หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์เชิงลึก ที่มาของสงครามนี้ และความจริงของโทบิ  (อ่าน 490531 ครั้ง)

XSODIA

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  เป็นตอนที่โทบิเล่าให้ เกะฟังเกี่ยวกับตอนที่มาดาระสู้กับรุ่นหนึ่งลองไปหาดูละกัน ครับ แล้วก็ช่วงห่างระหว่างอายุ คาคุสึกับรุ่นหนึ่งไปดูตอนที่มันกำลังจะโดนฆ่าน่ะครับมีบอกอยู่

ออกตัวแรงแต่มั่วนี่เป็นอาไรกะน้อง ตุ้ดตู่ namkham ปะนิ  อิอิอิ

เจอเเต่ของโทบิที่พูดกับเกะอันนั้นเห็นเเล้วค่ะ  (ที่จริงเเล้วเรื่องอายุของคาคุซึมันไม่จำเป็นต้องบอกก็ได้แฮะเพราะในเรื่องมันไม่ได้มีใครถามเรื่องความห่างของอายุ)
แต่เรายัง งง นิดหน่อย ในตอนที่เล่มในภาคเด็กที่เป็นรูปเหมือนรุ่น1กับ2ยืน อยู่ทางด้านหลังของรุ่น3และที่ปรึกษาโฮมุระกับโคฮารุทั้ง2คนในตอนเด็ก ดูแล้วพวกรุ่น3หน้าจะอายุ10-13ปีน่ะ เพราะในรูปรุ่น1-2ก็หนุ่มมากดูไม่น่าเกิน30เลย( โทบิมันเมาป่าวหว้าบอกกับเกะตอนสู้กันเกือบ80ปีเลยหรือ^ ^มันแอบแบ็วป่าว) แถมตอนที่รุ่น2ให้รุ่น3เป็นโฮคาเงะตอนที่แต่งตั้งกระทันหัน รุ่น2ดูโคตะระหนุ่มอ่ะดูยังไงก็ไม่น่าหางจากรุ่น3เลยอายุอ่ะ(ความคิดเห็นส่วนตัว)

อันที่คุณYaguraจริงๆแก้ไว้ว่าเป็นข้อมูลเเปลมาจากไหนหรือบอกแหล่งข้อมูลที่ได้มามาจากไหนก็ได้ค่ะไม่ต้องลบก็ได้ค่ะ เพราะอันที่จริงในหนังสือการ์ตูนมันก็ยังไม่เครียเท่าไรค่ะ (อีกอยากก็มีตอนที่เราอ่านแค่ผ่านๆก็มีรึลืมไปแล้วก็ีมี ตรงนี้ตัวเราเองอาจเป็นคนผิดก็ได้) ในdatabook narutoยังไม่บอกน่ะค่ะรวมถึงช่วงอายุ
เพราะงั้นเราเลยค่อนข้างอยากมั่นใจในแหล่งข้อมูลที่ได้มาเท่านั้นเองค่ะ เพราะเรากลัวว่ามันจะผิด อีกอย่างที่เราพูดออกไปเรื่องไทม์ไลน์มันก็เป็นการสมุติฐานของเราเอง+เขาไปด้วยมากกว่า
  80ปีนี่หมายถึง เมื่อ 80ปีที่แล้วครับ ไม่ได้หมายถึงสู้กันตอนอายุ 80 ผมชักจะเมากับคนแล้วนะเนี่ย ไปๆมาๆหนักกว่า ม้าบ กับ namkham อีก
[/quote]

ก็พูดถูกแล้วนี้ เราก็หมายถึงที่โทบิพูดเมื่อว่าเรื่องเกิดขึ้นเมื่อประมาณ80ปีก่อน ความเข้าใจเราก็ตรงกันกับคุณน่ะเเหละ
เราไม่ทราบนะค่ะาคุณnamkham กับม๊าบคือใคร กรุณาพูดถึงตัวเราก็พอเเล้วค่ะ อย่าเอา2คนนั้นมาเกี่ยวด้วยเลย เดี๊ยวเขาจะรู้สึกไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 05:15:40 โดย XSODIA »

