หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ตระกลู นารูโตะ  (อ่าน 58783 ครั้ง)

lactacid

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: ตระกลู นารูโตะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พ. 30 พ.ย. 2011 เวลา 12:38:44 »
เป็นตระกูลมีชื่อเสียงหรอครับ ? ตอนที่มาดาระร่างจริงมาเจอนารูโตะ ที่มันบอกว่า อุซึมากิ งั้นหรอ ?

แหละก็มีรูปผู้หญิงดูเหมือนเจ้าหญิงอะครับ ตกลงตระกลูนี่โด่งดังหรอครับ ? แหละถ้าโด่งดังเหมือนตระกลู

ของซาสึเกะ คงต้องมีคาถาประจำตระกูลแน่เลย แต่ืีที่รู้ ๆ แม่นารุโตะเป็นคนสอนมินาโตะ หรือรุ่น 4 นั้นเอง

เรื่องการ ผนึกอะครับ ( จำไม่ได้ว่ามันชื่อ ผนึกอะไร ) หรือว่าตระกลูนี่จะมีคาถาผนึกหว้าา ^^

ถูกแล้วคัฟ มีชื่อเสียงพอๆกะเซนจูนั่นแหละ วิชาที่เชี่ยวชาญคือวิชาผนึกต่างๆ ส่วนที่มีรูปผู้หญิงดูเหมือนเจ้าหญิงอะก็คือ อุสึมากิ มิโตะ เมียโฮคาเงะรุ่นหนึ่งนั่นเอง

ที่ผมจำไม่ผิด เมียรุ่นสี่ชื่อ อุสิมากิ คุชินะ ไม่ใช่เรอะ!!!

semon7

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พ. 30 พ.ย. 2011 เวลา 15:57:33 »
เป็นตระกูลมีชื่อเสียงหรอครับ ? ตอนที่มาดาระร่างจริงมาเจอนารูโตะ ที่มันบอกว่า อุซึมากิ งั้นหรอ ?

แหละก็มีรูปผู้หญิงดูเหมือนเจ้าหญิงอะครับ ตกลงตระกลูนี่โด่งดังหรอครับ ? แหละถ้าโด่งดังเหมือนตระกลู

ของซาสึเกะ คงต้องมีคาถาประจำตระกูลแน่เลย แต่ืีที่รู้ ๆ แม่นารุโตะเป็นคนสอนมินาโตะ หรือรุ่น 4 นั้นเอง

เรื่องการ ผนึกอะครับ ( จำไม่ได้ว่ามันชื่อ ผนึกอะไร ) หรือว่าตระกลูนี่จะมีคาถาผนึกหว้าา ^^

ถูกแล้วคัฟ มีชื่อเสียงพอๆกะเซนจูนั่นแหละ วิชาที่เชี่ยวชาญคือวิชาผนึกต่างๆ ส่วนที่มีรูปผู้หญิงดูเหมือนเจ้าหญิงอะก็คือ อุสึมากิ มิโตะ เมียโฮคาเงะรุ่นหนึ่งนั่นเอง

ที่ผมจำไม่ผิด เมียรุ่นสี่ชื่อ อุสิมากิ คุชินะ ไม่ใช่เรอะ!!!

ก็ถูกแล้วหนิครับ  สก็อยของรุ่น1 ชื่อมิโตะ  ของรุ่น 4 ชื่อ คุชินะ ผิดตรงไหน งง

sinsire

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พ. 30 พ.ย. 2011 เวลา 16:48:30 »

ก็ถูกแล้วหนิครับ  สก็อยของรุ่น1 ชื่อมิโตะ  ของรุ่น 4 ชื่อ คุชินะ ผิดตรงไหน งง

เหอะ ไม่ดูให้ดี ก่อน ค่อยตอบ เหอะๆ - -

TheStrokes

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พ. 30 พ.ย. 2011 เวลา 19:31:59 »
ท่าไม่ดังไม่รู้จะว่าไงละ ขนาน โฮคาเงะ รุ่นแรก ยังเอามาทำเป็นเมียเลย แสดงว่า เจ๋งจริง อิอิ *hoho*

