หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยไหมว่า แผลที่หน้าของ "ผมแดง" มีมาตั้งแต่เล่ม 1 แล้วแสดงว่า "หนวดดำ" เคยต่อสู้กับผมแดง เมื่อ 10  (อ่าน 29714 ครั้ง)

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
เจอมาก็หลายเรื่องนะครับ แบบว่า เขียนตามพล็อตของตัวเองต้นยันจบ ไม่เสริมอะไรเข้าไปเท่าไหร่

แต่ก็ต้องโผล่มาเป็น ภาค 2 อีกรอบ หรือไม่ก็เรื่องใหม่ แต่เนื้อเรื่องมีเอี่ยวกับเรื่องเก่า -*-

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
เคยอ่านเจอใน SBS ตอนไหนนี่ละที่ อ.โอดะโครงเรื่องหลักเขียนไว้จนจบมีอยู่แล้ว
โครงการของเรื่องวันพีซคือ 5 ปีจบจ้ะ แต่ก็ไม่รู้ อ.โอดะด้วยความเพลิน+เขียนมันส์ เลยได้อ่านกันมาเป็น 10 ปีละเนี่ย!!
เดี๋ยวไว้จะไปขุดในเว็บจัมป์มาให้ว่าตัวละครตัวไหนหรือเนื้อเรื่องช่วงไหนบ้างที่ถูกเพิ่มมาระหว่างการเขียนอ่า ในเว็บจัมป์เขาเคยลงอยู่ ^^

ใช่ครับ แต่ผมว่าอ.เค้าแค่ขยายเรื่องปลีกย่อยอ่ะ แต่เรื่องหลักๆอย่างเกาะเงือกเนี่ย เค้าวางไว้แต่แรกอยู่แล้วอ่ะครับ ผมว่าอ่ะนะ ^^

hippylove

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ยกตัวอย่าง อารอง คุณคิดว่าเกือบสิบปีก่อน คนวาดจะคิดแปลนไว้ว่า เคยมีเด็กชื่อโฮดี้เทิดทูนอยู่เหรอครับ ผมว่าไม่ ผมว่าฉากโฮดี้เกี่ยวพันกับอารอง เป็นเนื้อเรื่องที่คิดพล้อตเพิ่มเติมเสริมมาให้เรื่องมันดูผูกพัน เนื้อหาดำเนินไปอย่างกลมกล่อม เท่านั้นเองครับ ดังนั้น หากอยู่ๆถามว่า ทำไมเมื่อก่อนไม่เคยเห็นมีตัวละครไหนใช้ ฮาคิ ได้เลยล่ะ (ถึงคุณเห็นตอนดราก้อนขวางสโมคเกอร์คุณก็ไม่เคยรู้มาก่อนว่ามันเรียกว่าฮาคิ) มันก็ไม่ต่างกับคำถามนี้เท่าไหร่นักหรอกครับ ว่ามันเป็นเนื้อเรื่องที่ไหลออกมาเรื่อยๆตามแรงบันดาลใจ ก้แค่นั้นเอง

ผมคนนึงล่ะครับ ที่คิดว่า อ.แกปูไว้แล้วเรื่องโฮดี้ ตั้งแต่เรื่องของอารอง ก็มีบอกไว้แล้วครับ ว่าเป็นลูกน้องจินเบ ความเกลียดชังของเงือกต่อมนุษย์ มันถูกกล่าวตั้งแต่เล่มแรกๆแล้วครับ ในตอนอื่นผมไม่รู้หรอกนะครับว่าเค้าพลอตไว้รึยัง แต่ผมมั่นใจมากว่า เรื่องของเงือก อ.แกปูไว้แล้วตั้งแต่แรกครับ

แล้วก็เรื่องของฮาคิ อ.แกมีให้เห็นตั้งแต่เล่มแรกแล้วครับ ที่แชงค์ทำใส่เจ้าแห่งทะเลที่กัดแขนขาดอ่ะ แล้วก็หนีไปเลย

