หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ ขอออกความเห็นเรื่องโทบิบ้าง อิอิ  (อ่าน 18030 ครั้ง)

TrueTobi

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
สมาชิกใหม่นะครับ ความเห็นส่วนตัวผม ก็ไม่คิดว่า โทบิ จะเป็นโอบิโตะนะครับ เพราะมันง่ายเกินไป แล้วก็เรื่องช่วงเวลาที่ โอบิโตะ จะสู้กับ มินาโตะได้สูสี ภายในปีเดียว มันเป็นไปไม่ได้เลย ส่วนตัวผมเดาประมาณนี้นะครับ มาดาระ ตัวที่สัมภเวสีคืนชีพ นั่นล่ะ ตัวจริงเปะ แต่ผมคิดว่า ก่อนหน้านั้น ตอนที่ มาดาระ กับ ฮาชิรามะ สู้กัน ใครชนะกันแน่ ผมว่าฮาชิรามะ แพ้ครับ แต่ที่เข้าใจกันคือ ฮาชิรามะ เป็นคนชนะ ใช่ป่ะ แต่ผมว่า มาดาระ ต้องการสู้กับ ฮาชิรามะ เพียงแค่ ได้พลังของฮาชิรามะเท่านั้น ประวัติศาสตร์ถูกเขียนด้วยผู้ชนะครับ อันนี้ตามความเข้าใจของผมนะ ขัดแย้งกับท่านอื่นก็ขออภัยนะครับ และแน่นอนว่า มาดาระ มีผู้ร่วมวางแผนด้วย นั่นคือ โทบิ และอาจจะเป็นอุจิวะ อีกจำนวนหนึ่ง แผนการก็อย่างที่หลายๆท่านคิดนั่นแหละครับ คือ เมื่อได้พลังของเซนจู และตัวเองมีพลังของอุจิวะ ก็เป็นเซียนหกวิถีได้ แต่พอเบิกเนตรสังสาระได้ ก็ตาย แผนการ อาจจะเป็นแบบนี้ คือ ให้โทบิ เอาเนตรไปใส่กับเด็กนางาโตะ (ซึ่งตรงนี้ มาดาระ กับ โทบิ อายุคงมากกว่า นางาโตะ ค่อนข้างแน่ครับ) และให้นางาโตะชุบชีวิตมาดาระด้วยพลังของเนตรสังสาระ แต่ผิดแผนของมาดาระ ซึ่งตรงนี้ คาบูโตะ เซอร์ไพร ด้วยการมีร่างของมาดาระที่พร้อมสัมภเวสีได้ทุกเมื่อ แล้วถ้าสู้กันคงไม่ดีกับทั้งสองฝ่าย โทบิไม่เคยเชื่อใจคาบูโตะเลยครับ ถามทุกอย่างเกี่ยวกับสัมภเวสีคืนชีพ และ จุดด้อยของคาถา พูดง่ายๆก็คือ ไม่ไว้ใจนั่นแหละ เรื่องราวมันก็ดำเนินมาจนถึงปัจจุบันคือมั่วไปหมด โทบิที่เคยร่วมมือกับมาดาระ ก็มีแผนเนตรจันทรา คืนชีพ10หาง แล้วเป็นพลังสถิตร่าง10หาง และลวงตาคนทั้งโลก อันนี้คงจะขัดแย้งกับมาดาระแน่นอน แต่มาดาระตอนนี้ผมก็คิดว่าไม่เหมือนคนอื่นนะ ร่างกายอมตะ พลังไม่มีวันหมด มีทั้งเนตรสังสาระ ด้วย คือไม่มีจุดด้อยเลย คงสู้ด้วยยากมาก ตอนนี้ถึงตอน โทบิ เจอกับ คาคาชิ ไก นารูโตะ และประเด็นโอบิโตะ ก็ถกเถียงกันร้อนแรงมาก เพราะตอนล่าสุดคาคาชิวิเคราะห์จนออกมาเป็นคามุย มิติเดียวกัน ซึ่งก็คือ เนตรโอบิโตะอีกข้าง 100% เชื่อมโยงกับคาคาชิแค่คนเดียว โทบิบอกเองว่า ได้มาจากสงครามโลกนินจาครั้งก่อน ที่สะพานคันนาบิ แต่ถ้าให้ผมคิด การที่โทบิสะสมเนตรวงแหวน อันนี้พวกเราก็เห็นกันมาใช่ไหม ที่โทบิเก็บศพดันโซไปแล้วบ่นว่า ทำเนตรชิซุยพัง ผมว่าโทบินี่ไปทุกที่แหละ ที่จะได้เนตรวงแหวนมาเก็บไว้ แล้วเนตรโอบิโตะที่ใช้มันก็สะดวกและความสามารถดีด้วย เลยใช้มาตลอด โทบิตอนนี้ก็คงพลังของทั้ง เซนจู และ อุจิวะ นั่นแหละถึงใช้เนตรสังสาระได้ ข้อนี้ไม่ต่างจากมาดาระตอนนี้สักเท่าไร แต่ประเด็นที่เถียงกันก็คือ โทบิเป็นใคร โอบิโตะ คางามิ ฟุงะกุ อิสึนะ หรือบางคนว่า รุ่น1 และ ชิซุย ซึ่งแต่ละคนก็มีเหตุผล ข้อมูลที่หนาแน่น ที่พอจะเชื่อว่า โทบิเป็นคนๆนั้นที่เราเชื่อ แต่ไม่ค่อยชอบที่มาถากถางกันไปมา ผมคิดว่า ใครเชื่อว่าเป็นใคร ก็เดากันไป ไม่ต้องมาด่า มาแขวะกัน ซึ่งถ้าการ์ตูนไม่เฉลย ทุกคนก็มีสิทธิ์เป็นโทบิ จริงไหม