ส่วนคาถาผลึก เก้าหาง เเม่นารูโตะ เป็นคนสอน มินาโตะครับ ตระกูล อุสึมากิ เก่ง คาถา ผนึก ครับ

oatza802

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พ. 30 พ.ย. 2011 เวลา 21:38:39 »
เออ กลับไปอ่าน ไป  สร้างกระแส ๆ  ๆ  *attack*  *attack*  *attack*

kampagank

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤ. 01 ธ.ค. 2011 เวลา 02:37:41 »
ใช้ครับ ตระกูลของเเม่นารูโตะ เป็น ผู้ เชียวชาญด้านคาถา ผนึก ต่างๆ ตระกูล อุสึมากิ ส่วนตระกูล เซนจู ที่เป็น คู้เเค้นมาตั้งเเต่ กาลนาน ที่บอกว่า คาถาประจำตระกูลของตระกูล เซนจู ไม่มีหรอกครับ เเต่จะเป็นความสามารถ พิเศษมากกว่า เช่น ความเร็ว พละกำลัง ความอดทน การโนมน้าว มากกว่า ที่จะใช้ กำลัง เหมือนทาง อุจิวะ

ถ้าพูดกันตามจริง 2 ตระกูลนี้ เป็นญาติกัน สมัยก่อน ผู้ ที่สร้างโลกนินจา ขึ้นมา เเละมี สัตว์หางเป็นของตัวเอง ที่เรียกว่า 10 หางเป็น บรรพบุรุษ ของ 2 ตระกูลนี้ โดยจะเเบ่งให้ อุจิวะ มีดวงตาวงเเหลน ส่วนเซ็นจู นี้ จำไม่ได้ครับ เเต่ที่รู้ๆๆ ดวงตาสีม่วง ที่เรียกว่า เนตร สังสาระ เป็น ญาติ ห่างๆ ของ ตระกูล เซ็นจู อีกหน่อย นารูโตะ จะสามารถ เบิก เนตร สังสาระได้ครับ

lactacid

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤ. 01 ธ.ค. 2011 เวลา 12:12:25 »
เง้ออออ ผม มาว ผมอ่านผิด ^^" ผมเป็นโรคเดียวกับย่าโจ เฮ๊อออออๆๆๆๆๆ

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ส. 03 ธ.ค. 2011 เวลา 07:48:20 »
ท่าไม่ดังไม่รู้จะว่าไงละ ขนาน โฮคาเงะ รุ่นแรก ยังเอามาทำเป็นเมียเลย แสดงว่า เจ๋งจริง อิอิ *hoho*

ส่วนคาถาผลึก เก้าหาง เเม่นารูโตะ เป็นคนสอน มินาโตะครับ ตระกูล อุสึมากิ เก่ง คาถา ผนึก ครับ

แม่นาูรูโตะไม่ได้สอนคาถาผนึกซากอสูรให้มินาโตะนะ มันเป็นคาถาของมินาโตะ

แม่นารูโตะสอนคาถามินาโตะคือ ผนึก 4 ทิศ หรือ 8 ทิศ ไรนี่แหละครับ

เพื่อจะมาใช้คู่กับคาถาผนึกซากอสูรโดยใช้คาถาของแม่นารูโตะผนึก 9 หางไว้อีกทีครับ

ลี ซอง แม

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ส. 03 ธ.ค. 2011 เวลา 09:40:39 »
ผมว่าตอนที่มาดาระนึกถึงอุซึมากิ มิโตะ พวกเขาอาจจะเป็นกิ๊กเก่ากันก็ได้นะ แต่รุ่นที่1มาแย่งไป
ทำให้มาดาระโกรธและไปเอาเก้าหางมาบุก พอแพ้มาดาระแพ้ รุ่นที่1ก็เอาเก้าหางไว้ในตัวท่านมิโตะ
โดยที่ท่านยอมเสียสละตัวเองเป็นพลังสถิตร่าง  *glad*
เฮ้อ.....รักสามเศร้า มีทุกยุคทุกสมัย *dontknow*

SpiRiT-Ice

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ส. 03 ธ.ค. 2011 เวลา 10:47:27 »
ใช้ครับ ตระกูลของเเม่นารูโตะ เป็น ผู้ เชียวชาญด้านคาถา ผนึก ต่างๆ ตระกูล อุสึมากิ ส่วนตระกูล เซนจู ที่เป็น คู้เเค้นมาตั้งเเต่ กาลนาน ที่บอกว่า คาถาประจำตระกูลของตระกูล เซนจู ไม่มีหรอกครับ เเต่จะเป็นความสามารถ พิเศษมากกว่า เช่น ความเร็ว พละกำลัง ความอดทน การโนมน้าว มากกว่า ที่จะใช้ กำลัง เหมือนทาง อุจิวะ

