Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

แล้ว โดฟลามิงโก้ ใช้ฮาคิได้รึเปล่า...

หน้า: << < (6/44) > >>

windyzero:

อ๋อ คงจะหมายถึงว่า ดาบของคิดซารุ คือแสง ซึ่งถ้านับจริงๆ ทุกอย่างมันก็ต้องทะลุผ่านตัวดาบไป

ก็เลยมีประเด็นว่า คิซารุคงจะใส่ฮาคิลงไปในตัวดาบแสงทำให้รบการโจมตีของ เรย์ลี่ได้

ลองนึกภาพตามนะครับ เลเซอร์ ที่มีไว้สำหรับผ่าตัดของวงการการแพทย์ มันก็คล้ายๆกันครับ จับต้องไม่ได้ แต่ถ้าโดนมัน มันก็จะทำให้ร่างกายเราบาดเจ็บได้

ซึ่งผมคิดว่า ถึงดาบคิซารุจะสร้างมาเพื่อการโจมตีคู่ต่อสู้อยู่แล้ว แค่ถูกตัวก็จะบาดเจ็บทันที

แต่ ถ้ามองจากในหนังอีกที(star wars) ดาบแสงเป็นมวลที่มีมวลสสารอัดแน่นเป็นจำนวนมาก ทำให้ ตัวดาบด้วยกันฟันกันโดน แต่อย่างอื่นที่ไปโดนมัน มันก็ถูกตัดนิ -*-

ซึ่ง องค์ประกอบทั้ง เลเซอร์กับดาบแสงในหนัง มันจะมีจุดคล้ายกันคือ จับต้องไม่ได้(ด้ามดาบไม่เกี่ยวนะ) แต่สามารถตัดสิ่งของหรือร่างกายเราได้

แน่นอนครับ ดาบของเรย์ลี่ หากโดนดาบแสง มันก็จะถูกตัดขาดเป็น 2 ท่อน แต่เพราะเรลย์ลี่ย์ใส่ฮาคิลงไปในดาบ เลยทำให้สามารถสู้กับดาบแสงได้โดยไม่เป็นอะไร

สรุป ก็คือ คิซารุ คงไม่ได้ใส่ฮาคิลงไปในดาบแสงครับ และไม่มีความจำเป็นที่จะใส่ด้วย เพราะดาบแสงมันสามารถตัดทุกอย่างได้อยู่แล้ว

แต่ผมก็ไม่ได้หมายความว่า อาวุธที่ถูกสร้างจากพลังผลปิศาจจะใส่ฮาคิไม่ได้นะ ผมไม่คอนเฟิร์มตรงนี้ มันยังไม่ชัดเจนพอ

ถ้าลองเป็น สิ่งที่จับต้องได้อย่าง น้ำแข็ง หรืออย่างอื่นๆ มันก็ไม่แน่นะครับ -*-

marangone:

--- อ้างจาก: windyzero ที่ ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 12:38:20 ---อ๋อ คงจะหมายถึงว่า ดาบของคิดซารุ คือแสง ซึ่งถ้านับจริงๆ ทุกอย่างมันก็ต้องทะลุผ่านตัวดาบไป

ก็เลยมีประเด็นว่า คิซารุคงจะใส่ฮาคิลงไปในตัวดาบแสงทำให้รบการโจมตีของ เรย์ลี่ได้

ลองนึกภาพตามนะครับ เลเซอร์ ที่มีไว้สำหรับผ่าตัดของวงการการแพทย์ มันก็คล้ายๆกันครับ จับต้องไม่ได้ แต่ถ้าโดนมัน มันก็จะทำให้ร่างกายเราบาดเจ็บได้

ซึ่งผมคิดว่า ถึงดาบคิซารุจะสร้างมาเพื่อการโจมตีคู่ต่อสู้อยู่แล้ว แค่ถูกตัวก็จะบาดเจ็บทันที

แต่ ถ้ามองจากในหนังอีกที(star wars) ดาบแสงเป็นมวลที่มีมวลสสารอัดแน่นเป็นจำนวนมาก ทำให้ ตัวดาบด้วยกันฟันกันโดน แต่อย่างอื่นที่ไปโดนมัน มันก็ถูกตัดนิ -*-

ซึ่ง องค์ประกอบทั้ง เลเซอร์กับดาบแสงในหนัง มันจะมีจุดคล้ายกันคือ จับต้องไม่ได้(ด้ามดาบไม่เกี่ยวนะ) แต่สามารถตัดสิ่งของหรือร่างกายเราได้

แน่นอนครับ ดาบของเรย์ลี่ หากโดนดาบแสง มันก็จะถูกตัดขาดเป็น 2 ท่อน แต่เพราะเรลย์ลี่ย์ใส่ฮาคิลงไปในดาบ เลยทำให้สามารถสู้กับดาบแสงได้โดยไม่เป็นอะไร

สรุป ก็คือ คิซารุ คงไม่ได้ใส่ฮาคิลงไปในดาบแสงครับ และไม่มีความจำเป็นที่จะใส่ด้วย เพราะดาบแสงมันสามารถตัดทุกอย่างได้อยู่แล้ว

แต่ผมก็ไม่ได้หมายความว่า อาวุธที่ถูกสร้างจากพลังผลปิศาจจะใส่ฮาคิไม่ได้นะ ผมไม่คอนเฟิร์มตรงนี้ มันยังไม่ชัดเจนพอ

ถ้าลองเป็น สิ่งที่จับต้องได้อย่าง น้ำแข็ง หรืออย่างอื่นๆ มันก็ไม่แน่นะครับ -*-

--- End quote ---

ผมเห็นตามนี้เลยครับ คุณ windyzero อธิบายได้ชัดเจน ส่วนผม คนอ่านต้องแปลไทยเป็นไทย 555^^

windyzero:

ผมอธิบายยากไปสินะ - -*

panndora:

--- อ้างจาก: windyzero ที่ ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 12:38:20 ---ซึ่ง องค์ประกอบทั้ง เลเซอร์กับดาบแสงในหนัง มันจะมีจุดคล้ายกันคือ จับต้องไม่ได้(ด้ามดาบไม่เกี่ยวนะ) แต่สามารถตัดสิ่งของหรือร่างกายเราได้

*great* แบบเนี้ยะแหละที่นู๋คิด แต่นู่พูดออกมาแบบนี้ไม่ได้ ฮี่ๆๆ ก็ต้องรอพี่ๆเขาอธิบายอีกทีด้วย

marangone:

--- อ้างจาก: windyzero ที่ ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 12:55:45 ---ผมอธิบายยากไปสินะ - -*

ผมหมายถึง คนที่อ่านความเห็นของผมต้องแปลไทยเป็นไทยอีกทีอ่ะครับ ถึงจะเข้าใจ

เห็นไหม แค่นี้ก็ต้องแปลแล้ว ว่ะ ฮ่ะ ฮ่า ^^

หน้า: << < (6/44) > >>

Go to full version