อ่านมานานก็ขอแสดงความคิดเห็นบ้าง อาจจะเห็นต่างกับคนอื่นบ้าง อย่าด่านะครับ
ย้อนกลับไปตอนที่นารุโตะเกิด โทบิสู้กับมินาโตะ ตอนนั้น ซาสึเกะ ก็พึ่งเกิด อิทาจิ ก็ยังเด็กอุ้มซาสึเกะ แล้วบ่นว่า เวลาแบบนี้ พ่อกับแม่ หายไปไหน ? แล้วจิ้งจอกเก้าหางก็บุก คนที่หายไปจากเหตุการณ์นั้น ก็พวกอุจิวะ เยอะเลยครับ ไม่ใช่แค่ อุจิวะ คางามิ สรุปคือ รุ่น4 กับ คุชินะตาย มีภาพนึงที่ คาคาชิ เดินกับไก ซึ่งเรื่องราวตอนนี้ อยู่หลังเหตุการณ์ที่โอบิโตะตาย ประมาณ 1 ปี ผมจึงไม่คิดว่าจะใช่โอบิโตะ เพราะโทบิเอาเนตรให้นางาโตะ ตามความคิดของผม นางาโตะน่าจะอายุพอๆกับ มินาโตะ ตอนโทบิกับมินาโตะสู้กัน ค่อนข้างสูสี ชิงไหวชิงพริบกัน ซึ่งเป็นคนที่เก่งพอตัวเลยล่ะ ถึงขนาดที่ว่า มินาโตะยกให้เป็นมาดาระ ผมเลยตัดโอบิโตะออกไปจากความคิดผมนานละ ที่ผมคิดจะเหลืออยู่ก็แค่ คนที่หายตัวไป และพอที่จะร่วมมือกับ มาดาระ ตอนนั้นได้ อาจจะเป็น อิสึนะ คางามิ ฟุงะกุ แค่ 3 คนนี้ ในความคิดผม และจะเอาแค่ความเป็นไปได้ที่สุดนะ อิสึนะโดนมาดาระเอาเนตรไป ตรงนี้ ส่วนตัวผมก็คิดเหมือนกันว่า อิสึนะ คงไม่ได้ให้เนตรกับมาดาระอย่างเต็มใจ น่าจะโดนแย่งไปมากกว่า ถ้าเป็นคนนี้เรื่องราวคงจะเปิดเผยทีหลัง แต่โทบิกับมาดาระคงเกี่ยวข้องกันอย่างลึกซึ้งและซับซ้อนมากเลย ส่วนคางามิ คนนี้ข้อมูลไม่มากนัก รุ่นเดียวกับ ฮิรุเซน แล้วก็หายตัวไปตอนเก้าหางบุกโคโนฮะ และคนสุดท้ายก็ ฟุงะกุ คนนี้เป็นหัวโจกที่จะปฏิวัติเลยล่ะ แต่ว่าตอนที่อิทาจิให้ซาสึเกะดูความจริง ฟุงะกุ ตายแล้ว โดนอิทาจิฆ่า แต่ผมก็คิดอยู่นะว่า คนที่เป็นหัวหน้าตระกูลอุจิวะ จะอ่อนขนาดนี้เลยเหรอ บางทีอาจจะยังไม่ตาย ก็เลยหาเหตุผลว่า ทำยังไงให้ฟุงะกุ ยังไม่ตาย คิดออกแค่วิธีเดียว คือ เซตสึ จากเหตุการณ์ฆ่าล้างตระกูล โทบิและอิทาจิ ฆ่าล้างตระกูลอุจิวะ คนที่รอดมีแค่ซาสึเกะ ตามข้อตกลงต่างๆ ถ้าฟุงะกุจะรอดได้ และมีชีวิตมาเป็นโทบิได้ ก็ต้องใช้เซตสึ ให้เซตสึกลายเป็นตัวเอง และให้อิทาจิฆ่า ไม่รู้ว่า วิธีนี้ เนตรวงแหวน จะดูออกไหม แต่ ตอนที่คิซาเมะแกล้งตายก็ใช้วิธีนี้ และนินจาสายตรวจจับ ก็จับไม่ได้ คิดว่า คางามิ หรือ ฟุงะกุ ก็ได้ เหตุผลใกล้เคียงกัน ที่จะเป็นโทบิ เหตุผลก็มีดังนี้ 1. ฟุงะกุ รู้เวลาคลอดของคุชินะ จากเมียตัวเอง 2. มีความรู้เรื่องเนตรวงแหวนดี 3. อายุก็สามารถเป็นโทบิได้ และร่วมมือกับมาดาระ และเป็นคนเอาเนตรสังสาระให้นางาโตะได้ 4. อุดมการณ์ของเขา 5. เป็นหัวหน้าตระกูลอุจิวะ และก็สุดท้ายผมสงสัยมาก จากที่โทบิ มีเนตรสำคัญๆของตระกูลอุจิวะมากมาย แต่กลับเอาเนตรของอิทาจิ ให้ ซาสึเกะ ซึ่งมันแปลก เพราะว่า เนตรของอิทาจิ เป็นเนตรที่มีพลังมาก ถ้าหาก ซาสึเกะทรยศ อาจจะเป็นภัยย้อนกลับมาทำร้ายตัวเองและแผนการได้ ซึ่งตอนนั้นเนตรอิทาจิ โทบิเก็บไว้ ก่อนที่จะให้ซาสึเกะ ผมว่า ถ้าฟุงะกุคิดที่จะให้ ซาสึเกะ กลายเป็น มาดาระคนต่อไป และด้วยความเป็นพ่อ ที่รักซาสึเกะมาก เลยให้เนตรของอิทาจิไป อันนี้ก็คงเข้าทางตามที่ผมคิดไว้ เพราะว่า อิทาจิ เห็นต่างกับ ฟุงะกุ แต่ ซาสึเกะยังเด็ก และชักจูงง่าย บอกอะไรก็คงเชื่อฟัง ยิ่งถ้ารู้ว่าเป็นพ่อคงยอมเชื่อฟังง่ายๆ เพราะว่าเงื่อนไขที่ซาสึเกะใส่เนตรอิทาจิ ตอนนี้พลังของเนตรซาสึเกะเทียบเท่ากับ เนตรกระจกเงานิรันดร์ เท่ากับมาดาระสมัยก่อนเลย แล้วซาสึเกะ ก็เป็นเด็กที่มีพรสวรรค์ในการใช้เนตรวงแหวน อาจจะเก่งกว่า มาดาระยุคก่อนตอนที่สู้กับฮาชิรามะ ก็ได้ ถ้าซาสึเกะทรยศขึ้นมา ถือว่าหนักเอาเรื่อง ซึ่งเรื่องราวปัจจุบันคือ ซาสึเกะ โอโร จูโกะ ซุยเงสึ ไปสถานที่ที่นึง ที่ซาสึเกะรู้จักดี และกำลังจะไปพบกับ "พวกเขา" อันนี้โอโรพูดมา แสดงว่ามีหลายคน เป็นสถานที่ๆซาสึเกะรู้จักดี และกลุ่มนี้กุมทิศทางของสงครามเอาไว้ได้ มีตอนนึงที่ ซาสึเกะคิดถึงคำพูดของอิทาจิก่อนที่อิทาจิจะสลายไป อิทาจิบอกว่า ถ้าเป็นซาสึเกะตอนนี้ อาจจะเปลี่ยน พ่อและแม่ของเรา เปลี่ยนอุจิวะได้ ไม่รู้ว่าแปลผิดหรือเปล่า แต่ประโยคนี้ มันทำให้ผมคิดว่า พ่อกับแม่ซาสึเกะ ยังไม่ตาย สรุปเลยนะ ส่วนตัวผม ให้ ฟุงะกุ มาแรงอันดับ 1 , อันดับ 2 เป็น คางามิ แต่เปลี่ยนเหตุผลจากพ่อ เป็น ผู้อาวุโสของอุจิวะ แนวเดียวกันกับ ฟุงะกุแหละ , อันดับ 3 อิสึนะ ตัวนี้ในใจหลายๆคนเลย แต่ส่วนตัวผมยังคิดว่า อิสึนะตายแล้ว จากคำพูดของมาดาระออกมาใหม่ๆ บอกว่า น้องมาดาระมอบพลังให้มัน แล้วก็ตายไป แล้วเงื่อนไข การมีอายุยืนยาว แบบมาดาระ ก็ไม่มี แต่ถ้าเป็นอิสึนะ นี่สนุกเลย อิอิ เรื่องราวเข้มข้นพอๆกันหมด ส่วนหลายๆคนคิดว่าเป็น ตัวละครใหม่ อันนี้ค่อนข้างอ่อนแรงเพราะ เรื่องราวมันผูกกันเชื่อมโยงกันหลายๆอย่าง เป็นตัวละครใหม่ก็เหนื่อยนะครับ สุดท้ายก็ โอบิโตะ อันนี้ก็ยังเป็นไปได้อยู่ จากข้อมูลของท่านที่เชียร์โอบิโตะนะ แถมอีกคนนึง ชิซุย คนนี้ผมคิดว่าไม่ใช่ เหตุผลก็ เงื่อนไขการเบิกเนตรของอิทาจิครับ ถ้าให้เลือกใคร ในใจยังคิดว่า เป็น อุจิวะ ฟุงะกุครับ  *number1*
ฝากไว้นิดนึงนะครับ สำหรับคนที่ชอบด่ากันเรื่อง โทบิเป็นใครเนี่ย คือ ใครก็ได้ครับ ที่เราคิด ไม่ต้องด่ากระทบความคิดเห็นของใคร เพราะทุกคนก็มีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นครับ อาจจะเห็นต่างจากตัวเอง ก็คงไม่ต้องถึงกับด่ากันเสียหาย เชียร์ให้สนุกดีกว่า ขอให้เป็นตัวละครที่เราเชียร์ ถ้ามันถูกก็ชื่นใจครับ ไม่ถูกก็แล้วไป อาจจะหน้าแหกนิดนึง ไม่ว่ากัน เพราะอรรถรสของการ์ตูนสนุกครับ ออกตัวแรงก็เจ็บนิดส์นุง อิอิ และขอฝากตัวด้วยนะครับ ผมสมาชิกใหม่ อ่านมานานแล้วแหละ ก็ขอแสดงความคิดเห็นบ้าง ผมเขียนมาก็ยาวมากอ่ะ ขอโทษด้วยละกันนะ  *shock*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 21 ส.ค. 2012 เวลา 00:28:28 โดย TrueTobi »
โห โห โห เป็น โอบิโตะ ซะได้ *Shock*

