หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า โจส โดน หมัดปืนช้างยางยืด เข้าไปจะทนได้ไหม ???  (อ่าน 37129 ครั้ง)

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: ถ้า โจส โดน หมัดปืนช้างยางยืด เข้าไปจะทนได้ไหม ???
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: อา. 26 ก.พ. 2012 เวลา 00:37:25 »
เรือดำน้ำอยู่ไหน -*-

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

OffeSpiN

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ถ้า โจส โดน หมัดปืนช้างยางยืด เข้าไปจะทนได้ไหม ???
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: อา. 26 ก.พ. 2012 เวลา 02:37:45 »
โดนหมัดของเราที่มีฮาคิ  *haha*
คือผมยังงงๆนะ
ยกตัวอย่าง กระบอกของเจ้าควัน ที่มันติดหินไคโร มันต้องเอาส่วนที่เป็นหินทิ่ม ถึงจะโดนใช่ไหมครับ
แต่ฮาคิเกราะเหมือนกับว่าทำให้ร่างกาย หรือ อาวุธ กลายเป็นหินไคโรใช่ไหม (ไม่นับกรณีที่ทำให้อ่อนแรงนะ)

เข้าใจถูกไหม

แล้วถ้าฮาคิเกราะเจอกัน ต่างคนก็ต้องสังผัสโดนร่างจริงของอีกฝ่าย แล้วไอ้ที่แปลงร่างอยู่ขณะนั้นล่ะ
เช่น ลูฟี่แขนใหญ่ โจสตัวเพรช มันจะเป็นยังไง

คำถามนี้น่าสนใจครับ
ตามความเข้าใจของผมฮาคิเกราะคือ รูปแบบนึงของพลังที่มองไม่เห็นแต่มีความแข็งแกร่งตามจิตใจของผู้ใช้

ผมจะขอแยกการโจมตีด้วยฮาคิที่ไม่ได้ป้องกันด้วยฮาคิเป็น 2 กรณีคือ
1.โจมตีใส่โรเกีย ถ้าโดน ก็คือโดนร่างเนื้อจริงๆ
2.โจมตีใส่พารามีเชียประเภทที่ร่างกายเปลี่ยนสภาพเช่น ยาง เพชร เทียน ถ้าโดน ผมคิดว่าร่างกายไม่น่าจะเปลี่ยนสภาพกลับเป็นร่างเนื้อปกติ แต่จะเกิดความรู้สึกเจ็บ

ดังนั้นคำถามที่ว่า หมัดยักษ์ฮาคิ VS เพชรฮาคิ อัดกันผมว่าก็ไม่กลายสภาพทั้งคู่ แค่วัดกันที่ฮาคิว่าใครแกร่งกว่ากัน สมมติฮาคิลูฟี่มีค่าโจมตี 100 ฮาคิโจสมีค่าโจมตี 80 = โจสโดนโจมตี 20
ไม่ยืนยันนะครับ เพราะอาจจะผิดก็ได้  *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

extrabome

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ไม่มีเจตนาดิสเครดิตใครครับ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: อา. 26 ก.พ. 2012 เวลา 02:47:54 »
คำถามนี้น่าสนใจครับ
ตามความเข้าใจของผมฮาคิเกราะคือ รูปแบบนึงของพลังที่มองไม่เห็นแต่มีความแข็งแกร่งตามจิตใจของผู้ใช้

ผมจะขอแยกการโจมตีด้วยฮาคิที่ไม่ได้ป้องกันด้วยฮาคิเป็น 2 กรณีคือ
1.โจมตีใส่โรเกีย ถ้าโดน ก็คือโดนร่างเนื้อจริงๆ
2.โจมตีใส่พารามีเชียประเภทที่ร่างกายเปลี่ยนสภาพเช่น ยาง เพชร เทียน ถ้าโดน ผมคิดว่าร่างกายไม่น่าจะเปลี่ยนสภาพกลับเป็นร่างเนื้อปกติ แต่จะเกิดความรู้สึกเจ็บ

ดังนั้นคำถามที่ว่า หมัดยักษ์ฮาคิ VS เพชรฮาคิ อัดกันผมว่าก็ไม่กลายสภาพทั้งคู่ แค่วัดกันที่ฮาคิว่าใครแกร่งกว่ากัน สมมติฮาคิลูฟี่มีค่าโจมตี 100 ฮาคิโจสมีค่าโจมตี 80 = โจสโดนโจมตี 20
ไม่ยืนยันนะครับ เพราะอาจจะผิดก็ได้  *้ั์drinktea*

ถ้าผู้มีพลังพิเศษที่ไม่ได้รับบาดเจ็บจากการโจมตีธรรมดา ยกเว้นว่าจะแพ้ทางการโจมตีนั้นๆอยู่แล้ว
ถูกการโจมตีที่แฝงด้วยพลังฮาคิเกราะ จะทำให้ได้รับบาดเจ็บจากการโจมตีนั้นๆ
และจะบาดเจ็บมากหรือน้อย ก็ขึ้นอยู่กับความแข็งแกร่งของฮาคิทั้งฝ่ายรุกและฝ่ายรับ
ประมาณนี้ใช่ไหมครับ

มีต่อ
ฮาคิเกราะสามารถใช้ป้องกันการโจมตีได้หรือไม่
และถ้าโจมตีด้วยสิ่งที่ผู้มีพลังพิเศษแพ้ทางอยู่แล้ว ฮาคิเกราะจะช่วยได้ไหม
และถ้าโจมตีด้วยสิ่งที่ผู้มีพลังพิเศษแพ้ทาง+ฮาคิเกราะ จะเกิดอะไรขึ้น

