หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เจาะลึกเรื่องฮาคิที่ใช้ในสงครามอย่างละเอียด หนวดขาว ตาเหยี่ยวและอีกหลายๆคน  (อ่าน 27481 ครั้ง)

mooosub7770

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
เอ๋ๆ ขอแสดงความเห็นน่าครับ ผิดพลาดประการใด แก้ให้ด้วย
พวกสายโลเกียเป็นสายธรรมชาติใช่มะ พวกนี้สามารถใช้เปลี่ยนร่างกายเป็นธรรมชาติได้
ซึ่งการโจมตีระดับกายภาพของคนธรรมดาทำอะไรไม่ได้ พวกไร้ซึ่งฮาคิ ฮ่าๆ(ซวยไป เหมือนเอามือต่อยไฟ มันไม่เจ็บหร๊อก)
แต่พวกสายโรเกีย เนี่ย สงสัยมาก คือร่างกายมันจะเป็นธรรมชาติไปตลอดรึป่าว ผมคิดว่าไม่!! เพราะเอส ตกน้ำรับรอง อินี่หายไปตามอากาศธาตุ
แสดงว่า มันต้องควบคุมเอาเอง ว่าจะให้ทุกส่วนเป็นไฟหรือป่าว ยกตัวอย่าง สโมกเกอร์ ตอน อลาบาสต้า โคตรขำ เฮียแกไม่ตั้งตัว เจอลูฟี่
จรวดยางยืด ถึงกับปลิว ฮ่าฮ่า XD ในความจริงมันต้องผ่านควันไป
อ่ะ เดียวไม่ตรงกะประเด็น ฮาคิ เป็นพลังจิตชนิดหนึ่งในวันพีช ซึ่งมีอยู่ 3 คุณสมบัติใช่มะถ้าจำไม่ผิด ผู้ใดมีคุณสมบัติแห่งเกราะ อัดสายโลเกียเข้า
เพราะ เรย์ลี่ บอกว่าคิดซะว่าร่างกายเป็นเกาะ จัดเป็นจิตแห่งจินตนาการ ต้องรู้จักควบคุมเป็น จิตแห่งจินตนาการ อยากอัดมันเข้า อัดแม่มเลย ย้ากก
เพราะพื้นฐาน อิพวกนี่เป็น มนุษย์ ส่วนเรื่อง ฟัน ชก ผลปีศาจโลเกียเข้านั่นไหม ขึ้นกับตัวผู้ใช้ด้วย
เช่น อาโอคิยิ โดน ฮาคิหนวดขาวแทง เอ้า!! อินี่ไม่ตายยย >< เอ๊ะ หรือ มันสร้าง รูช่องกลวง ตรงนั้นวะ ฮ่าๆ คิดไป โดน โจสอัดด้วยฮาิคิ แหลกค่ะ
แต่มันก่อร่างสร้างตัวขึ้นมา แต่ก็เลือดออกมาจากแรงอัดกระแทกเต็มๆ(ฮาคิเกราะ) เฮ้ยอย่าเพิ่งคิดว่า หนวดขาวก็ชกมันกลางอากาศ
มันยังไม่เป็นเลย เห้ยยย มันก็เจ็บ อยู่ ร้อง อุ๊บส์~เลย หนวดขาว หรือ เรยลี่ ฟัน แสงขาดครึ่งแต่ไม่ตาย เห็นละพวกเขาก็อยากจะกรี๊ด แสงมันย้ายตัวเร็วจังแว้
เอาน่า หนวดขาว พี่แก่อาจจะป่วย และ แก่ เลยมันก็ขัดๆด้วยนั่น อย่าที่พี่Pan ว่า ทุกสิ่งทุกอย่างเสื่อมไปตามกาลเวลา มันเป้นอนิจจัง
โคตร ชอบนะ การ์ตูนเรื่องนี้ได้คิดดี (มันต้องมีคนถามจิตแห่งจินตนาการ ตูละ = =)
สิ่งที่ผมคิดเรื่องสายโรเกียอ่ะ ผมว่า ถ้ามันเป็นสสารตลอดคงไม่มีคนกินมันอ่ะ เพราะจะไม่มีไครที่จับตัวเราได้เลย ยกเว้นคนมีฮาคิ ถามว่าโจมตีไม่โดนนี่ดีไหม  ผมว่าดีนะ  แต่ว่าผมอยากกลายเป็นคนที่คนอื่นหรือคนธรรมดาจับต้องได้ อิอิ มันก็คงคล้ายวิญญานที่มองเห็นได้อ่ะครับน่ะครับ 

