หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์เชิงลึก ที่มาของสงครามนี้ และความจริงของโทบิ  (อ่าน 490478 ครั้ง)

buasodnick

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ผมงงอย่างเดียว หรือคิดมากไปหรือป่าว
อิทาจิ เคยบอกซาสึเกะว่า ถ้าเกะเบิกเนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผาได้ ในโลกนี้จะมีผู้ใช้กระจกเงาหมื่นบุปผา 3 คน
คือ มาดาระ อิทาจิ และ ซาสึเกะ
http://www.madogun.com/read.php?tid=32236&fpage=4
ผม งง ว่าทำไมไม่พูดถึงซิซุย เพราะดูเหมือนมันก็เบิกเนตรได้ ก่อนที่อิทาจิจะฆ่าล้างตระกูล(หรือไม่พูดถึงเพราะ ซิซุยตายก่อนหว่า)
http://www.madogun.com/read.php?tid=38644
ถ้าตอนเก้าหางถล่มโคโนฮะ ณ ตอนนั้นถ้าซิซุย อายุ สัก 20 กว่าๆ โทบิก็อาจเป็นซิซุยได้ เพราะวิชาข้ามมิติหมอนี่ระดับเดียวกะรุ่นสี่ หรืออาจจะเหนือกว่าเพราะใช้วิชาเนตร แถมตอนตายก้ตาบแบบไม่เห็นศพอีก
แต่ติดตรงที่เป็นเพื่อน อิทาจิ นี่ล่ะ เพราะตอนเก้าหางบุกอิทาจิ แค่ 8-9ปี ซิซุยเลยอายุไม่น่าต่างกัน

โทบิไม่ใช่อุจิวะ ซิซุยครับ เนื่องจากซิืซุยโดนดันโซเอาเนตรไปข้างนึงตอนที่อิทาจิบอก ถ้าผีมือระดับโทบิไม่มีทางที่จะโดนดันโซเล่นงานสบับสบอมแบบในรูปแน่ครับ ตอน550  เนื้อเรื่องที่คนเขียนนั้นเขียนไว้ก็ชัดเจนอยู่แล้ว ว่าอุจิวะ ซิซุยไม่มีทางเป็นโทบิไปได้ ซึ่งมีอยู่หลายตอนครับ

ปล.เรื่องที่มาของสงครามนี้ เกิดจากแผนการของโทบิและมาดาระไม่สำเร็จและฝั่งพระเอกก็ไม่ธรรมดา แผนการจึงพังอย่างสิ้นเชิง และเริ่มแผนไหม่ ซึ่งโทบิได้บอกไว้ ว่ามีหลายแผนที่จะทำให้แผนเนตรจันทราสำเร็จ ซึ่ง1ในแผนนั้นคือ สงคราม ใช่กำลังเพื่อให้แผนการโทบิสำเร็จ และ แผนหลอกใช้ซาสึเกะจัดการโคโนฮะรวมถึงจัดการนารูโตะ ซึ่งแผนของโทบินั้น สำเร็จแน่นอน จากแผนที่ผ่านมาสำเร็จมาตลอด ยกเว้น ตอน9หางจะออกมาตอนสู้กับเพน ตอนนั้นทำให้แผนของมาดาระพังทลาย ทั้งที่ต้องสำเร็จถ้ามินาโตะไม่มาผนึกเก้าหางไว้ ซึ่งเป็นการหักมุมที่มาดาระคาดไม่ถึง เพราะถ้าสำเร็จตั้งแต่แรก การ์ตูนก็ไม่ยาวและต้องติดตามตลอดถึงตอนปัจจุบันครับ ถึงบอกไว้ว่า ฝั่งพระเอกไม่ธรรมดาอีกฝั่งก็ไม่ธรรมดา สรุปคนเขียนไม่ธรรมดาครับ

ฝีมือ ระดับ อุจิวะ ซิซุย  ไม่มีทาง แพ้ให้ดันโซ เหมือนกัน (อาจสมยอมกับ ดันโซ เพื่อทดลองเนตร ) แล้วประวัติการตาย ก็ยัง
ไม่มี 

คุยด้วยคน

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
บางทีความลับอาจจะอยู่ที่ตระกูลอุสึมากิก็ได้นะครับ
- การที่โทบิไม่อาจใส่เนตรสังสาระในตัวมันได้ทันที อาจเป็นเพราะว่า เนตรสังสาระที่ได้มาตอนนั้นอาจจะยังไม่สมบูรณ์ แต่ข้อสงสัยคือ บางทีการจะเบิกเนตรสังสาระได้นั้น ต้องใช้คนตระกูลอุสึมากิด้วย (นางาโตะ)
- บางทีการวางแผนคือ มาดาระต้องการฟื้นคืนชีพอีกครั้ง และครอบครองพลังของเซียนเต๋า แต่ด้วยพลังที่มีอยู่นั้น ไม่สามารถทำได้ ผมว่ามาดาระกับโทบิอาจจะคล้ายๆกับโอโรจิมารุกับคาบูโตะนั่นแหละครับ อาจเป็นคนที่จงรักภักดีต่อกัน เพราะด้วยอุปนิสัยของโทบิที่ดูขี้เล่นตลกแล้วแตกต่างจากมาดาระเหลือเกิน แต่ก็คล้ายๆในแง่ที่บอกว่า "มาดาระ ตัวจริงทำอะไรซักอย่างให้โทบิมันมีตัวตนขึ้นมา" นั่นแหละครับ เมื่อมาดาระตาย โทบิจึงสานต่อ แต่เพราะรู้แล้วว่า เนตรสังสาระ ไม่สามารถเบิกได้ด้วยพลังที่มีอยู่ตอนนี้ จึงจำเป็นต้องจัดการกับเงื่อนไขบางอย่าง คือการนำเนตรนั้นไปใส่ไว้กับ "นางาโตะ" (ซึ่งทำให้ผมปักใจเกี่ยวกับตระกูลอุสึมากิกับเนตรสังสาระไปซะแล้ว)
- ก่อตั้งแสงอุษาเพื่อรวบรวมสัตว์หาง ถึงจุดนี้ผมสงสัยว่า แสงอุษา ถูกก่อตั้งโดยใครกันแน่ บ้างก็ว่าโอโรจิมารุ บ้างก็ว่า เพน ที่ถูกโทบิชักใย
- เทวรูปมารนอกรีด เป็นสิ่งลึกลับอีกอย่างหนึ่ง เพราะจากการสังเกตุ แท่นบูชาที่แสงอุษาใช้เก็บสัตว์หาง หรือสิ่งที่ออกมาจากนางาโตะ มีลักษณะคล้ายมารนอกรีดมากๆ อีกอย่างผมสังเกตว่า
เทวรูปมารนอกรีดที่อยู่ในโถง ตอนโทบิพาคาบูโตะไปดูเซทสึ มันมีแท่งสีดำๆออกมาจากท้องของมารนอกรีด ทิ่มลงมาข้างล่าง เหมือนว่าทิ่มใครอยู่ก็ไม่ปาน (อาจมีตัวละครลึกลับอยู่ตรงนั้นอีกคนก็ได้นะ)

