หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาใช้ฮาคิราชันย์  (อ่าน 79334 ครั้ง)

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
Re: เวลาใช้ฮาคิราชันย์
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 10:32:10 »
ถ้าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แล้วถูกยกย่องให้เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก นั่นหมายความว่าตาเหยี่ยวน่าจะเก่งกว่าผมแดงน่ะสิ่

ต่อให้มิฮอคจะมีหรือไม่มีฮาคิราชันย์ มันก็ได้ชื่อว่านักดาบอันดับหนึ่งอยู่แล้ว ซึ่งไม่เกี่ยวกับการมีฮาคิราชันย์แล้วจะเก่งกว่าแชงค์นิครับ เพราะมันวัดกันไม่ได้

มิฮอคอาจจะมีหรือไม่มีก็ได้ ถ้ามีแล้วไม่ชนะก็ไม่แปลกอีกครับเพราะระดับของฮาคิแต่ละคนก็ไม่เท่ากันอยู่แล้ว ฮาคิมิฮอคอาจจะด้่อยกว่าของแชงค์ก็ได้

และฝีมือดาบมิฮอคอาจจะเหลื่อมกว่าแชงค์นิดหน่อย

ผมแดง เป็นคนที่มีฮาคิราชันย์ระดับสุดยอด (ฝีมือดาบไม่เคยมีการพูดถึงรู้แค่ว่าใช้ดาบเป็นอาวุธ)
ตาเหยี่ยว เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก (ฮาคิไม่มีการพูดถึง)

ดังนั้นถ้าจะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์เท่ากับว่าทั้ง 2 คนมีฮาคิราชันย์เหมือนกันเป็นนักดาบเหมือนกัน แต่ตาเหยี่ยวกลับได้รับการยกย่องว่าเป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก แสดงว่าตาเหยี่ยวต้องเก่งกว่า

เรื่องเป็นนักดาบเหมือนกัน ผมว่าอาจจะไม่ถึงขนาดนั้น ความเป็นนักดาบกับคนที่ใช้ดาบแค่เป็นอาวุธ มันก็ต่างกันนะครับความคิดผม

ผมว่าแชงค์อาจจะไม่ได้คิดว่าตัวเองเป็นนักดาบเหมือนอย่างมิฮอคหรือโซโลด้วยซ้ำ และมิฮอคก็อาจจะไม่ได้มองแชงค์ว่าเป็นนักดาบเพราะยังไงเขาก็เป็นนักดาบมือหนึ่ง

ที่อยู่เหนือนักดาบคนอื่นอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องสู้ก็ได้ แต่ที่สู้กันก็เพราะมิฮอคเห็นและยอมรับความแข็งแกร่งส่วนตัวของแชงค์มากกว่าคิดถึงความเป็นนักดาบนะผมว่า

ปล.สองคนนี้ถ้าใครจะเก่งกว่าใครก็ไม่แปลกหรอกครับเพราะเก่งกันทั้งคู่

เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Aragan

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 12:03:59 »
ฮาคิราชันต์เป็นฮาคิที่จะพบได้จากหนึ่งในหลายล้านคน และเหล่าผู้ยิ่งใหญ่ทั้งหลายส่วนใหญ่จะมี

คิดง่ายๆถ้าประชากรในโลกวันพีซมีร้อยล้านคนจะมีคนที่มีฮาคิราชันต์ตั้งแต่ 10-100 คน

คนที่ได้รับการยืนยันแล้ว

หนวดขาว,เรลี่ย์,แชงค์,เอส,แฮนค็อก,ลูฟี่  จำนวน 6 คน ปัจจุบันเหลือ 4 คน

คิดว่าจำนวนคนที่มีคงไม่น้อยไปและไม่มากไป   

แต่ที่ผมเซ็งอย่างหนึ่งคือตอนเรลี่ย์สอนลูฟี่ เรลี่ย์บอกมีสัตว์จำนวน 500 ตัว ที่ลูฟี่ยังสู้ไม่ได้ ไอ้ช้่างตัวในคลิปที่ผมโพสไว้คงเป็นหนึ่งในนั้น

เซ็งมาก ช้างนั่นโดนฮาคิราชันต์สลบ งั้นถ้าเรลี่ย์จงใจใช้ฮาคิราชันต์ใส่ลูฟี่ก่อน TS หรือ รุจจิ หรือ พวกคิด ลอว์ เดรค ก่อน TS โดนไปจะหลับเหมือนช้างไหม   *glad* *glad*

