หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่าในเจ็ดเทพโจรสลัดใครเก่งที่สุดคับและใครอ่อนที่สุด  (อ่าน 68315 ครั้ง)

Sanjididami

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • I LIKE SANJI ONE PIECE
ถ้าพี่แก บอกว่าความเร็วสี ผมก็ลองคิดว่าเออ น่าจะ น่าจะอืม น่าคิด
ผมคิดงี้ นะ เช่นสายฟ้ามีความเร็ว สามรูปแบบ ผมคิดเองนะ
เวลา มองเห็น ผมเห็นแสงก่อนเป็นอับดับแรก   และก็ตามมาด้วยสีของแสง และก็ตามมาด้วยเสียงของแสง พอมองภาพออกป่ะ
ไม่ได้เข้าข้างใครนะ แค่มันอดคิดไม่ได้

ที่พี่แกบอกว่า ความเร็วสี คราดเดาว่าจะเป็นสีของแสง ที่ติดมาจากแสง ของสายฟ้า สีน้ำเงินอมม่วงประกายทองส่องระยิบระยับ หรือปล่าววะ *้ัdoubt*

ถ้าคุณยกตัวอย่างมาแบบกระทู้ด้านบนก้อจบไปแล้วละครับ  แต่ที่ผมติดใจคือคำพูดของคุณในเม้นนี้ครับ     คือบอกสายฟ้ามีความเร็วสามรูปแบบ  คุณจะบอกว่ารูปแบบไหนมั่งละครับ

เพราะในวิยาศาตร์มันไม่มีบอกครับว่า สายฟ้ามีความเร็วสามรูปแบบ   ถึงคุณจะไม่บอกว่าว่ามีความเร็วอะไรบ้างแล้วจะให้ผมคิดไปทางไหนละครับสามรูปแบบที่ว่าเนี่ย 

ไอเรื่องที่คุณเอามาทีหลังรู้ครับ ผมก้อเรียนมาเหมือนกัน

ปล.มีการทำรูปมาเหน็บผมอีกนะ  *disappoint*

ปล.อีกอย่าง  ตอนตอบเม้นล่าสุดนี้ ผมไม่ได้อ้างอิงใครเลยนะ   อ่านทั้งหน้าเห็นว่ายังไม่เคลียร์  เลยมาเสริมให้  พอละใครจะพิมต่อจะว่าไงก้อแล้วแต่ละกัน พิมไม่เพิ่มเติมอะไรละ  *dontknow*

เอ้า สามรูปแบบ  ผมบอกว่า น่าคิดน่าคิด แซวคนที่บอกว่า ความเร็วสีครับ   ผมแซวนะ
และผม ก็มาวิเคราะห์ อีกทีบันทัดข้างล่าง

ที่บอกว่าสามรูปแบบ คุณอยากรู้ รูปแบบใช้ป่ะ 1 เเสง 2สี 3เสียง และก็ไม่คิดเลยว่าจะมีคน มาสนใจ มันเป็นประโยคแซว *rip* *rip* *rip*
แฟนเพจOne piece ST facebook http://www.facebook.com/pages/One-Piece-ST/342567119126418

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ไม่จบๆ

ที่จิงผมกะจะไม่พิมต่อแล้วด้วย

แต่ไหนๆ ก้อมาแล้วมา ต่อได้

แปะ  *number1*และก็ไม่ต้องตอบและนะ เพราะความเห็นเหมือนกันว่าไม่มีความเร็วสี
เพียงแค่คุณBignaja123เข้าใจผมผิดให้อภัยได้

ไม่ชอบเม้นนี่ บอกตรงๆ มาอ้างอิงผมทำไม *disappoint* แล้วผมผิดอะไร  *disappoint*

ทำไมต้องให้คุณมาให้อภัย *disappoint*   แล้วก้อถ้าบอกว่าควมคิดผมผิด ก้อเชิญกลับไปอ่านที่ผมเม้นไว้เรื่องความเร็วได้เลย 

ว่าผมผิดตรงไหน  เอามาเป็นจุดๆเลย 

อีกอย่างเรื่อง คุณสมบัติของแสง คุณไม่ต้องถาม พี่ปริญญาโท  หมอ ของคุณหรอก

ผมจบตรี  น้องผม ม.4 บอกให้มันเป็น ไปหาเรื่องสีของแสงมา  มันหามาได้ภายใย สิบวินาที

แค่พิมลงใน อาจารเกิ้ลว่า คุณสมบัติของแสง ก้อรู้เรื่องแล้ว

ตามหลักวิทยาศาสตร์ มันไม่มีอ่ะครับ ความเร็วสี ในเรื่องของสายฟ้าเนี่ย ไปเอามาจากไหนกัน  *shock*