mooosub7770

• *
ก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนคะ ส่วนตัวเราไม่ได้จะต้องไปหาพิรุธขนาดนั้น
เพราะส่วนตัวคิดว่าถ้างานดีหรือพลาดก็อยู่ที่ตัว อ.โอดะ คนเดียว เพราะไอเดียทั้งหมด อ.โอดะเป็นคนคิดคนเดียว
โอกาสพลาดมันเลยน่าจะน้อยอยู่ เพราะ อ.โอดะ ประกาศเจตนารมณ์ชัดเลยว่า "ไม่ต้องมาออกไอเดียให้ผม"
แสดงว่าทีมงานคนอื่นๆเป็นเพียงแค่ลูกมือช่วยเท่านั้นไม่ได้เป็นผู้ช่วยคิดแต่อย่างใด ดังนั้นเราจึงมองว่าวันพีซเป็นของ
อ.โอดะคนเดียว ส่วนคนอ่านอย่างเราเป็นเพียงผู้ติดตามคะ ส่วนตัวเราเลยมองหาจุดพลาดไม่เจอเพราะว่าเราไม่ใช่
คนออกไอเดียเลยเจาะจงไม่ได้ว่าตรงไหนที่มันผิด

จากข้างบนจะเห็นได้ว่าเราหาพิรุธของช่วงสงครามไม่เจอเพราะอ่านไปตามบทก็เลยรู้สึกไม่ตะขิดตะขวงอะไร
เลยขอให้ จขกท. ถามมาเป็นช่วงๆเลยละกันว่าสงสัยตรงไหนอะไรอีกจะช่วยตอบให้เต็มที่คะ
1. การโจมตีของหนวดขาวใส่อาคาอินุ ชัดเจนคะว่าอัดด้วยฮาคิ แต่อาจเกิดข้อสงสัยในหลายๆคนว่าแล้วก่อนหน้านั้น
ช่วงที่แทงคุซัน หรือฟันกับคิซารุ ทำไมไม่ใช้ สาเหตุน่าจะมาจากการที่บาดเจ็บ+อาการป่วย+ความชรา
ทำให้ใช้ได้ไม่คล่องเหมือนสมัยก่อน แต่ตอนที่อัดกับอาคาอินุนี่ น่าจะด้วยโทสะล้วนๆเลยใช้ได้เต็มที่คะ
2. ไม่คอนเฟิร์มคะว่าที่ตาเหยี่ยวเขม็งตานั่นเป็นฮาคิราชันย์ ส่วนตัวคิดว่าเหมือนจะเป็นจิตสังหารมากกว่า
3. เรื่องหัวหน้าหน่วยโจสนี่สงสัยตรงจุดไหนหรอคะ ^^??
สงสัยอะไรตรงไหนอีกก็ถามมานะคะ ตอบได้ก็จะช่วยตอบ

จิตสังหาร มันเป็นแบบไหนเน้อ ตอนนี้มีฮาคิ3แบบ สังเกตุ เกราะ ราชัน ซึ่งที่ตาเหยี่ยวใช้ใกล้เคียงกับราชันที่สุด ส่วนจิตสังหารเป็นอะไรที่ใหม่มากซึ่งเราก็ไม่เคยเห็นมีที่มาของพลังนี้มาก่อนเลย ที่ลูฟี่ใช้เป็นราชันที่ไม่ได้รับการควบคุม ส่วนคนที่ควบคุมได้จะใช้เฉพาะเจาะจงได้ อย่าติดภาพฮาคิราชันที่ลูฟี่ใช้แล้วทุกคนหมดสติหมด เพราะนั้นเป็นการใช้โดยไม่ได้ควบคุมตัวเอง อิอิ
มันจะเป้นไปได้รึป่าวว่า  ตาเหยี่ยวอาจจะใช้แค่สายตาที่เด็ดขาด  ที่เหมือนกับว่าถ้าจะฟันก็ฟันไม่ลังเล  แล้วลูฟี่ใช้เค็นบุนโชคุรึป่าวอ่าา

