หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: แล้ว โดฟลามิงโก้ ใช้ฮาคิได้รึเปล่า...  (อ่าน 124997 ครั้ง)

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: แล้ว โดฟลามิงโก้ ใช้ฮาคิได้รึเปล่า...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 13:06:44 »
ติดกัเข้าแล้วบสินะั ว๊าก!!  *rip* *dead*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

SouthSide

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • welcome to the south
Re: แล้ว โดฟลามิงโก้ ใช้ฮาคิได้รึเปล่า...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 14:43:38 »
นั่นคือ หมายความว่า แสงโรเกียของคิซารุ
สามารถฟัน ดาบที่มีฮาคิได้งั้น หรอ *0*
แสงมันแกร่งเท่าฮาคิของเรลี่ย์ เลยหรอ
หรือฮาคิของเรลี่ย์มันกระจอกไป *0*
เอ๊ะ หรือผมเข้าใจผิดไปเอง  *haha* *haha*

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 14:49:05 »
ผมไมไ่ด้บอกว่า ดาบของคิซารุ จะฟันกับดาบใส่ฮาคิได้นะครับ  *rip*

แต่ผมบอกว่า ดาบของคิซารุ มันจะตัดทุกอย่างที่สัมผัส *disappoint*

และดาบที่ใส่ฮาคิน่ะ จะไม่ถูกดาบแสงตัดขาดเพราะมีฮาคิป้องกันไว้ต่างหากล่ะ   *dead*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 15:15:59 »
นั่นคือ หมายความว่า แสงโรเกียของคิซารุ
สามารถฟัน ดาบที่มีฮาคิได้งั้น หรอ *0*
แสงมันแกร่งเท่าฮาคิของเรลี่ย์ เลยหรอ
หรือฮาคิของเรลี่ย์มันกระจอกไป *0*
เอ๊ะ หรือผมเข้าใจผิดไปเอง  *haha* *haha*

คือ... แกร่งไม่แกร่งมันไม่เกี่ยวอ่ะครับ ฮาคิมันแค่ทำให้โจมตีโดนร่างจริงกับทำให้โจมตีได้แรงขึ้นแค่นั้นเองครับ การที่คิซารุปล่อยลำแสงออกมาเป็นรูปดาบ ดาบนั้นมันก็ไม่ใช่ร่างจริงของคิซารุอ่ะ แค่เป็นก้อนพลังอ่ะ เข้าใจป่ะครับ

อืม... อธิบายยังไงดี ผมลองยกตัวอย่างแล้วกันนะครับ สมมติ การ์ป กำลังจะต่อยอาโอคิยิ โดยใช้ฮาคิ แล้วทีนี้ อาโอคิยิก็สร้างน้ำแข็งมารับหมัดของการ์ปอ่ะ ^^ ประมานเนี้ย งงกว่าเดิมป่ะเนี่ย

แต่ก็แค่ความเห็นส่วนตัวนะ จริงๆ มันอาจจะใส่ฮาคิลงไปด้วยก็ได้ แต่ผมแค่คิดว่าทำไม่ได้แค่นั้นอ่ะ^^

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 15:42:38 »

ดูเหมือนจะไม่เข้าใจนะ คนนี้  ผมมองว่า ที่คิซารูสร้างดาบออกมา ก็เพื่อเอามาสู้ กับดาบของเรลี่ที่ใส่ฮาคิลงไปเท่านั้นเอง  เพราะถ้าไม่ทำแบบนั้นก้อจะโดนฟันเอาจะให้เอาตัวเข้าไปรับเลยก้อไม่ได้เพราะอีกผ่ายใช้ฮาคิ ก็เลยใช้พลังแสงในรูปแบบดาบมารับแทนเพื่อไม่ให้โดนร่างจริง แล้วก้อคิซารุไม่ได้เป้นคนใช้ฮาคิ คนที่ใช้น่าจะเป้นเรลี่เพราะเรลี่เปนแค่คนธรรมดาไม่ใช้ผู้มีพลังพิเศษสายโรเกียก้เลยไม่มีความจำเป็นต้องใช้ฮาคิ

แล้วผมก้อคิดว่า ไม่สามารถใช้ฮาคิร่วมกับพลังในรูปแบบ คลื่นพลังของสายโรเกียและพารามีเซีย  แต่ในส่วนถ่ายเทลงอาวุธแบบนี้ได้อยู่แล้วเห็นกันเกลื่อนในวันพีช