ผมว่าไม่มีตัวละครใหม่หลอกครับ ไอแท่งดำๆที่ยื่นออกมา
มันคือตอนที่ นางาโตะ สู้กับ ฮันโซ แล้วอัญเชิญ มารนอกรีต ออกมา  แล้วด้วยการเชิญออกมานั้น ไอแท่งดำๆก็เลยงอกออกมาแทงหลังของ นางาโตะ
- แต่ผมสงสัยว่าทำไมไอ เทวรูปมารนอกรีต ต้องอยุ่ บนดอกบัว , ทำไมรุ่น1ถึงอยู่ที่ ก้านดอกบัว , ทำไม เซ็ตซึร่างขาว ต้องอยุ่ที่รากดอกบัว ...บางทีไอ ดอกบัว นี่มันมีความสำคัญ มากโข     ต่อเทวรูปมารนอกรีต เลยล่ะครับ  มันต้องมีความลับอะไรบางอย่าง
- เซ็ตซึ ต้องรู้ความลับ+ความจริง แทบทุกอย่างแน่ๆเลยครับ เพราะประวัติและบทบาทในการต่อสู้ก็น้อย  และก็ไม่รู้ว่ามันอยู่ในยุคของ มาดาระ รึปล่าว ตามข้อมูลแล้วมันเกิดที่แคว้น ทุ่งหญ้า
ผมว่ามันต้องรู้ว่า โทบิ เป็นใครและมีแผนอะไร , รู้เรื่อง มาดาระ   เพราะมันคงเป็น สมาชิกแสงอุษาคนต้นๆ เหมือน โคนัน(ที่รู้วิธีการต่อสู้กับ โทบิ แต่ก็แพ้เพราะ โทบิ ใช้ อิซานางิ)
 *hoho*

uddy

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ชื่อที่บ่งบอกถึงพลัง
ข้อมูลของคุณ
อ้างถึง
SourCreamz
เพิ่มเติม
ตอนที่ 560
มาดาระบอกว่าเป็นคนปลุกเนตรสังสาระขึ้นก่อนจะตายไม่นาน,,,,,,,,,,,,
หมายเหตุ : ข้อมูลที่มาจากปากของโทบิ ไม่นับว่าเป็นแฟค100%เนื่องจากตัวโทบิเองเป้นตัวการ ย่อมโกหกหรือบิดเบือนความจริงเป็นธรรมดา

และ คุณ
อ้างถึง
LM
- มาดาระบอกว่า อิทาจิเป็นเพียงคนเดียวที่รู้ว่ามันยังมีชีวิตอยู่ ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

สรุปแบบมั่วๆผมคิดว่าโทบิ มีอยู่แค่2อย่างที่เป็นไปได้ คือ น้องของมาดาระ หรือไม่ก็ เกิดจากมาดาระ ตัวจริงทำอะไรซักอย่างให้โทบิมันมีตัวตนขึ้นมา

ที่ทั้ง 2 ท่าน วิเคราะห์มา ไม่ได้มั่วแต่อย่างใดเลยครับ
เป็นข้อมูลที่ได้ศึกษามาโดยละเอียด สุดยอดเลยทีเดียว
แค่เพียงเรายังไม่สามารถฟันธงได้เท่านั้น
เป็นเพราะความจงใจของคนเขียน อย่างที่
พวกเราคุยกัน

แต่ข้อมูลที่ทั้ง 2 ท่านได้วิเคราะห์มานี้
กลับเป็นประโยชน์ให้พวกเราได้ทบทวน
มันอย่างละเอียดอีกครั้ง

เหอๆ ผมนับถือจริงๆครับ
GOUKA MAKKYAKU

เ้ก้าธรณี

• *
เพ้อเจ้อสิ้นดี  *dontknow*

klaobrmeiei

• *

ใครหรอครับ ?? ผมว่าเค้าคิดได้ดีกว่าที่คุนคิดนะ ??  *dontknow* *dontknow*

MAX

• *
  • การกลับมาของ อิทาจิ

555**เ้ก้าธรณี***เค้าคิดได้แค่นี้ *dontknow*
รึไม่ก็ไม่มีความรู้เอาซะเลย

อ้อ อาจจะเข้าห้องผิดก็ได้น่ะ อย่าไปว่าเค้าเลย *hoho*
อิทาจิ มาแว้ว!!

pockpack.rcatu

• *
ต้องขอโทษด้วยที่ผมไม่มีทักษะด้านการแปะรูปจริงๆครับ เหอๆ

ผมว่าเหมือน อ.มาซาชิ แกจงใจวาดให้สังเกตเลยครับ หรือผมรู้สึกไปเองว่า ตรงเทวรูป มารนอกรีต เหมือนมีใครอยู่ตรงแท่งเหล็กสีดำจริงๆนะ มีการวาดเสริมอีกช่องนึงเพื่อเจาะจงด้วย

http://naruto-thai.exteen.com/20101008/naruto-512

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
เราลองมาตัดคนที่มีโอกาศเป็นไปได้"น้อย"(หรือไม่น่าจะใช่)ที่จะเป็นโทบิ ออกกันมั้ง มั้ยครับ
ความคิดต่อไปนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ อาจจะไปทำให้คนที่มีความคิดเห็นไม่ตรงไม่พอใจ ต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ *glad*

1. โอบิโตะ ..เหตุผล - อายุ ไม่น่าจะใช่ เพราะตอนโทบิบุกมาชิงตัว 9หาง โอบิโตะยังเด็ก
                        - ผีมือ ถ้าโอบิโตะ เป็นโทบิจริง แค่เพิ่งจะเบิกเนตรได้ ไม่นาน ไม่น่าจะมีผีมือสู้กับรุ่น4 ขนาดนั้น คงไม่สามารถ ควบคุม 9หางได้
                        - เรื่องเนตร โอบิโตะ โดนหินทับไป 1 ตา ให้ คาคาชิอีก 1ตา แล้วร่างกายอีกครึ่งนึงก็ เละไปแล้ว และอีกอย่างตอนหน่วยเสริมของศัตรูมา ก็ใช้คาถาทับ ร่างอีกครึ่งที่เหลือ ของโอบิโดด้วย(ใน อนิเมะ)
ผมคิดว่า โอกาศที่โอบิโตะ จะเป็นโทบิ น้อยมาก จนแทบจะ 0%เลย แต่ถ้าเกิดมันเป็นจริง คงเซอร์ไพร์ผมมากเลยแหละคนนี้

