หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ clear เรื่องตระกูล อุจิวะ หน่อยครับ  (อ่าน 31200 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: ขอ clear เรื่องตระกูล อุจิวะ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: อา. 11 มี.ค. 2012 เวลา 10:03:09 »
อิทาจิ ได้กระจกเงามานั้น เพราะ
อิทาจิเป็นคนฆ่า ชิซุย เเบบไม่ตั้งใจ
โดย โดนดันโซ บังคับ
อิทาจิจึงยอม ฆ่าเพื่อนตัวเอง เเละสังหาร ตระกูล
ถ้าอิทาจิ ไม่ทำ ดันโซอาจจะลงมือเองก็ได้
เพราะก่อนไปจากหมู่บ้าน อิทาจิบอกไว้ว่า อย่ามายุ่งกับซาซึเกะ...ถ้ามายุ่งเมื่อไหร่ เขาจะกลับมาที่หมู่บ้าน
นี่จึงเป็นเหตุที่ชิซุย ต้องตาย โดยอิทาจิไม่ได้ตั้งใจ

ในเรื่องเค้าบอกว่าชิซุยยกเนตรที่เหลือข้างนึงให้อิทาจิไป
แล้วตายจากไปอย่างเงียบๆไม่ใช่หรอคับ

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ขอ clear เรื่องตระกูล อุจิวะ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 02:01:22 »
เทวีสุริยา ตาข้างซ้าย อ่านจันทรา ตาข้างขวา เทพวายุ ต้อง 2ตา ผมว่า วิชาเนตร น่าจะประมาณนี้

ส่วนเรื่อง คาคาชิ ใช้ ทั้ง3 วิชานี้ไม่ได้ เพราะ ดวงตาไม่ใช่ ตาที่ติดตัวมาตั้งแต่กำเนิดมากกว่า

(เหมือนกับโทบิ)

เดาเอานะ เงื่อนไข ทั้ง3วิชานี้ น่าจะประมาณว่า ต้องเป็นเนตรที่ติดตัวมาตั้งแต่เกิดิถึงจะใช้วิชานี้ได้ (ไม่รวมการแลกเปลี่ยนดวงตาของพี่น้อง)

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 17:07:08 »
เนตรของคาคาชิใช้เทพวายุไม่ได้ เพราะมันต้องมีเนตรหมื่นบุปผา 2 ข้าง ( คาคาชิมีแค่ข้างเดียว )

โอบิโตะตายก่อนที่อิทาจิจะฆ่าล้างตระกูลครับ ( ถามแบบนี้คิดว่าโทบิคือโอบิโคะใช่ไหมล่า )

ป่าวครับ แค่อยากรู้เฉยๆว่าเนตรของ คาคาชิ มันพัฒนาได้แค่ไหน และ ย้ายมิติได้ยังไง แล้ว ซาซึเกะ กะ อิทาจิ ก็ย้ายมิติได้เหมือนกันหรือเปล่า
และถ้า กรณี โอโรจิมารุ กิน ซาสึเกะ สำเร็จ เนตรวงแหวนมันจะพัฒนาได้เปล่าครับ 555+ 

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

tonkkn

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 19:16:10 »
การที่จะเบิกเนตรหมื่นบุบผาไม่จำเป็นต้องฆ่าเพื่อนที่รักที่สุดหรอกครับ ที่สลักไว้ในศิลาผมคิดว่ามาดาระเป็นคนสลักไว้เนื่องจากแค้นใจคนในตระกูลอุจิวะอยู่แล้วจึงอยากเห็นคนในตระกูลฆ่าล้างกันเอง ดูจากมาดาระกับน้องชายยังสามารถเบิกได้โดยไม่ต้องฆ่าใคร ซิซุย แม้กระทั่งคาคาชิ ผมคิดว่าการที่จะเบิกเนตรนี้ได้นั้น
จะต้องฝึกฝนอย่างหนักหรือใช้เนตรวงแหวนจนถึงขั้นขีดจำกัดจึงสามารถเบิกเนตรหมื่นบุบผาได้ ดูจากที่มาดาระฝึนฝนวิชากับน้องชาย ซาซิเกะสู้กับอิทาจิ อิทาจิ
สู้กับซิซุย หรือการฝึกของคาคาชิ ก็สามารถเบิกเนตรได้แล้ว 
ลองสังเกตุดูไหมครับว่าตอนที่มาดาระสู้กับรุ่นหนึ่งเขาได้ใช้เทพวายุหรือเปล่า
คำตอบคือไม่ได้ใช้เนื่องจากตอนที่สู้กับรุ่นหนึ่งนั้นมาดาระได้ใช้เนตรหมื่นบุบผาในการควบคุมเก้าหางแล้วจึงไม่สามารถใช้เทพวายุได้ครับ

kampagank

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 20:26:52 »
อิทาจิ ได้กระจกเงามานั้น เพราะ
อิทาจิเป็นคนฆ่า ชิซุย เเบบไม่ตั้งใจ
อิทาจิจึงยอม ฆ่าเพื่อนตัวเอง เเละสังหาร ตระกูล
ถ้าอิทาจิ ไม่ทำ ดันโซอาจจะลงมือเองก็ได้
เพราะก่อนไปจากหมู่บ้าน อิทาจิบอกไว้ว่า อย่ามายุ่งกับซาซึเกะ...ถ้ามายุ่งเมื่อไหร่ เขาจะกลับมาที่หมู่บ้าน
นี่จึงเป็นเหตุที่ชิซุย ต้องตาย โดยอิทาจิไม่ได้ตั้งใจ