ใช้ฮาคิ+กับอาวุธ  ได้

แบบออกไปต่อยพร้อมกับหมัดที่เป็นไฟ+ฮาคิ  แบบนี้ได้

แต่ ปล่อยลูกไฟออกไปเป็นรูปหมัดแต่ตัวไม่ได้ไปด้วย+ฮาคิ แบบนี้ผมว่าไม่ได้

งงกันป่าวเนี่ย *haha*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

marangone

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 16:05:14 »
ดูเหมือนจะไม่เข้าใจนะ คนนี้  ผมมองว่า ที่คิซารูสร้างดาบออกมา ก็เพื่อเอามาสู้ กับดาบของเรลี่ที่ใส่ฮาคิลงไปเท่านั้นเอง  เพราะถ้าไม่ทำแบบนั้นก้อจะโดนฟันเอาจะให้เอาตัวเข้าไปรับเลยก้อไม่ได้เพราะอีกผ่ายใช้ฮาคิ ก็เลยใช้พลังแสงในรูปแบบดาบมารับแทนเพื่อไม่ให้โดนร่างจริง แล้วก้อคิซารุไม่ได้เป้นคนใช้ฮาคิ คนที่ใช้น่าจะเป้นเรลี่เพราะเรลี่เปนแค่คนธรรมดาไม่ใช้ผู้มีพลังพิเศษสายโรเกียก้เลยไม่มีความจำเป็นต้องใช้ฮาคิ

แล้วผมก้อคิดว่า ไม่สามารถใช้ฮาคิร่วมกับพลังในรูปแบบ คลื่นพลังของสายโรเกียและพารามีเซีย  แต่ในส่วนถ่ายเทลงอาวุธแบบนี้ได้อยู่แล้วเห็นกันเกลื่อนในวันพีช

ใช้ฮาคิ+กับอาวุธ  ได้

แบบออกไปต่อยพร้อมกับหมัดที่เป็นไฟ+ฮาคิ  แบบนี้ได้

แต่ ปล่อยลูกไฟออกไปเป็นรูปหมัดแต่ตัวไม่ได้ไปด้วย+ฮาคิ แบบนี้ผมว่าไม่ได้

งงกันป่าวเนี่ย *haha*

คือ ผมอ่ะ เข้าใจคุณครับ ซึ่งคุณถามว่า แสงโรเกียของคิซารุ (ผมเข้าใจว่าคุณหมายถึงดาบแสงนะ)สามารถฟันดาบที่มีฮาคิได้งั้นหรอ
    - ผมก็ตอบประมานว่า แสงที่คิซารุสร้างมา มันก็เปรียบเสมือนเป็นดาบจริงๆไปแล้วอ่ะ เพราะฉะนั้นทำไม ดาบธรรมดาจะฟันกับดาบที่ใส่ฮาคิไม่ได้ล่ะ ประมานนี้^^

ส่วนเรื่อง แสงมันแกร่งเท่าฮาคิของเรลี่ย์เลยหรอ
    - ผมก็ตอบว่ามันไม่เห็นน่าจะเกี่ยวกับแร่งไม่แกร่งตรงไหนเลยอ่ะ ประมานนี้^^

ส่วนเรื่องฮาคิ ที่คุณบอกว่า สามารถใส่รวมกับพลังที่ติดอยู่กับร่างกายจริงได้แบบ ดาบแสงของคิซารุถืออยู่ก็จะสามารถใส่ฮาคิลงไปในดาบแสงได้ แต่ไม่สามารถใส่ฮาคิลงไปในลำแสงเลเซอร์แบบที่ยิงใส่โฮคินไม่ได้
    - ตรงนี้ผมก็ตอบว่า ไม่น่าจะได้ทั้ง 2 อันอ่ะ แค่นั้นแหละครับ^^

ยังงงที่ผมสื่ออยู่ป่าว อธิบายไม่เก่งอ่ะ ^^

takky

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 17:03:07 »
หัวข้อเปลี่ยนเป็นคิซารุแล้ว โดฟลามิงโก้อย่าน้อยใจนะ *้ัิalone*

windyzero

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 17:09:37 »
พอดี เค้าถกกันเรื่องของฮาคิกับพลังผลปิศาจ