อุตส่าโพสไว้ให้อ่าานก้อไม่คิดจะอ่านกันเลย     *glad*

เอางี้เรื่องนี้ หลังจากที่ไปทำความเข้าใจอีกรอบหนึ่งสำหรับกรณีของสายฟ้า

สายฟ้า เมื่อผ่าลงมา เราจะเห็นแสงมาก่อน  ซึ่งกรณีของตัวสายฟ้า หน่วยความเร็วจะเป็น 60000 ไมล์ต่อวินาที  ซึ่งในโลกนี้มันไม่มีบัญญัตยางค์ คำว่า อัตราเร็วสายฟ้า 

มันมีแต่ อัตราเร็วแสงกับเสียง   แล้วแสง ความเร็วมัน 180000ไมล์ ต่อวินาที  ซึ่งถ้าเทียบกับเสียงแล้ว มันไม่ใกล้เคียงกันเลย  ความเร็วมันจึงใกล้เคียงกับแสงมากกว่า

แต่ที่บอกกันสายฟ้าเป็นความเร็วเสียง นั้นคือ ความเข้าใจพื้นบ้าน เพราะเวลาฟ้าผ่าก้อจะได้ยินเสียง ก้อเลยคิดเช่นนั้น 

แต่จิงๆ แล้ว มันแยกกัน   เหมือนข้อความนี้

เป็นที่ยอมรับกันโดยทั่วไปในหมู่นักวิทยาศาสตร์แล้วว่า เมื่อเกิดฟ้าผ่า ลำอากาศรอบๆสายฟ้า จะถูกอัดด้วยแรงกดดันมหาศาลจนฉีกตัวออกกลายเป็นพลาสม่า การขยายตัวอย่างฉับพลันของพลาสม่า ทำให้เกิดช้อคเวฟ ที่เมื่อเดินทางไประยะหนึ่ง จะลดกำลังลงกลายเป็นคลื่นเสียง
คลื่นเสียงเดินทางได้ช้ากว่าคลื่นแสงมาก เราจึงเห็นฟ้าผ่าก่อน แล้วจึงจะได้ยินเสียงฟ้าร้อง
ความเร็วของคลื่นเสียงของฟ้าร้อง ขึ้นอยู่กับ อุณหภูมิ ความเร็วและทิศทางของลมพายุที่เกิดขึ้นในขณะเดียวกัน

ดังนั้น สายฟ้าเทียบได้กับความเร็วแสง    ส่วนความเร็วเสียงนั้นคือ ฟ้าร้อง หลังจากเกิดฟ้าผ่า ครับ

ปล.หวังว่าจะเข้าใจกันทั่วหน้า  *glad* *glad*

เรื่องเริ่มมาจากเม้นนี้   ผมอ้างอิงใครมั้ย  ผมอุตส่าตอบรวมๆ ให้อ่านแล้วเข้าใจง่าย ก้อยังจะทักมาได้อีก

ปล.ไม่จบวันนี้ต่อพุ่งนี้กอ้ได้  *disappoint*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ออกจากเกาะนี้กันเถอะคร๊าฟฟ ออกทะเลกัน  เกาะนี้เริ่มร้อนและ *glad*

bignaja123

• *
วันนร้ผมร้อนทุกบอร์ดอะครับ เจอแต่แบบนี้

ไม่มาอยู่เป็นเพื่อนออกทะเล กัสคุง ใจร้าย  *glad* *glad*

Augustz

• *
55555  วันนี้มีภาระกิจน่ะคับ เลยออนช้า  เค้าขอโทดน้า *glad* *glad*

mint1458

• บุคคลทั่วไป
55555  วันนี้มีภาระกิจน่ะคับ เลยออนช้า  เค้าขอโทดน้า *glad* *glad*
เราก็กว่าจะต่อเน็ตได้ เน็ตหลุดนานโคตร เลยมาช้า *hoho*

Sanjididami

• *
ก็ คือว่าผมอธิบายเรื่อง สีของเสียงครับ ไม่ไม่ได้อ้างอิ้งใครเลย
ถ้าพี่แก บอกว่าความเร็วสี ผมก็ลองคิดว่าเออ น่าจะ น่าจะอืม น่าคิด
ผมคิดงี้ นะ เช่นสายฟ้ามีความเร็ว สามรูปแบบ ผมคิดเองนะ
เวลา มองเห็น ผมเห็นแสงก่อนเป็นอับดับแรก   และก็ตามมาด้วยสีของแสง และก็ตามมาด้วยเสียงของแสง พอมองภาพออกป่ะ
ไม่ได้เข้าข้างใครนะ แค่มันอดคิดไม่ได้

