หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง ชิกิราชสีทองคำ กับ ฟินิกมัลโก้ ใครเก่งกว่ากัน ?  (อ่าน 25089 ครั้ง)

jedeser

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • 7
ระหว่าง ชิกิราชสีทองคำ กับ ฟินิกมัลโก้ ใครเก่งกว่ากัน ?  จริงๆสงสัยมานานละ ตั้งแต่เห็น opening ในเกมภาคใหม่ของวันพีช ที่เป็นภาคหลังฝึก2ปีมาแล้ว

เพราะเห็นโซโลจับคู่สู้กับชิกิ ส่วนซันจิจับคู่สู้กับมัลโก้  ในใจที่ผมคิดไว้นะ ถ้าโซโลหลังจากฝึกสองปีมานี้ ชิกิไม่น่าจะสู้ได้   แต่พอดูคู่ซันจิกับมัลโก้ ทำให้คิดว่า เหยซันจิ ต่อให้ฝึกมา 2 ปีก็เหอะ จะเก่งๆพอที่จะสู้กับหัวหน้าหน่วย 1 ของหนวดขาวได้เลยเหรอ   

พอคิดไปคิดว่า เกิดสงสัยเลยว่า เขาจะเอาตัวละครที่เก่งกว่ามาจับคู่กับซันจิรึเปล่า  แล้วให้โซโลเจอคนที่อ่อนกว่า  เพราะปกติคู่ต่อสุ้ของโซโลจะเก่งกว่าคู่ต่อสู้ของซันจิ

แต่พอมาคิดที่หลัง ชิกิที่เคยดูในมูฟวี่ 10 มันก็เป็นถึงโจรสลัดในตำนานเลยนะ  (แต่แพ้โรเจอร์ แล้วอ่อนกว่าหนวดขาวแน่นอน แถมยังไปแพ้ลูฟี่ก่อนที่จะฝึก2ปีอีก   *haha* )

สรุปก็สงสัยเฉยๆนั่นแหละว่า ชิกิ กับ มัลโก้ ใครมันจะเก่งกว่า  อยากได้ความเห็นหน่อยน่ะครับ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
นั่นมัน เป็น วีดิโอ ที่แฟนอาร์ตทำขึ้นครับ ไม่ใช่ ของจริง

แต่ถ้านับความสามารถแล้ว ชิกิผมว่าเก่งกว่ามัลโก้อยู่เยอะ เพราะถึงขนาดต่อสู้กับซนโงคุ+การ์ปได้อย่างสูสี(จาก ตอน 0)

ส่วนมัลโก้ ก็เก่งในรัดับหนึ่ง แต่ ถ้าเจอกับชิกิ คงเป็นรองไม่น้อยหรอกครับ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

jedeser

• *
  • 7
อ้าวเป็นแฟนอาทเขาทำขึ้นมารึครับ ไม่รู้มาก่อนเลย โทดทีครับ  *disappoint*

แล้วชิกิมันเมพขริงๆขนาดนั้น มันดันไปแพ้ลูฟี่ได้ไงครับเนี่ย - -

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ฉากตรงนั้น ของจริงเป็นฉาก ต่อสู้กับทหารเรือทั้งหมดครับ ทั้ง โซโล ลูฟี่ ซันจิ แฟรงกี้

ส่วนที่แพ้ ก็ ลูฟี่เป็นพระเอกไงครับ -*-

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

jedeser

• *
  • 7
แต่ลองคิดดูดีๆนะครับ ชิกิ เจอกับ กาฟ ซึ่งเป็นพลโท (แต่น่าจะระดับพลเอกละ) และเซนโงคุ  ระดับพลเอก 

สุ้กันไป สุดท้ายก้แพ้นะ     และมัลโก้ก็น่าจะฝีมือพอๆกับพลเอกเหมือนกัน  อาจจะไม่อ่อนกว่าก็ได้นะ มัลโก้อ่ะ

ArtNut

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ชิกิเก่งกว่าเยอะจ้ะ มัลโก้ฝีมือยังเป็นรองพลเอกยุจ้ะ ชิกินี้ฝีมือคงระดับโรเจอร์กับหนวดขาว เพราะเปนตำนานทั้งหมด แล้วเกียร์3ลูฟี่ในเดอะมูฟวี่รู้สึกมันจะใหญ่โตกว่าปกติมากเลย ใหญ่เวอร์เลย และที่สำคัญลูฟี่เปนพระเอก ลูฟี่ โซโล ซันจิ 3คนนี้ฝีมือเท่ากันนะจ้ะ ไม่ว่าแต่ล่ะคนจะเจอใครมันก็มีค่าเท่าเดิม

panndora

• บุคคลทั่วไป
ตอนชิกิโดนจับเพราะว่าต่อสู้แพ้เซ็นโงคุและกาฟเลยถูกจับ วิธีคิดไม่ยากหรอกคะ
ถ้าให้มัลโก้สู้กับอาคาอินุและอาโอคิยิ พร้อมกันเพื่อนๆชาวSritownคิดว่าว่าแพ้มั้ยละคะ อิอิ

ส่วนตัวคิดว่าคนละรุ่นเลยคะชิกินี่ระดับพี่เบ้งละคะ มัลโก้นี่รองลงมาหน่อยแต่ก็นะคะ มันก้ไม่มีข้อพิสูจน์ชัดเจน
พวกเราก็ได้แต่เดากันต่อไป

