หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดประเด็นรอไว้ก่อน คิดว่าเพราะอะไรเอ่ย.. ที่ทำให้อาโอคิยิ แพ้อาคาอินุครับ!!!  (อ่าน 76181 ครั้ง)

zCGz14211

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ใครรู้เรื่องนี้ขอถามหน่อย  ลาวาหรือแม็กม่าเมื่อปะทุออกมาจากภูเขาไฟแล้วกี่วันจึงดับ *disappoint*
แมกมามันดับได้ด้วยเหรอ? แมกมาหรือลาวาคือหินหลอมเหลว ไม่ใช่ไฟนะ เป็นหินที่อยู่ภายในโลกและมีอุณหภูมิสูงมาก

หลังจากที่ออกมาบนพื้นโลก อุณหภูมิบนผิวโลกที่เย็นกว่าภายในโลกจะทำให้ลาวาเริ่มเย็นตัวลงและกลายเป็นแผ่นดินทับแผ่นดินเดิม

ภายในแมกมาหรือลาวาจะมีแร่ธาตุต่างๆอยู่มาก ทำให้บริเวณที่เคยเกิดภูเขาไฟระเบิดมีความอุดมสมบูรณ์มาก

แต่จะใช้เวลาเท่าไหร่กว่ามันจะเย็นตัวลงทั้งหมดนี่ก็ไม่ทราบเหมือนกันแฮะ (แล้วจะเข้ามาตอบทำไมฟะเนี่ย)

Natthakit

• *
  • ึคนที่เรารัก มองยังไงก้อน่ารัก ^^
เค้าหมายถึงดับแบบ หินหนืดมันไม่ร้อนแล้วป่าวครับ -*-

เรื่องแพ้ทางอ่ะใช่แน่นอนครับ ถึงจะแช่ได้360องศาแต่ลาวาของอาคาอินุ ก้อไม่ใช่แค่ก้อนสองก้อนนะครับ

คนใจเย็นอย่างอาโอคิยิน่าจะมีมีฮาคิสังเกตุแล้วหลบพลังของอาคาอินุได้มั้งครับ 555555555

ถ้าคิดว่าสองคนนี้ฮาคิเท่ากัน ก้อวัดดูที่ผลปิศาจครับ ...ถ้าไม่งั้นก้อต้องบอกว่า อาคาอินุมีฮาคิมากกว่าอาโอคิยิ
^^

ArtNut

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
เหตุผลเดียวผลปีศาจแพ้ทางกัน และอาโอคิยิจะเป็นจอมพล เพื่ออะไร เพราะคนที่ซัดเอสตายคืออาคาอินุ จะให้อาคาอินุแพ้แล้วไปเป็นโจรสลัดแล้วลูฟี่ไปแก้แค้น มันดูขำมากกว่าเพราะโจรสลัดที่เป็นศัตรูของลูฟี่คือ ทีส อีกคนก็ต้องเป็น อาคาอินุยุแล้วฝั่งรัฐบาล แบบนี้เนื้อเรื่องถึงน่าดูเพราะมีศัตรูสองฝ่าย อันนี้อาโอคิยิแพ้เพราะบท แต่ถ้าฝีมือรู้ๆกัน น้ำแข่งสู้ลาวาไม่ได้ ลองเอาน้ำแข็ง1กิโลกับลาวา1กิโลใครจะหมดก่อน ต่อให้น้ำแข็ง2กิโลก็สู้ลาวาไม่ได้ นี้เป็นเหตุผลทางกายภาพ และคนที่จัดการหนวดขาวและสู้กับหนวดขาวคืออาคาอินุ ซึ่งจานโอดะเขียนแบบนั้นก็แสดงว่าอาคาอินุเก่งที่สุกในระดับพลเอก นั้นเป็นหลักการเขียนหนังหรือการ์ตูนทั่วโลก