ที่พี่แกบอกว่า ความเร็วสี คราดเดาว่าจะเป็นสีของแสง ที่ติดมาจากแสง ของสายฟ้า สีน้ำเงินอมม่วงประกายทองส่องระยิบระยับ หรือปล่าววะ *้ัdoubt*
ไม่รู้เหมือนกันว่า คุณมาตอบหลังผม ผมก็เห็นคุณตอบละข้างบนละ ไม่น่าจะมาตอบอีกที ผมตอบ   
แล้วคุณมาตอบผมหรือปล่าวไม่รู้ผมคิดว่าคูณมาตอบผม
ที่บอกว่า  ตามหลักวิทยาศาสตร์แล้วความเร็วสีมันไม่มีหรอกครับไปเอามาจากไหน 

ผมอ่าน ผมรู้ได้เลยว่าคุณคุยกับผม   แต่บังเอิญผม แซวคนที่บอกว่า มีความเร็ว3แบบ แสง สี เสียง ผมแซวเล่นๆ และคิดวิเคราะห์ แบบที่ผมอธิบาย
เค้า เข้าใจผิดผมเลยพิมไป ว่าแสงกับสีมันอันเดี่วยกัน

ผมอธิบาย เรื่อง แสงกับสีมันอันเดี่วยกัน ให้ คนที่บอกว่ามีความเร็วสี แต่คุณมาแนบผมหรือปล่าวไม่รู้ 
ว่า (ความเร็วสีตามหลักวิทยาศาสตร์มันไม่มีหรอกครับ คูณไปเอามาจากไหน)
ผมงงตรงนี้ผมไม่ได้บอกว่า มันมีสะหน่อยนะ ผมบอกว่ามันมีความเร็วสามรูปแบบ แต่คำพูดที่บอกว่า ความเร็วสามรูปแบบนี้ผมแซวไอคนที่มันพูดว่ามีความเร็วสี
ให้มันรู้เรื่อง มันเค้าใจผิด ว่ามันมี ควาเร็วสี

ส่วนที่ผมเอารูปไปแปะ นึกว่าคุณไม่รู้ และก็บอกว่า ใหอถัยที่คุณมาว่าผมว่า (มันไม่มีหรอกความเร็วสีตามหลักวิทยาศาสตร์ คุณเอามาจากไหน) ตรงนี้

ถ้าคุณไม่ได้มาตอบผม ผมก็ขอโทดด้วย แต่ถ้าคุณตอบผมอันนี้ แสดงว่าคุณเข้าใจผิด
ตามหลักวิทยาศาสตร์ มันไม่มีอ่ะครับ ความเร็วสี ในเรื่องของสายฟ้าเนี่ย ไปเอามาจากไหนกัน  *shock*

อุตส่าโพสไว้ให้อ่าานก้อไม่คิดจะอ่านกันเลย     *glad*

เอางี้เรื่องนี้ หลังจากที่ไปทำความเข้าใจอีกรอบหนึ่งสำหรับกรณีของสายฟ้า

สายฟ้า เมื่อผ่าลงมา เราจะเห็นแสงมาก่อน  ซึ่งกรณีของตัวสายฟ้า หน่วยความเร็วจะเป็น 60000 ไมล์ต่อวินาที  ซึ่งในโลกนี้มันไม่มีบัญญัตยางค์ คำว่า อัตราเร็วสายฟ้า 

มันมีแต่ อัตราเร็วแสงกับเสียง   แล้วแสง ความเร็วมัน 180000ไมล์ ต่อวินาที  ซึ่งถ้าเทียบกับเสียงแล้ว มันไม่ใกล้เคียงกันเลย  ความเร็วมันจึงใกล้เคียงกับแสงมากกว่า

แต่ที่บอกกันสายฟ้าเป็นความเร็วเสียง นั้นคือ ความเข้าใจพื้นบ้าน เพราะเวลาฟ้าผ่าก้อจะได้ยินเสียง ก้อเลยคิดเช่นนั้น 

แต่จิงๆ แล้ว มันแยกกัน   เหมือนข้อความนี้

เป็นที่ยอมรับกันโดยทั่วไปในหมู่นักวิทยาศาสตร์แล้วว่า เมื่อเกิดฟ้าผ่า ลำอากาศรอบๆสายฟ้า จะถูกอัดด้วยแรงกดดันมหาศาลจนฉีกตัวออกกลายเป็นพลาสม่า การขยายตัวอย่างฉับพลันของพลาสม่า ทำให้เกิดช้อคเวฟ ที่เมื่อเดินทางไประยะหนึ่ง จะลดกำลังลงกลายเป็นคลื่นเสียง
คลื่นเสียงเดินทางได้ช้ากว่าคลื่นแสงมาก เราจึงเห็นฟ้าผ่าก่อน แล้วจึงจะได้ยินเสียงฟ้าร้อง
ความเร็วของคลื่นเสียงของฟ้าร้อง ขึ้นอยู่กับ อุณหภูมิ ความเร็วและทิศทางของลมพายุที่เกิดขึ้นในขณะเดียวกัน