รับไม่ได้จริงๆ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 12:12:26 »
^
^
^

TS  คืออะไรหรอคับ *้ัdoubt*

Aragan

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 12:16:41 »
TS = Time Skip 

โทษทีครับเห็นคนอื่นเขาใช้คำย่อกัน เลยใช้ตาม

pomop

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 12:27:42 »

แต่ที่ผมเซ็งอย่างหนึ่งคือตอนเรลี่ย์สอนลูฟี่ เรลี่ย์บอกมีสัตว์จำนวน 500 ตัว ที่ลูฟี่ยังสู้ไม่ได้ ไอ้ช้่างตัวในคลิปที่ผมโพสไว้คงเป็นหนึ่งในนั้น

เซ็งมาก ช้างนั่นโดนฮาคิราชันต์สลบ งั้นถ้าเรลี่ย์จงใจใช้ฮาคิราชันต์ใส่ลูฟี่ก่อน TS หรือ รุจจิ หรือ พวกคิด ลอว์ เดรค ก่อน TS โดนไปจะหลับเหมือนช้างไหม   *glad* *glad*

ผมว่าการที่สู้ไม่ได้กับการที่สลบเพราะฮาคิราชันย์ไม่เหมือนกันนะครับ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 12:34:00 »
ผมว่า ลอว์ กับ คิด  และซุปเปอร์โนวาคนอื่นๆ ไม่น่าจะสลบเพราะฮาคิราชันย์นะ

ฮาคิราชันย์ ไม่น่าจะใช้กับพวกมันได้แน่นอน(มั้ง)  เพราะคิด กับ ลอว์ ไม่สลบตอนเรลี่ใช้ที่ร้านขายทาส

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 15:45:11 »
เซ็งมาก ช้างนั่นโดนฮาคิราชันต์สลบ
งั้นถ้าเรลี่ย์จงใจใช้ฮาคิราชันต์ใส่ลูฟี่ก่อน TS หรือ รุจจิ หรือ พวกคิด ลอว์ เดรค ก่อน TS โดนไปจะหลับเหมือนช้างไหม   *glad* *glad*

ไม่ใช่ ฮาคิเกราะ หรอกหรอครับ.....ท่าที่เรลี่ ทำใส่ช้างอ่ะ เพราะผมเห็นช้างมันไม่สลบนะ...
แต่ผมเห็นช้างมันร้องไห้ แบบว่าเจ็บเท้ามากๆ...อ่ะ
แบบว่า ผมแค่รู้สึกว่าท่าที่เรลี่ใช้โจมตีช้างมันคล้ายๆท่าที่ คนอ้วนถือขวานใหญ่ๆที่อยู่กับพวกแปฟิต้า โจมตีอ่ะ... (<<จำชื่อไม่ได้ อะไร มารุๆ หว่า)
(คนนี้ไม่น่าจะมีฮาคิราชันย์นะ)
อย่าง 3 พลเอกที่ใช้พลังบังฐานนี่ผมว่าก็ฮาคิเกราะนะ (ท่าแบบเดียวกันเลย) ....
แต่ระดับ 3 พลเอกใช้พร้อมกันแล้วทำให้ดูแล้วเป็นเกราะที่แข็งแกร่ง...

ปล. ไม่มีอะไรในก่อไผ่ ผมเดามั่ว ครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 15:52:39 โดย เดามั่วมั่ง »

Aragan

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 16:11:46 »
เซ็งมาก ช้างนั่นโดนฮาคิราชันต์สลบ
งั้นถ้าเรลี่ย์จงใจใช้ฮาคิราชันต์ใส่ลูฟี่ก่อน TS หรือ รุจจิ หรือ พวกคิด ลอว์ เดรค ก่อน TS โดนไปจะหลับเหมือนช้างไหม   *glad* *glad*

ไม่ใช่ ฮาคิเกราะ หรอกหรอครับ.....ท่าที่เรลี่ ทำใส่ช้างอ่ะ เพราะผมเห็นช้างมันไม่สลบนะ...
แต่ผมเห็นช้างมันร้องไห้ แบบว่าเจ็บเท้ามากๆ...อ่ะ
แบบว่า ผมแค่รู้สึกว่าท่าที่เรลี่ใช้โจมตีช้างมันคล้ายๆท่าที่ คนอ้วนถือขวานใหญ่ๆที่อยู่กับพวกแปฟิต้า โจมตีอ่ะ... (<<จำชื่อไม่ได้ อะไร มารุๆ หว่า)
(คนนี้ไม่น่าจะมีฮาคิราชันย์นะ)
อย่าง 3 พลเอกที่ใช้พลังบังฐานนี่ผมว่าก็ฮาคิเกราะนะ (ท่าแบบเดียวกันเลย) ....
แต่ระดับ 3 พลเอกใช้พร้อมกันแล้วทำให้ดูแล้วเป็นเกราะที่แข็งแกร่ง...