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
เหตุผลเดียวผลปีศาจแพ้ทางกัน และอาโอคิยิจะเป็นจอมพล เพื่ออะไร เพราะคนที่ซัดเอสตายคืออาคาอินุ จะให้อาคาอินุแพ้แล้วไปเป็นโจรสลัดแล้วลูฟี่ไปแก้แค้น มันดูขำมากกว่าเพราะโจรสลัดที่เป็นศัตรูของลูฟี่คือ ทีส อีกคนก็ต้องเป็น อาคาอินุยุแล้วฝั่งรัฐบาล แบบนี้เนื้อเรื่องถึงน่าดูเพราะมีศัตรูสองฝ่าย อันนี้อาโอคิยิแพ้เพราะบท แต่ถ้าฝีมือรู้ๆกัน น้ำแข่งสู้ลาวาไม่ได้ ลองเอาน้ำแข็ง1กิโลกับลาวา1กิโลใครจะหมดก่อน ต่อให้น้ำแข็ง2กิโลก็สู้ลาวาไม่ได้ นี้เป็นเหตุผลทางกายภาพ และคนที่จัดการหนวดขาวและสู้กับหนวดขาวคืออาคาอินุ ซึ่งจานโอดะเขียนแบบนั้นก็แสดงว่าอาคาอินุเก่งที่สุกในระดับพลเอก นั้นเป็นหลักการเขียนหนังหรือการ์ตูนทั่วโลก

คือเค้าวิเคราะห์กันจากความเป็นจริงของโลกวันพีซครับ อย่างน้ำแข็ง 2 กิโลแพ้ลาวา 1 กิโล อันนี้โอเคครับ วิเคราะห์ได้ดี แต่ที่บอกว่าอาคาอินุแพ้อาโอคิยิไม่ได้ เพราะ บทส่งจะให้ไปเป็นโจรสลัดได้ไง เพราะเป็นหลักการเขียนหนังสือการ์ตูน ถ้าคิดแต่แบบนี้ไม่ต้องมีเวบบอร์ดหรอกครับ อะไรๆ ก็เพราะทุกอย่างเป็นหลักการเขียนการ์ตูนให้สนุกหมด -*-

คือเราควรวิเคราะห์เหมือนเป็นเหตุการณ์จริงที่เกิดบนโลกอ่ะครับโดยอ้างอิงหลักเหตุผลของโลกวันพีซครับ^^

Dearz

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • " ค ว า ม จ ริ ง " กับ " ค ว า ม ฝั น "ต่างกันแต่..ลงมือทำ
ผมว่า มันน่าจะเสมอกันนะ แต่อาโอคิยิ เป็นคนเฉยๆอยู่แล้ว ก็เลยยอมแล้วยกตำแหน่งให้ไป แล้วตัวเองก็ลาออก อะไรปามานนี้ป่าว  *number1*

Dearz

• *
  • " ค ว า ม จ ริ ง " กับ " ค ว า ม ฝั น "ต่างกันแต่..ลงมือทำ
แล้วเรื่องใครจะได้เป็น พลเอกแทนที่ ในความคิดผม ต้องให้การ์ฟ มาแทนแน่เลย เพราะตอนนี้ การ์ฟ เป็นแค่พลโทใช่มั้ย

mini9293

• *
แล้วเรื่องใครจะได้เป็น พลเอกแทนที่ ในความคิดผม ต้องให้การ์ฟ มาแทนแน่เลย เพราะตอนนี้ การ์ฟ เป็นแค่พลโทใช่มั้ย

การ์ฟลาออกจากกองทัพเรือเรียบร้อยแล้วคับ   *disappoint*

marangone

• *
ผมว่า มันน่าจะเสมอกันนะ แต่อาโอคิยิ เป็นคนเฉยๆอยู่แล้ว ก็เลยยอมแล้วยกตำแหน่งให้ไป แล้วตัวเองก็ลาออก อะไรปามานนี้ป่าว  *number1*

เรื่องพลเอกแทนที่นี่ ผมว่าไม่ใช่กราฟชัวครับ เพราะกราฟเคยถูกเสนอชื่อให้เป็นพลเอกก่อนพวกอาโอคิยิซะอีก แต่ปฏิเสธครับ เพราะชอบอิสระเป็นแค่พลโทก็พอ

