หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: โมเลียมีฮาคิ หรือ ไคโคไม่ใช้สายโรเกียอ่ะ  (อ่าน 22636 ครั้ง)

arsenalmos

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *

arsenalmos

• *
Re: โมเลียมีฮาคิ หรือ ไคโคไม่ใช้สายโรเกียอ่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 08:52:02 »
โมเลียเคยสู้กับไคโคและสู้ได้ระยะหนึ่ง นั้นแปลได้2อย่าง
1.ไคโคเป็นสายโรเกีย แล้วโมเลียมีฮาคิ
2.ไคโคไม่ใช่สายโรเกีย แล้วโมเลียไม่มีฮาคิ

OffeSpiN

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: โมเลียมีฮาคิ หรือ ไคโคไม่ใช้สายโรเกียอ่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 09:29:54 »
ไคโด ตอบยาก ไม่น่าเกี่ยวกับว่าโมเลียจะมีฮาคิหรือไม่มี

ส่วนตัวคิดว่าโมเลียไม่มีฮาคิ เพราะโมเลียจะสู้แบบใช้เงาคนอื่นสู้แทนซะส่วนใหญ่ เป็นแนวจอมวางแผนแต่บู๊ไม่เก่งไรงี้   *้ั์drinktea*

อาศัยว่าพลังพิเศษดี ใครที่ไม่รู้จักพลังของโมเลียก็เสียเปรียบ แต่คนที่รู้จักดีอย่าง 7 เทพด้วยกัน โมเลียดูจะกระจอกสุด!!

ช่วงที่สู้กับไคโดในโลกใหม่ น่าจะอาศัยว่ามีเงาเก่งๆ หลายตัว เลยทำเป็นเท่ห์!!
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

marangone

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 09:56:57 »
ส่วนตัวผมคิดว่า โมเลียไม่มีฮาคิครับ ไม่อย่างนั้นตอนเหยียบลูฟี่คงอัดฮาคิลงไปด้วยแล้วครับถ้าเป็นแบบนั้นลูฟี่ก็ไปเกิดใหม่ละ^^

arsenalmos

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 10:06:01 »
ผมไม่เห็นผลเงามันจะดีตรงไหนเลยแค่สลับร่างได้
แต่ทำไมสู้กับไคโดได้อ่ะถ้าไม่มีมีฮาคิเพราะถ้าเอาเงาสู้แทนไคโดหมัดเดียว+ฮาคิเงากระจาย
และโมเลียไม่มีฮาคิก็แปลว่าไคโดไม่ใช่สายโรเกียอ่ะครับ

marangone

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 10:29:54 »
ผมไม่เห็นผลเงามันจะดีตรงไหนเลยแค่สลับร่างได้
แต่ทำไมสู้กับไคโดได้อ่ะถ้าไม่มีมีฮาคิเพราะถ้าเอาเงาสู้แทนไคโดหมัดเดียว+ฮาคิเงากระจาย
และโมเลียไม่มีฮาคิก็แปลว่าไคโดไม่ใช่สายโรเกียอ่ะครับ

ตอบจริงจังละกัน

คือถ้าจำไม่ผิดเนี่ย โมเลียสู้กับไคโด ตั้งแต่ 10 ปีก่อนไทม์ สกิป หรือ 12ปี ก่อนปัจจุบัน
ซึ่งสมัยนั้นผมคิดว่าไคโดคงยังไม่ได้เป็น 4 จักรพรรดิ์ หรือยังไม่ได้เก่งเท่าปัจจุบัน  การจะสู้ได้สูสีในระดับนึงก็ไม่แปลก ซึ่งสมัยนั้นผมก็คิดว่าโมเลียคงจะเก่งพอสมควรแน่นอน
แล้วโดยนิสัยของโมเลียเนี่ยมันขี้เกียจครับ อาจจะทำให้ฝีมือมันห่วยลงหรือเท่าเดิมโดยไม่มีการพัฒนา ในขณะที่ไคโดพัฒนาความเก่งของมันจนได้เป็น 4 จักรพรรดิ์ครับ
ไม่รุจะงงหรือเปล่านะครับ

ผมยกตัวอย่างง่ายๆก็แล้วกัน
ปาเกียวเป็นนักมวยที่ได้แชมป์หลายเข็มขัดมาก(ซึ่งคงรู้จักปาเกียวกันดีนะครับ) ซึ่งปาเกียวเนี่ย สมัยก่อนเคยชกแพ้น็อกเม็ดเงิน ของไทยเรานะครับ ซึ่งถ้าถามว่า เม็ดเงินในปัจจุบันจะเก่งกว่า ปาเกียวรึเปล่า คำตอบก็คือไม่ครับ เพราะฉะนั้น ปาเกียวก็เปรียบกับไคโด เม็ดเงินก็เปรียบกับโมเลีย ประมานนี้ละครับ^^

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 11:10:49 »

