Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

มีใครสงสัยเหมือนผมมั้ย

หน้า: << < (2/3) > >>

Vin D Sel:

ตอนล่าสุด ซึนาเดะก็กำลังจะแสดงเจตจำนงแห่งไฟให้มาดาระเห็นเหมือนกันครับ *้ั์post2*

ronnaman:

ความคิดส่วนตัวผมนะ

ผมว่าบางทีประวัติศาสตร์ที่รัฐบาลไม่ให้ค้นคว้าบางทีอาจจะเป็นคำสั่งที่เคารพกันในรุ่นต่อรุ่นมาเรื่อยๆ
อย่าลืมว่าที่สูงกว่ารัฐบาล ก็คือ 5ผู้เฒ่า ส่วนที่อยู่สูงกว่า 5ผู้เฒ่า ก็คือพวกชนชั้นสูงหรือ เผ่ามังกรฟ้า
บางทีความชั่วร้ายเมื่อ800ร้อยปีก่อนไม่ได้เริ่มโดยรัฐบาล(ลูกน้อง) แต่เป็นการเริ่มโดยเผ่ามังกรฟ้าเป็นผู้สั่งการ
เช่นใช้กำลังเข่นฆ่า เพื่อให้กลัวและศรัทธาในรัฐบาล ซึ่งก็คือลูกน้องของเผ่ามังกรฟ้าในเวลานั้น

ซึ่งยุดก่อนหน้า8ร้อยปีนั้น อาจเป็นยุคที่รุ่งเรืองของ D มาก่อน แล้วถูกพวกมังกรฟ้ากวาดล้างล้มระบอบก็เป็นได้
ซึ่ง D ก็คือลูกหลานที่สืบทอดเจตนารมณ์ความแค้นมั้งนะ อารมณ์ประมาณอยากได้เขาพระวิหารคืนน่ะ
โดยคำว่าDอาจมาจากคำว่า Dangerous ซึ่งแปลว่า มหาภัย,ความอันตราย
โดยให้ลูกหลานตั้งชื่อนี้ เพื่อเตือนสติให้ศัตรูเกิดความหวาดกลัวว่า สักวันจะต้องเกิดมหาภัยพิบัติขึ้นระหว่างฉันกับแกแน่

เปรียบเทียบกับเหตุการณ์ปัจจุบัน ก็เสมือนกับว่า ในยุคที่ยุโรปแข่งกันล่าอาณานิคม (โยนไปประเทศอื่นดีกว่า ฮิฮิ)

สมัยก่อน   --   สมัยปัจจุบัน   --   ในOne piece

กษัตริย์  --  ประธานาธิบดี  --  หัวหน้าเผ่ามังกรฟ้า
ลูกหลานกษัตริย์,เชื้อพระวงศ์  --  ผู้ว่าการรัฐนั้นหรือผู้ทรงอิทธิพลในเขตุนั้นๆ(ส.ส.)  --  พวกเผ่ามังกรฟ้า
เจ้าพระยาและทหารลูกน้อง  --  ผู้บัญชาการทหารสูงสุดที่มีอำนาจในการคุมทหารและทหารทั้งหมด   --   5ผู้เฒ่าและรัฐบาลโลก

ก็คือ เข้าเรื่องที่ยุคที่ยุโรปล่าอาณานิคม ก็คำสั่งต้องมาจากกษัตริย์หรือประธานาธิบดีอยู่แล้ว ซึ่ง มีอำนาจในการคุมทหารนั่นเอง
ซึ่งเป็นแบบนี้มาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน แต่ถ้าทหารแตกข้อกับผู้นำเมื่อไหร่ อันนี้ก็อีกเรื่องนึง คือเกิดการปฎิวัติ(ยึดอำนาจ)

กลับมาที่วันพีช เหมือนทำนองว่า ในอดีต800ปีก่อนจนถึงปัจจุบัน เผ่ามังกรฟ้า คงมีอำนาจ ที่คนทั่วไปในวันพีชนอกจากโจรสลัดยกย่องเชิดชู
หากความลับนี้ถูกเปิดเผย อาจะทำให้เสียสมดุล เกิดความขาดศรัทธา ถึงขั้นก่อจราจลวุ่นวาย จนถึงขั้นเป็นอันตรายต่อสถาบัน