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
1.ที่อ่านๆมาเห็นมีหลายท่าน พูดว่าหนวดขาวมีฮาคิ ราชันย์ ไม่ทราบว่า บอกใว้ตอนไหน เหรอ หรือเห็นใช้ตอนไหน (อันนี้สงสัยจริงๆ ไม่ได้ประชดหรืออะไร บางทีเราก็อาจมองข้ามไปบางจุด) คนที่ใช้ฮาคิเป็นไม่ว่าจะมีฮาคิราชันย์หรือไม่ มันก็ สามารถโจมตีพวกสายโลเกียได้อยู่แล้วนิครับ เช่น วีสต้า โจส ใช้ฮาคิเป็นก็โจมตี ใส่พวกสายโลเกียได้

2.ที่ลูฟี่ เห็นแขนตัวเองขาด ถ้าต่อยออกไป มันคือ ลูฟี่ใช้ฮาคิ แบบไม่รู้ตัวหรือบังคับไม่ได้ ฮาคิประเภท(สังเกตุ)หรือ มันโทล่า ของเกาะท้องฟ้า ไม่ช่ายเหรอครับ เหมือน พี่น้อง2คนของแฮนคอกที่ สู้กับลูฟี่ ก็ใช้ฮาคินี้ อ่านการเครื่อนไหว หรือสิ่งที่จะเกิดร่วงหน้าได้ มันไม่ใช่ ตาเหยี่ยว ใช้ฮาคิ ไม่ช่ายเหรอครับ แต่เป็นฝ่ายลูฟี่นะ ผมว่า ตาเหยียวยังชมเลย ว่า ใจเย็นขึ้นนี่ ผู้ที่ใช้ฮาคิเป็น จะสามารถ พัตณา คุณสมบัตร ทั้ง2 คือ การสังเกตุ และ คุณสมบัตรแห่งเกาะ ส่วนฮาคิราชันย์นั้นมันมีติดตัวมาตั้งแต่กำเนิดไม่สามารถ เรียนรู้กันได้ ต้องแยกแยะตรงนี้ด้วยนะครับ เพราะฉะนั้น ผู้ที่มีฮาคิราชัน แน่นอน ต้องใช้ ทั้ง 2ประเภทแรกได้อยู่แล้ว ปล.ฮาคิราชันย์ กับ คุณสมบัตรแห่งเกาะ คนละอย่างกันนะครับ
ฮาคิ คุณสมบัตแห่งเกาะ = เพิ่มความสามารถในการโจมตี+ป้องกัน ได้หลายเท่าตัว รวมทั้งยังสามารถ โจมตี สายโลเกียได้
ฮาคิ คุณสมบัตรแห่งการสังเกตุ = สามารถหลบการโจมตีโดนไม่ต้องมอง หรืออ่านการเคลี่อนไหวของคู่ต่อสู้ร่วงหน้าได้ (เหมือนเนตรวงแหวน คนละเรื่องแล้วกุ *haha*)
ฮาคิ ราชันย์ = สามารถข่มขวัญคู่ต่อสู้โดยใช้พลังจิตคุกคาม อาจจะชนะได้โดยไม่ต้องสู้ (เหมือน ผู้ใช้เน็น เป็น ใช้เน็นใส่ผู้ที่ใช้เน็นไม่เป็นนั่นแหละ คนละเรื่องอีกแล้วกุ *haha*)ยกตัวอย่างเช่นมีคำพูด ที่ผ่านๆตาออกมา เจตจำนงแห่งราชันย์ ความประสงค์แห่งราชันย์ คนนับพันไม่อาจต่อต้านคน คนเดียวได้ คำพูดนี้มีมาตอนที่ลูฟี่ สู้กับ 2พี่น้องของแฮนคอก