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
ม๊าบ กับ namkham สองคนนี้เค้าเป็นคนดัง เป็นซุปตาร์ประจำบอร์ดอ่ะ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  เป็นตอนที่โทบิเล่าให้ เกะฟังเกี่ยวกับตอนที่มาดาระสู้กับรุ่นหนึ่งลองไปหาดูละกัน ครับ แล้วก็ช่วงห่างระหว่างอายุ คาคุสึกับรุ่นหนึ่งไปดูตอนที่มันกำลังจะโดนฆ่าน่ะครับมีบอกอยู่

ออกตัวแรงแต่มั่วนี่เป็นอาไรกะน้อง ตุ้ดตู่ namkham ปะนิ  อิอิอิ

เจอเเต่ของโทบิที่พูดกับเกะอันนั้นเห็นเเล้วค่ะ  (ที่จริงเเล้วเรื่องอายุของคาคุซึมันไม่จำเป็นต้องบอกก็ได้แฮะเพราะในเรื่องมันไม่ได้มีใครถามเรื่องความห่างของอายุ)
แต่เรายัง งง นิดหน่อย ในตอนที่เล่มในภาคเด็กที่เป็นรูปเหมือนรุ่น1กับ2ยืน อยู่ทางด้านหลังของรุ่น3และที่ปรึกษาโฮมุระกับโคฮารุทั้ง2คนในตอนเด็ก ดูแล้วพวกรุ่น3หน้าจะอายุ10-13ปีน่ะ เพราะในรูปรุ่น1-2ก็หนุ่มมากดูไม่น่าเกิน30เลย( โทบิมันเมาป่าวหว้าบอกกับเกะตอนสู้กันเกือบ80ปีเลยหรือ^ ^มันแอบแบ็วป่าว) แถมตอนที่รุ่น2ให้รุ่น3เป็นโฮคาเงะตอนที่แต่งตั้งกระทันหัน รุ่น2ดูโคตะระหนุ่มอ่ะดูยังไงก็ไม่น่าหางจากรุ่น3เลยอายุอ่ะ(ความคิดเห็นส่วนตัว)

อันที่คุณYaguraจริงๆแก้ไว้ว่าเป็นข้อมูลเเปลมาจากไหนหรือบอกแหล่งข้อมูลที่ได้มามาจากไหนก็ได้ค่ะไม่ต้องลบก็ได้ค่ะ เพราะอันที่จริงในหนังสือการ์ตูนมันก็ยังไม่เครียเท่าไรค่ะ (อีกอยากก็มีตอนที่เราอ่านแค่ผ่านๆก็มีรึลืมไปแล้วก็ีมี ตรงนี้ตัวเราเองอาจเป็นคนผิดก็ได้) ในdatabook narutoยังไม่บอกน่ะค่ะรวมถึงช่วงอายุ
เพราะงั้นเราเลยค่อนข้างอยากมั่นใจในแหล่งข้อมูลที่ได้มาเท่านั้นเองค่ะ เพราะเรากลัวว่ามันจะผิด อีกอย่างที่เราพูดออกไปเรื่องไทม์ไลน์มันก็เป็นการสมุติฐานของเราเอง+เขาไปด้วยมากกว่า
  80ปีนี่หมายถึง เมื่อ 80ปีที่แล้วครับ ไม่ได้หมายถึงสู้กันตอนอายุ 80 ผมชักจะเมากับคนแล้วนะเนี่ย ไปๆมาๆหนักกว่า ม้าบ กับ namkham อีก