ส่วนเรื่องยอมแล้วยกตำแหน่งให้นี่ก็ไม่ใช่ครับ เพราะว่าจริงๆแล้วอาโอคิยิไม่ต้องการเป็นจอมพลครับ แต่...เค้าก็ไม่ต้องการให้อาคาอินุเป็นจอมพลเหมือนกัน เค้าเลยยอมที่จะเป็นเองทั้งๆที่ไม่อยากเป็นเลยต้องสู้กันครับ^^

ArtNut

• *
คือเค้าวิเคราะห์กันจากความเป็นจริงของโลกวันพีซครับ อย่างน้ำแข็ง 2 กิโลแพ้ลาวา 1 กิโล อันนี้โอเคครับ วิเคราะห์ได้ดี แต่ที่บอกว่าอาคาอินุแพ้อาโอคิยิไม่ได้ เพราะ บทส่งจะให้ไปเป็นโจรสลัดได้ไง เพราะเป็นหลักการเขียนหนังสือการ์ตูน ถ้าคิดแต่แบบนี้ไม่ต้องมีเวบบอร์ดหรอกครับ อะไรๆ ก็เพราะทุกอย่างเป็นหลักการเขียนการ์ตูนให้สนุกหมด -*-

คือเราควรวิเคราะห์เหมือนเป็นเหตุการณ์จริงที่เกิดบนโลกอ่ะครับโดยอ้างอิงหลักเหตุผลของโลกวันพีซครับ^^

โลกความเป็นจริงแล้วทำไมเอเนลแพ้ลูฟี่ค่ะ คร็อกโคไดแพ้ลูฟี่ค่ะ การเขียนการตูนหรือหนังไม่จำเป็นต้องมีบอร์ดอยู่แล้ว ถ้าอาคาอินุแพ้จะให้ไปเป็นอะไรค่ะ โจรป่าหรอ แน่นอนอาคาอินุต้องมีกำลังซึ่งซักวันลูฟี่ต้องไปแก้แค้น ตำแหน่งที่ดีที่สุดก็เป็นจอมพลทัพเรือ เพราะศัตรูของลูฟี่ที่เป็นโจรสลัดมีเยอะแล้ว และอาโอคิยิมีลักษณะนิสัยที่ไม่กร้าวร้าวและออกจะเป็นมิตรกับพวกลูฟี่ด้วยซ้ำจะให้เป็นศัตรูกันหรอ คนที่ดีและจะเป็นศัตรูของลูฟี่ในอนาคตก็ไอ้เพื่อนลูฟี่ที่อยู่กับกราฟ ทุกคนมีบทหมดแล้ว ถ้าบอกว่าอาคาอินุแพ้ อาโอคิยิก็เป็นจอมพลสิ สองคนนี้สู้กันไม่ต้องเฉลยหรอกว่าใครจะชนะ บทมันมีอยู่แล้ว และนี้เขาก็เฉลยแล้วว่า อาโอคิยิแพ้อาคาอินุ ตอนนี้คนรู้ทั่วโลกแล้ว จะย้อมแพ้หรือโดนรุม ยังไงก็ถือว่าแพ้ เหมือนฟุตบอลแพ้1-0กับแพ้100-0ก็เหมือนกัน แพ้ยุดี ขนาดเขาบอกแค่นี้คุณยังไม่ยอมรับเลย แพ้ก็คือแพ้สิ จะเหตุผลเพราะป่วยไม่สบายยังไงก็แพ้ แล้วอีกอย่างควรจำให้ขึ้นใจนะค่ะ การ์ตูนไม่ได้เขียนให้อ่านฟรีๆทำฟรีๆ มันมีเรื่องเงินเขามาด้วย มันต้องเป็นไปตามแนวของการตูน ถึงวันพีชจะแตกต่างแต่ก็ยังเป็นการตูนยุ โลกวันพีชมันเป็นยังไงค่ะ คุณออกตัวแรงเองนะ