ในเรื่องเค้าบอกว่าชิซุยยกเนตรที่เหลือข้างนึงให้อิทาจิไป
แล้วตายจากไปอย่างเงียบๆไม่ใช่หรอคับ

ในเรื่องมันตายอย่างเงียบ
เเต่ที่จริงเเล้ว ไม่ใช้ครับ โดนบังคับ ผมว่าที่จริง โทบิน่าจะเป็นคนควบคุม อิทาจิให้ฆ่า ชิซุยมากกกว่า

Augustz

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 21:03:31 »

เเต่ที่จริงเเล้ว ไม่ใช้ครับ โดนบังคับ ผมว่าที่จริง โทบิน่าจะเป็นคนควบคุม อิทาจิให้ฆ่า ชิซุยมากกกว่า
ตอนเจอนารูโตะหลังจากคาบูโตะชุบชีวิตมา มันเล่าให้ฟังแบบนี้ไม่ใช่หรอ
ว่านินจามีชีวิตอยุ่ในความมืด ตายจากไปเงียบๆแบบนี้ดีแล้ว(น่าจะประมานนี้)
แล้วเนตรของชิซุยมันเจ๋งขนาดโทบิยังอยากได้ ถ้าชิซุยโดนบังคับ มันบังคับให้ควักตาตัวเองแล้วเอาให้มันเองเลย ไม่ง่ายกว่าหรอ
ถ้ามันบังคับให้อิทาจิฆ่า ชิซุยจะเอาเวลาไหน เอาเนตรให้อิทาจิ ถ้าตอนนั้นโทบิมันแย่งเนตรไปเลยไม่ดีกว่าหรอ ทำไมมันต้องมาเอาจากตาของดันโซ
ดูๆแล้วโทบิไม่รุ้ด้วยซ้ำว่าอิทาจิมีเนตรของชิซุยอยุ่อีกข้างนึงมันขัดๆกันนะ กับเรื่องที่โดนบังคับ 

ปล.อย่าว่าผมนะ ผมแค่สงสัยกับแสดงความเห็น *glad*

marakom

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 10:04:46 »

ตอนเจอนารูโตะหลังจากคาบูโตะชุบชีวิตมา มันเล่าให้ฟังแบบนี้ไม่ใช่หรอ
ว่านินจามีชีวิตอยุ่ในความมืด ตายจากไปเงียบๆแบบนี้ดีแล้ว(น่าจะประมานนี้)
แล้วเนตรของชิซุยมันเจ๋งขนาดโทบิยังอยากได้ ถ้าชิซุยโดนบังคับ มันบังคับให้ควักตาตัวเองแล้วเอาให้มันเองเลย ไม่ง่ายกว่าหรอ
ถ้ามันบังคับให้อิทาจิฆ่า ชิซุยจะเอาเวลาไหน เอาเนตรให้อิทาจิ ถ้าตอนนั้นโทบิมันแย่งเนตรไปเลยไม่ดีกว่าหรอ ทำไมมันต้องมาเอาจากตาของดันโซ
ดูๆแล้วโทบิไม่รุ้ด้วยซ้ำว่าอิทาจิมีเนตรของชิซุยอยุ่อีกข้างนึงมันขัดๆกันนะ กับเรื่องที่โดนบังคับ 

ปล.อย่าว่าผมนะ ผมแค่สงสัยกับแสดงความเห็น *glad*

เรื่องดันโซบังคับ ไม่เคยอ่านเจอ ถ้ามีเอามาให้ดูทีนะครับ และอีกอย่าง ชิซุยกับอิทาจิ มีเจตนารมณ์เดียวกันคือ รักและปกป้องหมู่บ้าน ถ้าจำไม่ผิดดันโซแย่งดวงตาไปจากชิซุย แล้วชิซุยหนีมาเจออิทาจิแล้วยกลูกตาอีกข้างให้ แล้วหายไป (ไม่ได้บอกว่าตายสักหน่อย)

Augustz

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 11:10:50 »
บอกไม่ใช่หรอ  ว่าตายจากไปอย่างเงียบๆ น่ะ 

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 11:19:17 »
ถ้าโดนควักดวงตาทั้ง 2 ข้าง ก็คงจะตายโดยปริยายละมั้งครับ ทนความเจ็บปวดไม่ไหว

