Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

มีใครสงสัยเหมือนผมมั้ย

หน้า: (1/3) > >>

Augustz:

หลังจากที่ไปอ่านวนไปวนมา ซ้ำไปซ้ำมา ก้เกิดเรื่องที่น่าสงสัยขึ้น!!!

1.แคว้น วะโนะคุนิ เปนชื่อแคว้นที่ซามูไรหัวขาดนั่นอยู่ใช่มะ ซามูไรเรียวมะ ก้เปนซามูไรที่มาจากแคว้นนั้น
เอส ก้เคยไปเรียนวิธีทำหมวกสานจากแคว้นนั้น แล้วมาทำให้ออส หรือว่าซามูไรหัวขาดนั้นจะรุ้จักเรียวมะและเอส

2.วันพีช ตอนก่อนที่หนวดขาวจะตายได้พูดไว้ 'ซักวันต้องมีใครซักคนที่ค้นเจอสมบัตินั้น และขึ้นต่อกรกับพวกแกและรัฐบาล'
น่าจะประมานนี้นะ  นั่นก้น่าจะหมายถึง รีโอหรือเรียล โพเนกรีฟที่ได้บ่งบอกความตั้งใจของDและของอณาจักรนั้น
และความจิงของประวัติศาสตร์ของโลกในช่วง100ปีที่ว่างเปล่าที่รัฐบาลสั่งห้ามไม่ให้ค้นคว้า

3.ลาฟเทล มีคนเชื่อมากมายว่าสมบัติที่โรเจอร์เอาไปไว้ที่ลาฟเทลคือเงิน ทอง  แต่ทำไมแชงค์ก่ะบากี้ถึงไม่สนใจ
ทั้งๆที่2คนนี้ก้น่าจะไปเจอลาฟเทลด้วยกันกับโรเจอร์ ซึ่งนั่นทำให้ผมคิดว่า ลาฟเทล ที่จิงแล้วไม่ได้มีสมบัติแบบนั้นอยุ่
แต่ที่มีอยู่ที่นั่นคือความจิงของประวัติศาสตร์   เพราะเรลี่เคยบอกโรบิ้น ถึงเธอรู้ประวัติศาสตร์ไป ตอนนี้พวกเธอก้ทำอะไรไม่ได้
และประโยคที่โรเจอร์สลักไว้ที่โรบิ้นอ่านได้ที่เกาะแห่งท้องฟ้า จะนำพาประโยคนี้ ไปที่สุดขอบทะเล
นั่นก้คงจะเป็นที่ลาฟเทล เพราะสุดขอบทะเลจิงๆ ทุกวันนี้ยังไม่มีใครไปถึงเลย

4.อณาจักรที่ล่มสลาย แชนดร้ารึป่าว ที่การูการ่าปกป้องบ้านเกิด ก้เพื่อปกป้องโพเนกรีฟ(หรือไม่ก้เพราะโนแลนกลับมาจะได้เจอเกาะ) ก้เพื่อให้โพเนกรีฟถูกใครคนใดคนนึงอ่าน แล้วนำประโยคนั้นไปเชื่อมต่อกับอันอื่นๆ
(เดาจากตอนที่โรบิ้นบอกผุ้เฒ่าที่เกาะท้องฟ้า ว่ามันได้ทำหน้าที่ของมันสำเร็จแล้ว)
ตอนที่เอสตาย หนวดขาวก้พูดว่า 'ถึงพวกแกจะตัดสายเลือดของเขา แต่เปลวไฟของเขาไม่มีวันมอดดับ'(ประมานนี้นะ)
การูการ่ากับไวเปอร์ ก้ชอบพูด จงสุมไฟแห่งแชนดร้า มันเกี่ยวข้องกันนะผมว่า

ก้แค่ความคิดส่วนตัวล่ะนะ มีใครคิดเหมือนผมมั้ย . . .

pujee:

ข้อแรก ถ้าเป็นแคว้นที่ไม่ค่อยมีคนแปลกหน้าเข้าออกก็น่าจะรู้จัก แต่ถ้าแคว้นใหญ่ก็ไม่แน่อาจไม่รู้จักก็ได้

ข้อสอง ผมว่าไม่น่าจะใช่โำพเนกลีฟ เพราะคนที่อ่านได้ก็คงเหลือแค่โรบินคนเดียว แต่อาจจะเป็นหลักฐานอย่างอื่นที่คนทั่วไปก็เข้าใจได้หรือไม่ก็อาวุธโบราณ แต่ก็ไม่มีอะไร