marangone

• *
โลกความเป็นจริงแล้วทำไมเอเนลแพ้ลูฟี่ค่ะ คร็อกโคไดแพ้ลูฟี่ค่ะ การเขียนการตูนหรือหนังไม่จำเป็นต้องมีบอร์ดอยู่แล้ว ถ้าอาคาอินุแพ้จะให้ไปเป็นอะไรค่ะ โจรป่าหรอ แน่นอนอาคาอินุต้องมีกำลังซึ่งซักวันลูฟี่ต้องไปแก้แค้น ตำแหน่งที่ดีที่สุดก็เป็นจอมพลทัพเรือ เพราะศัตรูของลูฟี่ที่เป็นโจรสลัดมีเยอะแล้ว และอาโอคิยิมีลักษณะนิสัยที่ไม่กร้าวร้าวและออกจะเป็นมิตรกับพวกลูฟี่ด้วยซ้ำจะให้เป็นศัตรูกันหรอ คนที่ดีและจะเป็นศัตรูของลูฟี่ในอนาคตก็ไอ้เพื่อนลูฟี่ที่อยู่กับกราฟ ทุกคนมีบทหมดแล้ว ถ้าบอกว่าอาคาอินุแพ้ อาโอคิยิก็เป็นจอมพลสิ สองคนนี้สู้กันไม่ต้องเฉลยหรอกว่าใครจะชนะ บทมันมีอยู่แล้ว และนี้เขาก็เฉลยแล้วว่า อาโอคิยิแพ้อาคาอินุ ตอนนี้คนรู้ทั่วโลกแล้ว จะย้อมแพ้หรือโดนรุม ยังไงก็ถือว่าแพ้ เหมือนฟุตบอลแพ้1-0กับแพ้100-0ก็เหมือนกัน แพ้ยุดี ขนาดเขาบอกแค่นี้คุณยังไม่ยอมรับเลย แพ้ก็คือแพ้สิ จะเหตุผลเพราะป่วยไม่สบายยังไงก็แพ้ แล้วอีกอย่างควรจำให้ขึ้นใจนะค่ะ การ์ตูนไม่ได้เขียนให้อ่านฟรีๆทำฟรีๆ มันมีเรื่องเงินเขามาด้วย มันต้องเป็นไปตามแนวของการตูน ถึงวันพีชจะแตกต่างแต่ก็ยังเป็นการตูนยุ โลกวันพีชมันเป็นยังไงค่ะ คุณออกตัวแรงเองนะ

-*- อะไรของคุณเนี่ยครับ ผมไม่ใช่ไม่เห็นด้วยนะครับว่าอาโอคิยิควรจะแพ้อาคาอินุ ผมก็รู้อยู่แล้วครับว่าอาคาอินุน่าจะต้องได้เป็นจอมพลก่อนสปอยล์อีก เพราะบทมันส่งครับ แล้วผมก็วิเคราะห์ตามบทที่ส่ง

ผมก็ไม่ได้บอกเลยว่างอแงไม่ยอมจะเอาอาโอคิยิเป็นจอมพล ผมไม่เข้าใจประเด็นของคุณเลยซักนิด ผมยังบอกในสักกระัทู้ไหนกระทู้นึงนี่แหละ ว่าอาคาอินุเป็นคนดีในแบบของเค้า คือดีสุดโต่งมากไปหน่อย หรือว่าคุณเข้าใจว่าผมเชียร์อาโอคิยิเพราะผมตั้งกระัทู้นี้ขึ้นมา

แล้วผมไม่ใช่เด็กปัญญาอ่อนหรืออ่านหนังสือไม่ออกขนาดที่ไม่รุนะครับว่า อาโอคิยิแพ้น่ะ การที่ผมตั้งกระทู้ขึ้นมาก็เพื่อที่จะต้องการให้ถกกันเรื่องวิธีที่อาคาอินุเอาชนะอาโอคิยิ มันก็เหมือนดูหนังนั่นแหละครับ ที่พระเอกเวลาสู้กับคนร้ายยังไงๆเราก็รู้อยู่แล้วว่าพระเอกต้องชนะ แต่ว่าจะชนะได้อย่างไรนั่นแหละครับคือสิ่งที่เราลุ้น

แล้วถ้าคุณคิดแต่แบบนั้นคุณก็เลิกอ่านวันการ์ตูนเรื่องนี้ไปเถอะครับเพราะคุณก็รู้อยู่แล้วว่าลูฟี่จะต้องได้เป็นเจ้าแห่งโจรสลัดมันก็จบแล้วละครับเรื่องนี้สำหรับคุณอ่ะ