2 ซิซุย ....ตอนแรก ที่ โทบิบอก มีอิทาจิคนเดียวที่รู้ว่ามันยังมีชีวิตอยู่ ผมก็คิดว่า โบน่าจะเป็นซิซุย แต่พอคิดไปคิดมามีหลายจุดเลยที่ ไม่น่าจะใช่ลองคิดตามนะครับ
                         - ตอนที่ซิซุย ไปเจอกับอิทาจิแล้วเหลือตาแค่ข้างเดียวแล้วต่อจากนั้นก็มีข่าวว่าตายน่าจะอายุประมาณ 15-18 ปี(เพราะอายุคงประมาณ อิทาจิเพราะเป็นเพื่อนกัน)แต่ตอนที่ชิซุยตายนั้น เกะมันอายุประมาณ 5-8ปีแล้ว(เพราะซิซุยตายไม่นาน อิทาจิก็ฆ่าล้างตะกูล) แล้วตอนที่โทบิ ใช้ 9หางบุกโคโนฮะ เป็นตอนที่ นารุโตะเกิดพอดี คือตอนนั้น ซาซึเกะ น่าจะอายุได้แค่ 1ขวบ เพราะมันเกิดก่อนนารุโตะ 1ปี เพราะฉนั้น ตอนที่โทบิบุก โคโนฮะ ซิซุยน่าจะมาอายุแค่ 10-12ขวบเท่านั้น อายุแค่นั้นคงสู้กับรุ่น 4 ไม่ได้สูสีขนาดนั้น แล้วตัวคงไมสูงขนาดนั้น แล้วพลังเนตรก็คงยังไม่สามารถควบคุม 9หางได้
                         - ซิซุยน่าจะตายไปแล้วจริงๆ เพราะถ้ายังไม่ตาย อิทาจิคงเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุบภาไม่ได้
                         - ตา1ข้าง ดันโซ ขโมยไป อีกข้างนึงให้อิทาจิใว้ แล้วก็ยอมตายต่อหน้าอิทาจิ เพื่อนให้อิทาจิเบิกเนตรกระจกเงาหม่นบุบผาได้

3 โฮคาเงะทั้ง 5 รุ่น ..คงเป็นไปไม่ได้ เพราะ โฮคาเงะ1-4ตายเรียบหมดแล้วสิ่งที่ยืนยันว่าตายคือ 1-2 โอโรจิมารุ ใช้สัมเวสีคืนชีพมาตอนสู้กับรุ่น3 แล้วรุ่น 3ก็ใช้ วิชาปิดผนึกซากอสูร ผนึกตัวเอง พร้อมกับรุ่น 1 กับรุ่น 2 ไปเรียบร้อย ส่วนรุ่นที่ 4 ก็สู้กับโทบิ แล้วก็ใช้วิชาปิดผนึกซากอสูร กับ9หางไปแล้ว ส่วนป้าซึนาเดะ คงไม่ใช่แน่นอน

4 มาดาระตัวจริง(พลัง+ร่างกาย ของตัวจริง)  ข้อนี้ ก็พึ่งจะเฉลยมา ว่ามาดาระตายไปแล้ว แล้ว คาบูโตะก็เพิ่งใช่วิชา สัมพเวสี คืนชีพขึ้นมา แต่ก็ไม่แน่ โทบิอาจจะเป็นส่วนนึงของมาดาระก็ได้  หรือเกิดจาก มาดาระทำวิธีอะไรซักอย่าง โทบิจึงมีตัวตนขึ้นมา

คิดออกแค่นี้แหละ ย้ำอีกครั้งครับแค่ความคิดส่วนตัว อะไรก็เกิดขึ้นได้ เพราะมันคือกาตูนย์ ไม่มีอะไร จะ 100% ถ้าคนเขียนยังไม่ได้เฉลย

semon7

• *
โอบิโตะ ผมตัดไปแล้ว เพราะอายุมันน้อย น่าจะพอพอกะคาคาชิ   แต่เป็นพี่อิทาจิหน่อยนึง 

p@pangja

• *
เพิ่มเติม
ตอนที่ 560
มาดาระบอกว่าเป็นคนปลุกเนตรสังสาระขึ้นก่อนจะตายไม่นาน
ความลับตระกูลอุจิวะอยู่ที่แผ่นศิลาประจำตระกูล ร่างของมาดาระก็อยู่ที่นั่น
ตอนที่ 561
มาดาระบอกว่า ยังไงซะพวกเราก็จะฟื้นขึ้นมาใหม่อยู่ดี
และเป้าหมายของการสู้กับรุ่น1คือคิดจะเอาพลังส่วนนึงของรุ่น 1 มา จากนั้นมาดาระก็เปิดดูหัวนมตัวเอง แล้วพูดว่าเพราะแบบนี้สินะ ถึงได้เตรียมไว้อย่างดี
มาดาระพูดว่า ยังจับ9หางไม่ได้สินะ
แสดงว่า แผนการเอาพลังรุ่น1รวมถึงจับสัตว์หาง (หรือเฉพาะ9หาง) เป็นแผนที่ถูกเตรียมไว้ตั้งแต่รุ่นมาดาระแล้ว
แผนเนตรจันทรา ใช้skill มุเก็น ซึคุโยมิ ภาพลวงตาจันทราชั่วนิรันดร์  (บอกว่าหลับไหลไปตลอดกาล)

จากการวิเคราะห์จากข้อมูลล่าสุด
มาดาระต้องการพลังจากรุ่น1 และเป็นคนปลุกเนตรสังสาระขึ้นมา และมีแผนปลุกเนตรจันทรา ตั้งแต่ตอนยังมีชีวิตอยู่
มาดาระวางแผนให้มีคนปลุกชีพตนเอง(น่าจะด้วย เนตรสังสาระ ก่อนจะตาย) โดยฝากข้อความไว้ที่ศิลาประจำตระกูลหรือฝากใครสักคน
ซึ่งต้องไว้ใจฝากเรื่องไว้ให้ใครบางคนเป็นคนดำเนินการ โดยฝากเนตรสังสาระให้นางาโตะและฝากใครสักคนดูแลนางาโตะ เท่าที่รู้ จิรายะเป็นคนดูแล
และยังบอกว่าการที่ตนฟื้นขึ้นมาด้วยคาถาสัมพเวสี แสดงว่าผิดแผนใครบางคน ซึ่งน่าจะเป็นโทบิ

แสดงว่า ทั้งมาดาระและโทบิ ต่างก็มีแผนปลุกเนตรจันทราขึ้นทั้งคู่ แต่โทบิไม่ต้องการให้มาดาระฟื้นขึ้นมา
ตอนนี้ค่อนข้างมันใจว่า มาดาระกับโทบิน่าจะอยู่ในยุคเดียวกันและเคยมีเหตุการณ์ร่วมกัน
โดยส่วนตัวค่อนข้างให้น้ำหนักเกี่ยวกับตอนที่โทบิเล่าเรื่องควักตาน้องชายแล้วบีบแขนตัวเอง ฉากสิ้นเปลืองนั้นไม่มีเหตุผลที่จะเขียนหากไม่มีมูล

หมายเหตุ : ข้อมูลที่มาจากปากของโทบิ ไม่นับว่าเป็นแฟค100%เนื่องจากตัวโทบิเองเป้นตัวการ ย่อมโกหกหรือบิดเบือนความจริงเป็นธรรมดา
เนื่อเรื่องอาจถูกจริงครับ แต่การตีความนี่สิ
จาก560.แน่นอนว่าเนตรสังสาระ มาดาระเป็นคนคิดวิธีการปลุกขึ้นมา(จากปากมาดาระ)แต่ก็ยังไม่รู้เงื่อนไขที่แท้จริง
ถ้าให้เดา เดาว่าต้องเป็นเนตรกระจกเงาหมื่นบุผผา+สายเลือดเซนจูหรืออุสึมากิ(เซลก็ได้)
อีกอย่างเท่าที่อ่านมาไม่เคยเห็นตรงไหนที่บอกว่าศฟมาดาระถูกฝังอยู่กับศิลาประจำตระกูล