ก็พูดถูกแล้วนี้ เราก็หมายถึงที่โทบิพูดเมื่อว่าเรื่องเกิดขึ้นเมื่อประมาณ80ปีก่อน ความเข้าใจเราก็ตรงกันกับคุณน่ะเเหละ
เราไม่ทราบนะค่ะาคุณnamkham กับม๊าบคือใคร กรุณาพูดถึงตัวเราก็พอเเล้วค่ะ อย่าเอา2คนนั้นมาเกี่ยวด้วยเลย เดี๊ยวเขาจะรู้สึกไม่ดี
[/quote]  สงสัยจะเมาจิงๆ ประโยคนี้ไงที่คุณบอก "ดูแล้วพวกรุ่น3หน้าจะอายุ10-13ปีน่ะ เพราะในรูปรุ่น1-2ก็หนุ่มมากดูไม่น่าเกิน30เลย( โทบิมันเมาป่าวหว้าบอกกับเกะตอนสู้กันเกือบ80ปีเลยหรือ^ ^มันแอบแบ็วป่าว)แถมตอนที่รุ่น2ให้รุ่น3เป็นโฮคาเงะตอนที่แต่งตั้งกระทันหัน รุ่น2ดูโคตะระหนุ่มอ่ะดูยังไงก็ไม่น่าหางจากรุ่น3เลยอายุอ่ะ" 
ประโยคที่เขียนไปก็ยังอยู่ ยังจะแถไปไหนอีก คุณน่ะสื่ออกมาชัดเลยล่ะว่าคุณเข้าใจว่ามันสู้กันตอนอายุ 80

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

uddy

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ชื่อที่บ่งบอกถึงพลัง
ถึงตอนนี้แล้ว

ปัญหาเก่าคงจะคลี่คลายในไม่นาน
คือ มาดาระ /อิทาจิ /และสัมภเวสีคืนชีพ ต่างๆคงหายไปทั้งหมด

แต่ปัญหาใหม่ กำลังมา
เหอๆ คงไม่พ้น เรื่องของ นารูโตะที่กำลังจะจัดการกับ โทบิ
น่าจะมี ซาสึเกะ เข้ามาแจม

ที่สำคัญ ดูท่า อิทาจิ จะไม่มีเวลามานั่งอธิบาย ซาสึเกะแล้ว
เพราะช้ากว่านี้ 5 คาเงะ คงสิ้นชื่อ

อิทาจิ ฝากความหวังทั้งหมดไว้กับ นารูโตะ
ยังไงเสีย เค้าเองก็ถือว่าตัวเองเป็นคนที่ตายไปแล้วเท่านั้น
และสิ่งที่รับปากว่าจะช่วยจัดการ คาบูโตะ ก็ได้ลุล่วงไปแล้ว

ถ้าให้เดา ฉากสุดท้าย ในภาคนี้ คงอยู่ที่
การต่อสู้ ระหว่าง นารูโตะและซาสึเกะ แม้นจะจบลงด้วยดี
แต่ต้องเดาว่า ต้องตีกันก่อนอยู่แล้วครับ

เหอๆ มีให้มันกันอีกยาวๆ *number1*
GOUKA MAKKYAKU

uddy

• *
มีการคุยกัน เรื่อง Re: ซาซึเกะแพ้นารูโตะ
ผมเห็นว่าน่าสนใจดี จึงให้ความเห็นไว้บางส่วน และแน่นอนผมเชื่อว่าหลายท่าน
คงมีความเห็นที่ต่างออกไป

ซาสึเกะ ไม่เก่งมาก เมื่ออยู่ต่อหน้า อิทาจิ
และสู้กับ คาบูโตะ เพราะคาบูโตะ เตรียมการสำหรับเพื่อต่อสู้กับอูจิวะ มาโดยตลอด

แต่เป็นเรื่องยาก ที่ นารูโตะ  หรือใครก็ตาม ที่จะต่อกรกับ อูจิวะ

ในขณะที่โทบิ เหมือนกับว่า มีบางอย่าง ที่ไม่สามารถใช้ความสามารถ
ของ อุจิวะ ให้น่ากลัวเหมือน อิทาจิ