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: แนะนำตัว สมาชิกใหม่ ขอออกความเห็นเรื่องโทบิบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 04:16:32 »
ผมว่าอันที่จริงโทบิ มันเฉลยไปแล้วนะ ว่า "ฉันไม่ได้เป็นไครทั้งนั้น ฉันไม่ต้องการที่จะเป็นไครทั้งนั้น"

บางที่มันอาจจะ เกิดมาจาก การทดลอง ของมาดาระ หรือ ของ โอโรชิมารุ ก็ได้

ประมาณ เซลล์ ในเรื่องดาก้อนบอลนั่นแหละ

เอาพลังของคนนั้นคนนี้ อย่างละนิดอย่างละหน่อยเอามารวมๆ กัน จนกลายเป็น โทบิ ขึ้นมา *haha*

krizalids

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: แนะนำตัว สมาชิกใหม่ ขอออกความเห็นเรื่องโทบิบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 07:46:08 »
เรื่องอาจจะซับซ้อนกว่านี้ก็ได้ต้องลองติดตามดู อ่านให้สนุกกัน *number1*
หาเรื่องหรา

paemzaa

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 10:44:07 »
เรื่องนี้ค่อนข้างซับซ่อนนะ
จะบอกว่าเป็นไคร ทุกตัวละครมีข้อโต้แย้งหมด

ทรงผม บุคลิก นิสัย โอบิโตะชัดๆ แต่ฝีมือ ความรู้ ประสบการณ์ อายุ นี่ไปทางพวกฟุงากุ อิสึนะ คางามิหมด
จะบอกว่าเป็นฟุงากุ ทรงผมก็ไม่ไช่ นิสัยก็ออกเคร่งขรึมไม่ได้เฮฮาแบบโทบิ
จะบอกว่าเป็นคางามิ ตัวนี้มันก็ลึกลับเกินไป เฉลยมาอาจไม่สนุก หรือเป็นอิสึนะ ถ้าเป็นคนนี้เนื้อเรื่องน่าจะโอเคเลย ปะติดปะต่อได้พอดิบพอดี