แต่สมบัติที่ D พูดถึง อาจหมายถึง ความอิสระภาพและปราศจากการแบ่งแยกชนชั้นกับเพื่อนมนุษย์ด้วยกันเอง
ในเรื่องที่แบ่งชนชั้นชัดๆเห็นจะเป็น เผ่ามังกรฟ้า -> ชนชั้นสูง -> กษัตริย์ตามอาณาจักร(ผู้ว่าจังหวัด,สส.ตามเขต)->ลูกหลานกษัตริย์(พวกลูกสส.ที่มีเงินมีอำนาจ[ลูกเหิม])->คนธรรมดาทั่วไป รวมถึง หลายๆเผ่าด้วยนะ -> มนุษย์เงือกต่ำสุด
ดังนั้น ดราก้อน ซึ่งเป็นนักปฏิวัติที่ต้องการให้ประชาชนมีความเท่าเที่ยมกัน (ประชาธิปไตย) จึงได้ถูกรัฐบาลตั้งให้เป็นอาชญากรที่ชั่วร้ายที่สุด

ส่วนตัวละครในเรื่องที่น่าจะฉลาดและรู้ทันพวกคำสั่งของรัฐบาล น่าจะเป็น โดฟลามิงโก้
จากคำพูดในสงครามที่ว่า โจรสลัดชั่วร้าย หรือ ทหารเรือถูกต้อง ผู้ชนะเท่านั้น ที่จะสามารถกำหนดมันได้
เปรียบเทียบกับปัจจุบัน ก็เสมือนกับว่า  ระบบกษัตริย์ หรือ ผู้ปฎิวัติ(ล้มระบบกษัตริย์)
ผู้ชนะเท่านั้นถึงจะกำหนดได้ว่า สิ่งไหนที่มันถูกต้อง ผู้แพ้ไม่มีสิทธิ์เรียกร้องอะไร หรือ เป็นได้แค่กบฎ
ถึงปฎิวัติใหม่ๆ ประชาชนส่วนใหญ่อาจจะไม่ยอมรับ แต่คิดดู เวลาผ่านไปเป็นรุ่นต่อรุ่น เป็น100ปี
หากประวัติศาสตร์ที่ชั่วร้ายนั้นไม่ถูกขุดคุ้ย แล้ว ผู้ชนะเขียนประวัติศาสตร์ใหม่ขึ้นมาเอง เดี๋ยวมันก็ลืมๆกันไปเองแหละ

การ์ตูนเรื่องนี้ผมว่า สะท้อนปัญหาสังคมการเมืองการปกครองในปัจจุบันมากครับ ที่เค้าว่าวันพีชเป็นการ์ตูนผู้ใหญ่น่ะ ไม่ผิดหลอก

ที่เปรียบเทียบกับปัจจุบันเพราะ จะดูเข้าใจง่ายหน่อย ถ้าแรงไปขอโทดด้วยนะครับ *haha*

ที่พิมพ์มาทั้งหมด ไม่ได้บอกให้เชื่อนะครับ เพราะการ์ตูนวันพีช ฟันธงอะไรไม่ได้ แค่อ่านไว้เป็นความรู้ผ่านตาเฉยๆก็พอครับ อิอิ

Augustz:

ที่ผมหมายถึงประวัติศาสตร์ที่ลาฟเทล คือเอาจิ๊กซออย่างที่คุนเดามั่วบอกล่ะคับ มาต่อๆกัน เกาะนี้ชิ้น เกาะนุ้นชิ้น
สุดท้ายมาถึงลาฟเทลเราก้จะได้รุ้ประวัติศาสตร์ที่สมบูรณ์ เหมือนกับ จิ๊กซอเรา ต่อครบจนได้เป็นรูปแล้วน่ะคับ

pujee:

อยากรู้ว่าถ้าเกิดโรบินตายไป ใครจะอ่านหรือศึกษาโพเนกลีฟได้อีก

ผมว่าโพเนกลีฟแต่ละอัน จะบอกความสำคัญคนละอย่าง เช่น ที่อาลาบัสต้าพูดถึงพลูตัน

คือผมจะสื่อว่า อาจจะมีโพเนกลีฟแค่อันเดียวเท่านั้นที่บอกถึงความชั่วร้ายเมื่อ 800 ก่อนซึ่งอาจจะอยู่ที่ลาฟเทลหรือที่ไหนก็ได้

แต่ถ้าใครอยากจะรู้อดีตและความเป็นมาทุกๆอย่างก็คงต้องหาโพเนกลีฟให้หมดทุกอัน ประมาณนี้ครับ

pomop:

ถึงคุณ ronnaman ผมว่าประโยคนี้ไม่ควรใช้นะครับ "อารมณ์ประมาณยุคปลายของกรุงธนบุรีจนถึงยุคต้นของกรุงรัตนโกสินทร์น่ะ"

หน้า: << < (2/3) > >>

Go to full version