โทบิ ที่เป็นปัญหา กับ นารูโตะ คือความสามารถ ที่สามารถควบคุมสัตว์หาง
และ เทวรูปมารนอกรีต และวิชาเคลื่อนย้าย

ถ้าตัวๆ นารูโตะ เก่งกว่า โคนัน มากมาย ซึ่งเกือบจะชนะโทบิ ด้วยซ้ำ

ส่วนเรื่องของ มาดาระ ตอนนี้ เค้าเป็นสุดยอดนักรบไปแล้ว
ยังมองไม่เห็นคนที่สามารถสู้เค้าได้ นอกจากส่งเค้ากลับวิธีเดียว

สรุป นารูโตะ เมื่อเจอกับ ซาสึเกะ(รู้จักวิชาใหม่จาก อิทาจิ)
ตอนนี้สูสี ทีเดียวครับ แม้นในความสามารถและประสบการณ์ที่ผ่านมาทำให้ นารูโตะ แข็งแกร่งและเป็นต่อกว่าเมื่อก่อนหลายเท่า

XSODIA

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *

สงสัยจะเมาจิงๆ ประโยคนี้ไงที่คุณบอก "ดูแล้วพวกรุ่น3หน้าจะอายุ10-13ปีน่ะ เพราะในรูปรุ่น1-2ก็หนุ่มมากดูไม่น่าเกิน30เลย( โทบิมันเมาป่าวหว้าบอกกับเกะตอนสู้กันเกือบ80ปีเลยหรือ^ ^มันแอบแบ็วป่าว)แถมตอนที่รุ่น2ให้รุ่น3เป็นโฮคาเงะตอนที่แต่งตั้งกระทันหัน รุ่น2ดูโคตะระหนุ่มอ่ะดูยังไงก็ไม่น่าหางจากรุ่น3เลยอายุอ่ะ" 
ประโยคที่เขียนไปก็ยังอยู่ ยังจะแถไปไหนอีก คุณน่ะสื่ออกมาชัดเลยล่ะว่าคุณเข้าใจว่ามันสู้กันตอนอายุ 80
[/quote]

ขออภัยไม่ได้เข้าบอร์ดนี้นานไปนิดไม่ได้มาตอบคุณกลับ

เรากำลังพูดถึงเรื่องไทม์ไลม์ กันนะค่ะ ที่เราพูดออกมาคุณไม่เข้าใจหรือค่ะ
เราเปรียบเทียบออกไปหมายถึง รุ่น1และ2 อยู่ทันตอนมาดาระสู้ ในช่วงเวลานั้น ซึ่งตอนนั้นดูยังไงก็หนุ่มมากๆ ภายนอกไม่ได้ต่างอะไรจากตอนที่ยืนอยู่ข้างหลัง โฮคาเงะรุ่น3 และที่ปรึกษาโฮมูระและโคฮารุเลย(จะเห็นในภาคเเรกตอนย้อนอดีตรุ่น3) + กลับช่วงในเล่ม52ที่เราได้เห็นการย้อนอีตของดันโซ ได้เห็นตอนที่รุ่น2แต่งตั้งให้อิรุเซ็นเป็นโฮคาเงะรุ่น3อย่างกระทันหัน ซึ่งตอนนั้นเราจะเห็นภายนอกดูยังไงก็ไม่แกมาก คือยังหนุ่มอยู่
เพราะฉนั้นไทม์ไลม์ช่วงนี้ที่มาดาระสู้กับรุ่น1จึงไม่น่าเกิน80ปีที่เราบอกไปใงค่ะ เพราะรุ่น 2 ,3อยู่ในยุคเดียวกัน และอายุห่างกับอิรุเซ็นไม่เกิน15ปี (นี่เราต้องสอนวิธีคิดให้กับคุณด้วยรึป่าวค่ะเนี่ย...- -*)

