Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

ทำไมรัฐบาล ถึงไม่หัดพวก CP9 ใช้ฮาคิให้เป็น.... (แล้วตอนนี้พวก CP9 ไปอยู่ไหนอ่ะ)

หน้า: << < (11/16) > >>

pujee:

ผมว่าความแรงมันไม่สม่ำเสมอก็ได้นี่ครับ ตอนใช้กับวัวก็อาจจะแค่เบาๆแค่ขู่ๆ ไม่ได้กดดันเหมือนตอนสงครามที่ระเบิดมาตู้มเดียว สลบไปเป็นแถบ

อย่างที่ว่าคนที่ไม่ฝึกมา ความแรงมันก็ต้องไม่คงที่อยู่แล้วอะครับ อาจเบาบ้างหนักบ้าง ^^

robotmonk:

ผมมองว่าสิ่งที่จะทำให้ฮาคิราชันย์แข็งแกร่งคือเจตนาของเจ้าของด้วยคับ
เช่นตอนที่ลูฟี่ใช้กับวัวคือ พยายามขู่วัวอย่างเดียวว่าฉันไม่อยากจะสู้กับแกน่ะ ไม่ได้ขู่ดูวัล
หรือตอนใช้ในสงครมคือ หยุดไม่ให้ประหารเอส

พวกทหารคงมันคงคิดนั้นแหละ ว่าคนอย่างลูฟี่ถ้ามีฮาคิราชันนี้ถือว่าโหดน่ะคับในอนาคต
เพราะอย่างที่เห็นขนาดมันยังไม่เก่งแต่เจตนาที่จะสู้มีเหลือล้นมาก ประมาณว่าไม่กลัวตาย
ถ้ามันใช้ฮาคิราชันด้วยเจตนาที่เหลือล้นขนาดนี้ คงเป็นฮาคิที่ยิ่งใหญ่มาก เพราะงั้นต้องตัดไฟแต่ต้นลม

ส่วนฮาคิแฮนค็อคผมว่า แฮนค็อกใช้ฮาคิราชันย์ตลอดเวลาน่ะคับ
แต่เจตนาที่เจ้าตัวใช้ในฮาคิราชันย์คือ จงมองว่าชั้นสวยอะ
ทำให้ทหารทุกคนยกเว้นพลโทขึ้น หลงกันไปบ้าไปหลัง
ส่วนความสามารถที่แท้จริงของผลเมโลเมโล คือการสาปให้กลายเป็นหินมากกว่าคับ

ถ้าสิ่งที่วิเคราะห์นี้จริง แสดงว่าฮาคิราชันย์คือการแสดงเจตนาให้ผู้อื่นคล้อยตามเจตนาของผู้เป็นใช้
เช่น สั่งให้หยุดผลที่ได้คือเกิดการสลบ น้ำลายฟูมปากกันทั่วหน้า หรือสั่งให้หลงชั้นผลที่ได้ก็คือหลงกันไปบ้าเป็นหลังกันไป

ปล เกิดจากการวิเคราะห์ล้วนๆเพราะอาจผิดก็ได้ ก็ว่ากันไป

ArtNut:

ไม่รู้สิจุดนั้น แต่อัตรามันมา2:1อ่ะ  ครั้งที่1ในเกาะแฮนค็อกระเบิดออกมา1ครั้งสลบหมด ครั้งที่2ในสงครามระเบิดออกมาสลบหมด มีคนเสนอครั้งที่3กับวัวไม่ระเบิดวัวดับตัวเดียว ครั้งที่1กับ2มีความคล้ายกัน100%ส่วนครั้งที่3คล้ายกันแค่50% ถ้าประชาธิปไตร ครั้งที่1กับ2 ชนะ ครั้งที่3แพ้ แต่ถ้าพูดถึงเรื่องของความหนักเบาอันนี้ไม่สามารถตอบได้จริงๆ แต่ก็คิดว่าครั้งที่3ก็ดูใช่นะ แต่ข้อมูลมันไม่สนันสนุนกันเท่ากันเอง

robotmonk:

อย่างที่บอกไว้ข้างบนคับ
ฮาคิที่ลูฟี่ใช้ในเกาะอเมซอนกับที่ลานประหารและที่ใช้กับวัวเป็นการใส่เจตนาเดียวกันคับ
คือ สั่งให้หยุดไม่ให้เจ๊งูคนรองจับรูปปั้นโหม่งพื้น ใส่ให้หยุดการประหารเอส หรือใส่ให้วัวหยุดสู้

ถ้ามองอย่างงี้ การใช้ทั้งสามครั้งก็มีความเป็นได้ในทางเดียวกันน่ะ

ArtNut:

--- อ้างจาก: robotmonk ที่ อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 13:10:09 ---อย่างที่บอกไว้ข้างบนคับ
ฮาคิที่ลูฟี่ใช้ในเกาะอเมซอนกับที่ลานประหารและที่ใช้กับวัวเป็นการใส่เจตนาเดียวกันคับ
คือ สั่งให้หยุดไม่ให้เจ๊งูคนรองจับรูปปั้นโหม่งพื้น ใส่ให้หยุดการประหารเอส หรือใส่ให้วัวหยุดสู้

ถ้ามองอย่างงี้ การใช้ทั้งสามครั้งก็มีความเป็นได้ในทางเดียวกันน่ะ

--- End quote ---
กว้างมากนะถ้าจะวิเคราะห์ตรงเจตนา แต่มันไม่พอนะสิถ้าจะวิเคราะห์ให้มันลึกลงอีก มันต้องใส่ใจรายละเอียดอย่างอื่นเยอะเลย

หน้า: << < (11/16) > >>

Go to full version