หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาใช้ฮาคิราชันย์  (อ่าน 79352 ครั้ง)

ronnaman

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: เวลาใช้ฮาคิราชันย์
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 14:16:32 »
อ๋อ ผมหมายถึงใช้กับคนที่ระดับเป้งๆครับ
เช่น สมมุตตาเหยี่ยวมีฮาคิเราชันย์ แล้วไปสู้ตัวๆ กะลูฟี่ คิด เรลลี่ แชงค์ เงี้ยครับ
อย่าว่าแต่ระดับนั้นเลย แค่ระดับหัวหน้าหน่อย แบบหัวหน้ามนุษย์เงือก คือพวกหัวหน้าของโฮดี้น่ะ
ฮาคิราชันย์ของลูฟี่ ไม่มีประโยชน์เลย กับพวกตัวใหญ่ๆ ผมก็ว่าผมพูดไม่ผิดนา
เพราะคนระดับนี้ ฮาคิราชันย์ทำไรไม่ได้แล้วครับ
ผมไม่ได้หมายถึงตัวๆกะพวกระดับไม่ถึงขั้นนะ
อย่างลูฟี่ปลอมนั้นก็ไม่ถึงขั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 14:23:08 โดย ronnaman »

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 14:26:48 »
อย่างน้อยฮาคิราชันย์มันก็น่าจะเป็นพื้นฐานเสริมความแข็งแกร่งของฮาคิเกราะกับสังเกตุแหละผมว่า ไม่งั้นอุส่าได้ชื่อว่าฮาคิราชันย์ทั้งที ทำได้แค่ทำให้ลูกจ๊อกสลบ

หรือทำลายข้าวของนิดๆหน่อย มันคงไร้ประโยชน์เกินไปกับการได้ชื่อว่าฮาคิราชันย์
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 14:29:25 »
เห็นด้วยเลย  ท่านอาจารย์ *number1*

Aragan

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 14:41:10 »
ถ้าโฟกัสไปที่ศัตรูคนเดียวก็แรงอยู่นะ  แต่ปกติใช้กระจายความรุนแรงของจิตคุกคามก็เลยลดลงล่ะมั้ง...ไม่รู้ครับ

http://youtube.com/watch?v=P8Anr8u-VT4

ArtNut

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 15:00:55 »
คือ แฮนค๊อกเอง ที่เปน7เทพโจรสลัดก้มีนะคับ เปนจักรพรรดินีโจรสลัด
เหมือนกับผุ้หญิงที่แข็งแกร่งที่สุดในโลก(ถ้าไม่รวมบิ๊กมัมน่ะนะ)

แต่มิออก คือนักดาบอันดับ1ของโลก เน้นนะคับ ว่าของโลก   เปนผุ้ที่ยืนอยุ่จุดสูงสุดของนักดาบทั่วโลก
ถ้ามีมันคงจะไม่น่าแปลก  ถ้าไม่มีสิ น่าจะแปลก

แล้วฮาคิราชันย์ คือ คุณสมบัติแห่งราชันย์ผู้พิชิต หมายถึง ผุ้ที่มีคุณสมบัติที่สามารถยืนอยุ่จุดสูงสุดเหนือผู้อื่นได้
มิฮอกเปนนักดาบอันดับ1ของโลก  ยืนอยุ่จุดสูงสุดของเหล่านักดาบ คือ เหนือกว่านักดาบทั่วโลก   จะไม่มีจิงๆหรอ
ถ้ามิฮอกไม่มี แสดงว่าอ.โอดะลำเอียง กั๊กฮาคิราชันย์ไว้ให้แค่คนที่อยุ่พวกเดียวกับพระเอก  ไม่แฟร์เลย

แล้วที่สงสัยก้คือ  จิตสังหาร กับ ฮาคิราชันย์ มันจะเหมือนกันมั้ย
เพราะยังไงมันก้ใช้กดดันศัตรูได้เหมือนกัน ก้เลยสงสัยว่ามันคืออย่างเดียวกันมั้ย

ผมว่าถ้ามิฮออคมี ฮาคิราชันย์ ก็คงชนะแชงค์แล้วแหละครับ หรือ ชนะไปแล้วมะรู้เหมือนกาน ผมว่ายังนะ
แชงค์มีฮาคิราชันนะ รุนแรงมากด้วย ถ้ามิฮอกไม่มีฮาคิราชัน แชงก็คงชนะไปนานแล้ว 2คนนั้นระดับไหนแล้ว ไม่อาศัยผลปีศาจ แค่เพลงดาบอย่างเดียวคงเป็น1ใน4 จักรพรรดิ์และนักดาบอันดับหนึ่งของโลกไม่ได้หรอก

