หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเหตุผลที่ใครๆก็เกลียด อาคาอินุ  (อ่าน 92425 ครั้ง)

panndora

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอเหตุผลที่ใครๆก็เกลียด อาคาอินุ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 11:43:03 »
เค้าถึงบอกไงว่าคนไม่ชอบก้ไม่ชอบ คนชอบก้ชอบ อย่าให้อธิบายเหตุผลเย๊อะ!!
เพราะว่าถ้ามีเหตุผลเยอะมันก็ต้องมีถกกัน เดี๋ยวยาวววววว!! ฮี่ๆๆๆ
 *hoho* *hoho* *hoho* *hoho* *hoho* *hoho*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: ขอเหตุผลที่ใครๆก็เกลียด อาคาอินุ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 11:51:19 »
ถ้าเพราะ ทำเพื่อความถูกต้อง แต่ ต้องฆ่าคนที่ไม่รู้เรื่องด้วยนี่ มันไม่ไหวจะเคลียร์นะฮะ

มันเป็นการเอากฏหมายและหน้าที่มาบังหน้าเพื่อฆ่าคนเฉยๆน่ะ

เปรียบแทียบกันง่ายๆ นักการเมือง จะแก้ รธน. แล้วฝ่าย ร. ได้ผลประโยชน์ฝ่ายเดียว คนเดือดร้อนคือประชาชน

เค้าก็แก้ รธน. ตามหน้าที่ แต่ คุณ จะชอบไหมล่ะ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

panndora

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 11:54:14 »
ถ้าเพราะ ทำเพื่อความถูกต้อง แต่ ต้องฆ่าคนที่ไม่รู้เรื่องด้วยนี่ มันไม่ไหวจะเคลียร์นะฮะ

มันเป็นการเอากฏหมายและหน้าที่มาบังหน้าเพื่อฆ่าคนเฉยๆน่ะ

เปรียบแทียบกันง่ายๆ นักการเมือง จะแก้ รธน. แล้วฝ่าย ร. ได้ผลประโยชน์ฝ่ายเดียว คนเดือดร้อนคือประชาชน

เค้าก็แก้ รธน. ตามหน้าที่ แต่ คุณ จะชอบไหมล่ะ
อั๊ยยะ!! เจอดอกนี้เต็มแรงเข้าไปเลย GOOD!! *great*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 11:56:35 »
ใจเยนๆสิคับ เด่วก้มาม่ากันเองหรอก

panndora

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 12:08:13 »
เค้าชมป๋าวินนะเค้าชอบตรงที่บอกว่า
ชอบตรงนี้อ่าคะ หน้าที่คือปกป้องความยุติธรรม พิทักษ์กฎหมาย โจรสลัดฆ่าผู้บริสุทธิ์ตายคือผู้ผิด
แต่ซาคาสึกินี่ไม่มีหลักฐานว่าบนเรือมีนักโบราณคดีหรือป่าวแต่สั่งยิงเลย ความจริงคุมเรืออพยพ
กลับศูนย์บัญชาการ แล้วสั่งแยกสอบประวัติผู้อพยพก็ได้คะ แต่ฆ่าทิ้งเผื่อความชัวร์ มันเกินไปไงคะ!!

ทำเพื่อความถูกต้องของโลก แต่มันไม่ยุติธรรมกับคนบริสุทธิ์ที่ไม่รู้เรื่องไงคะ ^^

extrabome

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ไม่มีเจตนาดิสเครดิตใครครับ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 12:32:31 »
เค้าชมป๋าวินนะเค้าชอบตรงที่บอกว่า
ชอบตรงนี้อ่าคะ หน้าที่คือปกป้องความยุติธรรม พิทักษ์กฎหมาย โจรสลัดฆ่าผู้บริสุทธิ์ตายคือผู้ผิด
แต่ซาคาสึกินี่ไม่มีหลักฐานว่าบนเรือมีนักโบราณคดีหรือป่าวแต่สั่งยิงเลย ความจริงคุมเรืออพยพ
กลับศูนย์บัญชาการ แล้วสั่งแยกสอบประวัติผู้อพยพก็ได้คะ แต่ฆ่าทิ้งเผื่อความชัวร์ มันเกินไปไงคะ!!