ไม่ทราบว่ามีเหตุผลอะไรที่ทำให้คุณคิดว่า เราคิดว่ามาดาระะสู้กันตอนอายุ80ปี ในเมื่อสิ่งที่เราค้านติ้งคุณYaguraมันไม่ใช่เรื่องนั้น
นี่ในใจลึกๆเเล้วคุณคิดว่าเราปัญญาอ่อนถึงขนาดคิดว่าอายุของมาดาระอายุ80ปี ที่สู้ในอดีตนะรึค่ะ - -* ตูละเพลีย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 07 มิ.ย. 2012 เวลา 03:11:51 โดย XSODIA »

chainoi

• *

สงสัยจะเมาจิงๆ ประโยคนี้ไงที่คุณบอก "ดูแล้วพวกรุ่น3หน้าจะอายุ10-13ปีน่ะ เพราะในรูปรุ่น1-2ก็หนุ่มมากดูไม่น่าเกิน30เลย( โทบิมันเมาป่าวหว้าบอกกับเกะตอนสู้กันเกือบ80ปีเลยหรือ^ ^มันแอบแบ็วป่าว)แถมตอนที่รุ่น2ให้รุ่น3เป็นโฮคาเงะตอนที่แต่งตั้งกระทันหัน รุ่น2ดูโคตะระหนุ่มอ่ะดูยังไงก็ไม่น่าหางจากรุ่น3เลยอายุอ่ะ" 

ขออภัยไม่ได้เข้าบอร์ดนี้นานไปนิดไม่ได้มาตอบคุณกลับ

เรากำลังพูดถึงเรื่องไทม์ไลม์ กันนะค่ะ ที่เราพูดออกมาคุณไม่เข้าใจหรือค่ะ
เราเปรียบเทียบออกไปหมายถึง รุ่น1และ2 อยู่ทันตอนมาดาระสู้ ในช่วงเวลานั้น ซึ่งตอนนั้นดูยังไงก็หนุ่มมากๆ ภายนอกไม่ได้ต่างอะไรจากตอนที่ยืนอยู่ข้างหลัง โฮคาเงะรุ่น3 และที่ปรึกษาโฮมูระและโคฮารุเลย(จะเห็นในภาคเเรกตอนย้อนอดีตรุ่น3) + กลับช่วงในเล่ม52ที่เราได้เห็นการย้อนอีตของดันโซ ได้เห็นตอนที่รุ่น2แต่งตั้งให้อิรุเซ็นเป็นโฮคาเงะรุ่น3อย่างกระทันหัน ซึ่งตอนนั้นเราจะเห็นภายนอกดูยังไงก็ไม่แกมาก คือยังหนุ่มอยู่
เพราะฉนั้นไทม์ไลม์ช่วงนี้ที่มาดาระสู้กับรุ่น1จึงไม่น่าเกิน80ปีที่เราบอกไปใงค่ะ เพราะรุ่น 2 ,3อยู่ในยุคเดียวกัน และอายุห่างกับอิรุเซ็นไม่เกิน15ปี (นี่เราต้องสอนวิธีคิดให้กับคุณด้วยรึป่าวค่ะเนี่ย...- -*)

ไม่ทราบว่ามีเหตุผลอะไรที่ทำให้คุณคิดว่า เราคิดว่ามาดาระะสู้กันตอนอายุ80ปี ในเมื่อสิ่งที่เราค้านติ้งคุณYaguraมันไม่ใช่เรื่องนั้น
นี่ในใจลึกๆเเล้วคุณคิดว่าเราปัญญาอ่อนถึงขนาดคิดว่าอายุของมาดาระอายุ80ปี ที่สู้ในอดีตนะรึค่ะ - -* ตูละเพลีย
[/quote] มั่วไปได้เรื่อยจิงๆ ก็อิทาจิเป็นคนบอกเองแล้วมันก็บอกชัดเจนว่า 80ปี จะไปหาว่ามันแอ้บแบ้วอะไร ตั้งแต่แรกจากเรื่อง คาคูสึ แถมาเรื่อง รุ่นหนึ่ง