โอบิโตะผมขอตัดละกัน ถึงแม้บุคลิก นิสัยจะคล้ายๆโทบิ แต่ผมว่าเรื่องฝีมือตอนบุกโจมตีหมู่บ้านยังไม่ถึงรุ่น4หรอก
แต่สุดท้าย ผมขอเดานะ

อิสึนะอันดับหนึ่ง คางามิอันดับสอง พ่อซาสึกเกะอันดับสามละกัน
เพราะคิดว่่าตัวละครที่เป็นโทบิได้เนี่ย มันต้องเป็นพวกเฮฮา ร่าเริง ซึ่งเหมาะกับโอบิโตะสุดๆ แต่สุดท้ายก็ต้องตัดไป

แต่อิสึนะันี่สิเราก็ยังไม่รู้ ตอนเด็กๆอาจจะขี้เล่นก็ได้ไครจะไปรู้

คางามิ เห็นรูปแล้วดูเหมือนเคร่งขรึมนะ ไม่ได้ออกเฮฮาเลย

TrueTobi

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 11:34:36 »
ช่ายๆ ตอนนี้ที่ผมคิดก็ประมาณนี้แหละ 3 คนนี้ ส่วนเรื่องย้อนเวลา หรือ ร่างทดลองที่สร้างขึ้น นี่ผมยังไม่ได้คิดเลย เพราะว่า เรื่องราวมันผูกปมไว้มากมาย เชื่อมต่อกันมา ถ้าเฉลยเป็นใครไม่รู้ นี่คงแย่หน่อย แต่เรื่องพลังของเซนจู กับ อุจิวะ นี่ แน่นอนว่า โทบิ มีแต่ ตัวอาจจะเป็นอุจิวะ และพลังเซนจู ก็มาจากร่างรุ่น 1 ที่มีอยู่ อันนี้ครบเงื่อนไขครับ แต่ผมไม่ได้เถียงว่า การย้อนเวลา หรือร่างทดลองเป็นไปไม่ได้นะครับ แต่มันเกินขอบข้อมูลของผมไปสักนิดนึง ยังไงก็รอเชียร์กันต่อนะครับ *attack* *glad*
โห โห โห เป็น โอบิโตะ ซะได้ *Shock*

Num

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 11:43:31 »
ตอนนี้ ใครจะมี ข้อมู,ที่เป็นจริงหรือเท็จ ยังไง ผมก้อไม่อ่านแล้ว เพราะ เวลาเฉลยออกมา อาจารย์ แกจะปะติดปะต่อเรื่องเอง

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • Die!! B*tch!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 12:13:10 »
ว้าววว  พิมพ์กี่ชั่วโมงเนี่ย  *number1*   *้ั์drinktea*

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

TrueTobi

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 12:32:10 »
ก็ประมาณสิบกว่านาทีคับ แต่ไม่คิดว่าโพสมาแล้วจะยาวขนาดนี้ แอบต๊กกะใจอยู่  *disappoint* ยังไงก็ขอฝากตัวด้วยนะครับ สมาชิกใหม่  *love*

Konata

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 15:40:29 »
มันขึ้นอยู่กับว่า คนเขียน อยากให้ ฝ่ายใด หน้าแตก อะนะ

Pop_เซียนซกมก

• *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 15:54:22 »
........................................ ตกปลาดีกว่า  *rip*

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 15:55:16 »
ยั่วเยียะไปหมด *rip* *rip* *rip* *rip*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

kyubi

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ชั้นจะเป็นเกะนินให้ได้ คอยดู...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 18:53:14 »
อ่านไม่ไหวคับ  จักระไม่พอ  *dead*
อย่าริอาจส่งแกะมาฆ่าหมาป่า

TrueTobi

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 19:00:50 »
 *haha* ต้องขอโทษทีนะครับ พอดีว่า มันเพลินไปหน่อย  *nude*

gedomazo

• *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 19:21:29 »
เรียงความเรื่องโทบิ...

mint1458

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ส. 18 ส.ค. 2012 เวลา 19:41:28 »
*haha* ต้องขอโทษทีนะครับ พอดีว่า มันเพลินไปหน่อย  *nude*
หนอนหนังสืออย่างเราช๊อบชอบการวิเคราะห์แบบนี้ *love* *love*