Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

มีใครสงสัยเหมือนผมมั้ย

หน้า: << < (3/3)

ronnaman:

--- อ้างจาก: pomop ที่ จ. 05 มี.ค. 2012 เวลา 12:29:30 ---ถึงคุณ ronnaman ผมว่าประโยคนี้ไม่ควรใช้นะครับ "อารมณ์ประมาณยุคปลายของกรุงธนบุรีจนถึงยุคต้นของกรุงรัตนโกสินทร์น่ะ"

--- End quote ---
ครับผม เดี๋ยวแก้ให้ครับ *great*

NaTTaJaK:

อ่านแล้วไม่กล้าโพสตอบเลยครับแต่ละท่านเล่นโพสซะยาวขนาดนั้นกลัวโพสสู้ไม่ไหวครับ *shock* *dead*
โพสนี้ โนโวท จ้าาาาห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาา
 *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha*

nontananbaba:

--- อ้างจาก: NaTTaJaK ที่ อ. 06 มี.ค. 2012 เวลา 08:51:56 ---อ่านแล้วไม่กล้าโพสตอบเลยครับแต่ละท่านเล่นโพสซะยาวขนาดนั้นกลัวโพสสู้ไม่ไหวครับ *shock* *dead*
โพสนี้ โนโวท จ้าาาาห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาา
 *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha*

ตกอยู่ในสถานะเดียวกันเลยครับ *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha*

Aragan:

--- อ้างจาก: Augustz ที่ ส. 03 มี.ค. 2012 เวลา 22:01:48 ---หลังจากที่ไปอ่านวนไปวนมา ซ้ำไปซ้ำมา ก้เกิดเรื่องที่น่าสงสัยขึ้น!!!

1.แคว้น วะโนะคุนิ เปนชื่อแคว้นที่ซามูไรหัวขาดนั่นอยู่ใช่มะ ซามูไรเรียวมะ ก้เปนซามูไรที่มาจากแคว้นนั้น
เอส ก้เคยไปเรียนวิธีทำหมวกสานจากแคว้นนั้น แล้วมาทำให้ออส หรือว่าซามูไรหัวขาดนั้นจะรุ้จักเรียวมะและเอส

2.วันพีช ตอนก่อนที่หนวดขาวจะตายได้พูดไว้ 'ซักวันต้องมีใครซักคนที่ค้นเจอสมบัตินั้น และขึ้นต่อกรกับพวกแกและรัฐบาล'
น่าจะประมานนี้นะ  นั่นก้น่าจะหมายถึง รีโอหรือเรียล โพเนกรีฟที่ได้บ่งบอกความตั้งใจของDและของอณาจักรนั้น
และความจิงของประวัติศาสตร์ของโลกในช่วง100ปีที่ว่างเปล่าที่รัฐบาลสั่งห้ามไม่ให้ค้นคว้า

3.ลาฟเทล มีคนเชื่อมากมายว่าสมบัติที่โรเจอร์เอาไปไว้ที่ลาฟเทลคือเงิน ทอง  แต่ทำไมแชงค์ก่ะบากี้ถึงไม่สนใจ
ทั้งๆที่2คนนี้ก้น่าจะไปเจอลาฟเทลด้วยกันกับโรเจอร์ ซึ่งนั่นทำให้ผมคิดว่า ลาฟเทล ที่จิงแล้วไม่ได้มีสมบัติแบบนั้นอยุ่
แต่ที่มีอยู่ที่นั่นคือความจิงของประวัติศาสตร์   เพราะเรลี่เคยบอกโรบิ้น ถึงเธอรู้ประวัติศาสตร์ไป ตอนนี้พวกเธอก้ทำอะไรไม่ได้
และประโยคที่โรเจอร์สลักไว้ที่โรบิ้นอ่านได้ที่เกาะแห่งท้องฟ้า จะนำพาประโยคนี้ ไปที่สุดขอบทะเล
นั่นก้คงจะเป็นที่ลาฟเทล เพราะสุดขอบทะเลจิงๆ ทุกวันนี้ยังไม่มีใครไปถึงเลย