ถ้าพูดกันตามจริง 2 ตระกูลนี้ เป็นญาติกัน สมัยก่อน ผู้ ที่สร้างโลกนินจา ขึ้นมา เเละมี สัตว์หางเป็นของตัวเอง ที่เรียกว่า 10 หางเป็น บรรพบุรุษ ของ 2 ตระกูลนี้ โดยจะเเบ่งให้ อุจิวะ มีดวงตาวงเเหลน ส่วนเซ็นจู นี้ จำไม่ได้ครับ เเต่ที่รู้ๆๆ ดวงตาสีม่วง ที่เรียกว่า เนตร สังสาระ เป็น ญาติ ห่างๆ ของ ตระกูล เซ็นจู อีกหน่อย นารูโตะ จะสามารถ เบิก เนตร สังสาระได้ครับ

มั่วล่ะ เซนจู กับ อุจิวะ ตั้งหากที่คู้แค้นกันสองตระกูลนี่เป็นพี่น้องกันที่มีสายเลือดของเซียนเต๋า อุสึมากิ ไม่เกี่ยวอะไรกันทางสายเลือดและที่เกี่ยวข้องคือ เซนจู กับ อุสึมากิ แต่งงานกันตอนรุ่นที่ 1
อุสึมากิ นางาโตะ(เพน)ที่มีเนตรสังสาระเพราะโทบิเป็นคนให้
นารุโตะมีแค่ ตากบ ตาจิ้งจอก ก็พอแระ *haha* *haha* *haha*

prince_fenris

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
    • punzas.net
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ส. 03 ธ.ค. 2011 เวลา 15:42:09 »

แหมๆ เรียกสก็อยเลยเรอะ
ถ้าเจ๊เค้ามีตัวตนจริง เจ๊เค้าจะไม่ตบเอาเหรอน่ะ
 *haha* *haha* *haha*

TheStrokes

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: จ. 05 ธ.ค. 2011 เวลา 21:54:38 »

แม่นาูรูโตะไม่ได้สอนคาถาผนึกซากอสูรให้มินาโตะนะ มันเป็นคาถาของมินาโตะ

แม่นารูโตะสอนคาถามินาโตะคือ ผนึก 4 ทิศ หรือ 8 ทิศ ไรนี่แหละครับ

เพื่อจะมาใช้คู่กับคาถาผนึกซากอสูรโดยใช้คาถาของแม่นารูโตะผนึก 9 หางไว้อีกทีครับ

ผมก็ไม่ทราบหลอกนะครับ เพราะมินาโตะเองก็ไม่ได้บอกว่าเป้นคนคิดค้นวิชานี่หรืออะไร ผมก็เลยคิดเองอะครับ วิชาผนึกอะไรต่างๆ น่าจะมาจาก คูชินะ

enathan

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พ. 04 ม.ค. 2012 เวลา 09:37:43 »
ก็มีอยู่นะ วิชาที่ มินาโตะใช้น่ะแหละ คือวิชาของตระกูล (เทเลโพส) ที่เห็นเป็นเจ้าหญิงก็คงเป็นแม่ naruto น่ะแหละ เพราะเป็นพลังสถิตร่างของ 9 หางอะนะ ส่วน คาถา ผนึกนี่ต้องย้อนกลับไปดูตอนสอบ junin กันเลยเพราะมีคนใช้ผนึก orojimaru นั่นก็คือ hokage รุ่น 3 น่ะครับ งั้น hokage รุ่น3 เป็นอาจารย์ minato หรือเปล่า? คำตอบคือ... ไม่ใช่ อาจารย์ minato คือ jiraiya น่ะเอง ที่ hokage รุ่น 3 ตั้งให้ minato เป็น hokage รุ่น4 เพราะการผนึก 9 หางไว้ในตัวลูกชาย naruto นั่นเองถือเป็นการเสียสละอันสูงสุด เพราะงั้น วิชาผนึกนั้นเป็นของรุ่น 3 ครับ

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พ. 04 ม.ค. 2012 เวลา 10:58:31 »

