Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

เจตนารมณ์แห่ง D คือไรครับ??

หน้า: << < (2/5) > >>

panndora:

*shock*โดนรีเควสซะแล้วคะพี่น้อง จะลองไปดูให้นะคะ *dead*
แต่ไม่รับปากว่าจะหามาตอบได้ เพราะว่าเท่าที่นั่งนึกตอนนี้ยังไม่มีตอนไหนที่พูดชัดเจน
เรื่องความหมายของ D. เลยคะ ^^

panndora:

ตอนนี้เจอสองจุดเท่านั้นที่พูดถึง D.
ครั้งแรกอย่างที่คุณ OnePieceสุดยอดบอกคะตอนหนวดขาวคุยกับโรเจอร์

ขออนุญาติแสดงความเห็นส่วนตัวนิดนึง
หนวดขาวบอกว่า "แม้ฉันจะไม่สนใจอะไรมากมาย แต่เมื่อใครซักคนค้นพบสมบัตินั้นแล้ว
โลกก็จะเปลี่ยนไป" ความเห็นส่วนตัวเรา คำพูดดังกล่าวค่อนข้างสื่อไปในทางที่บอกว่า
วันพีซนั้นอาจจะไม่มีค่าสำหรับใครคนใดคนหนึ่ง แต่ว่าวันพีซมีค่าระดับที่เปลี่ยนโลกได้
ซึ่งปมหลักๆที่เห็นว่าใหญ่พอจะเป็นเรื่องระดับโลกได้ในเรื่องวันพีซก็คือ ช่วง 100 ปีที่หายไป
ที่พูดถึงกันบ่อยๆ และรัฐบาลโลกพยายามจะปกปิดไว้
วันพีซน่าจะเป็นตัวที่คลายปริศนาเรื่อง 100 ปีดังกล่าวได้คะ
ส่วนเจตนารมณ์ของDนั้น ก้อาจจะเริ่มจากเหตุการณ์ดังกล่าวด้วยเหมือนกัน เราเดาจากที่โรเจอร์บอกว่า"เมื่อนานมาแล้ว" นานมาแล้วที่โรเจอร์พูดอาจจะยาวนานจนถึงช่วงที่เป็น 100 ปีปริศนาก็ได้

ครั้งที่สองที่มีการพูดถึง D. คือการพูดคุยของ 5 ผู้เฒ่า (เรียกงี้ปะลืมแล้ว 55)

D คืออันตรายเสมอ
อันตรายสำหรับอะไร อันตรายสำหรับใคร?? ก็เดากันไปคะ

ขอจบการวิคราะห์แต่เพียงเท่านี้ จัดให้ตามคำขอที่คุณ OnePieceสุดยอด ขอมา
ปล.ทั้งหมดความคิดเห็นส่วนตัวนะคะแย้งได้ อ้างอิงหักล้างได้ ตามสะดวกเลยคะ ^^

poonx9x8x7x6:

เจตนารมณ์แห่ง D คือ  ประกาศสงครามกับโลก  บร๊ *shock* *shock*

saxsax:

เรื่องนี้เคยมีคน SBS ไปถาม อาจารย์ โอดะ แล้วนะครับว่า

คำถาม : คำว่า D ใน ชื่อ Monkey D Luffy หมายถึงอะไร

อ.โอดะ ตอบเพียงว่า : มันก็อ่านว่า D นั่นแหละ ส่วนความหมายเขาจะค่อยๆเปิดเผยเมื่อถึงเวลา

แต่ อ.โอดะ ก็แอบพูดถึง D บ่อยๆ เช่นในรูปของคุณ Pandora ที่ ผู้เฒ่าบอกว่า D = Danger นั่นแหละครับ

และยังมีตอนที่ หมอ คุเรฮะ อาจารย์ของ Chopper ได้ยินว่า มี D ใช่ชื่อลูฟี่ ก็พูดว่า Chopper เข้ากลุ่มของบุคคลอันตรายซะแล้ว ( หาภาพประกอบไม่ไหว แต่คงจำกันได้ )

" เจตนารมณ์ของ ดี ยังอยู่ " คำนี้ ได้เห็นผ่านๆอยู่บ่อยๆ น่าจะเป็นหนึ่งในปมหลักของ One piece เลย

แม้แต่ D เองบางคน ยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่ามันแปลว่าอะไร เช่น อดีตพลเรือโท จากัวร์ ดี เซาโล ที่ช่วยโรบินจาก บัสเตอร์ คอล และโดน อาโอคิยิ แช่แข็งตาย

เคยบอกโรบินว่้า เขาก็ไม่รู้หรอกว่ามันแปลว่าอะไร เขารู้แค่ว่าทุกคนในครอบครัวแบกรับ D ไว้ทุกคน

ข้อสังเกตุ : เวลา D ตายจะต้องยิ้ม หรือ หัวเราะ

ไม่ว่าจะเป็น โรเจอร์ จากัวร์  เอส หรือ Portgas D. Rouge ( แม่ของเอส )

สรุปนะครับ ผมว่าปมหลักที่ อ.โอดะ จะค่อยๆเฉลยออกมาที่ละหน่อย เช่นตอนก่อนหนวดขาวตาย แล้วตัดภาพไปถึงโรเจอร์กำลังจะพูด ทำให้เราอยากรู้มากขึ้น

ดูภาพประกอบได้จากของคุณแพนโดราด้านบน

ส่วนอันนี้เอามาฝากครับ :))

panndora:

--- อ้างจาก: saxsax ที่ ศ. 28 ต.ค. 2011 เวลา 22:32:19 ---และยังมีตอนที่ หมอ คุเรฮะ อาจารย์ของ Chopper ได้ยินว่า มี D ใช่ชื่อลูฟี่ ก็พูดว่า Chopper เข้ากลุ่มของบุคคลอันตรายซะแล้ว ( หาภาพประกอบไม่ไหว แต่คงจำกันได้ )

--- End quote ---
บอกมาละเอียดแบบนี้หามาแปะให้สบายเลยจ้า ^^

หน้า: << < (2/5) > >>

Go to full version