Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

แล้ว โดฟลามิงโก้ ใช้ฮาคิได้รึเปล่า...

หน้า: << < (15/44) > >>

panndora:

อืม....อันนี้ก็ตอบยากเนาะ แต่ส่วนตัวมองว่าอาคาอินุใช้ฮาคิคะ ขออธิบายประกอบรูปคะ

จุดแรกในวงกลมสีแดงคะนี่เป็นตอนที่เอสโดนไฟของอาคาอินุเผา
ส่วนตัวมองว่าสิ่งที่โดนเผาคือร่าง"ไฟ"ของเอสคะ ไม่ใช่"ร่างจริง"ของเอส
ขอสรุปว่าสิ่งที่โดนแม็กม่าของอาคาอินุเผาคือ "ไฟ" ของเอสคะ ทำไมเราสรุปอย่างนั้น
เพราะว่าดังนี้คะในวงกลมสีน้ำเงินคือจังหวะก่อนที่เอสจะถูกอาคาอินุต่อยทะลุท้องจะสังเกตุ
ได้ว่ามือซ้ายของเอสก็ยังเป็นปกติดีอยู่ แสดงว่าตอนที่ไฟของเอสแพ้แม็กม่านั้นสิ่งที่ไหม้ไม่ใช่
มือจริงของเอส แน่นอนคะ ฟันธง!!
ดังนั้นพลังไฟที่แรงกว่าของอาคาอินุ ถึงจะแรงกว่าไฟของเอสแต่ไม่น่าจะทำให้โจมตีโดนร่างจริง
ได้อยู่ดี ถ้าจะโจมตีร่างจริงของเอสก็ต้องใช้ฮาคินั่นแหละคะ

เดามั่วมั่ง:

--- อ้างจาก: panndora ที่ จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 12:51:55 ---อืม....อันนี้ก็ตอบยากเนาะ แต่ส่วนตัวมองว่าอาคาอินุใช้ฮาคิคะ ขออธิบายประกอบรูปคะ

จุดแรกในวงกลมสีแดงคะนี่เป็นตอนที่เอสโดนไฟของอาคาอินุเผา
ส่วนตัวมองว่าสิ่งที่โดนเผาคือร่าง"ไฟ"ของเอสคะ ไม่ใช่"ร่างจริง"ของเอส
ขอสรุปว่าสิ่งที่โดนแม็กม่าของอาคาอินุเผาคือ "ไฟ" ของเอสคะ ทำไมเราสรุปอย่างนั้น
เพราะว่าดังนี้คะในวงกลมสีน้ำเงินคือจังหวะก่อนที่เอสจะถูกอาคาอินุต่อยทะลุท้องจะสังเกตุ
ได้ว่ามือซ้ายของเอสก็ยังเป็นปกติดีอยู่ แสดงว่าตอนที่ไฟของเอสแพ้แม็กม่านั้นสิ่งที่ไหม้ไม่ใช่
มือจริงของเอส แน่นอนคะ ฟันธง!!
ดังนั้นพลังไฟที่แรงกว่าของอาคาอินุ ถึงจะแรงกว่าไฟของเอสแต่ไม่น่าจะทำให้โจมตีโดนร่างจริง
ได้อยู่ดี ถ้าจะโจมตีร่างจริงของเอสก็ต้องใช้ฮาคินั่นแหละคะ
--- End quote ---

อ้าว..... งี้เองหรอ
ตอนแรกผมนึกว่า...ที่เอสโดนต่อยทะลุตัว เพราะว่าเอสตั้งใจให้ตัวเอสเองเป็นร่างจริงเองซะอีก
เพราะถ้าทำให้เป็นร่างไฟ(ร่างสายโรเกีย)  หมัดแม็กม่า ของอาคาอินุ จะทะลุผ่านตัวไปโดนลูฟี่ อ่ะ....  เข้าใจผิดหรอกรึเนี่ย...

Augustz:

แต่นะ ผมก้ยังสงสัยอยุ่อีกหน่อยๆ
1.ทำไมอาคาอินุต้องใส่ฮาคิด้วย เพราัะมันตั้งใจจะไปโจมตีใส่ลูฟี่

2.ผลน้ำกับผลน้ำแข็งของอาโอคิยิ ลองคิดดูเล่นๆ น้ำแข็งความสามารถมันเหนือกว่าเพราะ
   มันสามารถแช่แข็งน้ำได้ในทันที(ดูจากตอนที่อาโอคิยิเจอกลุ่มหมวกฟางครั้งแรก)
   แต่น้ำต้องใช้เวลาในการละลายน้ำแข็ง(ซึ่งถ้าแช่แข็งผุ้มีพลังจากผลน้ำก้อาจจะทำให้ร่างจิงเป็นน้ำแข็งไปด้วย)

3.ไฟของเอส ก้คือร่างกายของเอสเอง

4.ถ้าเอาข้อ2 มาเปลีั่ยนเปนเอสกับอาคาอินุ
   จะเปนไปได้มั้ยว่าด้วยความสามารถที่เหนือกว่าของผลปีศาจจะทำให้สามารถส่งผลต่อร่างจิงได้

ปล.ผมสงสัยจิงๆ อย่ารำคาญผมน้าาาา  *glad*

panndora:

--- อ้างจาก: เดามั่วมั่ง ที่ จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 13:33:46 ---อ้าว..... งี้เองหรอ
ตอนแรกผมนึกว่า...ที่เอสโดนต่อยทะลุตัว เพราะว่าเอสตั้งใจให้ตัวเอสเองเป็นร่างจริงเองซะอีก
เพราะถ้าทำให้เป็นร่างไฟ(ร่างสายโรเกีย)  หมัดแม็กม่า ของอาคาอินุ จะทะลุผ่านตัวไปโดนลูฟี่ อ่ะ....  เข้าใจผิดหรอกรึเนี่ย...