ผมว่าผลเงามันก็ไม่ได้ดีมาก แต่ก็ถือว่าโมเลียใช้ความสามารถของผลเงาได้ดีในระดับนึง
อย่างที่บอกว่าโมเลียเคยสู้กับไคโดมาก่อน มันคิดได้หลายทาง ว่าสู้กันตัวต่อตัว หรือฝ่ายต่อฝ่าย (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าในมังงะพูดถึงไว้มากน้อยแค่ไหน จำได้แค่ว่ามีพูดถึงตอนทริลเลอร์ปาร์ค)
ซึ่งจากนิสัยของโมเลียผมจึงเดาว่าอย่างหลัง โดยการที่โมเลียได้เงาที่เก่ง มีร่างซอมบี้ที่แกร่ง มาเป็นทาส
หรืออาจจะเป็นอย่างที่คุณ marangone ว่ามาก็ดูเข้าเค้า ในอดีตอาจจะสูสีแต่ปัจจุบันห่างชั้นกันเยอะ

ส่วนสมการที่ว่าถ้าโมเลียไม่มีฮาคิ ฉะนั้นไคโดก็ไม่ใช่สายโรเกีย จากข้อมูลอันนี้ยังไม่มีน้ำหนักพอ เพราะต่อให้ไม่มีฮาคิก็สู้โรเกียได้ถ้ารู้จุดอ่อน แบบครอกโคไดล์ ลูฟี่ไม่มีฮาคิยังชนะได้เลยคับ เข้าใจบ่!!  *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

arsenalmos

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 11:24:08 »
ก็อาจใช่ครับที่โมเลียรู้จุดอ่อน

LM

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 11:55:34 »
โมเลีย-ไคโด สู้กันเมื่อประมาณ 12 ปีที่แล้ว(สมัยนั้น ทั้งคู่อาจจะเป็นแค่พวกรูกี้ หน้าใหม่ เพิ่งเข้ามาโลกใหม่เหมือนพวกลูฟี่ก้ได้)

อาจจะมีฮาคิทั้งคู่ หรือไม่มีฮาคิกันทั้งคู่ แต่ผมว่าน่าจะเป็นอย่างหลังมากกว่า

ซึ่งก้มีโอกาศเป็นไปได้สูง ที่จะยังใช้ฮาคิ ไม่ได้กันทั้ง2ฝ่าย เลยอาจจะพอสู้กันได้ ซักพัก โมเลียถึงแพ้ *dontknow*

ส่วนเรื่องโมเลียมีฮาคิมั้ย ไคโดเป็นสายโลเกียมั้ย ไม่มีความคิดเห็นครับ

แต่ระดับ4จักรพรรดิ ไม่จำเป็นต้องเป็นสายโลเกียนี่ครับ(หนวดขาวเป็นต้นไม่โลเกียก็เทพสุดๆ)

สายอื่น ก้เทพได้ หรือไม่ได้กินผลปีศาจแต่มีฮาคิ ก็เก่งได้ ผมว่า ไปๆมาๆ สายผู้มีพลังพิเศษ กับ สายโชออน ถ้าใช้ฮาคิเป็น จะเทพกว่าสายโลเกียอีกนะครับ

ตั้งแต่เนื้อเรื่อง พูดถึงเรื่องฮาคิ ส่วนตัวผมรู้สึกว่า สายโลเกีย หมองๆลงไปนะครับ *dontknow*

arsenalmos

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 12:39:53 »
จริงอ่ะที่โลกใหม่เหมื่อนสายโรเกียจะเป็นสายที่อ่อนที่สุดอ่ะ

marangone

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 13:06:14 »
โมเลีย-ไคโด สู้กันเมื่อประมาณ 12 ปีที่แล้ว(สมัยนั้น ทั้งคู่อาจจะเป็นแค่พวกรูกี้ หน้าใหม่ เพิ่งเข้ามาโลกใหม่เหมือนพวกลูฟี่ก้ได้)

อาจจะมีฮาคิทั้งคู่ หรือไม่มีฮาคิกันทั้งคู่ แต่ผมว่าน่าจะเป็นอย่างหลังมากกว่า

ซึ่งก้มีโอกาศเป็นไปได้สูง ที่จะยังใช้ฮาคิ ไม่ได้กันทั้ง2ฝ่าย เลยอาจจะพอสู้กันได้ ซักพัก โมเลียถึงแพ้ *dontknow*

ส่วนเรื่องโมเลียมีฮาคิมั้ย ไคโดเป็นสายโลเกียมั้ย ไม่มีความคิดเห็นครับ

แต่ระดับ4จักรพรรดิ ไม่จำเป็นต้องเป็นสายโลเกียนี่ครับ(หนวดขาวเป็นต้นไม่โลเกียก็เทพสุดๆ)

สายอื่น ก้เทพได้ หรือไม่ได้กินผลปีศาจแต่มีฮาคิ ก็เก่งได้ ผมว่า ไปๆมาๆ สายผู้มีพลังพิเศษ กับ สายโชออน ถ้าใช้ฮาคิเป็น จะเทพกว่าสายโลเกียอีกนะครับ

ตั้งแต่เนื้อเรื่อง พูดถึงเรื่องฮาคิ ส่วนตัวผมรู้สึกว่า สายโลเกีย หมองๆลงไปนะครับ *dontknow*