เอ่อ.. เค้ายังไม่เคยสู้กันเลยครับ ดูเหมือนว่าคุณมั่นใจมากที่มิฮออคมีฮาคิราชันย์ การ์ตูนก็ยังไม่บอก ใจเย็นๆครับค่อยๆดูไป

ที่ผมดูมีแต่มิฮออคตามหาผมแดงอยู่ฝ่ายเดียว เพื่อลองประดาบกัน แต่เห็นหัวแดงแขนขาดเลยไม่อยากสู้เพราะตนเองคิดว่าไม่อยากเอาเปรียบหัวแดง ลองไปหาดูเอาเองนะครับ

คือถ้าจะจินตนาการกันจริงๆ ลองคิดดูครับ ดาปของผมแดง ดูไม่มีราคาเอาซะเลยเหมือนดาปทหารทั่วไป ถ้าเป็นดาปในตำนานหล่ะ? จะเกิดอะไรขึ้น

ถ้าคิดว่าใช้ฮาคิราชันย์กดดันศัตรู ลองย้อนไปดูปลายทางสีเทาตอนลูฟี่เป็นเด็กแล้วเจอลุงแก่ ที่เคยสู้กับ โกล โรเจอร์ แค่มองหน้าหมี หมีก็เดินกลับเข้าป่าแล้ว อย่างนั้นเรียกว่าฮาคิอะไร?

ปล. ขำๆนะครับ ดูแล้วมันเวอร์ไปนิดนึง
มันก็รู้ๆกันอยู่ ก็เข้าบอกแล้วว่าคนใหญ่คนโตล้วนแต่มีฮาคิประเภทนี้ ในการ์ตูนก็บอกแล้ว แค่นี้ก็น่าจะรู้แล้วนะ มิฮอกเป็นนักดาบที่เก่งที่สุดในโลก ในโลกนะถือได้ว่าเป็นคนใหญ่คนโตไหมล่ะ แปลกดีเน้อ ไม่รู้จะบีบฮาคิราชันให้มันมีน้อยๆลงทำไม หวงเกิ้น ทีเรื่องอื่นพากันเดาได้หมด พอมาเรื่องฮาคิทีไร บอกไม่มีทาง ที่บอกมาเชื่อเหอะอ่านมาหมดแล้ว

ArtNut

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 15:07:54 »
คือ แฮนค๊อกเอง ที่เปน7เทพโจรสลัดก้มีนะคับ เปนจักรพรรดินีโจรสลัด
เหมือนกับผุ้หญิงที่แข็งแกร่งที่สุดในโลก(ถ้าไม่รวมบิ๊กมัมน่ะนะ)

แต่มิออก คือนักดาบอันดับ1ของโลก เน้นนะคับ ว่าของโลก   เปนผุ้ที่ยืนอยุ่จุดสูงสุดของนักดาบทั่วโลก
ถ้ามีมันคงจะไม่น่าแปลก  ถ้าไม่มีสิ น่าจะแปลก

แล้วฮาคิราชันย์ คือ คุณสมบัติแห่งราชันย์ผู้พิชิต หมายถึง ผุ้ที่มีคุณสมบัติที่สามารถยืนอยุ่จุดสูงสุดเหนือผู้อื่นได้
มิฮอกเปนนักดาบอันดับ1ของโลก  ยืนอยุ่จุดสูงสุดของเหล่านักดาบ คือ เหนือกว่านักดาบทั่วโลก   จะไม่มีจิงๆหรอ
ถ้ามิฮอกไม่มี แสดงว่าอ.โอดะลำเอียง กั๊กฮาคิราชันย์ไว้ให้แค่คนที่อยุ่พวกเดียวกับพระเอก  ไม่แฟร์เลย

แล้วที่สงสัยก้คือ  จิตสังหาร กับ ฮาคิราชันย์ มันจะเหมือนกันมั้ย
เพราะยังไงมันก้ใช้กดดันศัตรูได้เหมือนกัน ก้เลยสงสัยว่ามันคืออย่างเดียวกันมั้ย

