Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

แล้ว โดฟลามิงโก้ ใช้ฮาคิได้รึเปล่า...

หน้า: << < (14/44) > >>

เดามั่วมั่ง:

--- อ้างจาก: panndora ที่ อา. 22 ม.ค. 2012 เวลา 22:51:08 ---ถูกต้องจ๊า!!
กรณีอาคาอินุใช้ฮาคิรวมกับผลปีศาจได้เพราะว่าใช้ฮาคิกับร่างกายตัวเองแล้วใช้พลังลาวาเคลือบหมัดอีกทีคะ
ตามที่ได้อธิบายไปข้างต้น
*number1* *number1* *number1* *number1* *number1*
--- End quote ---

ตอบได้เร็ว จิงๆ เลย....
*shock*

แล้วถ้าเกิดอาคาอินุสู้กับคนที่มีฮาคิเกราะที่แข็งแกร่งมากๆ  คิดว่าพลังฮาคิแม็กม่าของอาคาอินุจะสามารถต่อยทะลุผ่านร่างคนที่ใช้ฮาคิเกราะได้รึเปล่าอ่ะ......
เห็นอาคาอินุต่อยหนวดขาวทีหน้าแหว่ง  ต่อยเอสทีทะลุตัว  เลยสงสัยอ่ะว่าจะมีใครสามารถกัน ฮาคิแม็คม่าได้ไหม.....

panndora:

*great* อ่ะนะ!!! *great*
ถ้าขนาดเอาร่างกายตัวเองรับแบบปลอดภัยก็ยังไม่เคยเห็นใครรับคะ
แต่ถ้าถามว่าใครเอาฮาคิรับหมัดแม็กม่าได้ก็แซงคูสนี่เลย

Augustz:

งั้นสรุปแล้วก้คือ

ฮาคิสามารถใส่ลงไปในการโจมตีของพวกสายโรเกียได้

งั้นสินะคับ

panndora:

อธิบายยังไงดีละคะ ใช้ได้คะกับสายโรเกียแต่ไม่ใช่ใช้ได้ทั้งหมดทุกท่า
ใช้ฮาคิได้เฉพาะได้ท่าที่ใช้ร่างกายตัวเองในการโจมตีคะ เช่น
หมัดลาวาของอาคาอินุ นี่ใช้ฮาคิกับหมัดตัวเองแล้วใช้ลาวาเคลือบหมัด
ท่าเตะของคิซารุ นี่ใช้ฮาคิกับขาตัวเองแล้วใช้แสงช่วยเพิ่มความเร็ว

ค่อนข้างชัดเจนคะที่เราไปอ่านใน Onepiecewikia มาคือจะใช้ต้องใช้กับร่างกายตัวเองหรืออาวุธจริงๆเท่านั้น
ไม่สามารถใช้ร่วมกับการโจมตีอื่นๆที่สร้างจากผลปีศาจสายโรเกียได้ สมมติอาโอคิยิสร้างน้ำแข็งมานี่ก็ใช้ฮาคิลงไป
ไม่ได้คะ คิซารุสร้างดาบแสงมาก็ใช้ฮาคิลงไปไม่ได้ ค่อนข้างมั่นใจหลังจากที่ไปอ่านคำอธิบายมาแล้ว

บางท่านอาจบอกว่าอ้าวดาบแสงหรือดาบน้ำแข็งก้เป็นอาวุธทำไมใส่ไปไม่ได้ เราสังเกตุได้ว่าดาบแสง ฯลฯ
เป็นอาวุธที่ถูกสร้างขึ้นมาจากพลังปีศาจ ซึ่งไม่มีอยู่จริงแต่แรก แต่ดาบจริง ลูกธนูลูกปืนจริงที่ใช้ฮาคิได้นั้น
เป็นอาวุธที่มีอยู่จริงน่ะคะ คือเราสังเกตุเอาตรงที่ขนาดจะใช้ฮาคิกับผลปีศาจยังต้องใช้กับร่างกายตัวเองจริงๆเลย
อย่างอาคาอินุจะต่อยใครก็เคลือบฮาคิไว้ที่หมัดตัวเองซึ่งเป็นร่างจริงแล้วถึงจะใช้ผลปีศาจทับบนหมัด

บางท่านอาจแย้งอีกว่า"แล้วทีลูฟี่ทำไมใช้กับยางได้ เช่นหมัดปืนช้างที่ขยายใหญ่ยังใส่ฮาคิลงไปได้ก้เป็นยางจากผลปีศาจชัดๆ"
อันนี้เรามองว่าเป็นความแตกต่างของสายโรเกียกับพารามิเซียคะ สายโรเกียนั้นพลังธรรมชาติที่ได้จากผลปีศาจและใช้แทนร่างกายนั้น
ไม่ใช่ร่างจริงของผู้ใช้ แต่ผู้ที่กินสายพารามีเซียเข้าไปผลปีศาจจะเปลี่ยนร่างกายจริงๆให้มีคุณสมบัติเพิ่มขึ้นมา
สรุปก็คืออย่างลุฟี่ถ้าใช้ฮาคิถึงร่างกายจะเป็นยางเพราะผลโกมุ แต่ก็เป็นการใช้ฮาคิกับร่างจริง ของตัวเองคะเลยใช้รวมกันได้กับผลปิศาจ

Augustz:

อ่อ  ผมเข้าใจแล้วคับ

แต่ผมยังสงสัยอยุ่อีกอย่างนึง

คือว่าหมัดของอาคาอินุตอนที่ต่อยทะลุเอสนั้น
มันใช้ฮาคิเคลืิอบหมัดไว้จิงๆหรอคับ
เพราะมันบอกเอสว่า
'ที่แกไม่ระวังตัวเพราะคิดว่าตัวเองเปนสายโรเกียงั้นสิ'
'แต่ของชั้นมันร้อนกว่าของแก เพราะชั้นเปนแม๊กม่า'
ประมานเนี้ยนะคับ (ถ้าผิดขอโทดด้วย)

ผมเลยสงสัยว่าที่ต่อยเอสทะลุเปนเพราะฮาคิเคลือบหมัด
หรือเปนเพราะแม๊กม่าของอาคาอินุร้อนกว่าไฟของเอส

หน้า: << < (14/44) > >>

Go to full version