อย่างน้องมาดาระไม่ได้โดนอะไร โดนควักลูกตาอย่างเดียวยังตายคาที่เลย 

*shock*

GHOST

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 12:10:10 »
เนตรของคาคาชิใช้เทพวายุไม่ได้ เพราะมันต้องมีเนตรหมื่นบุปผา 2 ข้าง ( คาคาชิมีแค่ข้างเดียว )

โอบิโตะตายก่อนที่อิทาจิจะฆ่าล้างตระกูลครับ ( ถามแบบนี้คิดว่าโทบิคือโอบิโคะใช่ไหมล่า )

ป่าวครับ แค่อยากรู้เฉยๆว่าเนตรของ คาคาชิ มันพัฒนาได้แค่ไหน และ ย้ายมิติได้ยังไง แล้ว ซาซึเกะ กะ อิทาจิ ก็ย้ายมิติได้เหมือนกันหรือเปล่า
และถ้า กรณี โอโรจิมารุ กิน ซาสึเกะ สำเร็จ เนตรวงแหวนมันจะพัฒนาได้เปล่าครับ 555+
มันมีเงื่อนไขในการได้มาของแต่ละวิชายุ

GHOST

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 12:15:59 »
บอกไม่ใช่หรอ  ว่าตายจากไปอย่างเงียบๆ น่ะ 
ใช่แล้วครับ ดันโซมันไม่ได้บังคับ อิทาจิกับ ชิซุยเป็นเพื่อนรักกัน แล้วเนตรของชิซุยมีความพิเศษ ดันโซได้ไปข้างนึง แต่หนีไปแล้วเจออิทาจิละมั้งชิซุยก็เลยยกเนตรอีก ข้างให้อิทาจิไป แล้วก็หายไป

kampagank

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 12:35:52 »
ก็ในจดหมายมันบอกว่า ชิซุยได้เขียนจดหมายลาตาย ก่อนที่ อิทาจิ จะฆ่าล้างตระกูล

GHOST

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 13:35:37 »
ก็ในจดหมายมันบอกว่า ชิซุยได้เขียนจดหมายลาตาย ก่อนที่ อิทาจิ จะฆ่าล้างตระกูล
ก็ก่อนไปชิซุยบอกว่า ไม่อยากให้มีใครรู้ว่าอยู่ที่ไหน อิทาจิก็น่าจะใช้เนตรวงแหวนเขียนจดหมายขึ้นมาก็ได้ ใคร จะรู้

Augustz

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 15:03:25 »
ก็ก่อนไปชิซุยบอกว่า ไม่อยากให้มีใครรู้ว่าอยู่ที่ไหน อิทาจิก็น่าจะใช้เนตรวงแหวนเขียนจดหมายขึ้นมาก็ได้ ใคร จะรู้
ใช่แล้ว อิทาจิใช้เนตรวงแหวนเขียนขึ้นมา
จำตอนที่ย้อนอดีต ตอนชิซุยตายได้มะ ที่เกะยังเด็กๆอยุ่เลย มีอุจิวะ2คนมาถามอิทาจิ ที่ว่าไม่มาในการประชุม2คน
คือชิซุยกับอิทาจิ ช่วงเวลานั้น ชิซุยคงใช้เวลานั้นมอบเนตรให้อิทาจิ แล้วชิซุยหายไป น่าจะไปโดดน้ำตาย(เพราะมีคนเจอศพชิซุยจมน้ำ)
แล้วอิทาจิก้ปลอมจดหมายด้วยเนตรวงแหวนขึ้นมา แล้วพวกนั้นก้เจอศพชิซุยจมน้ำตายอยุ่นะ ถ้าจำไม่ผิด

ถ้าจำผิดไป หรือผิดตรงไหนขอโทดด้วยนะคับ

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 16:53:48 »
ใช่แล้ว อิทาจิใช้เนตรวงแหวนเขียนขึ้นมา
จำตอนที่ย้อนอดีต ตอนชิซุยตายได้มะ ที่เกะยังเด็กๆอยุ่เลย มีอุจิวะ2คนมาถามอิทาจิ ที่ว่าไม่มาในการประชุม2คน
คือชิซุยกับอิทาจิ ช่วงเวลานั้น ชิซุยคงใช้เวลานั้นมอบเนตรให้อิทาจิ แล้วชิซุยหายไป น่าจะไปโดดน้ำตาย(เพราะมีคนเจอศพชิซุยจมน้ำ)
แล้วอิทาจิก้ปลอมจดหมายด้วยเนตรวงแหวนขึ้นมา แล้วพวกนั้นก้เจอศพชิซุยจมน้ำตายอยุ่นะ ถ้าจำไม่ผิด

ถ้าจำผิดไป หรือผิดตรงไหนขอโทดด้วยนะคับ

ใช่ครับผมก็ได้ยินมาอย่างนั้น *number1* แต่ฆ่าล้างตระกลูเนี่ยยางงายมานก็โหด...มปายยย *rip*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*