รับประกันอีกแหละว่าถ้าเจอหลักฐานหรืออาวุธแล้วคนๆนั้นจะยอมต่อสู้กับรัฐบาล ข้อนี้ไม่รู้จริงๆ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่ใช่โพเนกลีฟ

ข้อสาม ผมเชื่อว่าไม่ใช่สมบัติประเภทพวกเงินทอง

ข้อสี่ ส่วนตัวคิดว่าไม่ใช่แชนดร้าที่เป็นอาณาจักรที่ล่มสลาย แอบเชียร์อาลาบัสต้าอยู่ ส่วนคำพูดที่เกี่ยวกับ เปลวไฟ สุมไฟ ผมว่ามันคือเจตนารมย์ แต่ไม่ใช่เจตนารมย์เดียว

กันครับ

windyzero:

1. ก็พอมีความเป็นไปได้ว่า จะรู้จักกัน

2. ผมก็คิดไว้อย่านั้น แต่จะใช่หรือไม่ ก็ต้องติดตาม

3. ผมก็เคยคิดไว้แต่ อย่างว่า ปมเรื่อง การเดินทางของโรเจอร์กับการค้นหาประวัติศาสตร์ที่หายไป ในบอร์ดนี้ ประเด็นไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ ขุนไม่ขึ้น -.-

4. ที่หนวดขาวน่าจะหมายถึง สายเลือดของ D และ หนวดขาวเองก็น่าจะพอรู้เรื่องที่มาที่ไปของอักษรย่อตัวนี้อยู่พอสมควร

ถึงได้พูดแบบนั้น ความหมายก็น่าจะราวๆว่า ถึงจะฆ่าคนตระกูล D ไปกี่คน แต่ มันก็ต้องมีสักคนที่จะรู้ความจริง และ ยืนหยัดต่อสู้เพื่อมัน

เดามั่วมั่ง:

โปรดอ่านสักนิด.....อาจจะเยอะไปหน่อย..... แต่จะค่อยๆคล้อยตามเอง..... (ล้อเล่นน่ะ)  

1. จะรู้จักหรือไม่รู้จักกับ เรียวมะ และ เอส....เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ...

2. คำพูดที่ว่า ซักวันต้องมีใครซักคนที่ค้นเจอสมบัตินั้น
พอดีผมไปอ่าน ลิงค์ ที่ท่านอาจารย์ Pujee ที่เคยตอบ rep ไว้แล้ว.. มาวิเคราะห์ อีกที... (หรือ ก๊อบคำเค้ามาหว่า ^^)
ซึ่งมีความเป็นไปได้ สูงเลยว่า สมบัตินั่น ก็คือ "โลกทั้งใบ" (หรือ Onepiece)

จากภาพ ดูจากแผนที่และภาพของลาฟเทลแล้วดูคล้ายๆภูผาสูงๆ ทำให้คิดได้ว่าน่าจะเป็น สถาณที่ ที่สูงที่สุดมั้ง...

ลองคิดดูว่าต้องผ่านอุปสรรคมากี่อย่างกว่าจะถึงลาฟเทล   กว่าจะครอบครองได้แต่ละเกาะ
(คำว่า ครอบครองในที่นี้ไม่ได้หมายถึง ยึดเกาะอย่างเดียว แต่หมายถึงการเป็นพันธมิตรด้วย)
ต้องเจอตัวบิ๊กๆก่อนทั้งนั้น.... (ดังนั้น กว่าจะถึงลาฟเทลจะแข็งแกร่งแค่ไหน....ลองคิดดู)
และเมื่อถึงลาฟเทล ซึ่งถ้าไปยืนอยู่ ณ จุดนั้นน่าจะเห็นมุมมองได้กว้าง....
หากไปยืนอยู่บนจุดสูงสุดของลาฟเทล แล้วย้อนมองกลับมายังเกาะต่างๆที่ผ่านมา  มันให้อารมณ์เหมือนกับว่ามองดูสมบัติของตัวเอง นั้นก็คือ "โลก"

ส่วนคำพูดหลัง ที่พูดว่า และขึ้นต่อกรกับพวกแกและรัฐบาล
เมื่อ ถึงลาฟเทล น่าจะรู้ถึงความลับเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ 100 ปี แห่งความว่างเปล่าแล้ว เพราะไหนจะเจอ โพเนกรีฟตามเกาะต่างๆ
และอีกทั้งยังจะเจอ เรียล โพเนกรีฟ ที่ราฟเทล อีก... (ซึ่งประวัติศาสตร์ ที่รัฐบาลห้ามค้นคว้านั้นต้องเป็นเรื่องความชั่วร้ายของรัฐบาลแน่ๆ)
นั่นก็คือการต่อกรกับความชั่วร้ายที่มีต่อสมบัติของตัวเองนั่นเอง  อีกทั้งรัฐบาลโลกยังที่เป็นผู้ปกครองโลกอยู่แล้วอีกด้วย

