปวดตา ส่วนตัวผมจบและ เม๋เม๊งง  *glad* *glad*

ยิ่งเดา ยิ่ไปกันใหญ่ 55+ *haha*
แค่คนที่ LOVE ONEPIECE

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 12:41:22 »
ขอหลบเข้ามุมดีกว่า..เจอกระทู้นี้  อ่านแล้วตาลาย   *้ัิalone*

Aragan

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 13:00:53 »

ืneowalker

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 13:12:34 »
สรุปในแบบผมเองนะครับ

ฮาคิ ทุก ประเภท ก็เหมือนพลังจิตของแต่ละคน

1.ฮาคิสังเกตุ ก็เหมือนพวกมีญาณทิพย์ ฝึกจิตให้มองเห็น โดยไม่ต้องใช้ตา > เอาไปใช้ประโยชน์ในการ หลบ หลีก คู่ต่อสู้หรือวิเคราห์สถาณการ์เป็นหลัก

2.ฮาคิเกราะ ใช้จิตจินตนาการ+ร่างกาย>เพิ่มความสามารถในการรับการโจมตี เช่น มี2คน โดนยุงตัวเดียวกันกัด คนแรกคิดว่าไม่ค่อยคันเท่าไหร่ คนที่2คิดว่า โครตคันเลย แสดงว่าคนแรกมีจิตจินตนาการให้เจ็บน้อยกว่าก็จะทนให้ยุงกัดได้มากกว่าคนที่2 และยังมีประโยชน์สามารถจินตนาการความรุนแรงผสมกับความแข็งแกร่งของร่างกาย เพื่อให้ได้ผลดีที่สุด

3.ฮาคิราชันย์ ฝึกไม่ได้ มีแล้วไม่ได้ทำให้ฝืมือการต่อสู้เก่งขึ้น >เอาไปใช้ประโยชน์ทำได้แค่กดกดดันศัตรู ชะงัก หวาดกลัว หรือสลบ

*ในใจผมที่่สรุปได้ กรณีที่ ตาเหยี่ยว สู้กับ แชงค์ ใครมีฮาคิราชันย์ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลยเพราะเก๋าทั้งคู่จิตแข็งแกร่งพอ ไม่สามารถใช้ประโยชน์จากฮาคิราชันย์เพื่อกดดันอีกฝ่ายได้ แต่จะใช้ฮาคิ สังเกตุ(หลบหลีก วิเคราะห์) บวกกับฮาคิเกราะ(ทนความเจ็บ+เพิ่มพลังการโจม)  ในการต่อสู้กันล้วนๆ

แต่ถ้าจะให้เห็นประโยชน์จากฮาคิราชันย์แบบชัดเจนก็ต้องสงครามที่เกาะเงือก หรือตอนที่เรย์ลี่สอนวิชาให้ลูฟี่ ไม่ต้องออกแรงก็จัดการได้

คนอื่นผมไม่รู้ตีความได้ว่าอย่างไร แต่ผมตีความได้อย่างนี้ครับ