Aragan

• *
ผมว่า 2 คนนี้มันคนละแนวเลยนะ ไม่เหมาะที่จะจับมาวัดกันเท่าไหร่

มัลโก้ มันแนวต่อสู้ตัวต่อตัว สังเกตุ ดูว่าในสงคราม มัลโก้ไม่มีประโยชน์เท่าไหร่ได้แต่บินโฉบไปโฉบมา เพราะไม่มีท่าที่ทำลายในวงกว้างเหมือน 3 พลเอก
แต่ถ้าให้สู้ตัวต่อตัว ถ้าไม่มีฮาคิแรงๆหรือผลความมืดของหนวดดำกินยากครับ เพราะรักษาตัวได้เร็วมากจนเกือบเป็นอมตะ ร่างฟินิกซ์ก็มีลักษณะคล้ายโรเกีย
ร่างคนครึ่งสัตว์(แบบแปลกๆเพราะแปลกแค่บางส่วน)ก็มีไฟสีน้ำเงินรักษาตัวเองตลอดเวลาแถมบินได้  มีจุดอ่อนแค่ตอนอยู่ร่างมนุษย์

ส่วนชิกิ นี่พลังผลปิศาจถือว่าประยุกต์ได้น่ากลัวมาก คนเดียวสู้ได้เป็นกองทัพ มาคนเดียวมารีนฟอร์ดโดนถล่มไปซะขนาดนั้น

ผลว่า ชิกิ ร้ายกว่าเยอะ หลายขุมด้วย

แต่ถ้าจับมาให้อัดกันตัวต่อตัว ผมว่ามัลโก้ได้เปรียบเยอะเพราะยืนระยะได้นานกว่าแน่ๆ แถมบินได้และเร็วมาก ข้อได้เปรียบที่ลอยได้โดนโจมตียากของชิกิหมดไปทันที

แถมชิกิต้องโจมตีกระหน่ำมัลโก้แบบไม่ให้มีเวลารักษาตัวเอาให้ตายหยังเขียดไปเลยชุดเดียวไม่งั้นไม่มีประโยชน์ ผมว่าชิกิน่าจะเหนื่อยกว่านะ

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
ไม่รู้สิใครเก่งกว่าใคร

แต่ถ้าพูดถึงชอบพลังใครมากกว่ากันระหว่างชิกิ กับ มัลโก ส่วนตัวแล้วชอบมัลโกมากกว่าอ่ะ.....

jedeser

• *
  • 7
ok สรุป ยังไงชิกิก็เก่งกว่า ล่ะนะ

ขอบคุรมากครับที่ร่วมกันให้ความคิดเห็น

จริงๆอยากถามเพิ่มอีก จะตอบไม่ตอบก็ได้

โซโลหลังจากฝึก 2 ปี กับชิกิใครเก่งกว่า
ซันจิหลังจากฝึก 2 ปี กับมัลโก้ ใครเก่งกว่ากัน 

จริงๆก็แค่อยากรู้ระดับของกลุ่มหมวกฟางนั่นแหละครับว่าจะเจ๋งพอจะเป็น 4 จรรกพัต(พิมไม่ถูก *disappoint*) ได้ยัง

beverrock

• *
อันนั้นมัน openning เกมส์ วันพีช ไจแอนด์ แบทเทิ่ล ภาค2 ไม่ใช่เหรอ

อย่าเอามารวมกะเนื้อเรื่องจริงดิ -*-(แต่ฮาตอนที่อุซปซุมยิงอาคาอินุอ่า *haha*คิดได้ไง)

ยังไงเรื่องพลังไงชิกิก็เหนือกว่า แต่ถ้าเรื่องสติปัญญาทางการต่อสู้ สู้กันจริงๆมัลโก้อาจจะชนะก็ได้ ตอนสู้กะลูฟี่มันงี่เง่าเอาเศษดินก้อนเล็กๆไปทิ่มตีนลูฟี่

แค่ยกเกาะ ซัก 2 เกาะแล้วอัดใส่ลูฟี่ก็จบแล้ว ลูฟี่แพ้ 1000% เลย สรุปก็คือมันแพ้เพราะโง่ -*-

Akatsuki

• *
  • แสงอุษา กองทัพอสูร
เอางี้ใครแก่กว่ากันชนะคับ ถ้าใครแก่กว่ามันก็ต้องเจอโลกมามากกว่า ลูกเล่นเยอะกว่า เก๋าเกมส์มากกว่า รู้จักพลังของผลปีศาจของตนจนทะลุปรุโปร่ง เคยสู้มานับไม่ถ้วนแล้วรอดมาได้จนแก่ คงไม่ต้องบอกนะใครแก่กว่ากัน *bye*
แสงอุษา กองทัพอสูร

manskaclub

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
ที่ชิกิ แพ้ เพราะ โรเจอรรู้ว่าจะมีพายุ ทำให้ยังไม่ได้สุ้ และแพ้ไป เพราะเรือแตก

LM

• *
ผมว่า อยู่ที่จะเปรียบเทียบกัน ในช่วงเวลาไหน มากกว่านะ เพราะเป็นโจรสลัดคนละยุค กัน

ถ้าเปรียบเที่ยบ เมื่อก่อน ชิกิคงกินขาด เพราะสมัยชิกิดังๆ สมัยโรเจอร์ มัลโก้ยังคงเป็นแค่ รูกี้

แต่ถ้าปัจุบันนี้ ก็เดายากต้องให้สู้กันเลยแหละ แต่ ชิกิ ก็มีอกาศชนะ สูงกว่า

bignaja123

• *
ผมก้อว่า ชิกิชนะ  เพราะจริงๆมัลโก้เนี่ย  พลังด้านการโจมตีไม่เด่นเลยเน้นการรักษา ตัวเองซะมาก  โดนอัดบ่อยๆ ก้อต้องหยุดรักษาตัวเอง ปล้วก้อช่วงที่รักษาตัวเอง อยู่ ไม่น่าจะโจมตีได้ด้วยนะ คงโดนถลุง รักษาจนเหนื่อยเลยทีเดียว ชิกิคงชนะขาดลพครับ  *haha*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