561. ที่มาดาระบอกพวกเราฟื้นหมายถึง ต่อให้โดนดาวหางชนก็ฟื้นได้จากคาถาสัมพะเวสี
ส่วนเรื่องที่บอกยังจับ9หางไม่ได้ หมายถึง มาดาระใช้คาถาเชิญ9หาง แต่เรียกไม่ออก เพราะโดนนารุโตะขังไว้

ตอนที่ซาสุเกะกลับบ้านเห็นการฆ่าล้างตระกูล คนที่อยู่บนเสาไฟน่าจะเป็นโทบิมากกว่าอิทาจินะครับ

โดยส่วนตัวเห็นด้วยกับหลายประเด็นที่คุณ LM หยิบยกมา เพราะอยู่ในขอบเขตของเนื้อหาที่ผุ้เขียนให้ข้อมูล
แล้วนำมาประติดประต่อ แต่ตัวโทบิเองน่าจะมีอะไรหลายอย่างที่เป้นข้อจำกัด
เจ้าตัวพูดว่าตนเองยังไม่ได้พลังที่สมบูรณ์ แถมตอนสู้กับโคนันกลับบอกว่าตนเองสามารถใช้อิซานางิได้ตลอด
http://www.cartooniverse.co.uk//mangaview/naruto_TH/1_510_10.html
ไม่รู้โทบิพูดจริงไหม เพราะหลังจากพูดตาขวากลับมืดหายไป...
และเท่าที่จำได้ ผ่านๆมายังไม่เคยเห็นโทบิใช้เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุผผาเลยสักครั้ง เห็นแต่เนตรวงแหวนธรรมดา
ขนาดควบคุมสัตว์หาง เจ้าตัวก็เปลี่ยนแค่ตาเดียว ไม่ได้เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาได้แบบมันดาระที่ฟื้นจากสัมพะเวสีด้วย

---------------------------------------------
อันนี้ข้อสันนอษฐานของผม
โดยแนวโน้มทั้งหมดส่วนตัวเชื่อว่าโทบิคือน้องมาดาระ ตอนแรกเนื้อเรื่องบอกว่าตาย แต่ถ้าแค่โดนควักตาอาจจะไม่ตายก็ได้
หรือถ้าตายจริงๆ มาดาระที่มีพลังหกเซียนเต๋าก่อนตายอาจชุบชีวิตขึ้นมาใหม่ เพราะต้องการคนที่มีอุดมกาณ์เหมือนตนเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 06 ม.ค. 2012 เวลา 10:48:19 โดย p@pangja »

SourCreamz

• *
ผมค่อนข้างงงเกี่ยวกับเงื่อนไขในการเบิกเนตรจากเนตรวงแหวนธรรมดา มาเป็นเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผา

เท่าที่จำไม่ผิดตอนนี้
- คาคาชิ เบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผาได้แล้ว  (มันไปฆ่าแมวที่ไหนมา)
- จากปากคำของ อิทาจิที่ฟื้นจากคาถาสัมภเวสีก่อนจะแยกตัวไปหาคาบูโตะ ได้เล่าถึงชิซุยให้นารูโตะฟัง พูดด้วยน้ำเสียงเชิดชู และรูปที่ปรากฏบอกว่า ตอนที่ได้เจอชิซุยล่าสุด.... จากรูป ชิซุยมีเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผาแล้ว (ชิซุยไปฆ่าใครมา ?)
- จากปากคำของ อิทาจิตอนสู้กับซาสึเกะ ได้เล่าเกี่ยวกับ มาดาระ ได้บอกว่า มาดาระมีพี่น้อง และต่างก็ฝึกฝนวิชากันอย่างหนักจนเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผาได้ (พี่น้องคู่นี้ไปฆ่าใคร?)

อีกประเด็น
ตอนนี้ผมเริ่มตัดตัวเลือกและโฟกัสตัวเลือก ให้วงแคบขึ้น
โดย ให้น้ำหนักจากเนื้อหาตั้งแต่ตอนที่ 385-395 โดยวิธีคิดผมใช้วิธีตั้งคำถาม ว่าแต่ละฉาก แต่ละบทสนทนา
ตัวผู้แต่ง ต้องการสื่อถึงอะไรกันแน่ เพราะแต่ละฉากย่อมมีเหตุผลของมันแน่นอน
แต่การเดาความคิดผู้แต่ง มันเป็นเรื่องความเชื่อและมุมมองของแต่ละท่าน
ฉนั้นลองตามอ่านดูครับ เพราะซาสึเกะก็ถามอิทาจิเลยว่า คนภายใต้หน้ากากนั้น เป็นใคร
แล้วค่อยวิเคราะห็กันดูครับ เผื่อจะเหมือนกัน

f_naruto

• *
ขอวิเคราะห์บ้างนะครับ ^ ^

โดยพื้นฐานแล้วโอกาสที่โทบิจะเป็นตัวละครใหม่นั้น น้อยมากครับ น่าจะตัดไปได้เลย สาเหตุเพราะการปูพื้นฐานของเรื่องนี้นั้น คนเขียนวางพล็อตเรื่องได้ค่อนข้างดี และมีที่มาที่ไป รวมทั้งดูลึกลับ คาดเดายาก แต่การสร้างตัวละครใหม่ขึ้นมาเลยนั้น มองว่ายากกับการปูพื้นและโยงความสัมพันธ์กับตัวละครอื่นๆได้อีก อย่าลืมนะครับว่าตอนนี้ในส่วนของโคโนฮะเองนั้น ความลับต่างๆค่อยๆคลี่คลายออกมาทีละนิดทีละน้อย แล้ว พล็อตเรื่องก็ขยายความออกไปยังหมู่บ้านอื่นๆ ... นั่นหมายความว่า ประเด็นข้อมูลใหม่ที่จะเิกิดขึ้นกับตัวละครใหม่ๆในโคโนฮะ เป็นไปได้น้อยแล้วล่ะครับ ไหนจะความลับของตระกูลอุจิวะที่แทบจะเรียกว่าโดนตีแผ่ออกมาเกือบ 100 เปอร์เซ็นต์แล้ว ต้นตระกูลของนารุโตะก็มีที่มาที่ไปออกมาแล้ว (และคิดว่าน่าจะหมดแค่นั้นครับ)

อีกมุมมองนึงนั้น ผมมองว่าโทบิไม่ใช่ โอบิโตะ หรอกครับ เรามองบนพื้นฐานของความเป็นจริง และใช้จินตนาการให้อยู่บนหลักของความเป็นจริง เราจะทราบว่าโอบิโตะอายุน้อยเกินไป และไม่มีเหตุผลอะไรที่ต้องปั้นตัวละครตัวนี้ให้มีความโดดเด่นขึ้นมา เพราะอะไรรู้ไหมครับ สิ่งที่เด่นที่สุดของโอบิโตะได้ถูกเขียนและจารึกไปแล้ว ในแง่ของความเสียสละครั้งใหญ่ และมอบเนตรให้กับเพื่อนรัก ตรงนั้นมันจบสวยอยู่แล้ว และมันมีเหตุผลอีกร้อยพันแปดครับที่จะไม่ใช่โอบิโตะแน่นอน ... ความลับของตระกูลอุจิวะ ของเซนจู อย่าลืมนะครับ โอบิโตะตายตั้งแต่เด็กๆ เขาจะไปขุดคุ้ยความลับพวกนี้มาจากไหนกัน แล้วไหนจะบอกว่าเคยมอบเนตสังสาระให้นางาโตะอีก เนื่องเรื่องไม่แมตกันครับ  ยากมากครับ เรื่องเนตรที่เป็นของโอบิโตะที่โทบิใช้อยู่ ยังพอมีความเป็นไปได้มากกว่า แต่้ไม่ใช่ตัวโอบิโตะเองแน่นอนครับ

