หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสงสัย ในเรื่องวันพีช  (อ่าน 10762 ครั้ง)

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ข้อสงสัย ในเรื่องวันพีช
« เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 00:47:14 »
1.อาโอคิยิ โดนหนวดขาวแทงทะลุตัว ทำไมไม่ได้รับบาดเจ็บเลย (อย่างหนวดขาวคงไม่มีไครบอกนะว่าใช้ฮาคิไม่ได้)

2.หนวดดำทำไมมีพลังของผลปีศาจ 2อย่างได้ (ในเรื่องบอกร่างกายพิเศษ) แล้วมันพิเศษตรงไหน หรือ สายเลือด D สามารถมีได้มากกว่า1 ผล

3.ผมแดง มีพลังของผลปีศาจหรือเปล่า(ส่วนตัวคิดว่ามี นะ)ตอนช่วยลูฟี่จนแขดขาดคนระดับนั้นถ้าร่างกายไม่อ่อนแอเพราะโดนน้ำทะเล คง ไม่เสียแขนไปแน่ๆ

4.แฮนคอก มีผลปีศาจแบบไหน (ส่วนตัวน่าจะเป็น งู ประมาณเมดูซ่า สาปเป็นหินได้มั้งเนอะ^^ เพราะพี่น้องอีก 2คน งูหมด)

นึกได้แค่นี้แหละ สงสัย อะ *great*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: ข้อสงสัย ในเรื่องวันพีช
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 08:13:15 »
1. เพราะแยกตัวเป็นน้ำแข็งก่อนจะโดนแทง แล้วแช่แข็งง้าวของหนวดขาว

2. เพราะพลังของผลปิศาจของ หนวดดำเอง ทำให้สามารถมีพลัง 2 อย่างได้

3.ผมแดงไม่ได้กินผลปิศาจ ถ้าแชงค์มี มันจะว่ายน้ำไปช่วยลูฟี่ได้ยังไงล่ะ

4. โบอา มีพลังผลปิศาจ เมโระ เมโระ สาย พารามีเซียครับ เเป็นพลังทำให้คนกลายเป็นหิน

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

marangone

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 09:51:50 »
1. เพราะแยกตัวเป็นน้ำแข็งก่อนจะโดนแทง แล้วแช่แข็งง้าวของหนวดขาว

2. เพราะพลังของผลปิศาจของ หนวดดำเอง ทำให้สามารถมีพลัง 2 อย่างได้

3.ผมแดงไม่ได้กินผลปิศาจ ถ้าแชงค์มี มันจะว่ายน้ำไปช่วยลูฟี่ได้ยังไงล่ะ

4. โบอา มีพลังผลปิศาจ เมโระ เมโระ สาย พารามีเซียครับ เเป็นพลังทำให้คนกลายเป็นหิน

ขอเห็นต่างในบางข้อนะครับ

ข้อ 1. ตามนั้นครับ
ข้อ 2. นี่ผมว่าไม่น่าใช่เพราะพลังของผลปีศาจนะครับ ในหนังสือก็บอกว่า เพราะร่างกายของทีช มันผิดปกติ แต่ยังไม่รู้ว่าผิดปกติที่ตรงไหนครับ
ข้อ 3. อันนี้ขออนุญาติเพิ่มเติมครับ ในตอนที่ ผมแดงช่วยลูฟี่นั้นยังไม่ได้กินผลปีศาจแน่นอน แต่ปัจจุบัน ยังไม่มีใครทราบว่ากินแล้วรึยัง อาจจะมากินทีหลังเหมือนกับเอสก็ได้ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่ได้กิน
ข้อ 4. ผมคิดว่า โบอา กิน ผลลุ่มหลงมากกว่านะครับ ใครที่ลุ่มหลงโบอาจะกลายเป็นหินครับ ตัวอย่างจากตอนที่พลโท มาชวนโบอา ไปเข้าร่วมสงคราม กับหนวดขาว ได้ใช้มีดแทงมือตัวเอง เพื่อให้เกิดความเจ็บปวดจะได้ไม่ต้องหลงโบอา เพื่อที่จะได้ไม่ต้องกลายเป็นหินครับ

takky

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 17:39:00 »