ทำเพื่อความถูกต้องของโลก แต่มันไม่ยุติธรรมกับคนบริสุทธิ์ที่ไม่รู้เรื่องไงคะ ^^

ในมุมมองของ อาคาอินุ อาจจะมองถึงผลลัพธ์ในอนาคตก็ได้ครับ
เพราะมันเป็นกฏห้ามศึกษาประวัติศาสตร์ ถ้ามีคนรู้อาจส่งผลกระทบที่เราคาดไม่ถึงก็ได้
เช่น ไปรู้ความจริงเรื่องเผ่ามังกรฟ้า หรือไปรู้เรื่องราวเกี่ยวกับอาวุธโบราณ
พวกนักวิชาการไม่ผิดครับ แต่ใครจะรู้ถ้ามีข้อมูลเรื่องนี้ออกมา
คนที่นำไปใช้อาจเป็นพวกคนเลว หรือพวกคณะปฏิวัติล้มรัฐบาลก็ได้

การยิงเรือมันเป็นเรื่องที่ดูเลวร้ายมาก แต่มันก็เด็ดขาด ที่ว่าไม่คุมเรือกลับศูนย์บัญชาการ
เพราะมันอาจมีความเสี่ยงในการหลบหนี หรือไม่ก็อยากให้เรื่องราวโอฮาราเป็นความลับ เลือนหายไปจากโลก
เพราะมัวไปนั่งสอบสวนว่าใครคือคนร้าย อีกยาวครับ เผลอๆจะหาตัวไม่ได้เลยด้วยซ้ำ

ดูอย่าง โรบิน ซิครับ เด็กไม่รู้เรื่องอะไร มี่ค่าหัวตั้ง 80 ล้าน รัฐบาลให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มากเพียงใด

เป็นความเห็นของผมครับ ไม่ได้มีเจตนาแย้ง คุณ Pan นะครับ อย่างเคืองกันล่ะ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 12:38:48 »
บร๊ะจ้าวว  กระทู้นี้ยังไม่มีออกทะเลเลยแห่ะ

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 12:44:41 »
งั้ผมจะเปรียบเทียบให้ใกล้เคียงกว่านี้ น่าจะพอเห็นภาพกว่านี้

ร. สั่ง ทหาร สลายการชุมนุม ขบวนการเสื้อหลายสี แล้วมีคนบาดเจ็บล้มตายไปกับเหตุการณ์นี้

เหตุการณ์มันก็คล้ายๆกันครับ ให้พาตัวมาสอบสวนทีละคน มันทำได้ยาก แล้วมีเหตุผลไหมล่ะที่ต้องสลายการชุมนุมด้วยอาวุธ

ผู้ชุมนุมก็ไม่ได้ผิดนี่ ทำไมต้องประกาศกฏอัยการศึก ทำไมต้องมีคนบาดเจ็บล้มตายเพียงเพราะ มานั่งชุมนุมกันเฉยๆ

ป.ล. ผมไม่ได้การเมือง ไม่ได้มาม่า ไม่ได้รู้สึกขัดใจกับความคิดเห็นของใคร อย่าเข้าใจผมผิด แค่ให้เหตุผล ชี้ให้เห็นว่า ทำไมถึงมีคนไม่ชอบ  อาคาอินุ

ผมไม่ได้เกลียดเพราะสาเหตุนี้หรอก เพราะในชีวิตผม ผมเจอคนประเภทนี้เยอะ จนชินชาไปแล้ว

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Augustz

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 12:51:57 »
เห็นด้วยเลยคับ ถ้าการนั่งชุมนุมของเค้าไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อนก้คงไม่ต้องเจ็บตัว
ก้เหมือนกับอาคาอินุ ที่ไม่ปล่อยให้รอดไป ถึงจะถูกมองว่า เผด็จการแต่ก้ต้องทำเพื่อรักษากฏหมายและความถุกต้อง
เพราะถ้าส่วนมากต้องมาเดือดร้อนเพราะส่วนน้อย ประเทศเราก้จะตกต่ำลงคับ
ถ้าคนเราไม่รักษากฏหมาย เราจะมีกฏหมายไว้ทำอะไร