ปล. ไม่มีอะไรในก่อไผ่ ผมเดามั่ว ครับ....

http://www.youtube.com/watch?v=P8Anr8u-VT4#ws
[/quote]

ทำไมผมต้องมาโพสคลิปเดียวกันในกระทู้เดียวกันเนี่ย  จะย้อนไปดูกันหน่อยก็ไม่ได้   *้ัunexplain*

ที่จริงผมก็คิดว่าไม่สลบหรอก คนคงต่างกับสัตว์ แต่ก็นะไม่สามารถคาดเดาได้  การใช้กับช้างต่างกับในโรงค้าทาสตรงเป็นการควบคุมใช้ใส่ศัตรูหนึ่งเดียวไม่กระจายไปโจมตีศัตรูจำนวนมาก  เลยเกิดความสงสัยว่านี่คือประสิทธิภาพจริงๆของฮาคิราชันต์ใช่ไหม   ถ้าใช่ก็เจ๋งมากเลยล่ะ   

Augustz

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 16:27:57 »
ผมว่ามันไม่ต่างกันหรอกคับ  ใช้กับคน กับ ใช้กับช้าง

คือตอนที่อยุ่ร้านขายทาส เรลี่ น่าจะควบคุม ให้ไม่โดนพวกลูฟี่มั้งคับ แต่ตอนที่อยุ่ในป่า ที่คลิปนี้

คือมันน่าจะห่างไกลเกินไป แรงกดดัน ของฮาคิราชันย์เลยไปไม่ถึง

เพราะเรลี่สอนลูฟี่ว่า ฮาคิราชันย์ ฝึกฝนไม่ได้ แต่ควบคุมได้  ถ้าควบคุมไม่ได้ ตอนที่ลูฟี่ใช้ใส่ลูฟี่ตัวปลอม คนรอบข้างต้องสลบแน่นอน

สรุปได้ว่า ฮาคิราชันย์ สามารถ ควบคุมได้ ว่าจะให้โดนใครมั่ง และไม่โดนใครมั่ง *number1*

ปล.ความเหนส่วนตัว *้ัิalone*

Aragan

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 16:40:11 »
ผมว่ามันไม่ต่างกันหรอกคับ  ใช้กับคน กับ ใช้กับช้าง

คือตอนที่อยุ่ร้านขายทาส เรลี่ น่าจะควบคุม ให้ไม่โดนพวกลูฟี่มั้งคับ แต่ตอนที่อยุ่ในป่า ที่คลิปนี้

คือมันน่าจะห่างไกลเกินไป แรงกดดัน ของฮาคิราชันย์เลยไปไม่ถึง

เพราะเรลี่สอนลูฟี่ว่า ฮาคิราชันย์ ฝึกฝนไม่ได้ แต่ควบคุมได้  ถ้าควบคุมไม่ได้ ตอนที่ลูฟี่ใช้ใส่ลูฟี่ตัวปลอม คนรอบข้างต้องสลบแน่นอน

สรุปได้ว่า ฮาคิราชันย์ สามารถ ควบคุมได้ ว่าจะให้โดนใครมั่ง และไม่โดนใครมั่ง *number1*

ใช่ครับ ฮาคิราชันต์ควบคุมได้แต่ประเด็นที่ผมจะพูดคือ  ถ้าใช้ใส่คนๆเดียวย่อมแรงกว่ากระจายใส่ศัตรูทุกคน
เช่นตอนที่ลูฟี่ใช้ใส่ศัตรูแสนหนึ่งถ้าเปลี่ยนมาใช้ใส่ โฮดี้ ตัวเดียวมันจะหลับไหม โฮดี้ตอนนั้นคงเก่งระดับลูฟี่ก่อน TS หรือกว่านิดหน่อย

ในใจไม่อยากให้หลับ  มันจะเจ๋งไป  *้ัิalone*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 16:46:14 »
ผมว่า พลังน่าจะเท่าๆกันหมดนะคับ  เหมือนกับการปล่อยแรงดันวิญญาณในบลีชน่ะคับ