สิ่งที่ผมคิดว่าน่าเชื่อถือมากที่สุดในเรื่องนี้ก็คือ ความจริงจาก 9 หางต่างหากล่ะครับ อย่าลืมนะครับ ว่าเรื่องนี้นั้นเป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับพลังสัตย์หางในร่างนารุโตะและบ่อยครั้งตัวละครตัวนี้ก็มีบทบาทในการกำหนดชะตาความเป็นไปได้ของเรื่อง อย่างในตอนล่าสุดนี้ก็มีแนวโน้มว่าจะเข้าใจและยอมรับในตัวนารุโตะมากขึ้น ดังนั้นผมจะวิเคราะห์ความเป็นมาเป็นไปของโทบิจาก 9 หางนี่หล่ะครับ เพราะอย่าลืมว่าตอนมาดาระเองก็อาศัย 9 หางในการยืมพลังสมัยที่สุ้กับเซนจู แล้วโทบิก็มาย้ำรอยประวัติศาสตร์เป็นครั้งที่ 2 จะเห็นว่าเกี่ยวข้องกับ 9 หางทั้งหมด

ข้อมูลอย่างหนึ่งที่น่าสนใจก็คือ มาดาระเองต่อสู้กับเซนจู โดยที่ตัวเองได้กำหนดทางเลือกบางอย่างในอนาคตไว้แล้ว การต่อสู้ครั้งนี้ก็เหมือนการเสียสละตัวเอง (เจ็บตัว ปางตาย) เพื่อให้ได้มาซึ่งพลังของเซนจู ซึ่งตรงนี้เรารู้กันอยู่แล้วครับ แต่ตรงนี้มาดาระนั้นควบคุม 9 หางได้ตั้งแต่แรกโดยการใช้เนตรวงแหวน เมื่อมาดาระได้พลังของเซนจูมา เขาก็ใช้วิธีทางการแพทย์ อย่าลืมนะครับ ว่ามาดาระนั้นรู้ความลับของตระกูลเยอะมาก (สังเกตจากการอ้างถึงศิลาของตระกูลตอนคุยกับโคบูโตะ) ด้วยเรื่องวิชาแพทย์นั้น ผมจึงมองว่าเขารู้ในความลับตรงนี้ด้วย ติดปัญหาตรงการปลูกถ่ายเซลส์หรือการควบคุมพลังงานของเซนจูนั้นทำได้ยาก ดังนั้นตรงนี้ล่ะครับ ที่ทำให้เกิดความยุ่งยาก

แต่ก็ใช่ว่าจะล้มเหลวเสียทีเดียว เนื้อเรื่องตอนหลังก็บอกว่าเขาเบิกเนตรสังสาระได้สำเร็จหลังการสู้กับเซนจู (ได้เซลส์เซนจูมา) แต่อย่างที่บอกว่าการควบคุมพลังงานนั้นทำได้ไม่สมบูรณ์นัก มันจึงเป็นที่มาของการทดลองและค้นคว้าต่อ เพราะเขาเริ่มรู้สึกว่าการได้เนตรสังสาระนั้นยังไ่ม่พอครับ เขามีความต้องการจะมีชีวิตที่เป็นอมตะ ตลอดจนสามารถทำให้ตระกูลกลับมายิ่งใหญ่ที่สุดในหมู่บ้าน แต่ช่วงที่มาดาระมีชีวิตอยุ่ เขาเริ่มตระหนักได้ว่าเกิดการผิดปกติและเสื่อมถอยของเซลส์ที่ได้จากเซนจู การพัฒนาต่อมา จึงเป็นที่มาของการถือกำเนิดเซ็ตสึครับ

ตระกูลอุจิวะน่ะ เรียกว่าเป็นตระกูลต้องคำสาป เพราะมีการขัดแย้ง ช่วงชิงเนตรกันเองอยู่บ่อยครั้ง (เพราะความคิดที่อยากเหนือกว่าผู้อื่น) มาดาระและน้องชายของเค้าก็เกิดมาภายใต้เงื่อนไขและสภาพแวดล้อมนั้น และมีคนเดียวเท่านั้นในความคิดของผมที่จะเป็นโทบิได้ นั่นคือน้องของมาดาระนั่นเองครับ

แล้วก็ไม่ใช่เรื่องของการร่วมมือกันเสียด้วย แต่เป็นเรื่องของการหักหลังกันต่างหากล่ะครับ ทำไมน่ะเหรอ ก็เพราะว่าตัวมาดาระเองมีฝีมืออยู่ในชั้นแนวหน้าของตระกูล และมีความคิดอยากจะยิ่งใหญ่ในตระกูล จริงๆแล้วมาดาระน่าจะเรียกว่าแทบไม่เห็นความสำคัญของน้องชายตัวเองด้วยซ้ำ อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าสิ่งที่โทบิพูดนั้นมีทั้งจริงและเท็จครับ ในแง่ข้อมูลแล้วนั้น โทบิน่าจะพูดจริงในแง่ที่ว่ามาดาระได้เนตรของน้องทำให้ตัวเองสามารถเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาได้ แต่นั่นเป็นสิ่งที่น้องเขาไม่ได้ยินยอมหรอกนะครับ แต่เป็นการควักเนตรมาด้วยความบังคับมากกว่า เพราะก่อนหน้านั้นทั้งคู่่น่าจะร่วมมือกันก่อนโดยการเอาเนตรของคนในตระกูลคนอื่นๆมาเป็นของตัวเอง และทำการทดลอง แต่ยังไม่อาจจะบรรลุได้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ได้ (คงลองผิดลองถูกจนไปต่อไม่ได้) สุดท้ายก็ไปเจอความลับบนศิลาว่าต้องเอาเนตรของคนที่ตัวเองรักจึงเบิกเนตรนี้ได้ ความแค้นตรงนี้นี่หล่ะครับ ที่ทำให้พี่น้องสองคนนี้เดินเป็นเส้นคุ่ขนาน แต่คิดเหรอครับว่าน้องมาดาระจะมีชีวิตอยู่โดยการตาบอดทั้งสองข้าง ก็เพราะมันมีเนตรของคนอื่นๆอยู่เต็มไปหมดในขวดโหลอยู่ตอนนึงไงล่ะครับ...