ส่วนเรื่องเวบบอร์ด ผมไม่ได้บอกเลยนะครับว่าการ์ตูนจำเป็นต้องมีบอร์ด แล้วบอร์ดทำให้อ.แกได้ตัง ผมไม่ได้หมายถึงเรื่องนี้เลยสักนิด สิ่งที่ผมหมายถึงก็คือ บอร์ดวันพีซเนี่ยเค้ามีไว้ถกในเรื่องของประเด็นต่างๆโดยอ้างอิงเหตุผลของโลกวันพีซ ถ้าคุณคิดแต่ว่ามันเป็นเหตุผลของการ์ตูนก็ไม่ต้องมีบอร์ดไว้ถกประเด็นกันหรอกครับ ผมยังบอกเลยครับว่าตอนที่คุณบอกน้ำแข็ง 2กิโล ก็สู้แมกม่า 1 กิโลไม่ได้ มันสมควรจะวิเคราะห์แบบนี้ไงครับ ไม่ใช่อะไรๆก็การ์ตูน ก็บทมันส่ง

ส่วนเรื่องการที่บอกผมว่าผมไม่ยอมรับ ผมเป็นคนที่ยอมรับนะครับ ผมเคยให้ข้อมมูลที่ผิดพลาดในบอร์ดนี้แหละกับท่านนึงไป แล้วมีคนมาแย้งผม ผมก็ยอมรับแล้วขอโทษคนที่ผมให้ข้อมูลผิดๆไปด้วยซ้ำครับ

ป.ล การที่คุณยกตัวอย่างเรื่องฟุตบอลมาน่ะ มันผิดนะครับ ถ้าคุณดูฟุตบอลจริงๆคุณจะรู้ครับว่ามันแตกต่างอาจจะไม่ได้แตกต่างเรื่องการได้คะแนนครับแต่มันแตกต่างเรื่องผลประตูได้เสีย ถ้าเป็นฟุตบอลถ้วยที่แข่ง 2 นัด บ้านใครบ้านมัน คุณจะทราบครับว่ามันแต่งต่างกันมาก มันก็เหมือนกับการทีึ่ Ajax ต้องลงไปเล่นยูโรป้า ลีก นั่นแหละครับ คะแนนเท่ากับลียงเป๊ะๆ แต่ต้องตกรอบเพราะประตูได้เสีย ส่วนการแข่งขันลีกในประเทศก็มีผลตอนแข่งจบฤดูกาลเหมือนกัน ถ้าที่ 1-2 คะแนนเท่ากัน คุณก็ต้องมาตัดสินด้วยประตูได้เสีย

volume90

• *
อืมๆ มันก็เหมือน มวยนั่นแหละครับ  อาโคอิยิ มวยหมัด / อาคาอินุ มวย ศอก   หรือใคร จะ รอง แลก หมัด กับ ศอก คนละที ว่าอันไหนมันเจ็บลึกกว่ากัน ไม่เชื่อก็ไปรองเล่นๆกับเพื่อนได้ครับ   *damage*

[email protected]

• *
ผมว่า อาโอคิยิ แพ้เพราะ ผลปิศาจที่กินเข้าไปอ่ะคัฟ น้ำแข็ง มันจะชนะลาวาได้ไง (ไก่ย่างถูกเผา อาโอคิยิ) *hoho* *hoho* *hoho*