แต่ที่ผมข้องใจอยู่อย่างนึงคือ ตอนที่ ดองกี้โฮเต้ โด ฟลามิงโก้ ทำหัว ครอคโคไดล์ ขาด ทำไมไม่ตาย ระดับ 7เทพโจรสลัด แล้วยิ่งเป็นระดับ ดองกี้โฮเต้ โด ฟลามิงโก้ แล้ว ไม่น่าจะใช้ฮาคิไม่เป็นนะ แล้วตอนที่ หนวดขาวแทง อาโอคิยิ เข้าไปจังๆ อีก ก็ไม่ตายเหมือนกัน บางทีฮาคิ อาจจะมีอะไรลึกซึ้งกว่า นี้ แต่ยังไม่ได้เฉลยออกมาก็ได้ อาจจะแบบว่า ก็มีวิธี ที่ป้องกัน คนที่ใช้ฮาคิโจมตี ใส่ เหมือนกัน อะไรแบบนั้น *great*

แล้วอีกข้อ ที่พูดๆกันว่าไครมีฮาคิราชันย์บ้าง ที่เฉลย ออกมาตอนนี้ก็น่าจะมีแค่

1.เอส(สายเลือดเจ้าแห่งโจรสลัด)
2.ผมแดง(4จักรพรรดิ์)
3.ลูฟี่(ว่าที่ เจ้าแห่งโจรสลัด)
4.แฮนคอก(จักพรรดินี)
5.โรเจอร์(เจ้าแห่งโจรสลัด)
6.ดาก้อน(นักปติวัติที่ยิ่งใหญ่ที่สุด ก็เหมือนราชาดีๆนั่นเอง)(ตอนที่ลูฟี่ใช้ฮาคิราชันย์ในสงคราม เจ๊กระเทยเฒ่า ยังพูดเลย ว่าสมแล้ว ที่เป็นสายเลือดของดาก้อน)ดาก้อนเองก็น่าจะมีฮาคิราชันย์เช่นเดียวกัน อันนี้ยังไม่100%
7.แรลลี่= (ราชาแห่งความมึด)

จะสังเกตุได้ว่า ผู้ที่มีฮาคิราชันย์นั้น ล้วนแต่ มีฉายา หรือเชื้อสาย ตำแหน่ง ประดุจดั่งราชันย์กันทั้งนั้น ดั่งจะมีคำพูดที่ว่า ผู้ที่มีฮาคิราชันย์ ล้วนแต่เป็นโจรสลัด หรือ คนที่มีชื่อเสียง

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
1.ที่อ่านๆมาเห็นมีหลายท่าน พูดว่าหนวดขาวมีฮาคิ ราชันย์ ไม่ทราบว่า บอกใว้ตอนไหน เหรอ หรือเห็นใช้ตอนไหน (อันนี้สงสัยจริงๆ ไม่ได้ประชดหรืออะไร บางทีเราก็อาจมองข้ามไปบางจุด) คนที่ใช้ฮาคิเป็นไม่ว่าจะมีฮาคิราชันย์หรือไม่ มันก็ สามารถโจมตีพวกสายโลเกียได้อยู่แล้วนิครับ เช่น วีสต้า โจส ใช้ฮาคิเป็นก็โจมตี ใส่พวกสายโลเกียได้