ป.ล ผมคิดว่าวันพีซมันมีเสน่ห์กว่าการ์ตูนเรื่องอื่น ตรงที่มีการวางพลอตเรื่องที่แน่นไว้ตั้งแต่แรกแล้ว ทำให้การดำเนินเรื่อง ไม่มีหลุดออกทะเลไปไหนแต่อย่างใด โดยที่การ์ตูนเรื่องอื่น เวลา ตัวละครใดที่ถูกกล่าวว่าเทพตั้งแต่แรก ไปๆมาๆ ก็จะไม่เก่งขึ้นมาทันใด ต่างกับวันพีซที่ บอกว่า 7 เทพ เป็นตัวละครที่เก่งมากในเรื่อง ผ่านไป 10ปี ก็ยังเก่งอยู่เหมือนเดิม ผมไม่อยากยกตัวอย่าง การ์ตูนเพื่อนบ้านหรอกนะครับ ที่หลุดคอนเซปขนาดไหน ความฝันของพระเอกคือ ต้องการจะเป็นโฮคาเงะ ซึ่งมันน่าจะเก่งมากๆในเรื่อง ตอนนี้กลายเป็นงั้นๆไปซะและ

ป.ล 2 ขออภัยแฟนนารุโตะไว้ ณ ที่นี้ด้วย

ป.ล 3 ผมมั่นใจมากว่า มีเพียงแค่ 11 โนว่าเท่านั้นครับ ที่ อ.โอดะ เค้าไม่ได้คิดไว้แต่แรก แต่ก็เป็นแค่ความเห็นผมนะครับ เพราะฉะนั้น คุณ Panndora ผิดนะเออที่ว่ามั่นใจ 5แสนล้าน% ผูกเรื่องให้คล้องระหว่างการเขียน ผมคนนึงล่ะที่คิดว่าอ.โอดะแกผูกไว้แล้ว ^^  *hoho* *hoho*

ขอกดไลท์ + กระโดดกอดคุณ marangone เลยครับ
ยอมรับว่า เมื่อก่อน วันพีชเป็นเรื่องที่ไม่เคยจะอยู่ในสายตาของผมเลย แต่วันนี้ มันกลับเป็น 1 เดียวในใจของผม
ไม่เคยจะ น่าเบื่อ ความสนุกไม่เคยจะลดลง กลับเพิ่มขึ้น ตลอดเวลา นับถือ อ.โอดะจริงๆ  *great*

panndora

• บุคคลทั่วไป
ประโยค 2 อันนี้ที่เราพูดถึงอะคะ
มั้นใจ 5แสนล้าน%เหมือนกันว่าไม่มีสมาชิกในบอร์ดคนไหนคิดว่าการ์ตูนเรื่องนี้มีโคงเรื่องละเอียดมาตั้งแต่ 10 ปีก่อนคะ
มั่นใจ 5แสนล้าน%ว่าทุกคนรู้ดีว่ามันเป็นการผูกเรื่องให้คล้องกันในเนื้อหาระหว่างการเขียน
อ่านของคุณ kazaa ให้จบละเอียดก่อนแล้วจะเข้าใจเราก้พูดถึงรายละเอียดปลีกย่อยในการผูกเรื่องไง เพราะจะมีช่วงหนึ่งที่คุณ kazaa บอกว่า

เรื่องพล็อตที่วางไว้ว่าต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้ต่อน่ะ มีแน่นอนครับ แต่เนื้อเรื่องว่า โฮดี้จะต้องหยิบยามากินในตอนนี้ ไม่มีทางสี่แสนล้านเปอร์เซ็นต์ครับ ว่าคนวาดจะคิดเอาไว้ตั้งแต่ครั้งแรกที่วาด
เราจะอธิบายคุณ kazaa ไงว่าของแบบนี้มันแหงมอยู่แล้ว อ.โอดะไม่มีทาง คิดไว้ก่อนหรอกคะ ทุกคนในบอร์ดก็รู้
มันเป็นการผูกเรื่องให้สัมพันธ์ในเนื้อหา เข้าใจกันรึยังคะหนุ่มๆ!!

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
เราจะอธิบายคุณ kazaa ไงว่าของแบบนี้มันแหงมอยู่แล้ว อ.โอดะไม่มีทาง คิดไว้ก่อนหรอกคะ ทุกคนในบอร์ดก็รู้
มันเป็นการผูกเรื่องให้สัมพันธ์ในเนื้อหา เข้าใจกันรึยังคะหนุ่มๆ!!