เหมือนกันที่ ถ้าโอฮาร่ารอด รัฐบาลโลกก้จะเดือดร้อนได้ในภายหน้าคับ
เพราะเค้าสั่งห้ามไว้แล้ว โอฮาร่าก้ยังทำ  จะว่าอาคาอินุคนเดียวก้ไม่ได้ ต้องว่าโอฮาร่าด้วย
ที่ฝ่าฝืนข้อห้าม

warapong7

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 12:52:48 »
ถ้าผุ้ชุมนุมไปนั่งเร่นปั่นแปะเฉยๆ คงไม่มีใครกล้าสั่งสลายหรอกครับ

extrabome

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 12:54:48 »
ผมก็ไม่ชอบการกระทำบางอย่างของเขาเช่นกัน
แต่รู้สึกว่าชอบบทบาทของตัวละครตัวนี้ และลองวิเคราะห์ในมุมมองของตัวละครตัวนี้น่ะครับ
เรื่องของฝีมือ ความสุดโต่ง ความเด็ดขาด ผมว่ามันเป็นศัตรูที่ร้ายกาจมากๆสำหรับ ฝั่งพระเอก และโจรสลัดทั่วไป

*number1*

Sawako Kuronuma

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เรียน เรียน เรียน
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 12:55:10 »
เราว่าไม่ได้เดือดอะไรเลยอ่ะ คิดว่าตามเนื้อผ้า จขกท. เขาก้อบอกว่า คนเกลียดหรือคนชอบ

แล้วเราก็ตอบว่าเราก็เกลียดไปแล้ว แต่ถ้าที่เราตอบมันไม่ตรงหรือผิดตรงไหนก้อทักได้ แต่อย่ารวมที่เราไม่ได้ตอบไปด้วย

มันจะกลายเป็นเดือดไปเองน่ะ อ่านแล้วถกกันเรายังรู้สึกดีไม่เดือดเลยนะ

-----------------------------------------------------------------------------------

ส่วนเรื่อง ยิงเรือผู้อพยพแกคงมีเหตุผลที่เด็ดขาดไปหน่อยซึ่งมันขาดคุณธรรมอันนี้ก็ไม่ได้เถียงเลย

แต่อาโอคิยิก็คิดแบบเดียวกันแต่ก็ต้องปล่อยโรบินไปเพราะความมีคุณธรรมแต่อาโอคิยิคงไม่รู้หรอกว่าภายหลังโรบินจะดีหรือร้าย ถ้าโรบินกลายเป็นผู้ที่ทำลายรัฐบาลในอนาคตตามข้อกล่าวหา อาโอคิยิ คงผิดพลาดครั้งใหญ่เช่นกัน (แต่เราคิดว่าไม่เกิด)

ซึ่งถ้าอนาคตคนในเกาะไม่รู้ว่าคนไหนรอดพ้นไปหรือทำเรื่องต้องห้ามของรัฐบาลขึ้นมามันคงเป็นเรื่องปลายเหตุอาคาอินุคงคิดแบบนี้
แนวคิดอาจจะอีกแบบสายฮาร์ดคอร์มองคนโดยรวมทั้งโลกควรปกป้องมากกว่าโดยไม่สนวิธีการหรือคุณธรรมใดๆแต่เป็นความเด็ดขาด

ปอริ่ง. เราออกแนววิเคราะห์นะ ไม่เดือดหรอก ส่วนตัวชอบ โรบิ้นด้วยซ้ำ   *rip*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 12:57:23 »
กระทู้นี้จะเปนกระทู้เดียวที่ไม่มีการออกทะเลหรือไม่

เรามาลุ้นกัน *great*

windyzero

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 12:58:00 »
ว่าแล้วก็ ออกทะเลกันเถอะ *attack* *attack*

extrabome

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: พฤ. 23 ก.พ. 2012 เวลา 12:59:25 »

เหมือนกันที่ ถ้าโอฮาร่ารอด รัฐบาลโลกก้จะเดือดร้อนได้ในภายหน้าคับ
เพราะเค้าสั่งห้ามไว้แล้ว โอฮาร่าก้ยังทำ  จะว่าอาคาอินุคนเดียวก้ไม่ได้ ต้องว่าโอฮาร่าด้วย
ที่ฝ่าฝืนข้อห้าม

กรณีนี้ พวกนักวิชาการเตรียมใจไว้แล้ว พร้อมตายกันอยู่แล้วถ้าโดนจับได้
แต่ว่าพวกชาวบ้านอื่นๆ ถือว่า ซวย ครับ