4.อณาจักรที่ล่มสลาย แชนดร้ารึป่าว ที่การูการ่าปกป้องบ้านเกิด ก้เพื่อปกป้องโพเนกรีฟ(หรือไม่ก้เพราะโนแลนกลับมาจะได้เจอเกาะ) ก้เพื่อให้โพเนกรีฟถูกใครคนใดคนนึงอ่าน แล้วนำประโยคนั้นไปเชื่อมต่อกับอันอื่นๆ
(เดาจากตอนที่โรบิ้นบอกผุ้เฒ่าที่เกาะท้องฟ้า ว่ามันได้ทำหน้าที่ของมันสำเร็จแล้ว)
ตอนที่เอสตาย หนวดขาวก้พูดว่า 'ถึงพวกแกจะตัดสายเลือดของเขา แต่เปลวไฟของเขาไม่มีวันมอดดับ'(ประมานนี้นะ)
การูการ่ากับไวเปอร์ ก้ชอบพูด จงสุมไฟแห่งแชนดร้า มันเกี่ยวข้องกันนะผมว่า

ก้แค่ความคิดส่วนตัวล่ะนะ มีใครคิดเหมือนผมมั้ย . . .

ยาวง่ะ
(1) รู้จักเอสหรือเปล่าไม่อาจรู้ได้ แต่รู้จักเรียวมะแน่ๆ เพราะเรียวมะเป็นตำนานของวะโนะคุนิ

2,3,4 มันไปเกี่ยวข้องกับการเปลี่ยนแปลงโครงเรื่องของวันพีซ เนื่องจากตอนแรกวันพีซถูกเขียนขึ้นมาในยุคที่ยังไม่มีอาจารย์กู

ต่อมาเมื่อโอดะมีข้อมูลเรื่องตำนานๆอื่นๆทั่วโลกมากขึ้นมากมาย ก็อยากจะนำมาใส่ไว้ในวันพีซให้มากที่สุดเท่าทีจะทำได้จึงมีการปรับ

โครงเรื่องของวันพีซใหม่ โดยมีเรื่องของอาวุธโบราณและประวัติศาสตร์ที่หายไปเพิ่มขึ้นมา 

เพราะฉะนั้น วันพีซในตอนแรกกับตอนนี้ อาจเป็นคนละอันกันก็ได้

โพเนกรีฟ มี 2 แบบคือ แบบที่แจ้งข่าวสารกับแจ้งที่อยู่ของโพเนกรีฟอันอื่น "จะนำพาประโยคนี้ ไปที่สุดขอบทะเล" ตอนนั้นโรเจอร์ยังไปไม่ถึงราฟเทล

จึงยังไม่เคยเห็นเรียลโพเนกรีฟแน่ๆ  ทำไมยังต้องสลักคำนี้ไว้  ที่จริงตอนที่บ้านเกิดโรบินถูกทำลาย ด็อกเตอร์โครบาก็เหมือนจะรู้ความลับมากมายแล้วจากการ

รวบรวมข้อมูลจากโพรเนกรีฟอันอื่นๆ  แสดงว่าไม่ต้องไปถึงราฟเทลก็รู้ประวัติศาสตร์ร้อยปีที่หายไปได้  แต่อาจไม่สมบรูณ์  จุดสำคัญคงอยู่ที่การรวบรวมข้อมูล

สำคัญจากทุกโพเนกรีฟมากกว่านั่นคือเรียลโพเนกรีฟที่แท้จริง(เดามั่ว)

แชนดร้าไม่ใช่อาณาจักรโบราณที่ถูกทำลายโดยเผ่ามังกรฟ้าแน่ๆเพราะไม่งั้นรัฐบาลโลกไม่เก็บลูกหลานของอาณาจักรนั้นไว้แน่  แค่คนที่ศึกษาประวัติศาสตร์ยังถูกฆ่าเลย

แต่อาจเกี่ยวข้องทางอ้อมแบบความสัมพันธ์ของ ตำนานอาณาจักรแอตแลนติสกับดินแดนไอยคุปต์และเมโสอเมริกา

หน้า: << < (3/3)

Go to full version