ปล.ผมก็ตอบตามลิ้งค์ที่ท่าน Pujee ตอบrep ไว้น่ะครับ...
ขอยืม ลิงค์ ท่าน Pujee มาปล่อยอีกครั้ง แล้วกันนะครับ...
http://www.clipmass.com/story/3901

3. ผมว่าความจริงของประวัติศาสตร์ น่าจะเป็นการค่อยๆรวบรวมข้อมูลจากโพเนกรีฟของแต่ละเกาะไปเรื่อยๆจนถึงลาฟเทลนะ
(ความจิงประวัติศาสตร์ไม่น่าจะอยู่ที่ลาฟเทลแค่เกาะเดียว)
คล้ายๆกับการต่อภาพจิ๊กซอ อ่ะ..จากชิ้นเดียวที่ไม่รู้ว่าเป็นภาพอะไรเลย
แต่ถ้าเราหาชิ้นต่อไปมาปะติดปะต่อกันไปเรื่อยๆเราจะค่อยๆเราเดาภาพออกนั้นออก ประมาณนี้...
เหมือนกับโพไซดอน ที่โรบิ้นรู้ก็เพราะว่ารวบรวมข้อมูลจากที่เคยเจอมา แล้ววิเคราะห์น่ะ...
และการที่จะรู้ประวัติศาสตร์ทั้งหมดได้มีแต่จะต้องไปถึงลาฟเทล ซึ่งมีจิ๊กซอตัวสุดท้ายอยู่ที่นั้น... (จิ๊กซอในที่นี้ หมายถึง โพเนกรีฟ หรืออาจจะเป็น เรียล โพเนกรีฟ)

เรลี่เคยบอกโรบิ้น ถึงเธอรู้ประวัติศาสตร์ไป ตอนนี้พวกเธอก้ทำอะไรไม่ได้ อันน่าจะหมายถึงว่าประมาณว่า
ถ้าใครที่รู้ประวัติศาสตร์อันแท้จริงน่าจะถึงกับแค้นรัฐบาลอย่างใหญ่หลวง จนไม่อาจอยู่เฉยได้ต้องลุกมาต่อสู้กับพวกรัฐบาล มั้งนะ.....
แต่ ณ ตอนนี้ ฝีมือของพวกลูฟี่ไม่ถึงขั้น... ถึงรู้ไปก็เปลี่ยนแปลง หรือ ทำอะไรไม่ได้อยู่ดี
ลึกๆ เรลี่ อยากให้ไปที่ราฟเทลเพื่อที่สั่งสมประสบการณ์และกำลัง (กำลังในที่นี้หมายถึงทั้งด้านต่อสู้และพันธมิตร ในโลกใหม่ด้วย..)
เพราะ ตอนที่ เรลี่ บอกว่าจะบอกก็ได้ แต่ลูฟี่บอกประมาณว่าไม่อยากรู้ ประมาณนี้มั้ง...  เรลี่ กับ เจ๊ ถึงกับยิ้มแล้วบอกว่า เชียร์คนไม่ผิด ประมาณนี้....

สุดขอบทะเลจิงๆ ทุกวันนี้ยังไม่มีใครไปถึงเลย...
มีคนไปถึงแล้วครับก็พวกที่ไปช่วยแจ็ค สไปโรว์ ไง (ภาค 3 อ่ะ) ถึงกับตกขอบทะเลไปเลย.... (ขอออกทะเลนิดนะครับ มันคันไม้คันมืออ่ะ)

4. ไฟ ผมก็ว่าเช่นเดียวกับ ท่าน อาจารย์ Pujee 

ปล.ผมอาจจะอธิบายวนไปวนมา ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร แต่ผมว่าความเห็นที่กล่าวไปนั้น โดยเฉพาะ ข้อ1 กับ ข้อ2 ค่อนข้างสอดคล้องอย่างลงตัว...
(แต่สุดท้ายแล้ว ก็แค่ คหสต อ่ะครับ...)

ขอจัดเต็มสักครั้ง....เถอะนะครับ  *great*

benzvip1:

4. ไฟ   ไฟอะไรหรอคับ

เป็นความคิดที่ดีมากเลยนะคับ

แต่อย่าคิดถึงจุดสุดท้ายดีกว่า

คิดถึงความตื่นเต้นของการพจญภัยก็พอ ^_^

หน้า: (1/3) > >>

Go to full version