2.ที่ลูฟี่ เห็นแขนตัวเองขาด ถ้าต่อยออกไป มันคือ ลูฟี่ใช้ฮาคิ แบบไม่รู้ตัวหรือบังคับไม่ได้ ฮาคิประเภท(สังเกตุ)หรือ มันโทล่า ของเกาะท้องฟ้า ไม่ช่ายเหรอครับ เหมือน พี่น้อง2คนของแฮนคอกที่ สู้กับลูฟี่ ก็ใช้ฮาคินี้ อ่านการเครื่อนไหว หรือสิ่งที่จะเกิดร่วงหน้าได้ มันไม่ใช่ ตาเหยี่ยว ใช้ฮาคิ ไม่ช่ายเหรอครับ แต่เป็นฝ่ายลูฟี่นะ ผมว่า ตาเหยียวยังชมเลย ว่า ใจเย็นขึ้นนี่ ผู้ที่ใช้ฮาคิเป็น จะสามารถ พัตณา คุณสมบัตร ทั้ง2 คือ การสังเกตุ และ คุณสมบัตรแห่งเกาะ ส่วนฮาคิราชันย์นั้นมันมีติดตัวมาตั้งแต่กำเนิดไม่สามารถ เรียนรู้กันได้ ต้องแยกแยะตรงนี้ด้วยนะครับ เพราะฉะนั้น ผู้ที่มีฮาคิราชัน แน่นอน ต้องใช้ ทั้ง 2ประเภทแรกได้อยู่แล้ว ปล.ฮาคิราชันย์ กับ คุณสมบัตรแห่งเกาะ คนละอย่างกันนะครับ
ฮาคิ คุณสมบัตแห่งเกาะ = เพิ่มความสามารถในการโจมตี+ป้องกัน ได้หลายเท่าตัว รวมทั้งยังสามารถ โจมตี สายโลเกียได้
ฮาคิ คุณสมบัตรแห่งการสังเกตุ = สามารถหลบการโจมตีโดนไม่ต้องมอง หรืออ่านการเคลี่อนไหวของคู่ต่อสู้ร่วงหน้าได้ (เหมือนเนตรวงแหวน คนละเรื่องแล้วกุ *haha*)
ฮาคิ ราชันย์ = สามารถข่มขวัญคู่ต่อสู้โดยใช้พลังจิตคุกคาม อาจจะชนะได้โดยไม่ต้องสู้ (เหมือน ผู้ใช้เน็น เป็น ใช้เน็นใส่ผู้ที่ใช้เน็นไม่เป็นนั่นแหละ คนละเรื่องอีกแล้วกุ *haha*)ยกตัวอย่างเช่นมีคำพูด ที่ผ่านๆตาออกมา เจตจำนงแห่งราชันย์ ความประสงค์แห่งราชันย์ คนนับพันไม่อาจต่อต้านคน คนเดียวได้ คำพูดนี้มีมาตอนที่ลูฟี่ สู้กับ 2พี่น้องของแฮนคอก

แต่ที่ผมข้องใจอยู่อย่างนึงคือ ตอนที่ ดองกี้โฮเต้ โด ฟลามิงโก้ ทำหัว ครอคโคไดล์ ขาด ทำไมไม่ตาย ระดับ 7เทพโจรสลัด แล้วยิ่งเป็นระดับ ดองกี้โฮเต้ โด ฟลามิงโก้ แล้ว ไม่น่าจะใช้ฮาคิไม่เป็นนะ แล้วตอนที่ หนวดขาวแทง อาโอคิยิ เข้าไปจังๆ อีก ก็ไม่ตายเหมือนกัน บางทีฮาคิ อาจจะมีอะไรลึกซึ้งกว่า นี้ แต่ยังไม่ได้เฉลยออกมาก็ได้ อาจจะแบบว่า ก็มีวิธี ที่ป้องกัน คนที่ใช้ฮาคิโจมตี ใส่ เหมือนกัน อะไรแบบนั้น *great*

แล้วอีกข้อ ที่พูดๆกันว่าไครมีฮาคิราชันย์บ้าง ที่เฉลย ออกมาตอนนี้ก็น่าจะมีแค่

1.เอส(สายเลือดเจ้าแห่งโจรสลัด)
2.ผมแดง(4จักรพรรดิ์)
3.ลูฟี่(ว่าที่ เจ้าแห่งโจรสลัด)
4.แฮนคอก(จักพรรดินี)
5.โรเจอร์(เจ้าแห่งโจรสลัด)
6.ดาก้อน(นักปติวัติที่ยิ่งใหญ่ที่สุด ก็เหมือนราชาดีๆนั่นเอง)(ตอนที่ลูฟี่ใช้ฮาคิราชันย์ในสงคราม เจ๊กระเทยเฒ่า ยังพูดเลย ว่าสมแล้ว ที่เป็นสายเลือดของดาก้อน)ดาก้อนเองก็น่าจะมีฮาคิราชันย์เช่นเดียวกัน อันนี้ยังไม่100%
7.แรลลี่= (ราชาแห่งความมึด)

จะสังเกตุได้ว่า ผู้ที่มีฮาคิราชันย์นั้น ล้วนแต่ มีฉายา หรือเชื้อสาย ตำแหน่ง ประดุจดั่งราชันย์กันทั้งนั้น ดั่งจะมีคำพูดที่ว่า ผู้ที่มีฮาคิราชันย์ ล้วนแต่เป็นโจรสลัด หรือ คนที่มีชื่อเสียง