ต่อมาทั้งสองจึงแยกทางกันเดิน แต่น้องชายของมาดาระก็ติดตาม และรอคอยโอกาสที่จะขโมยสิ่งมีค่าทุกอย่างที่มาดาระทำได้สำเร็จและพยายามทำให้เหนือกว่า (เพราะเขาต้องเก่งกว่าจึงจะล้มพี่ชายคนนี้ได้) และเขาน่าจะเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา รวมทั้งขโมยเซลของเซนจูมาจากการทดลองของมาดาระ หรือจากส่วนหนึ่งของเซ็ตสึมาเพาะที่ตัวเองด้วย ทำให้เขาสามารถใช้วิชาอินาซางิ ในตอนสู้กับโคนันได้ ที่บอกว่าคำสาปอย่างหนึ่งของการได้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์นั้นก็คือการมีชีวิตเป็นอมตะ  สิ่งที่ต่างออกไปคือ มาดาระน่าจะได้ผลกระทบจากการไม่สามารถควบคุมพลังของเซนจู รุ่น 1 ได้ แ่ต่โทบิหรือน้องชายของมาดาระทำได้ดีกว่า และสามารถควบคุมได้เต็มที่ สมบูรณ์ แต่สิ่งที่ด้อยกว่าคือโทบิไม่สามารถเบิกเนตรสังสาระได้ เพราะอะไรรุ้ไหมครับ ก็เพราะเนตรของเขาถูกพี่ชายช่วงชิงไปนั่นเอง ดังนั้นเมื่อเนตรนี้ได้รับการเบิกแล้ว เจ้าของเนตรก็จะไม่สามารถเบิกเนตรดวงอื่นได้อีกแล้ว (เนตรของเขาถูกพี่ชายเอาไปเบิก ส่งผลให้น้องชายที่เป็นเจ้าของเนตรไม่อาจจะเบิกเนตรอื่นได้อีกแล้ว) สิ่งที่โทบิ(น้องมาดาระ)ไ่ม่อาจจะเปิดเผยตัวได้ในขณะที่พี่ชายเขายังมีชีวิตอยู่ได้ก็คือเรื่องนี้หล่ะครับ เพราะยังไงก็สู้พี่ไม่ได้ จนกระทั่งว่ามาดาระใกล้ตาย(จากที่น่าจะเป็นอมตะแต่ก็ดันต้องตายเพราะควบคุมพลังเซนจูไม่ได้) และได้เจอกับนางาโตะ  นางาโตะจึงเป็นที่พึ่งสุดท้ายของมาดาระ เพราะมีเชื้อสายของอุสึมากิ และสามารถใช้เนตรสังสาระได้(ตระกูลของนางาโตะน่าจะมีเชื้อสายส่วนหนึ่งมาจากเซนจูด้วย ) แต่ก่อนที่มาดาระจะตาย ผมคิดว่าเซ็ตซึอาจไม่แปลกใจในประเด็นนี้ หรือไม่ได้ฉุกคิด โทบิจึงทำการสวมรอยต่อว่าตัวเองเป็นมาดาระ เพื่อตบตาและหลอกใช้เซ็ตสึอีกต่อหนึ่ง เข้าใจว่ามาดาระได้มอบภาระกิจบางอย่างให้นางาโตะสำหรับการปลุกคืนชีพเขาขึ้นมา แต่ต้องรอให้โตก่อนจึงใช้พลังจากเนตรได้สมบูรณ์ นางาโตะเองเป็นเด็กก็คงไม่มีอุดมการณ์อะไรด้วยหรอกนะครับ แต่การที่พ่อแม่โดนฆ่านั่นหล่ะ ทำให้เขาเริ่มคิดถึงสันติภาพขึ้นมา ....คิดว่าไปจนกระัทั่งเรื่องราวตามนี้ น้องของมาดระก็ติดตามพี่ชายตัวเองมาตลอดจนกระทั่งเขาตาย จึงน่าจะเป็นคนจัดการเรื่องศพทุกอย่าง (ถ้าตายไปนานแล้วทำไมคาบูโตะจึงเจอศพได้ล่ะ) เมื่อพี่ชายตายจากไปแล้ว เขาจึงอยากลองควบคุมเก้าหางดูบ้าง และช่วงชิงเก้าหางมาได้ จึงถึงตอนที่สู้กับมินาโตะและพ่ายแพ้ต้องถอยออกไป สังเกตว่าเขาไม่ได้เก่งเหมือนพี่นะครับ แต่มีความเฉลียดแลาด รู้จักเอาตัวรอด เผลอๆช่วงที่มินาโตะเป็นโฮคาเงะ ตัวโทบิเองก็น่าจะติดตามเพื่อเฝ้ารอที่จะโจมตีหมุ่บ้านอยู่ตลอดก็ได้ครับ และน่าจะได้ไปเจอเหตุการณ์ของโอบิโตะโดนก้อนหินทับ เนตรอีกดวงจึงมาตกอยู่ที่เขานี่หล่ะ ดังนั้นโทบิก่อนจะได้เนตรสังสาระจากนางาโตะคืนที่ตายไป เขาน่าจะมีเนตรของโอบิโตะอยู่ด้วยล่ะหลักๆ อีกดวงนึงน่าจะเป็นเนตรของคนอื่นๆที่เขาเบิกกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์มาได้ในตอนแรก

555555+ ไปนอนฝันต่อดีกว่า

MAX

• *
  • การกลับมาของ อิทาจิ
ต้องขอโทษด้วยที่ผมไม่มีทักษะด้านการแปะรูปจริงๆครับ เหอๆ

ผมว่าเหมือน อ.มาซาชิ แกจงใจวาดให้สังเกตเลยครับ หรือผมรู้สึกไปเองว่า ตรงเทวรูป มารนอกรีต เหมือนมีใครอยู่ตรงแท่งเหล็กสีดำจริงๆนะ มีการวาดเสริมอีกช่องนึงเพื่อเจาะจงด้วย

http://naruto-thai.exteen.com/20101008/naruto-512

อ่า  ท่านพี่ๆ เห็นใครเหรอ

หลอกให้กะผม วนหาเล่นอ๊ะป่าว *rip*
อิทาจิ มาแว้ว!!

S.tOmz.Ch

• *
ขอวิเคราะห์บ้างนะครับ ^ ^

โดยพื้นฐานแล้วโอกาสที่โทบิจะเป็นตัวละครใหม่นั้น น้อยมากครับ น่าจะตัดไปได้เลย สาเหตุเพราะการปูพื้นฐานของเรื่องนี้นั้น คนเขียนวางพล็อตเรื่องได้ค่อนข้างดี และมีที่มาที่ไป รวมทั้งดูลึกลับ คาดเดายาก แต่การสร้างตัวละครใหม่ขึ้นมาเลยนั้น มองว่ายากกับการปูพื้นและโยงความสัมพันธ์กับตัวละครอื่นๆได้อีก อย่าลืมนะครับว่าตอนนี้ในส่วนของโคโนฮะเองนั้น ความลับต่างๆค่อยๆคลี่คลายออกมาทีละนิดทีละน้อย แล้ว พล็อตเรื่องก็ขยายความออกไปยังหมู่บ้านอื่นๆ ... นั่นหมายความว่า ประเด็นข้อมูลใหม่ที่จะเิกิดขึ้นกับตัวละครใหม่ๆในโคโนฮะ เป็นไปได้น้อยแล้วล่ะครับ ไหนจะความลับของตระกูลอุจิวะที่แทบจะเรียกว่าโดนตีแผ่ออกมาเกือบ 100 เปอร์เซ็นต์แล้ว ต้นตระกูลของนารุโตะก็มีที่มาที่ไปออกมาแล้ว (และคิดว่าน่าจะหมดแค่นั้นครับ)