คือ แรงดันวิญญาณ ไม่ว่าจะปล่อยใส่ใคร หรือกี่คน ปริมาณของแรงดันวิญญาณก้จะเท่ากัน

เพราะงั้นผมเลยคิดว่า ฮาคิราชันย์ จะใช่ใส่หลายคนหรือคนเดียว ความรุ่นแรงน่าจะเท่าๆกัน

เพราะฮาคิ ก้เหมือนกับแรงดันวิญญาณในบลีชน่ะแหละคับ  ผมเลยคิดแบบนี้

Aragan

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 16:51:52 »
ถ้าเท่ากัน ทำไมช้างน้อยนอนหลับล่ะครับ ตัวนั้นมันน่าจะเป็นหนึ่งใน 500 ตัวที่ลูฟี่สู้ไม่ได้นะขนาดตบเกียร์ 2 ของลูฟี่ได้
คงไม่อ่อนไปกว่าลูกน้องของลอว์คนที่บอกว่ามึนไปวูบหนึ่ง  *dead*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 17:03:21 »
คือ ผมว่าฮาคิราชันย์  สามารถใช้ได้กับพวกที่มีจิตใจที่ไม่แข็งแกร่งพอนะคับ

เพราะมันคือ การใช้ จิตคุกคาม  ลุกน้องของลอว์ อาจจะมีจิตใจที่แข็งแกร่ง แต่ช้างตัวนั้น อาจจะมีแค่ร่างกายที่แข็งแกร่ง

เลยหลับไปน่ะคับ

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 19:37:09 »
อันดับแรกเลย ผมว่าระดับความแข็งแกร่งจิตใจของคนกับสัตว์มันคงต่างกันอยู่นะครับ เพราะคนฝึกได้

ผมว่า พลังน่าจะเท่าๆกันหมดนะคับ  เหมือนกับการปล่อยแรงดันวิญญาณในบลีชน่ะคับ

คือ แรงดันวิญญาณ ไม่ว่าจะปล่อยใส่ใคร หรือกี่คน ปริมาณของแรงดันวิญญาณก้จะเท่ากัน

เพราะงั้นผมเลยคิดว่า ฮาคิราชันย์ จะใช่ใส่หลายคนหรือคนเดียว ความรุ่นแรงน่าจะเท่าๆกัน

เพราะฮาคิ ก้เหมือนกับแรงดันวิญญาณในบลีชน่ะแหละคับ  ผมเลยคิดแบบนี้

ผมก็คิดแบบนั้นนะครับ ไม่ว่าจะใช้ใส่หลายคนหรือคนๆเดียวพลังความรุนแรงมันคงเท่าๆกันหมด ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ว่าจะใช้ระดับไหนมากกว่า มันไม่ใช่ว่ายิ่งมีคนจำนวนมากจะ

สามารถหารค่าพลังให้ลดลงได้ เหมือนกับการมัดกิ่งไม้แล้วหักแบบนั้น(การหารแรง) หรือตดหน้าห้องแล้วกว่ากลิ่นจะถึงคนหลังห้องก็ต้องผ่านพวกกลางห้องที่สูดดมไปคน

ละนิดจนกลิ่นเจือจางเพราะว่าไม่ใช่สสาร ส่วนจะมีผลกับใครแค่ไหนก็ตามที่รู้ๆกันคือระดับความแกร่งจิตใจของแต่ละคน

เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Merry

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 20:33:10 »
ผมว่านะ ฮาคิราชันย์ . . .

คือ จิต คุกคาม ที่ รุนแรง  หรืออาจจะมีอะไรที่มากกว่า นี้

ผู้ที่โดน โดยไม่มี จิตรุนแรงพอ ก็อาจจะทำให้ สลบไป
แต่คน ต่างกัน สัตว์ คนสามารถ ฝึก ได้ สัตว์ ก็ฝึกได้ แต่มันจะฝึก มัน !!!

* ตอนเกาะ ชาบอนดี้ พวกลูฟี่ สลบ กันหรือป่าว หว่า จำไม่ได้ ตอนที่ เรย์ลี่ ปล่อยออกมา . .
จำได้แต่ว่า ลูกน้อง ลอว์ วูบ ไป   . .  ถ้า พวก ลูฟี่ไม่ สลบ = มีพลัง จิตที่เข้มแข็ง ?