555 ช่วงนี้มีแต่กระทู้เข้าใจยากเนาะ ^^

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

panndora

555 ช่วงนี้มีแต่กระทู้เข้าใจยากเนาะ ^^
*disappoint* สงสัยเราอธิบายลึกเกินไป
ต้องใช้หัวใจอ่านสินะ -*-
*love* อุ้ย!! หวานซะ

windyzero

• *
ถ้าไม่ติดคนข้างหลังล่ะก็นะ  อิอิ

panndora

ถ้าไม่ติดคนข้างหลังล่ะก็นะ  อิอิ
คนข้างหลังไม่มีอ่าจ้ะ ตอนนี้คนข้างหลังเฝ้าหอ ส่วนเรามาลุยงานที่บ้านเกิด10 วัน *glad*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 25 พ.ย. 2011 เวลา 22:14:42 โดย panndora »

windyzero

• *

panndora

ทางสะดวกเราไม่อยู่หอ จะไปกุ๊กกิ๊กกะแฟนเราใช่ม๊า ไม่เป็นไรอนุญาติจ้า *hoho*

windyzero

• *

ToNo

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
   พวกนายอย่าออกนอกเรื่องดิ *attack*ตามหัวข้อหน่อย *glad*

Natthakit

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • ึคนที่เรารัก มองยังไงก้อน่ารัก ^^
เรื่องนี้สนุกจริงๆครับ วางพล็อตดีจริงๆ อาจารย์โอดะบอกผ่านโยซากุว่าอารองเป็นกลุ่มที่ 7 เทพโจรสลัดจินเบ
ทิ้งไว้ในทะเลอีสบลูเพื่อรับตำแหน่งนี้ประมานเล่ม 7 แต่เรามาได้รู็้จักจินเบ เล่ม54 จนเราแทบจะลืมอารองไปแล้วด้วยซ้ำ

ตัวละครทุกคนพัฒนาฝีมืออย่างมีเหตุมีผลครับ ถ้าเป็นนารูโตะก้อคงเป็น เก่งขึ้นเพราะความเชื่อใจกัน 5555555+
แถมเรื่องก้อยื้อมากเกินไปอ่านแล้วไม่สนุกด้วย

ยกตัวอย่างเรื่องบลีชตอนแรกก้อสนุกมาก แต่ไอเซ็นที่เป็นบอสโคตรๆมาแพ้ตัวเอก อยู่ดีๆก้อมีตัวละครธรรมดา
มาเก่งกว่าอิจิโกะอะไรงี้อีก เหมือนหนังเค้าไม่อยากให้จบเร็วอ่ะครับ

ป.ล.ถึงคนเขียนจะวางพล็อตไว้แล้ว แต่คงไม่ถึงขนาดที่จะคิดเผื่อไว้ 10ปี 20ปี หรอกครับ
เราอ่านแล้วอาจคิดว่ามันสมเหตุสมผลมั้ย แต่ถ้าจะเอาให้เปรี๊ยขนาดนั้น ผมว่าสงสารคนเขียนนะครับ ^^
^^

oatnicky

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
เคยอ่านเจอใน SBS ตอนไหนนี่ละที่ อ.โอดะโครงเรื่องหลักเขียนไว้จนจบมีอยู่แล้ว
โครงการของเรื่องวันพีซคือ 5 ปีจบจ้ะ แต่ก็ไม่รู้ อ.โอดะด้วยความเพลิน+เขียนมันส์ เลยได้อ่านกันมาเป็น 10 ปีละเนี่ย!!
เดี๋ยวไว้จะไปขุดในเว็บจัมป์มาให้ว่าตัวละครตัวไหนหรือเนื้อเรื่องช่วงไหนบ้างที่ถูกเพิ่มมาระหว่างการเขียนอ่า ในเว็บจัมป์เขาเคยลงอยู่ ^^

ผมว่า SBS เขียนผิด อ.โอดะ คงจะบอกว่า นั่งคิดนั่งเขียนโครงเรื่องวันพีช ถึง 5ปีละมั้ง 555