ผมว่าถ้ามิฮออคมี ฮาคิราชันย์ ก็คงชนะแชงค์แล้วแหละครับ หรือ ชนะไปแล้วมะรู้เหมือนกาน ผมว่ายังนะ
แชงค์มีฮาคิราชันนะ รุนแรงมากด้วย ถ้ามิฮอกไม่มีฮาคิราชัน แชงก็คงชนะไปนานแล้ว 2คนนั้นระดับไหนแล้ว ไม่อาศัยผลปีศาจ แค่เพลงดาบอย่างเดียวคงเป็น1ใน4 จักรพรรดิ์และนักดาบอันดับหนึ่งของโลกไม่ได้หรอก

ผมคิดว่านะ เพลงดาบอะ มิฮอกเหนือกว่าแชงค์ แต่พลังภายในหรือฮาคิราชันย์แชงค์เหนือกว่า

ส่วนตัวคิดว่ามิฮอกไม่มีหรอก มีเต็มที่ก็แค่ 2 อย่างอะครับ ถ้ามิฮอกมีฮาคิราชันย์ผมว่ามิฮอกชนะครับ

สรุปเลยผมว่า เพลงดาบมิฮอกเหนือกว่า(แต่มิฮอกไม่มีฮาคิราชันย์) แต่ พลังภายในหรือฮาคืราชันย์แชงค์ก็เหนือยกว่า

แต่เพลงดาบสู้มิฮอกไม่ได้ครับ เลยทำให้ไม่มีใครชนะใคร (ไม่รู้ใครคิดเหมือนผมรึป่าวน่ะ)

งั้นถามหน่อยสิว่าฮาคิราชันทำไรได้บ้างนอกจากทำให้หมดสติ ความสามารถจริงๆของฮาคิราชัน ก็ไม่มีใครรุ้จริงๆ แต่บอกว่ามันเป็นพลังที่สูสีกับเพลงดาบมิฮอก มันดูมั่วๆอ่ะ แชงค์มีฮาคิราชันแต่ตาเหยี่ยวทำไมจะมีไม่ได้ เพราะว่ายังไม่เฉลย โถ้ถ้าเป็นคนอื่นก็จะไม่เถียงหรอก แต่นี้มันตาเหยี่ยว นักดาบอันดับหนึ่งของโลก

TeeNaKub

• *
  • I LOVE ONEPIECE YOU OK ?
    • http://www.facebook.com/messages/100000085629583#!/profile.php?id=100002113106066
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 16:10:36 »
โถ้ .....อันนี้ก็ไม่รู้หรอกนะครับว่า ฮาคิราชันย์ทำไรได้บ้างแล้วถ้า ตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์ทำไมถึงไม่ชนะแชงค์ล่ะ ถามหน่อยๆ

การต่อสู้มันต้องแยกเยะด้วยหรอ พลังฮาคิราชันย์สู้กับเพลงดาบ มันก็ต้องมีวิธีใช้ผสมกันไปแหละน่า

นักดาบอันดับ1ของโลกแล้วไง ชนะแชงค์ไหมล่ะ  แต่ที่แน่ๆไม่ได้มั่ว...

แล้วฮาคิราชันย์อะมันก็ยังไม่เฉลยทั้งว่าทำไรได้บ้าง ถ้ารู้ก็หาว่ามั่วใครจะพูด

เถียงขาดใจเลยยังไงตาเหยี่ยวก็ไม่มีหรอกฮาคิราชันย์ ถ้าเฉลยมาแล้วมี จะขอโทษแบบงามๆเลย  *dontknow* *dontknow*
แค่คนที่ LOVE ONEPIECE

Augustz

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 16:17:14 »
คือ ยังไม่มีการตัดสิน ว่า พวกมัน2คน ใครชนะ นะคับ

เพราะจบลงแบบเสมอกันมากกว่า  เหมือนกราฟกับ โรเจอร์อ่ะ สู้กันจนซี้ ประมานนี้

แต่ผลการแพ้ชนะ เนื่องจากแชงค์แขนขาด มิฮอกเลยไม่สนใจที่จะสู้กับแชงค์อีกต่อไป ก้เลยไม่สามารถตัดสินได้ว่าใครเก่งกว่ากัน

ส่วนเรื่อง ฮาคิราชันย์  ฮาโอโชคุ ฮาคิ  คือ  คุณสมบัติแห่งราชันย์ ผุ้พิชิต แสดงถึงคุณสมบัติ ที่สามารถยืนอยุ่เหนือผุ้อื่นได้

มิฮอกเปนนักดาบอันดับ1ของโลก อยุ่เหนือนักดาบทั่วโลก  มันเลยทำให้ผมคิดว่า มิฮอก น่าจะมี