แล้ว คิซารุก็เลยกลายเป็น พรีเซนเตอร์ ไปโดยปริยาย *haha*

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 17:18:05 »
หัวข้อเปลี่ยนเป็นคิซารุแล้ว โดฟลามิงโก้อย่าน้อยใจนะ *้ัิalone*

*้ัunexplain*  นั่นน่ะสิ....  กลายเป็นคิซารุ ได้ไงหว่า

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 17:21:54 »
กระทู้นี้ แปลไทยเป็นไทย กันจ้าละหวั่น เลยวุ้ย....!  งง.....ไปก็งงมากว่าจะ GET  *้ัread*

SouthSide

• *
  • welcome to the south
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 19:42:54 »
อย่างนี้นะ
ดาบแสง มันสร้างมาจากร่างกายของสายโรเกียนี่ครับ
มันก็เป็นแสงเหมือนกับร่างกาย โดนฮาคิฟันไปก็ต้องขาด
นอกจากจะต้องมีฮาคิ ด้วยถึงจะฟันไม่ขาด
แสงออกมาจากตัวยังไงก็เป็นแสง มันไม่มีวันแข็งเท่าดาบหรอก ถ้าไม่มีฮาคิ
( มันเป็นความคิดส่วนตัวนะ ผมคิดว่ามันมีฮาคิ ) เท่านั้น จบ *้ั์sleep*

Aragan

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 19:45:09 »
ไหงกลายเป็นประเด็นได้หว่า เราแค่พูดว่ามีคนคิดเหมือนกันแต่ที่จริงเราก็ไม่รู้จริงเหมือนกัน เลยเลี่ยงไปคุยเรื่องเอเนล

คือความคิดผมนะครับ เอาแบบบ้านไม่อิงทฤษฎีวิทย์มั่วๆแบบที่ผ่านมาแต่ก็ขอนิดหนึ่ง

คือผมก็คิดแบบหลายคนนั่นล่ะว่า ดาบของคิซารุเป็นดาบแสง(เลเซอร์)เข้มข้นที่ฟันอะไรก็ขาดไม่จำเป็นต้องใส่ฮาคิ

แต่ครั้งนี้จะต่างกว่าครั้งอื่นหน่อยตรง คู่ต่อสู้คือ เรลี่ ที่ใช้ฮาคิเคลือบดาบไว้ทำให้ไม่ถูกดาบแสงฟันขาด

แล้วประเด็นมันมาได้ไง ก็ตรงนี้ล่ะครับ

เมื่อดาบของเรลี่สามารถรับดาบแสงได้โดยไม่ถูกตัด แล้วสถานะดาบแสงมันไม่ใช่วัตถุจริงๆแต่เป็นแสง ดาบของเรลี่ก็น่าจะฟันผ่านไปโดนตัวคิซารุตรงๆได้

ที่จริงประเด็นนี้ผมก็ไม่ติดใจหรอก จนไปเห็น แฮนค็อก ใช้ปืนจูจุ๊บยิงลูฟี่เข้า ก็เลย งงแล้วต้องกลับมาคิดอีกรอบ

แต่คำตอบจริงๆ เรื่องนี้คงไม่มีสาระให้เถียงกันเท่าไหร่เพราะผมก็ไม่แน่ใจเรื่องนี้แค่คิดเล่นๆ ปล่อยคิซารุมันตกไปเหอะ เดี๋ยวโดฟลามันงอน

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 20:22:51 »
โดฟลามิงโก้ไม่งอนหรอกคะเราตอบคำถามส่วนโดฟลามิงโก้ไปหมดแล้ว ฮี่ๆๆ ^^
แต่เราจะงอนเพราะยัง งง กับเรื่องฮาคินี่แหละคะ ฮือๆ
งั้นถ้าสมมติพลโทสโมคเกอร์ใช้ควันสร้างพลองมาสู้ สโมคเกอร์ก็อัดฮาคิลงพลองควันได้สิคะ *้ัdoubt*
(มีสโมคเกอร์เพิ่มมาอีกคนแล้ว เอิ้กๆๆ)

Aragan

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 20:58:20 »
สำหรับผมพอล่ะครับแค่นี้ก็หาฝั่งไม่เจอแล้ว  *้wet* ดูซิครับว่ายกลับมาจนเปียกไปหมดแล้ว  *้ั์cold*

Dragon

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 22:20:16 »
อ่านกว่าจะจบกระทู้นี่ ถามคนนึงมาถึงอีกคนนึง โอ้บ๊ะ  *love*