ขอเห็นต่างในบางข้อนะครับ

ข้อ 1. ตามนั้นครับ
ข้อ 2. นี่ผมว่าไม่น่าใช่เพราะพลังของผลปีศาจนะครับ ในหนังสือก็บอกว่า เพราะร่างกายของทีช มันผิดปกติ แต่ยังไม่รู้ว่าผิดปกติที่ตรงไหนครับ
ข้อ 3. อันนี้ขออนุญาติเพิ่มเติมครับ ในตอนที่ ผมแดงช่วยลูฟี่นั้นยังไม่ได้กินผลปีศาจแน่นอน แต่ปัจจุบัน ยังไม่มีใครทราบว่ากินแล้วรึยัง อาจจะมากินทีหลังเหมือนกับเอสก็ได้ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่ได้กิน
ข้อ 4. ผมคิดว่า โบอา กิน ผลลุ่มหลงมากกว่านะครับ ใครที่ลุ่มหลงโบอาจะกลายเป็นหินครับ ตัวอย่างจากตอนที่พลโท มาชวนโบอา ไปเข้าร่วมสงคราม กับหนวดขาว ได้ใช้มีดแทงมือตัวเอง เพื่อให้เกิดความเจ็บปวดจะได้ไม่ต้องหลงโบอา เพื่อที่จะได้ไม่ต้องกลายเป็นหินครับ

มันก็ผลนี่ครับ เมโล เมโล แล้วมันแปลว่าผลอะไร อ่ะ *disappoint*

oatnicky

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 20:35:28 »
melow melow เป็นเสียงซาวเอฟเฟค ตอนตกหลุมรักรึเปล่าครับ ส่วนตัวผม ผลปีศาจ แฮนค็อกนี่ น่าจะทำให้เร่งกระบวนการแข็งตัวที่ไปมากกว่า ไม่น่าจะืำืทำให้หลงรัก ที่หลงรักเพราะ ผู้กิน สวย อึ๋ม บึม โมเอ๊ะ สวดยวด  *love* แต่ผมสงสัย ท่า slave arrow กับ perfume femur ของ โบอา ทำให้วัตถุเป็นหินได้ด้วย แล้วก็ ยังไม่หลงรักยังเป็นหินเลยเอ๊ะยังไง *้ัread*

Natthakit

• *
  • ึคนที่เรารัก มองยังไงก้อน่ารัก ^^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 21:09:50 »
2. อาจจะใช่ที่ร่างกายของทีชผิดปกติเลยทานได้สองผล แต่ผมว่าที่ดึงพลังปิศาจจากตัวหนวดขาวได้ น่าจะเป็นเพราะ
    พลังพิเศษด้วยครับ แล้วก้อผลความมืดสามารถกินผลอื่นได้อีกผล เพราะดูๆแล้วความมืดก้อไม่ได้ดี
    อะไรมากมาย ก่อนที่จะดูดคนอื่นได้ ถ้าเจอแบบอาโอคิยิหรืออาคาอนุก้อจบแล้วครับ

4. ผลนี้จะทำให้ผู้ที่ลุ่มหลงแฮนค็อก แฮนค็อกสามารถสาปได้เลย แล้วก้อธนูอาจเป็นของแถมจากพลังก้อได้ครับ
    ส่วนถ้าใครตัณหามาก หลงรักแฮนค็อกเวลาโดนตีจะเป็นหิน เพราะต่อให้แฮนคอกเตะ ศัตรูก้อเป็นหินแล้ว
    แต่ตอนแฮนค็อกเตะสโม๊คเกอร์ สโม๊คเกอร์ไม่เป็นหิน เพราะไม่เกิดความลุ่มหลง(ล่ะมั้งครับ)

คิดว่านะครับ ไม่มั่นใจ  *hoho* *shock*
^^

kazaa

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 23:37:16 »
หนวดดำกินพลังผลความมืดไป นั่นคือความมืด แบล็คโฮล หรือหลุมดำ สามารถดูดทุกสิ่งเข้าไปได้ แม้แต่พลังของผลปีศาจด้วยกันเอง
ในภาคอนิเมะ ตอนสู้กับเอส หนวดดำสามารถดูดพลังของเอสไปได้ อธิบายให้เข้าใจง่ายๆ ตามคำพูดที่ผมพอจำได้ มันบอกว่า ผลปีศาจใดๆเมื่ออยู่ต่อหน้ามันก็ไร้ค่า เพราะมันจะกลืนพลังของผลนั้นไปทั้งหมด ทำให้ไม่สามารถใช้พลังปีศาจได้ผลเลย
นั่นคือเหตุผลที่ว่า หนวดดำ สามารถกินผลปีศาจอีกชนิดหนึ่งได้ เพราะผลปีศาจของตัวเอง ดูดตัวเอง เหมือนกับไร้ผล เหมือนกันตัวเองไม่มีผลปีศาจเช่นกัน
อธิบายให้เข้าใจยากไปนิดนึง เรียบเรียงคำพูดไม่ถูก เพราะผมจำคำพูดมันไม่ได้ แต่มีตอนนึง ช่วงตอนสู้กับเอสนี่แหละ ในภาคอนิเมะ บอกเอาไว้ชัดเจนเลยว่า ผลแบล็คโฮล ดูดกลืนจนทำให้เหมือนว่า ผลของตัวเอง คือผลเดิมผลแบล็คโฮล ก็ถูกดูดไปได้เช่นกัน จึงทำให้เหมือนว่าง และสามารถรับผลปีศาจเข้าไปได้อีก
ถ้าในทางทฤษฏี เปรียบเปรยก็เหมือนตอนนี้หนวดดำก็มีแค่พลังของหนวดขาวที่เอาไปใหม่เป็นผลที่สองเท่านั้น และหากนับว่าเป็นผลแรก นี่คือเหตุผลว่าไม่สามารถจะกินเพิ่มไปเป็นสามได้แล้ว ดังนั้น จึงสรุปได้ว่า ผลแบล็คโฮลนั้น เหมือนเป็นผลที่ 0 และของหนวดขาว เป็นผลที่ 1 ประมาณนั้น
ปล.ทั้งหมดนี้เคยมีอธิบายไว้ในอนิเมะ ผมจำตอนไมได้ ไมได้มั่วจินตนาการมาพิมพ์เพ้อเจ้อเองนะครับ