ให้ซัก 99.99% ละกัน  อีก 0.01% เอาไว้กันพลาด

TeeNaKub

• *
    • http://www.facebook.com/messages/100000085629583#!/profile.php?id=100002113106066
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 16:23:27 »
เอาง่ายๆสั้นๆเลยนะ ไม่รู้ถูกหรือ ผิด

คิดว่า ฮาคิราชันย์ มีเพราะมีได้ ฟ้าประธานน่ะและจิตวิญญาณนักา

แค่นี้แหละจบ เบื่อจะเถียงใครชอบใครก็อยากให้เทพๆกันนั้นแหละ 555+ *haha* *haha*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 16:44:13 »
ก้อย่างว่านะคับ ชอบแชงค์ ชอบพวกพระเอกก้เชียร์กันอยุ่แค่นั้น

ผมจะบอกว่า มิฮอก มีดาบอันดับ1ของโลก และยังเปนนักดาบอันดับ1ของโลกด้วย
แล้วการที่สุ้กับแชงค์ที่มีฮาคิราชันย์ขนาดนี้ได้ ไม่มีก้แปลกๆอยุ่นะ คิดเอาเองละกันคับ

ผมไม่ได้ชอบตัวไหนแล้วเชียร์ตัวนั้น ผมแค่ดูจากเหตุผล *dontknow*

ืneowalker

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 18:22:57 »

เอ่อ.. เค้ายังไม่เคยสู้กันเลยครับ ดูเหมือนว่าคุณมั่นใจมากที่มิฮออคมีฮาคิราชันย์ การ์ตูนก็ยังไม่บอก ใจเย็นๆครับค่อยๆดูไป

ที่ผมดูมีแต่มิฮออคตามหาผมแดงอยู่ฝ่ายเดียว เพื่อลองประดาบกัน แต่เห็นหัวแดงแขนขาดเลยไม่อยากสู้เพราะตนเองคิดว่าไม่อยากเอาเปรียบหัวแดง ลองไปหาดูเอาเองนะครับ

คือถ้าจะจินตนาการกันจริงๆ ลองคิดดูครับ ดาปของผมแดง ดูไม่มีราคาเอาซะเลยเหมือนดาปทหารทั่วไป ถ้าเป็นดาปในตำนานหล่ะ? จะเกิดอะไรขึ้น

ถ้าคิดว่าใช้ฮาคิราชันย์กดดันศัตรู ลองย้อนไปดูปลายทางสีเทาตอนลูฟี่เป็นเด็กแล้วเจอลุงแก่ ที่เคยสู้กับ โกล โรเจอร์ แค่มองหน้าหมี หมีก็เดินกลับเข้าป่าแล้ว อย่างนั้นเรียกว่าฮาคิอะไร?

ปล. ขำๆนะครับ ดูแล้วมันเวอร์ไปนิดนึง
มันก็รู้ๆกันอยู่ ก็เข้าบอกแล้วว่าคนใหญ่คนโตล้วนแต่มีฮาคิประเภทนี้ ในการ์ตูนก็บอกแล้ว แค่นี้ก็น่าจะรู้แล้วนะ มิฮอกเป็นนักดาบที่เก่งที่สุดในโลก ในโลกนะถือได้ว่าเป็นคนใหญ่คนโตไหมล่ะ แปลกดีเน้อ ไม่รู้จะบีบฮาคิราชันให้มันมีน้อยๆลงทำไม หวงเกิ้น ทีเรื่องอื่นพากันเดาได้หมด พอมาเรื่องฮาคิทีไร บอกไม่มีทาง ที่บอกมาเชื่อเหอะอ่านมาหมดแล้ว

เอ่อ...กินM150 มากไปรึป่าวครับ เต็มที่กับชีวิตมว๊ากกกกกกกกกก

ผมไม่ได้บอกว่าไม่มีทาง และก็ไม่ได้หวง เกี่ยวกับฮาคิราชันย์ ผมไม่ใช่แนวบ้าพลังครับ เหอๆ

ใจเย็นๆครับ ผมยอมละครับคนแนวๆหมอดู คอมเฟิร์ม ฟันธง ไอ๊ย่ะ

ปล. แค่พูดตามที่ตีความยังโดนพี่แกล่อขนาดนี้ ถ้าฟันธงตรงข้ามพี่แกจะขนาดไหน กราบลาแระคับเพื่อนซี้ตาเหยี่ยว อิอิ..