ผมก็ไม่ทราบหลอกนะครับ เพราะมินาโตะเองก็ไม่ได้บอกว่าเป้นคนคิดค้นวิชานี่หรืออะไร ผมก็เลยคิดเองอะครับ วิชาผนึกอะไรต่างๆ น่าจะมาจาก คูชินะ

คาถาที่ผนึกเป็นคาถาอัญเชิญปีศาจคล้าย ๆ กับงูของโอโรชิมารุ แต่ของมินาโตะเมื่อเรียกออกมาแล้วจะต้องเสียชีพให้กับเทพมรณะที่ออกมา รุ่นที่ 3 ก็บอกไว้ก่อนตายนิครับ จะต้องทำสัญญากับเทพมรณะก็เหมือนกับทำสัญญากับกบของจิไรยะมันต่างกันตรงที่ว่า เทพมรณะเมื่ออกมาแล้วจะต้องแลกด้วยชีวิตของคนใช้

pocqpacq

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พ. 04 ม.ค. 2012 เวลา 12:21:17 »
ผมสรุปเอาเองตามแบบของผมเอง ก็คือ คำว่า "ตระกูล" กับ "สายเลือด" มันต่างกัน ...
ยกตัวอย่างสมมติ เช่น "ยามานากะ อิโนะ" แต่งงานกับ "อุจิวะ ซาสึเกะ" ลูกออกมาตั้งชื่อว่า ยามานากะ ซาอิโกะ มีเนตรวงแหวน แต่ให้ใช้นามสกุลแม่ ... คำถาม เด็กคนนี้เป็นคนตระกูลอะไร ??
คำตอบ เด็กคนนี้เป็นคนตระกูล ยามานากะ แต่มีสายเลือด อุจิวะ ... ครับ !!

เซนจู / อุจิวะ / อุสึมากิ .... ๓ ตระกูลนี้ต้องมีบางอย่างเกี่ยวข้องกันแน่นอนครับ ผมว่า อุสึมากิ ต้องเป็นตระกูลที่เกี่ยวข้องกับพลังของ ๑๐ หาง ไม่ก็พลังของเซียนเต๋า แน่เลย คล้ายๆ แบ่งพลัง
- เซนจู ที่ได้รับพลังชีวิตของเซียนเต๋าไป เช่น คาถาไม้ของรุ่น ๑ บ่งบอกถึงพลังชีวิตที่เปี่ยมล้น ไหนจะเซลล์ของรุ่น ๑ ที่แค่เซลล์ก็ยังเอาไปปู้ยี่ปู้ยำสร้างอะไรๆได้สาระพัด
- อุจิวะ ที่ได้รับพลังจิตของเซียนเต๋าไป เช่น พวกคาถาเนตรลวงตาสุดโกงต่างๆ แบบว่าตัวอยู่เฉยๆ เอาพลังจิตเข้าสู้ พวกอิซานางิ ซูซาโน หรือแผนเนตรจันทรา
- ส่วนอุสึมากิ สุดท้ายผมคิดว่า พลังและความสามารถต่างๆของเซียนเต๋าและเนตรสังสาระที่เกี่ยวข้องกับภูมิภพต่างๆ นรกสวรรค์วิญญาณ นี่แหละที่กลายเป็นอุสึมากิ

โดยส่วนตัวผมคิดว่าโทบิเป็นคนในตระกูลอุสึมากิ ที่ต้องการเอาพลังของ อุจิวะ และ เซนจู รวมกลับเป็น ๑ ... นั่นก็คือพลังของเซียนเต๋า ต้องมีพลังเทียบเท่าเซียนเต๋าก่อนจึงจะมีพลังมากพอที่จะปลด 10 หางออกมาได้
รูปปั้นที่ผนึกสัตว์หางที่แสงอุสารวบรวม สิ่งที่ออกมาจากนางาโตะตอนมีเนตรสังสาระ เทวรูปมารนอกรีด ทั้งหมดเกี่ยวข้องกับเซียนเต๋าแน่ๆ
(สังเกตอยู่อย่างตรงเทวรูปมารนอกรีดองค์โตๆที่ปรากฎตอนโทบิพาคาบูโตะไปดูเซทสึ ใต้เทวรูปมารนอกรีดยังมีอีกตัวละครอีกตัวหนึ่งอยู่ตรงนั้นแน่ๆ)