Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

ความทรงจำของอิทาจิ โทบิผมยาว น่าจะอธิบายไรได้บ้างแล้วนะครับ

หน้า: << < (3/8) > >>

Jay_Jay:

ผมคิดว่ายังไงๆมันก็คือโทบิคนปัจจุบันนั่นแหละครับ คำนวนจากอายุมาดาระแล้วแทบเป็นไปไม่ได้เลย เทียบกับที่อัญเชิญมาจากสัมภเวสีคืนชีพแล้วก็ถือว่ายังไม่แก่ขนาดนั้น

จุดขัดแย้งอีกอย่างคือ มาดาระเป็นคนบอกเองว่าตัวเองตายหลังจากเบิกเนตรสังสาระได้ไม่นาน ไม่น่าจะมาปรากฎตัวถึงยุคนี้ได้ ถ้าเทียบจากเวลา ตอนนี้มาดาระควรจะถูกควักเนตรมอบให้กับนางาโตะไปแล้ว

แล้วก็ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ประโยคที่คิซาเมะสนทนาด้วย ไม่ได้สื่อว่าคนในรูปจะบอกว่าตัวเองคือมาดาระเลย มันเป็นแบบนี้ เอามาจากรวมเล่มเลยนะ

คิซาเมะ : แต่ว่าพลังเนตรที่ควบคุมท่านรุ่น4 ที่เป็นพลังสถิตย์ร่างของสามหางได้ คุณเป็นใครกัน

คนในรูป : อุจิวะ มาดาระ

คิซาเมะ : คนผู้นั้นตายไปแล้วไม่ใช่เหรอครับ... ไม่น่าเชื่อถือนะครับ โปรดแสดงตัวหน่อยเถอะ

คนในรูป : ก็ได้.... เลือกเอาเองแล้วกันว่าควรจะเชื่อใจรึเปล่า (แล้วคนในรูปก้อเดินออกมา)

จบแค่นี้แล้วคิซาเมะก็กัดลิ้นตัวเอง

มันสื่อได้ว่า คนในรูปทีแรกตั้งใจจะหลอกว่าตัวเองคือมาดาระ แต่คิซาเมะไม่ยอมเชื่อ ตัวเองเลยต้องเปิดเผยตัวตนที่แท้จริง ซึ่งก็คงไม่ใช่ในนามของมาดาระ แต่ในนามตัวจริงของโทบิ (คิซาเมะก็น่าจะรู้ว่าตัวจริงของโทบิเป็นใคร)

ที่โทบิลงทุนทำแบบนี้กับคิซาเมะก็เพราะว่า อยากได้คิซาเมะมาเป็นลูกน้องที่ซื่อสัตย์ เชิ่อใจได้ทุกอย่าง แต่ก่อนหน้านั้น ก็ต้องบอกทุกอย่างเกี่ยวกับตัวเองให้รู้ก่อน และคิซาเมะเองก็ภักดีต่อโทบิมาจนถึงทุกวันนี้   

นั่นทำให้ผมคิดว่า โทบิมันต้องเป็นนินจาระดับเทพมากๆ ถ้าเป็นนินจาทั่วไปรับรองโดนดาบซาเมฮาดะหวดไปแล้ว

kyo:

ผมไม่เห็นด้วยในความคุณ เจเจนะครับ เพราะถ้าเป็นโทบิคนเดียวกันกับปัจุบัน เราจะอธิบายเรื่องทรงผม มันได้ยังไง กาตูนส่วนใหญ่เค้าไม่เปลื่ยนทรงผมของตัวละครหลักกันนะคับ นอกจากตัวละครผู้หญิงที่เปลื่ยนเพื่อความสวยงามหรือเปลื่ยนให้สวยหรือน่ารักขึ้น แค่นั้นเอง

peterx:

การสืบทอดโทบิ....ก็ต้องถ่ายทอดวิชามิติต่อๆ กัน.....ร่างกายไม่สมประกอบเหมือนกัน....
ทั้งตอนสู้กับรุ่น 4 ประกฎตัวครั้งแรก ก็ใช้วิชา เมพ มิติแล้ว...จนถึงตอนปัจจุบัน

ผมว่ามันน่าจะคนเดียวกันตลอด...น่ะ

ขนาดพ่อ-ลูก......อาจารย์-ลูกศิษย์....วิชายังไม่เหมือนกันหรือเก่งเท่ากันเลยในเรื่องนี้อ่ะ...

ความเห็นส่วนตัว...5555 *haha*

iTheStore:

ว่าแต่การสืบทอดโทบิเนี่ย เหมือนการสืบทอดอัลโกบาเลโน่ป่ะ

ปล.แซวเล่นขำๆนะ

peterx:

อาจารย์ ผู้เขียนทำให้ งง..มากๆ กับไอ้โทบิกับทรงผม เนี๊ย *disappoint*

ลองเรียงตามลำดับเวลาน่ะ

ครั้งแรก เจอรุ่นสี่...ผมสั้น
เจออิทาจิ......ผมยาว
เจอคิซาเมะ.....ผมยาว
ปรากฎตัวในแสงอุษา....ผมสั้น
ปัจจุบัน...ผมสั้น

แล้วมันจะสั้นๆ--ยาวๆ--สั้นๆ..กันให้ งง มั้นอ่ะ..

หรือถ้าไม่คิดมาก...ปกติ โทบิผมสั้นอยู่แล้ว...ต่อมาไม่ได้ตัด..ก็เลยยาว....ช่วงหลังๆ..เริ่มรำคาญก็เลยไปตัดให้สั้นใหม่..555 *haha*

รอเฉลยดีกว่า....

หน้า: << < (3/8) > >>

Go to full version