Vin D Sel

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 18:25:39 »
แกะซองมาม่าได้ น้ำเริ่มเดือดแล้ว *number1*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 23:49:15 »
ตามความคิดส่วนตัวคิดว่าตาเหยี่ยวไม่น่าจะมีฮาคิราชันย์เพราะว่า ถ้าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แล้วถูกยกย่องให้เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก นั่นหมายความว่าตาเหยี่ยวน่าจะเก่งกว่าผมแดงน่ะสิ่
จะอธิบายให้ฟังละกันนะพี่ชายทั้งหลาย.. วิเคราะห์ตามเหตุผลที่ยืนยันได้ตามเนื้อเรื่อง

ผมแดง เป็นคนที่มีฮาคิราชันย์ระดับสุดยอด (ฝีมือดาบไม่เคยมีการพูดถึงรู้แค่ว่าใช้ดาบเป็นอาวุธ)
ตาเหยี่ยว เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก (ฮาคิไม่มีการพูดถึง)

ดังนั้นถ้าจะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์เท่ากับว่าทั้ง 2 คนมีฮาคิราชันย์เหมือนกันเป็นนักดาบเหมือนกัน แต่ตาเหยี่ยวกลับได้รับการยกย่องว่าเป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก แสดงว่าตาเหยี่ยวต้องเก่งกว่า ซึ่งไม่น่าจะใช่
ที่ถูกต้องตามเนื้อผ้าจึงคิดว่า ตาเหยี่ยวน่ะฝีมือดาบขั้นสุดยอด ผมแดงน่ะฮาคิขั้นสุดยอด เด่นคนละอย่าง จึงวัดกันไม่รู้ผลเข้าใจไม๊พี่ชายทั้งหลาย *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

TeeNaKub

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 08:15:39 »
ตามความคิดส่วนตัวคิดว่าตาเหยี่ยวไม่น่าจะมีฮาคิราชันย์เพราะว่า ถ้าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์แล้วถูกยกย่องให้เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก นั่นหมายความว่าตาเหยี่ยวน่าจะเก่งกว่าผมแดงน่ะสิ่
จะอธิบายให้ฟังละกันนะพี่ชายทั้งหลาย.. วิเคราะห์ตามเหตุผลที่ยืนยันได้ตามเนื้อเรื่อง

ผมแดง เป็นคนที่มีฮาคิราชันย์ระดับสุดยอด (ฝีมือดาบไม่เคยมีการพูดถึงรู้แค่ว่าใช้ดาบเป็นอาวุธ)
ตาเหยี่ยว เป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก (ฮาคิไม่มีการพูดถึง)

ดังนั้นถ้าจะบอกว่าตาเหยี่ยวมีฮาคิราชันย์เท่ากับว่าทั้ง 2 คนมีฮาคิราชันย์เหมือนกันเป็นนักดาบเหมือนกัน แต่ตาเหยี่ยวกลับได้รับการยกย่องว่าเป็นนักดาบอันดับ 1 ของโลก แสดงว่าตาเหยี่ยวต้องเก่งกว่า ซึ่งไม่น่าจะใช่
ที่ถูกต้องตามเนื้อผ้าจึงคิดว่า ตาเหยี่ยวน่ะฝีมือดาบขั้นสุดยอด ผมแดงน่ะฮาคิขั้นสุดยอด เด่นคนละอย่าง จึงวัดกันไม่รู้ผลเข้าใจไม๊พี่ชายทั้งหลาย *้ั์drinktea*

ผมก็หมายความว่าอย่างนี้แหละครับ พี่น้อง แต่บ้างทีคำพูดผมอาจจะงง

แต่ผมหมายความแบบนี้แหละ ผมก็เลยโดนเค้าว่าเข้าเครือค่ายมั่วน่ะครับ

ดีแล้วแหละมีคนเข้าใจแบบผม ผมคิดว่าผมมั่วซะอีก

Augustz

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ศ. 23 มี.ค. 2012 เวลา 09:49:47 »
อ่อ ถ้างั้นก้พอเข้าใจ

แต่ผมก้ยังคิดว่า เรื่องเพลงดาบ ตาเหยี่ยวอาจจะเหนือกว่าเลยได้ชื่อว่า นักดาบอันดับ1ของโลก

ส่วนเรื่องการต่อสู้ทั่วไป แชงค์เก่งกว่า พรรคพวกเยอะกว่า เลยได้รับการยกย่องว่า 4จักรพรรดิ์

สรุปแล้ว2คนนี้ กินกันไม่ลง ปิดประเด็นเนอะ *haha* *haha* *haha*