อีกมุมมองนึงนั้น ผมมองว่าโทบิไม่ใช่ โอบิโตะ หรอกครับ เรามองบนพื้นฐานของความเป็นจริง และใช้จินตนาการให้อยู่บนหลักของความเป็นจริง เราจะทราบว่าโอบิโตะอายุน้อยเกินไป และไม่มีเหตุผลอะไรที่ต้องปั้นตัวละครตัวนี้ให้มีความโดดเด่นขึ้นมา เพราะอะไรรู้ไหมครับ สิ่งที่เด่นที่สุดของโอบิโตะได้ถูกเขียนและจารึกไปแล้ว ในแง่ของความเสียสละครั้งใหญ่ และมอบเนตรให้กับเพื่อนรัก ตรงนั้นมันจบสวยอยู่แล้ว และมันมีเหตุผลอีกร้อยพันแปดครับที่จะไม่ใช่โอบิโตะแน่นอน ... ความลับของตระกูลอุจิวะ ของเซนจู อย่าลืมนะครับ โอบิโตะตายตั้งแต่เด็กๆ เขาจะไปขุดคุ้ยความลับพวกนี้มาจากไหนกัน แล้วไหนจะบอกว่าเคยมอบเนตสังสาระให้นางาโตะอีก เนื่องเรื่องไม่แมตกันครับ  ยากมากครับ เรื่องเนตรที่เป็นของโอบิโตะที่โทบิใช้อยู่ ยังพอมีความเป็นไปได้มากกว่า แต่้ไม่ใช่ตัวโอบิโตะเองแน่นอนครับ

สิ่งที่ผมคิดว่าน่าเชื่อถือมากที่สุดในเรื่องนี้ก็คือ ความจริงจาก 9 หางต่างหากล่ะครับ อย่าลืมนะครับ ว่าเรื่องนี้นั้นเป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับพลังสัตย์หางในร่างนารุโตะและบ่อยครั้งตัวละครตัวนี้ก็มีบทบาทในการกำหนดชะตาความเป็นไปได้ของเรื่อง อย่างในตอนล่าสุดนี้ก็มีแนวโน้มว่าจะเข้าใจและยอมรับในตัวนารุโตะมากขึ้น ดังนั้นผมจะวิเคราะห์ความเป็นมาเป็นไปของโทบิจาก 9 หางนี่หล่ะครับ เพราะอย่าลืมว่าตอนมาดาระเองก็อาศัย 9 หางในการยืมพลังสมัยที่สุ้กับเซนจู แล้วโทบิก็มาย้ำรอยประวัติศาสตร์เป็นครั้งที่ 2 จะเห็นว่าเกี่ยวข้องกับ 9 หางทั้งหมด

ข้อมูลอย่างหนึ่งที่น่าสนใจก็คือ มาดาระเองต่อสู้กับเซนจู โดยที่ตัวเองได้กำหนดทางเลือกบางอย่างในอนาคตไว้แล้ว การต่อสู้ครั้งนี้ก็เหมือนการเสียสละตัวเอง (เจ็บตัว ปางตาย) เพื่อให้ได้มาซึ่งพลังของเซนจู ซึ่งตรงนี้เรารู้กันอยู่แล้วครับ แต่ตรงนี้มาดาระนั้นควบคุม 9 หางได้ตั้งแต่แรกโดยการใช้เนตรวงแหวน เมื่อมาดาระได้พลังของเซนจูมา เขาก็ใช้วิธีทางการแพทย์ อย่าลืมนะครับ ว่ามาดาระนั้นรู้ความลับของตระกูลเยอะมาก (สังเกตจากการอ้างถึงศิลาของตระกูลตอนคุยกับโคบูโตะ) ด้วยเรื่องวิชาแพทย์นั้น ผมจึงมองว่าเขารู้ในความลับตรงนี้ด้วย ติดปัญหาตรงการปลูกถ่ายเซลส์หรือการควบคุมพลังงานของเซนจูนั้นทำได้ยาก ดังนั้นตรงนี้ล่ะครับ ที่ทำให้เกิดความยุ่งยาก

แต่ก็ใช่ว่าจะล้มเหลวเสียทีเดียว เนื้อเรื่องตอนหลังก็บอกว่าเขาเบิกเนตรสังสาระได้สำเร็จหลังการสู้กับเซนจู (ได้เซลส์เซนจูมา) แต่อย่างที่บอกว่าการควบคุมพลังงานนั้นทำได้ไม่สมบูรณ์นัก มันจึงเป็นที่มาของการทดลองและค้นคว้าต่อ เพราะเขาเริ่มรู้สึกว่าการได้เนตรสังสาระนั้นยังไ่ม่พอครับ เขามีความต้องการจะมีชีวิตที่เป็นอมตะ ตลอดจนสามารถทำให้ตระกูลกลับมายิ่งใหญ่ที่สุดในหมู่บ้าน แต่ช่วงที่มาดาระมีชีวิตอยุ่ เขาเริ่มตระหนักได้ว่าเกิดการผิดปกติและเสื่อมถอยของเซลส์ที่ได้จากเซนจู การพัฒนาต่อมา จึงเป็นที่มาของการถือกำเนิดเซ็ตสึครับ

ตระกูลอุจิวะน่ะ เรียกว่าเป็นตระกูลต้องคำสาป เพราะมีการขัดแย้ง ช่วงชิงเนตรกันเองอยู่บ่อยครั้ง (เพราะความคิดที่อยากเหนือกว่าผู้อื่น) มาดาระและน้องชายของเค้าก็เกิดมาภายใต้เงื่อนไขและสภาพแวดล้อมนั้น และมีคนเดียวเท่านั้นในความคิดของผมที่จะเป็นโทบิได้ นั่นคือน้องของมาดาระนั่นเองครับ

แล้วก็ไม่ใช่เรื่องของการร่วมมือกันเสียด้วย แต่เป็นเรื่องของการหักหลังกันต่างหากล่ะครับ ทำไมน่ะเหรอ ก็เพราะว่าตัวมาดาระเองมีฝีมืออยู่ในชั้นแนวหน้าของตระกูล และมีความคิดอยากจะยิ่งใหญ่ในตระกูล จริงๆแล้วมาดาระน่าจะเรียกว่าแทบไม่เห็นความสำคัญของน้องชายตัวเองด้วยซ้ำ อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าสิ่งที่โทบิพูดนั้นมีทั้งจริงและเท็จครับ ในแง่ข้อมูลแล้วนั้น โทบิน่าจะพูดจริงในแง่ที่ว่ามาดาระได้เนตรของน้องทำให้ตัวเองสามารถเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาได้ แต่นั่นเป็นสิ่งที่น้องเขาไม่ได้ยินยอมหรอกนะครับ แต่เป็นการควักเนตรมาด้วยความบังคับมากกว่า เพราะก่อนหน้านั้นทั้งคู่่น่าจะร่วมมือกันก่อนโดยการเอาเนตรของคนในตระกูลคนอื่นๆมาเป็นของตัวเอง และทำการทดลอง แต่ยังไม่อาจจะบรรลุได้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ได้ (คงลองผิดลองถูกจนไปต่อไม่ได้) สุดท้ายก็ไปเจอความลับบนศิลาว่าต้องเอาเนตรของคนที่ตัวเองรักจึงเบิกเนตรนี้ได้ ความแค้นตรงนี้นี่หล่ะครับ ที่ทำให้พี่น้องสองคนนี้เดินเป็นเส้นคุ่ขนาน แต่คิดเหรอครับว่าน้องมาดาระจะมีชีวิตอยู่โดยการตาบอดทั้งสองข้าง ก็เพราะมันมีเนตรของคนอื่นๆอยู่เต็มไปหมดในขวดโหลอยู่ตอนนึงไงล่ะครับ...