สายโลเกีย ยังไงก็เก่งกว่า สายโซออน กับ พารามีเซียอยู่แล้วครับ แค่ถ้ามีฮาคิสู้กัน จะลดความได้เปรียบของสายโลเกียลงเฉยๆเองครับ^^

ArtNut

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 13:35:37 »

สายโลเกีย ยังไงก็เก่งกว่า สายโซออน กับ พารามีเซียอยู่แล้วครับ แค่ถ้ามีฮาคิสู้กัน จะลดความได้เปรียบของสายโลเกียลงเฉยๆเองครับ^^
ถูกต้อง หนับหนุน ความได้เปรียบของคนที่มีฮาคิก็ขึ้นมาเท่ากันกับสายโรเกีย เอาความจริงพวกที่เป็นสายโรเกียยังไงก็ยังได้เปรียบยุดี ตรงที่ร่างกายเป็นสสาร ทำอะไรได้หลายอย่างกว่า

arsenalmos

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 14:41:57 »
ดูดีๆๆนะสายโซออน กับ พารามีเซีย ถ้ามีฮาคิ ผมเก่งกว่าพวกสายโรเกีย
และพวกไม่กินผลปีศาจถ้ามีฮาคิก็ได้เปรียบพวกกินผลปีศาจอ่ะ

marangone

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 14:55:48 »
ดูดีๆๆนะสายโซออน กับ พารามีเซีย ถ้ามีฮาคิ ผมเก่งกว่าพวกสายโรเกีย
และพวกไม่กินผลปีศาจถ้ามีฮาคิก็ได้เปรียบพวกกินผลปีศาจอ่ะ

ไม่เห็นเกี่ยวเลยนี่ครับ สายโรเกียเองก็ใช่ว่าจะมีฮาคิไม่ได้นี่ครับ พวกมีฮาคิมันก็แค่ลดความได้เปรียบของพวกมีผลปีศาจแค่นั้นเองอ่ะ

จริงอยู่ที่สายโซออนทำให้มีพลังเพิ่มขึ้นจากปกติ แถมถ้าบวกฮาคิอีก ก็พลังสุดยอดไปเลย แต่... จำตอนหนวดขาวได้มั้ยครับ ที่ใช้ง้าวผสมฮาคิแทงอาโอคิยิอ่ะ อาโอคิยิ แค่แปลงตัวเองเป็นสสารแล้วทำให้เป็นรูตรงช่วงที่ง้าวแทง แค่นี้ก็ไม่โดนแล้วครับ ในขณะที่สายอื่นทำแบบนี้ไม่ได้

สรุปในแบบของผมนะครับ

การมีฮาคิแค่ทำให้ จากการที่สายโรเกียไม่ต้องทำอะไรเลย ก็สามารถหลบการโจมตีได้แล้ว กลายเป็นต้องใช้ทักษะเพิ่ม ก็แค่นั้นเองครับ ในขณะที่สายอื่นต้องใช้ทักษะในการหลบ อยู่แล้ว คือแค่ลดความได้เปรียบเอง แต่ยังไงๆก็ได้เปรียบอยู่ดี

arsenalmos

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 15:10:45 »
อ้างถึง
ไม่เห็นเกี่ยวเลยนี่ครับ สายโรเกียเองก็ใช่ว่าจะมีฮาคิไม่ได้นี่ครับ พวกมีฮาคิมันก็แค่ลดความได้เปรียบของพวกมีผลปีศาจแค่นั้นเองอ่ะ

จริงอยู่ที่สายโซออนทำให้มีพลังเพิ่มขึ้นจากปกติ แถมถ้าบวกฮาคิอีก ก็พลังสุดยอดไปเลย แต่... จำตอนหนวดขาวได้มั้ยครับ ที่ใช้ง้าวผสมฮาคิแทงอาโอคิยิอ่ะ อาโอคิยิ แค่แปลงตัวเองเป็นสสารแล้วทำให้เป็นรูตรงช่วงที่ง้าวแทง แค่นี้ก็ไม่โดนแล้วครับ ในขณะที่สายอื่นทำแบบนี้ไม่ได้

สรุปในแบบของผมนะครับ

การมีฮาคิแค่ทำให้ จากการที่สายโรเกียไม่ต้องทำอะไรเลย ก็สามารถหลบการโจมตีได้แล้ว กลายเป็นต้องใช้ทักษะเพิ่ม ก็แค่นั้นเองครับ ในขณะที่สายอื่นต้องใช้ทักษะในการหลบ อยู่แล้ว คือแค่ลดความได้เปรียบเอง แต่ยังไงๆก็ได้เปรียบอยู่ดี
มันเสียเปรียบคือสายโรเกียไม่โดนตีสักทีทำให้ร่างกายไม่ค่อยแข็งแกร่งเหมือนสายอื่น แต่สายอื่นจะแข็งแกร่งขึ้นตลอด
นากจากสายโรเกียจะเหมือนทำให้ร่างกายแข็งแกร่งตลอด
ตอนสู้กับหนวดดำ หนวดดำยังบอกว่าไม่คิดว่าสายโรเกียจะมีร่างกายแข็งแกร่ง ตอนก็สมกับเป็นหัวหน้าหน่วย