อาจจะเป็นอย่างที่ว่าก้ได้คะ เอสเอาร่างจริงตัวเองบังเพื่อให้ลูฟี่รอดก็เป็นไปได้ เพราะว่ามันไม่มีคำตอบตายตัวก้ต้องเดากันไป
แต่ส่วนตัวเรามองว่าคนที่ใช้ฮาคิเป็นอยู่แล้วจะใช้มันซะทุกครั้งเวลาที่จะโจมตีผู้มีผลปีศาจมันน่าจะชัวร์กว่าไม่ใช้อ่ะคะ
ก้แล้วแต่มุมมองคนอ่านด้วยค่า!!

--- อ้างจาก: Augustz ที่ จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 14:13:34 ---แต่นะ ผมก้ยังสงสัยอยุ่อีกหน่อยๆ
1.ทำไมอาคาอินุต้องใส่ฮาคิด้วย เพราัะมันตั้งใจจะไปโจมตีใส่ลูฟี่
2.ผลน้ำกับผลน้ำแข็งของอาโอคิยิ ลองคิดดูเล่นๆ น้ำแข็งความสามารถมันเหนือกว่าเพราะ
   มันสามารถแช่แข็งน้ำได้ในทันที(ดูจากตอนที่อาโอคิยิเจอกลุ่มหมวกฟางครั้งแรก)
   แต่น้ำต้องใช้เวลาในการละลายน้ำแข็ง(ซึ่งถ้าแช่แข็งผุ้มีพลังจากผลน้ำก้อาจจะทำให้ร่างจิงเป็นน้ำแข็งไปด้วย)
3.ไฟของเอส ก้คือร่างกายของเอสเอง
4.ถ้าเอาข้อ2 มาเปลีั่ยนเปนเอสกับอาคาอินุ
   จะเปนไปได้มั้ยว่าด้วยความสามารถที่เหนือกว่าของผลปีศาจจะทำให้สามารถส่งผลต่อร่างจิงได้
ปล.ผมสงสัยจิงๆ อย่ารำคาญผมน้าาาา  *glad*

1. คำตอบคล้ายข้างบนคะ ส่วนตัวเรามองว่าคนที่ใช้ฮาคิเป็นแล้วจะโจมตีทั้งทีก็ใส่ฮาคิเข้าไปทุกครั้งที่โจมตี
    เพื่อความชัวร์น่าจะดีกว่าจะใช้มั้งไม่ใช้มั้งนะคะ สังเกตุได้จากพอลูฟี่ไปฝีกฮาคิมา ก็ใช้แทบทุกครั้งเลยอะคะตอนสู้กับโฮดี้หรือซูรูเมะ
2. อันนี้ไม่คอนเฟิร์มคะ เพราะว่าน้ำแข็งก็เกิดจากน้ำด้วย ถ้ามีผลน้ำจริงผู้ใช้ผลน้ำก็น่าจะใช้ความสามารถของตัวเอง
    ในการเปลี่ยนสภาพน้ำแข้งได้ไม่ยากนะคะ ส่วนแช่ร่างจริงนั้นขึ้นอยู่กับความเก่งของผู้ใช้ด้วยคะ อย่างหนวดขาวโดนแช่ก็แหก
    ก้อนน้ำแข็งออกมาได้
3. ตามที่ อ.เรลี่ อธิบายคะ ผู้ใช้สายโรเกียมีร่างกายที่แปรปรวนเพราะผลปีศาจการจะโจมตีต้องโจมตีที่ร่างจริง
    ส่วนตัวเราเห็นว่า ไฟไม่ใช่ร่างจริงของเอสเป้นแค่พลังจากผลปีศาจ (แต่คนอื่นคิดยังไงไม่รุ้นะคะ)
4. ตามข้อ 3 และที่เราแปะรูปอธิบายในเม้นท์ก่อนคะ แต่เป็นความเห็นส่วนตัว รอผู้อื่นมาอธิบายแนวทางมั้งก็ดี ^^

Augustz:

โอ้ววววว  บรรลุแล้วคับ
ถ้าตามที่เจ๊บอกมาเป็นไปตามนั้น เรื่องสายโรเกียสามารถใส่ฮาคิลงไปในการโจมตีจากตัวเองได้
ก้เข้าใจได้ไม่ยาก ว่าทำไมถึงต่อยทะลุเอสได้

ขอบคุณสำหรับแถลงการฉบับนี้คับ  *number1*

หน้า: << < (15/44) > >>

Go to full version