ยกตัวอย่าง
ตาเหยี่ยวใช้ดาบดำฟันธรรมดา ลูฟี่ใช้ฮาคิเกราะป้องกันการบาดเจ็บได้ไหม (ลูฟี่แพ้ทางของมีคม)
แล้วถ้าการฟันนั้นแฝงพลังฮาคิเกราะ ผลจะออกมาเป็นอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 26 ก.พ. 2012 เวลา 02:59:01 โดย extrabome »

milkcreams

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • หลงรักสาวในบอร์ด
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: อา. 26 ก.พ. 2012 เวลา 02:48:53 »
ผมว่าน่าจะทนได้นะครับอาจจะ มีจุก นิดหน่อย ระดับหัวหน้สหน่วย อยู่ในโลกใหม่มานาน กับเด็กที่เพิ่งเข้าไป ลูฟี่คุง คงลำบากหน่อย ขาดคลื่นดาบของตาลุงมิฮอกค์โจส ยังรับสบายๆเลย*glad* (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: อา. 26 ก.พ. 2012 เวลา 09:32:51 »
ฮาคิเกราะรับการโจมตีธรรมดาได้อยู่แ้ล้วหละ แม้ว่าจะแพ้ทาง แต่จะจุกหรือเจ็บก็คงขึ้นอยู่กับระดับฮาคิเกราะของคนโดนโจมตี

แ้ล้วถ้าคนโจมตีใช้ฮาคิ คนโดนโจมตีที่แพ้ทางก็คงบาดเจ็บ มันก็ขึ้นอยู่กับฮาคิของฝ่ายโจมตีจะมากกว่าหรือน้อยกว่าคนรับ ถ้าน้อยกว่าก็คงแค่จุกๆ แต่ถ้ามากกว่าก็เจ็บ

แต่น้อยกว่าที่จะเป็น เคยมีคนเขียนสมการให้ดูแล้วอ่ะครับ ลองหาดูไม่รู้กระทู้ไหน ค่อนข้างจะเข้าใจง่าย
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 01:09:05 »
เพ็ชรนะครับ....
แค่ยางจะไปทำอะไรได้....ถึงจะใส่ฮาคิก็เถอะ
ขนาดคลื่นดาบ มิฮอค ที่ตัดภูเขาน้ำแข็งได้ ยังทำอะไรโจสไม่ได้เลย...

แล้วไหนจะเพ็ชร + ฮาคิ อีก... น่าจะกระเด็น... แต่สภาพร่างกายคงจะไม่เป็นไร
  *damage*

SouthSide

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • welcome to the south
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 05:37:49 »
เพชร แข็งแกร่งที่สุด
ต่อให้ฮาคิสุดยอดขนาดไหน ก็คงทำอะไรไม่ได้
คงอย่างนั้น *shock*

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 06:55:33 »
ผมว่าโจร น่าจะได้สู้กับโชโรมากกว่า
เหลื่ออย่างเดี่ยวที่ โชโรยังตัดไม่ได้ คือเพชร ขนาดตาเหยียวฟันยังไม่เข้าเลย
อันนี้มีลุ้น มากกว่า
ออกทะเลแล้วสิ

meeridee

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 08:28:24 »
 *attack* *attack* *attack* โซโล ตัดเพชรได้ ก็ เมพสุดใน สามโลกเลย *great* *great*

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 08:45:07 »
เพชรต้องตัดด้วยเพชรครับ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

TeeNaKub

• *
  • I LOVE ONEPIECE YOU OK ?
    • http://www.facebook.com/messages/100000085629583#!/profile.php?id=100002113106066
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 08:48:18 »
ผลทุกผลย่อมมีจุดอ่อนนะ....

แค่คนที่ LOVE ONEPIECE

Aragan

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 11:49:42 »

จุดอ่อนของโจสคือ มันแค่เปลี่ยนตัวเองเป็นเพชร

ถ้ามันสร้างเพชรได้แบบที่ Mr.3 สร้างเทียนนี่ โอ้โห้ ไม่อยากจะคิด ถูขี้ไคลออกมาเป็นเพชร รวยเละไม่ต้องเป็นโจรสลัดแล้ว   *้ัิbored*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 16:07:49 »

จุดอ่อนของโจสคือ มันแค่เปลี่ยนตัวเองเป็นเพชร

ถ้ามันสร้างเพชรได้แบบที่ Mr.3 สร้างเทียนนี่ โอ้โห้ ไม่อยากจะคิด ถูขี้ไคลออกมาเป็นเพชร รวยเละไม่ต้องเป็นโจรสลัดแล้ว   *้ัิbored*

โจรสลัดก็คงจะเลิกตามล่าวันพีช,, เปลี่ยนมาตามล่าพี่โจสแทน ห้าห้าห้า  *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

ericky

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 16:47:33 »
ลูฟฟี่ ชนะอยู่แว๊ววว *damage*
ขอซักครั้งจะตั้งใจทำงานเก็บเงินไปขอ..

nu-dawan

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 17:24:25 »
โจสทนได้  เหมือนสีทนได้  *number1* *number1* *number1*

สำหรับเหตผลนะ ฮิคิโจสก็ใช้ได้ ลูฟีโจมตีมา ฮิคิเกราะรับพอได้ค่ะ
ไม่นิยมออกทะเล แต่ฮาเฮอยู่นอกฝั่ง ^___^