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
อย่า '' เดากันมั่วๆเลย '' เดียวจะหน้าแตกนะ ^ ^ ความจริงมันไกล้จะเฉลยแล้ว : )

ปล.  หน้าแหกละจะเหวอ นะครับ : )  *rip*

junin

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • เป็นนินจาต้องอ่านเบื้องหลังของเบื้องหลังให้ออก
คิดเหมือนกันแห๊ะ เดากันมั่วๆ คาดเดามัวๆ

uddy

• *
เหอๆ ครับทุกท่านมีสิทธิเดา. ตามข้อมูลที่มองว่าเป็นไปได้ด้วยกันทั้งนั้นครับ
รวมทั้งผมด้วย

อย่างไรเสีย อยากจะให้มีความต่างแค่เพียงความคิดเห็นครับ
อย่าพยายามให้ ถึงขั้นขัดแย้งกันไปก็แล้วกัน

เพราะมีแต่พวกเราในบอร์ดนี่แหละ คือแฟนตัวจริง
ของการ์ตูนเรื่องนี้

มุมมองของผมนั้น เห็นว่าทุกความคิดเห็นเป็นประโยชน์
และสาระ ทั้งสิ้นทำให้การติดตามเรื่องนี้ มีความมันเป็นหลายเท่าทีเดียวครับ

ด้วยความนับถือ
 *number1*

uddy

• *
อย่า '' เดากันมั่วๆเลย '' เดียวจะหน้าแตกนะ ^ ^ ความจริงมันไกล้จะเฉลยแล้ว : )

ปล.  หน้าแหกละจะเหวอ นะครับ : )  *rip*

*dontknow*

O

• *
  • อะไร ๆ ก็เกิดขึ้นได้ถ้ามี M.U.G.E.N
ผมสงสัยว่า ทำไมถึงเซ็ตซึเรียกโทบีในช่วงแรก ๆ ว่าเด็กน้อยครับ *shock*  แถมก่อนสงคราม โทบียังทะเล้นได้ทะเล้นดี อยู่เลย + โทบีเรียกเดอิดาระว่าพี่อยู่เลย *disappoint*

แถมวิดีโอของโทบีแบบฮา ๆ  *haha* เอาไว้ให้นักแสดงหยุดพักเหนื่อยหลังแสดงฉากสงครามโลกนินจา

Deidara & Tobi Funny Moments

ผมชอบตอนที่โทบีกับเดอิดาระ นั่งกินขนมที่ร้านข้างทาง *attack*

Pein Funny Moments

ฮา ๆ เรื่อง Pein
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 26 ก.ค. 2012 เวลา 23:40:10 โดย O »

ฉันน่ะเป็นคนอ่อนแอ  แต่เมื่อฉันผจญภัย ฉันจะต้องแข็งแกร่งขึ้นเพื่อเอาชนะด้านมืดของตัวฉันอีกคนให้ได้

uddy

• *
ตอบซะยาว เชียว

เหอๆ

uddy

• *
ความจริงของโทบิ ว่าคือใคร คงได้ทราบในตอนนี้เป็านแน่ครับ

เมื่อทีมนารูโตะรู้แล้ว ว่าจะสามารถโจมตีเค้าอย่างไร
แต่ก็คงไปได้ยากที่จะหยุดยั้ง10หาง

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
ตอนนี้กำลังหาตัวคนที่บอกว่า หน้ากาก โทบิ จะแตก ในตอนที่ 595 แล้วเอารูบมาโชว์

ตอนนี้หายตัวไปไหนแล้วครับ แล้วมีรูบคนแก่ๆอีกด้วยว่าเป็น โทบิ