ข้อ 1 หนวดขาวมี  คุณมองข้ามไปบางจุดจิงๆนั่นแหละ  ไปหาเอาเองช่วงที่ลูฟี่ระเบิดฮาคินั่นแหละ
ข้อ 2 มันก้อยังไม่ยืนยันว่าลูฟี่ใช้ฮาคิหรือป่าวนี่คับ  แต่พิมพ์ผิดเยอะนะท่อนนี้ ถ้าสอบก้อร่วงอะ

แล้วสุดท้ายถ้าคุณสันนิษฐานได้ว่าโรเจอร์อาจมี  แล้วทำไมจะสันนิษฐานไม่ได้ว่าหนวดขาวก้ออาจจะมี อ่ะ 
  *haha* *haha* *haha*
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

TheYear

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ผมแดงมีแน่ๆ
อยากรู้ว่า เบ็น เบ๊คแมน มีฮาคิ รึเปล่า เห็นคิซารุกลัวจัง

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
ผมแดงมีแน่ๆ
อยากรู้ว่า เบ็น เบ๊คแมน มีฮาคิ รึเปล่า เห็นคิซารุกลัวจัง

อย่างน้อยน่าจะมีฮาคิเกราะ *haha* *haha* *haha*
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

panndora

• บุคคลทั่วไป
จิตสังหาร มันเป็นแบบไหนเน้อ ตอนนี้มีฮาคิ3แบบ สังเกตุ เกราะ ราชัน ซึ่งที่ตาเหยี่ยวใช้ใกล้เคียงกับราชันที่สุด ส่วนจิตสังหารเป็นอะไรที่ใหม่มากซึ่งเราก็ไม่เคยเห็นมีที่มาของพลังนี้มาก่อนเลย ที่ลูฟี่ใช้เป็นราชันที่ไม่ได้รับการควบคุม ส่วนคนที่ควบคุมได้จะใช้เฉพาะเจาะจงได้ อย่าติดภาพฮาคิราชันที่ลูฟี่ใช้แล้วทุกคนหมดสติหมด เพราะนั้นเป็นการใช้โดยไม่ได้ควบคุมตัวเอง อิอิ
*้ั์poor* ต้องขอโทษด้วยคะที่ยึดติดแบบเดิมๆพอดีอ่านไปตามเนื้อเรื่องอย่างที่บอกคะ - -"
เลยฟันธงให้ไม่ได้นะคะว่าตอนนั้น มิฮอว์คใช้ฮาโฮฯฮาคิ รึป่าว??
พอดีในเว็บจัมป์ลงไว้ให้แค่ 6 คนคะคือ ลูฟี่ เอส แซงคูส แฮนค็อก เรย์ลี่ และหนวดขาว
และในมังงะก็มีบทพูดที่รองรับว่าทั้ง 6 มีฮาคิราชันย์จริงๆมาแล้ว แต่มันไม่มีของตาเหยี่ยว
เราเลยอนุมาณไปเองว่าตาเหยี่ยวไม่มีฮาคิราชันย์เลยคิดว่าเป็นแค่ จิตสังหาร ต้องขออภัยด้วยคะ ^^
จิตสังหารจะหาได้ง่ายในนักดาบคะ อย่างที่คิดว่าจะต้องฟันอะไรให้ขาดเป็นการเพิ่มพลังใจลงไปในการฟัน
เหมือนที่โซโลคิดว่าจะต้องฟันหินให้ขาด ฟันต้นถั่วให้ขาด ฟันเหล็กให้ขาด ประมาณนี้คะ ^^

มันจะเป้นไปได้รึป่าวว่า  ตาเหยี่ยวอาจจะใช้แค่สายตาที่เด็ดขาด  ที่เหมือนกับว่าถ้าจะฟันก็ฟันไม่ลังเล  แล้วลูฟี่ใช้เค็นบุนโชคุรึป่าวอ่าา
ประมาณนี่เลยคะ จิตสังหาร ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 23 ธ.ค. 2011 เวลา 22:31:29 โดย panndora »