ต่อมาทั้งสองจึงแยกทางกันเดิน แต่น้องชายของมาดาระก็ติดตาม และรอคอยโอกาสที่จะขโมยสิ่งมีค่าทุกอย่างที่มาดาระทำได้สำเร็จและพยายามทำให้เหนือกว่า (เพราะเขาต้องเก่งกว่าจึงจะล้มพี่ชายคนนี้ได้) และเขาน่าจะเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา รวมทั้งขโมยเซลของเซนจูมาจากการทดลองของมาดาระ หรือจากส่วนหนึ่งของเซ็ตสึมาเพาะที่ตัวเองด้วย ทำให้เขาสามารถใช้วิชาอินาซางิ ในตอนสู้กับโคนันได้ ที่บอกว่าคำสาปอย่างหนึ่งของการได้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์นั้นก็คือการมีชีวิตเป็นอมตะ  สิ่งที่ต่างออกไปคือ มาดาระน่าจะได้ผลกระทบจากการไม่สามารถควบคุมพลังของเซนจู รุ่น 1 ได้ แ่ต่โทบิหรือน้องชายของมาดาระทำได้ดีกว่า และสามารถควบคุมได้เต็มที่ สมบูรณ์ แต่สิ่งที่ด้อยกว่าคือโทบิไม่สามารถเบิกเนตรสังสาระได้ เพราะอะไรรุ้ไหมครับ ก็เพราะเนตรของเขาถูกพี่ชายช่วงชิงไปนั่นเอง ดังนั้นเมื่อเนตรนี้ได้รับการเบิกแล้ว เจ้าของเนตรก็จะไม่สามารถเบิกเนตรดวงอื่นได้อีกแล้ว (เนตรของเขาถูกพี่ชายเอาไปเบิก ส่งผลให้น้องชายที่เป็นเจ้าของเนตรไม่อาจจะเบิกเนตรอื่นได้อีกแล้ว) สิ่งที่โทบิ(น้องมาดาระ)ไ่ม่อาจจะเปิดเผยตัวได้ในขณะที่พี่ชายเขายังมีชีวิตอยู่ได้ก็คือเรื่องนี้หล่ะครับ เพราะยังไงก็สู้พี่ไม่ได้ จนกระทั่งว่ามาดาระใกล้ตาย(จากที่น่าจะเป็นอมตะแต่ก็ดันต้องตายเพราะควบคุมพลังเซนจูไม่ได้) และได้เจอกับนางาโตะ  นางาโตะจึงเป็นที่พึ่งสุดท้ายของมาดาระ เพราะมีเชื้อสายของอุสึมากิ และสามารถใช้เนตรสังสาระได้(ตระกูลของนางาโตะน่าจะมีเชื้อสายส่วนหนึ่งมาจากเซนจูด้วย ) แต่ก่อนที่มาดาระจะตาย ผมคิดว่าเซ็ตซึอาจไม่แปลกใจในประเด็นนี้ หรือไม่ได้ฉุกคิด โทบิจึงทำการสวมรอยต่อว่าตัวเองเป็นมาดาระ เพื่อตบตาและหลอกใช้เซ็ตสึอีกต่อหนึ่ง เข้าใจว่ามาดาระได้มอบภาระกิจบางอย่างให้นางาโตะสำหรับการปลุกคืนชีพเขาขึ้นมา แต่ต้องรอให้โตก่อนจึงใช้พลังจากเนตรได้สมบูรณ์ นางาโตะเองเป็นเด็กก็คงไม่มีอุดมการณ์อะไรด้วยหรอกนะครับ แต่การที่พ่อแม่โดนฆ่านั่นหล่ะ ทำให้เขาเริ่มคิดถึงสันติภาพขึ้นมา ....คิดว่าไปจนกระัทั่งเรื่องราวตามนี้ น้องของมาดระก็ติดตามพี่ชายตัวเองมาตลอดจนกระทั่งเขาตาย จึงน่าจะเป็นคนจัดการเรื่องศพทุกอย่าง (ถ้าตายไปนานแล้วทำไมคาบูโตะจึงเจอศพได้ล่ะ) เมื่อพี่ชายตายจากไปแล้ว เขาจึงอยากลองควบคุมเก้าหางดูบ้าง และช่วงชิงเก้าหางมาได้ จึงถึงตอนที่สู้กับมินาโตะและพ่ายแพ้ต้องถอยออกไป สังเกตว่าเขาไม่ได้เก่งเหมือนพี่นะครับ แต่มีความเฉลียดแลาด รู้จักเอาตัวรอด เผลอๆช่วงที่มินาโตะเป็นโฮคาเงะ ตัวโทบิเองก็น่าจะติดตามเพื่อเฝ้ารอที่จะโจมตีหมุ่บ้านอยู่ตลอดก็ได้ครับ และน่าจะได้ไปเจอเหตุการณ์ของโอบิโตะโดนก้อนหินทับ เนตรอีกดวงจึงมาตกอยู่ที่เขานี่หล่ะ ดังนั้นโทบิก่อนจะได้เนตรสังสาระจากนางาโตะคืนที่ตายไป เขาน่าจะมีเนตรของโอบิโตะอยู่ด้วยล่ะหลักๆ อีกดวงนึงน่าจะเป็นเนตรของคนอื่นๆที่เขาเบิกกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์มาได้ในตอนแรก

555555+ ไปนอนฝันต่อดีกว่า

ลองค้นหาประวัติโดยย่อของ มาดาระ อิซึนะ (Madara Izuna) ของ อ.มาซาชิ (ผู้แต่งเรื่อง) ดูนะครับ เค้าเขียนประวัติโดยย่อไว้ประมาณว่า อิซึนะ ยินยอมที่จะมอบเนตรให้แก่พี่ชายของตนซึ่งเป็นผู้นำตระกูลในขณะนั้น (ตระกูลกำลังตกอยู่ใต้อำนาจของเซนจู) เป็นการเสียสละตนเองเพื่อตระกูล ลองหาอ่านดูนะครับ

S.tOmz.Ch

• *
ถ้าลองคิดกับกันบ้างว่า โทบิเป็นคนตระกูลอื่น แต่ปลูกถ่ายเซลล์ของตระกูล อุจิวะ ก็จะอธิบายเรื่องขีดจำกัดทางสายเลือดของเนตรที่โทบิใช้อยู่วิชาเดียวได้ (คาคาชิก็ใช้อยู่วิชาเดียว)

*** ตระกูลอุซึมากิเองก็ไม่สามารถใช้เนตรสังสาระได้เต็มความสามารถ นางาโต้ เองจากผมส้มยังเป็นสีขาว (จากคำพูดของโทบิ) สงสัยคงต้องเป็นตระกูลเซนจูเท่านั้น (*เดา)