marangone

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พ. 07 ธ.ค. 2011 เวลา 09:37:09 »
2. อาจจะใช่ที่ร่างกายของทีชผิดปกติเลยทานได้สองผล แต่ผมว่าที่ดึงพลังปิศาจจากตัวหนวดขาวได้ น่าจะเป็นเพราะ
    พลังพิเศษด้วยครับ แล้วก้อผลความมืดสามารถกินผลอื่นได้อีกผล เพราะดูๆแล้วความมืดก้อไม่ได้ดี
    อะไรมากมาย ก่อนที่จะดูดคนอื่นได้ ถ้าเจอแบบอาโอคิยิหรืออาคาอนุก้อจบแล้วครับ

4. ผลนี้จะทำให้ผู้ที่ลุ่มหลงแฮนค็อก แฮนค็อกสามารถสาปได้เลย แล้วก้อธนูอาจเป็นของแถมจากพลังก้อได้ครับ
    ส่วนถ้าใครตัณหามาก หลงรักแฮนค็อกเวลาโดนตีจะเป็นหิน เพราะต่อให้แฮนคอกเตะ ศัตรูก้อเป็นหินแล้ว
    แต่ตอนแฮนค็อกเตะสโม๊คเกอร์ สโม๊คเกอร์ไม่เป็นหิน เพราะไม่เกิดความลุ่มหลง(ล่ะมั้งครับ)

คิดว่านะครับ ไม่มั่นใจ  *hoho* *shock*

ผมก็คิดประมานนี้แหละครับ ที่กินได้ 2 ผล เพราะทีชผิดปกติ แต่ที่ทีชดึงผลปีศาจออกจากหนวดขาวได้ น่าจะเพราะพลังของผลปีศาจของหนวดดำ ครับ

wallpeper

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พ. 07 ธ.ค. 2011 เวลา 10:01:24 »
ตอนที่ทีช ใช้ผ้าดำคลุมศพ หนวดขาวเพื่อจะเอาำพลังนั้น *rip* หารู้ไหมว่า ในตอนนั้นเอง คาคาชิ(นินจาก็อปปี้) ได้เข้าไปในตาข่ายดำ แล้วทำข้อตกลงกับ หนวดดำ 5 5 5 5

แล้วเวลาหนวดดำใช้พลังคาคาชิก็จะ ใช้พลังที่ก็อปปี้จากหนวดขาวมา  *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* และก็หลบไปอยู่หลังหนวดดำ

เป็นความลับระหว่าง นารุโต๊ะ กับ one piece นะครับ  *haha* *haha* *haha* *haha*

SpiRiT-Ice

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พ. 07 ธ.ค. 2011 เวลา 15:35:27 »
ส่วนตัวคิดว่า หนวดดำวางแผนมาตั้งแต่แรกแล้วก่อนที่จะเข้ากลุ่มหนวดขาว มันรู้ว่าร่างกายมันสามารถรับผลปีศาจได้มากกว่าหนึ่ง จุดประสงค์หลักที่เข้ากลุ่มขาวเพราะต้องการหาผลปีศาจความมืดโดยเฉพาะ  มันคิดว่าผลความมืดสามารถดูดผลปีศาจอื่นได้แต่ไม่ชัวร์ฉากตอนคลุมหนวดขาวในกลุ่มมันเลยพูดว่าถ้าไม่สำเร็จก็สลายกลุ่มแยกตัวกันไป

Benjmin

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤ. 08 ธ.ค. 2011 เวลา 13:17:15 »
ผลของทรีซ ข้อเสียที่เพิ่มขึ้นมาจะทำให้โดนอะไรก็จะเจ็บมาก

อาจโดนลูฟี่ชกตายง่ายๆ *shock* *shock*