ดังนั้น สายฟ้าเทียบได้กับความเร็วแสง    ส่วนความเร็วเสียงนั้นคือ ฟ้าร้อง หลังจากเกิดฟ้าผ่า ครับ

ปล.หวังว่าจะเข้าใจกันทั่วหน้า  *glad* *glad*

แฟนเพจOne piece ST facebook http://www.facebook.com/pages/One-Piece-ST/342567119126418

bignaja123

• *

อ่าแล้วก้องง  ๆ *disappoint*

แต่ตอบแบบรวบรัดไปเลยละกัน

เรื่องความเร็วสี ถ้าคุณคิดว่าคุณรู้อยู่แล้วว่ามันไม่มี คุณก้อไม่ต้องตอบก้อได้

เพราะผมอ่านต่อจากเม้นของผมไล่ลงมา ผมก้อยังเห็นว่า มีคนพิมเรื่องความเร็วสีอยู่ไม่ใช่แค่คุณคนเดียว ลองอ่านขึ้นไปก้อได้

ก้อเลยไม่อ้างอิงใคร แค่บอกว่ามันไม่มี  แล้วผมพูดถูกมั้ยละ  *dontknow*

ตอนแรกผมไม่ได้อ้างอิงถึงคุณด้วย  แต่พอเห็นคุณมาอ้างอิงถึงผม ผมก้องงเลยต้องขุดคุณมาอ้างอิงเพื่อบอกให้เข้าใจ    แล้วคุณบอกผมว่าคุณ   ด้วยข้อความนี้

ตามหลักวิทยาศาสตร์ มันไม่มีอ่ะครับ ความเร็วสี ในเรื่องของสายฟ้าเนี่ย ไปเอามาจากไหนกัน

อ่านดีๆ นะครับ ข้อความนี้ ผมว่าคุณหรอ มีชื่อคุณหรอ  มีคุณคนเดียวที่คิดแบบนี้มั้ย ทำไมถึงคิดว่าผมบอกคุณ  ถ้าคุณคิดเหมือนที่ผมบอก ก้อแสดงว่าผมบอกคุณ

แต่ถ้าคุณไม่ได้คิด ว่ามีความเร็วสี ก้อแสดงว่าผมไม่ได้บอกคุณ บอกแล้วว่าผมบอกรวมๆ

แล้วอีกอย่าง อ้างอิงของผมอันสุดท้าย มันคืออะไร ไม่เข้าใจอ่ะ   *shock*  ผมพิมอะไรผิดหรอ  *glad* 

Augustz

• *
ออกทะเลเถอะคร๊าฟฟฟ  *glad* *glad*

Sanjididami

• *
ผมอยู่กลาง ทะเลอยู่ครับ กำลัง เดือดอยู่ร้อนอบอาว
ว่า จะโดนลงทะเลละ เสรือกว่ายน้ำไม่เป็น
พะเอิญ ชอบชวนเพื่อนมาทะเลาะในทะเล เพราะเค้าเข้าใจผมผิด
ผมเลยโดนปล่อยกลางทะเล มีข่อนไม้อัน1 กับกิ้งไม้ไม่ใหญ่มาก หิวน้ำก็หิว น้ำเลก็เค็ม *haha*

รอไปติดผั่ง *้wet* *้wet* *้wet*

mint1458

• บุคคลทั่วไป
ออกทะเลเถอะคร๊าฟฟฟ  *glad* *glad*
ขอร่วมออกทะเลด้วยคนค่ะ ท่านกัส ว่าแต่พวกเราจะออกยังไงดี *hoho*

Sawako Kuronuma

• *
  • เรียน เรียน เรียน
ไม่มีใครผิดหรอกค่ะ ก็แค่คิดกันแตกต่างเข้าใจกันต่างกันก็แค่นั้นเอง ยังไงมันก็อยู่ในประเด็นของวันพีช อิ อิ

แต่ว่าตอนนี้นู๋ทานข้าวเเล้วซิ  ไม่อยากจะกินมาม่าต่อแล้ว   *้ั์poor*

Augustz

• *
ขอร่วมออกทะเลด้วยคนค่ะ ท่านกัส ว่าแต่พวกเราจะออกยังไงดี *hoho*

ต้องรอ มรสุม 2ลูกนี้พัดผ่านไปก่อนอ่ะคับ  เราถึงจะออกทะเลได้แบบสบายใจ *haha* *haha* *haha*

bignaja123

• *

ไปด้วย *glad* พอแล้วเพื่อให้เพื่อนๆ สบายใจ

ปล.ออกทะเลมากๆ ระวังปอดบวมแบบนี้นะ

อันนี้แถม

Augustz

• *
เก๊าชอบรูปข้างล่างงงงง *nude* *nude* *nude* *nude* *nude*