Aragan

• *
จิตสังหารเคยถูกกล่าวถึงหลายครั้งแล้วครับโดยเฉพาะกับโซโล เช่น ตอนสู้กับคาคุ ตอนเกาะซาบอนดี้ที่โซโลเจอนักล่าค่าหัวกับตอนที่จะฟันเผ่ามังกรฟ้า
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ คิดว่าจิตสังหารเป็นรูปแบบหนึ่งของจิตคุกคามส่วนตัวผมเชื่อว่าโซโลน่าจะใช้ ฮาคิราชันต์ได้เพียงอาจจะออกมาในแบบจิตสังหารที่รุนแรงดั่งอสูรร้าย

อ่านล่างๆ แล้วงงครับ ขอตอบข้อบนๆละกัน ^^
พวกสายโรเกียสามารถเปิดปิดตัวเองได้ตามต้องการว่าจะให้เป็นสสารตอนไหนครับ สังเกตได้ชัดเจนที่สุดก็ตอนที่แฟรงค์กี้จับเจ้าคาริบูยัดถังครับ
ส่วนตอนหนวดขาวแทงอาโอคิยินั้น อาโอคิยิทำตัวเองให้เป็นรูตรงกลางครับ ที่เรลี่ฟันคิซารุนั้น ไม่ได้ฟันที่ตัวคิซารุครับ แต่ฟันเส้นทางการเดินของแสงครับ เหมือนกับประมานว่า ฟันถนนให้ขาดไม่ให้ขับรถไปเส้นทางนั้นได้
เรลี่ฟันโดนคิซารุครับมีรอยแผลที่หน้า ตอนหนวดขาวก็ฟันโดนคิซารุครับ แต่คิซารุตีลังกาม้วนหน้าบวกลังกาเกลียวอีก 8 ตลบหลบไปได้อย่างสวยงามครับชนิดกรรมการให้เต็ม 10 ทั้ง 3 คน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 23 ธ.ค. 2011 เวลา 22:52:15 โดย Aragan »

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
เรื่องของตาเหยี่ยวน่ะ ผมว่ามันไม่มีหรอก ฮาคิราชันอ่ะ
เพราะมันเก่งพอๆก่ะแชงคูส เคยเปนคู่ปรับกัน
ถ้ามันมีฮาคิราชัน มันคงเปน4จักรพรรดิ์เหมือนแชงคูสแหล่ะ
ไม่มาเปนแค่7เทพโจรสลัดหรอก

อีกเรื่องคือในสงคราม ที่ลูฟี่จะยืดแขนละมีภาพแขนขาดอ่ะ
ส่วนตัวคิดว่าลูฟี่คงฉลาดพอที่จะไม่ยืดแขนให้ตาเหยี่ยวฟัน
เพราะลูฟี่เองก้รู้ว่าตาเหยี่ยวเก่งขนาดไหน
ตาเหยี่ยวก้บอกเองว่ารู้สึกจะฉลาดกว่าเดิมแล้วนี่ รึอะไรซักอย่างแหล่ะ
ผมว่าตาเหยี่ยวไม่มีชัวร์คับ ฮาคิราชันอ่ะ

ปล.ความเห็นส่วนตัว  อย่าว่าเค้าน๊า  *glad*

ArtNut

• *
เรื่องของตาเหยี่ยวน่ะ ผมว่ามันไม่มีหรอก ฮาคิราชันอ่ะ
เพราะมันเก่งพอๆก่ะแชงคูส เคยเปนคู่ปรับกัน
ถ้ามันมีฮาคิราชัน มันคงเปน4จักรพรรดิ์เหมือนแชงคูสแหล่ะ
ไม่มาเปนแค่7เทพโจรสลัดหรอก

อีกเรื่องคือในสงคราม ที่ลูฟี่จะยืดแขนละมีภาพแขนขาดอ่ะ
ส่วนตัวคิดว่าลูฟี่คงฉลาดพอที่จะไม่ยืดแขนให้ตาเหยี่ยวฟัน
เพราะลูฟี่เองก้รู้ว่าตาเหยี่ยวเก่งขนาดไหน
ตาเหยี่ยวก้บอกเองว่ารู้สึกจะฉลาดกว่าเดิมแล้วนี่ รึอะไรซักอย่างแหล่ะ
ผมว่าตาเหยี่ยวไม่มีชัวร์คับ ฮาคิราชันอ่ะ