ArtNut

• *
คุณคงเป็นหนึ่งในขุนพลคนสำคัญแน่ๆ ชื่อของคุณคือ ขุนดัน ดันทุรัง มันผิดตั้งแต่ทีคุณบอกให้คนอื่นเลิกอ่านการ์ตูนล่ะค่ะ คุณเป็นใครค่ะ จานโอดะหรอ ที่ห้ามใครเขาอ่าน คุณมีสิทธิ์อะไร ฉันก็แสดงความเห็นในแบบของฉัน แต่คุณอ่ะเน็บแนมความเห็นของคนอื่น มันสมควรหรอ อย่างกะคุณรู้ทุกอย่าง ดูสิพยายามจะหาเหตุผลทำให้ตัวเองดูดีขึ้นมา ฟุตบอลก็โยงเรื่องแต้มมา ลูกได้เสีย แล้วบอกว่าฉันคิดผิดเกี่ยวกับเรื่องฟุตบอล อะไร แพ้1-0กับแพ้100-0 ให้เปรียบเทียบแค่นี้ยังไม่เข้าใจ เอามาโยงทำไมเย้าเยือนแต้ม คนเขาพูดถึงผลการแข่งขัน ไปโยงมาทำไม อ่านของคนอื่นให้เข้าใจก่อน แล้วค่อยๆพิจารณาพิมพ์ตอบ ก็บอกไปแล้วว่าแพ้เพราะผลปีศาจ ยกตัวอย่างให้ดูด้วย อันนี้ตรงประเด็นหัวข้อสุดๆล่ะ ถ้าอยากรู้จริงๆไปถามจานโอดะดูดิ คุณก็ไม่รู้ฉันก็ไม่รู้ แต่บอกว่าวิเคราห์จากโลกความจริง พูดแบบนี้แสดงว่าฉันวิเคราะห์โลกจินตนาการสิ คุณคงวิเคราะห์ได้ถูกที่สุดแล้วล่ะมั้ง ถ้าเอาความคิดของตัวเองเป็นใหญ่อย่างตั้งกระทู้เลย

ArtNut

• *
อีกอย่างบทตัวละครก็มี เนื้อเรื่องก็บ่งบอกหลายอย่าง ฉันวิเคราะห์จากตรงนี้หละ ถ้าบทไม่ส่งไปในทิศทางไหน คงไม่มีใครมานั่งแกะเรื่องราวยุนี้หรอก ไม่เห็นหรอ ที่ตั้งกันอ่ะ ใครจะมาเป็นพวกคนที่10 ซาโบตายหรือยัง พวกนี้ไม่ได้เอาจากหหลักความเป็นจริงไรหรอก แต่เนื้อเรื่องบทที่มีวี่แววไปในทิศทางนั้นๆหละ เขาถึงคิดกันว่าอาจเป็นไปได้ ก็เพราะไม่ใช่เด็กนี้หละถึงเข้าใจยาก เด็กมันพูดทีเดียวก็เข้าใจ

ArtNut

• *
ขนาดตายกับหมดสติยังแยกแยะไม่ออกเลย คนที่รอเผ่้าก็คงหมดสติสินะ เหตุผลจากโลกความจริง พระเจ้า คำสวยหรู่จริง ไม่อยากเถียงแล้ว เพิ่งไปอ่านกระทู็เอเนลมา เพื่งรู้ว่าเรามาเสียเวลากับคนเพิ่งอ่านวันพีชนี้เอง เสียเวลาเจ๊จริงๆการ์ตูนมันก็เป็นการ์ตูนวันยังค่ำ แต่วันพีชไม่เหมือนใคร ไม่ใช่การ์ตูนเด็ก มันให้อะไรมากกว่านั้น ฉันรู้ว่าลูฟี่ต้องเป็นเจ้าโจรสลัด แต่ฉันไม่สน ฉันสนที่เนื้อเรื่อง มันให้อะไรมากกว่าการ์ตูนธรรมดา แต่มันก็เป็นการ์ตูน และมันก็ต้องมีมนเสหน่ของการตูนรวมด้วย มันเป็นหลักการ ถ้าคนเราไม่มีหลักการจะไปทำไรได้ ทำอะไรก็ต้องมีหลักเสมอ อิงทุกอย่าง การ์ตูนก็เหมือนกันต้องมีหลัก แม้จะเป็นเรื่องไร้ก็ตาม เพื่อให้คนแต่งคนเขียนเขียนไปในทิศทางเดียวกัน ไม่งั้นเขาไม่จัดหมวด หนังผี หนังโป้ หนังการ์ตูนไว้หรอก นี้คือหลักความเป็นจริงซึ่งไม่ได้อิงโลกวันพีช จานโอดะก็อิงพวกนี้ จบข่าว