ปล.ความเห็นส่วนตัว  อย่าว่าเค้าน๊า  *glad*
แฮนค็อกก็มีค่ะ ราชันแต่เป็นแค่7เทพ คือมันแล้วแต่จุดประสงค์ของแต่ล่ะคนด้วยต้องการเป็นโจรสลัดเพื่อแสวงหาสิ่งใด อีกอย่างตาเหยี่ยวตัวคนเดียวโชว์เดี่ยว และคิดว่าจานโอดะต้องการให้มีความหลากหลายในหมูโจรสลัด ไม่ใช่มีแต่เป็นกลุ่มอย่างเดียว แล้วตาเหยี่ยวไม่มีทางเป็นจักรพรรดิ์ได้แน่นอนถ้ามีแค่คนเดียว นิยามของจักรพรรดิ์ก็ตายตัวยุแล้ว ต้องมีอำนาจ มีผู้อยู่ใต้อำนาจ มีกองกำลัง อะไรเยอะแยะ

ArtNut

• *
เชื่อว่าทุกคนคงรู้แล้วว่า ฮาคิราชัน เกิดขึ้นได้อย่างไร ให้ดูจากลักษณะของนิสัยของลูฟี่ เด็ดเดี่ยว มุ่งมัน รักพวกพ้อง อีกหลายอย่าง ซึ่งเป็นลักษณะนิสัยของผู้นำ ฮาคิมันมีที่มาจากในตัวแต่ล่ะคน ซึ่งทุกอย่างที่กล่าวมายุในตัว โซโล ซันจิ หมด และคนที่มีฮาคิราชันส่วนมากที่เฉลยก็มีแต่คนที่มีจิตใจดีทั้งนั้น ซึ่งมีลักษณะของผู้นำ

ืneowalker

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ผมโพสขำๆนะครับเพื่อนๆ อย่าซีเรียส

ถึงคุณ ArtNut

ใจเย็นๆครับ ดูโอเวอร์มว๊ากกกกกกกกก จินตนาการไกลเหลือเกิน

"ที่มีฮาคิราชันก็มี ผมแดง หนวดขาว เรลี่ ลูฟี่ แฮนค็อก เอส ตาเหยี่ยว"<< คือตอนไหนที่บอกว่า ตาเหยี่ยว มีหนอ

"ซึ่งที่ตาเหยี่ยวใช้ใกล้เคียงกับราชันที่สุด ส่วนจิตสังหารเป็นอะไรที่ใหม่มากซึ่งเราก็ไม่เคยเห็นมีที่มาของพลังนี้มาก่อนเลย ที่ลูฟี่ใช้เป็นราชันที่ไม่ได้รับการควบคุม ส่วนคนที่ควบคุมได้จะใช้เฉพาะเจาะจงได้ อย่าติดภาพฮาคิราชันที่ลูฟี่ใช้แล้วทุกคนหมดสติหมด"<<ตาเหยี่ยวใช้ไรหว่าไกล้เคียงราชัน 

"เชื่อว่าทุกคนคงรู้แล้วว่า ฮาคิราชัน เกิดขึ้นได้อย่างไร ให้ดูจากลักษณะของนิสัยของลูฟี่ เด็ดเดี่ยว มุ่งมัน รักพวกพ้อง"<< ผมว่า แฮนค๊อกโหดสุดๆอ่ะ สาปทหารลูกน้องของตัวเองให้เป็นหิน3คนเพราะช่วยลูฟี่ไว้ ด่าน้องสาวตัวเองที่สู้ลูฟี่ไม่ได้ ใจดีกับลูฟี่แค่คนเดียว นิสัยต่างกับลูฟี่มากแต่ก็มีฮาคิราชันย์

กระทู้บอกว่าอย่างละเอียด ผมก็พิมพ์ไปตามที่พอนึกออก ไม่โอเวอร์ครับเด๋วไม่ละเอียด

ปล. ขำๆนะครับ อย่าซีเรียส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 24 ธ.ค. 2011 เวลา 06:16:26 โดย ืneowalker »