Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...

หน้า: << < (26/60) > >>

zCGz14211:

เอ่อ... คุณAraganครับ สุซาโนโอะใช้ดาบ3เล่มสู้กับยามาตะ โนะ โอโรจิด้วยเหรอครับ

ผมรู้แค่ว่าสุซาโนโอะมอบเหล้ายามาตะ โนะ โอโรจิแล้วค่อยฆ่าเอง 3ดาบสวรรค์ที่คุณว่านี่ชื่ออะไรบ้างเหรอครับ(ไม่รู้จริงๆ)

แล้วที่คุณwindyzeroพูดถึงดาบคุซานางิขึ้นมานี่ไม่แน่ใจว่าตอบคุณAraganรึเปล่า

ถ้าใช่คุซานางิไม่ใช่ดาบที่สุซาโนโอะใช้ฆ่ายามาตะ โนะ โอโรจินะครับ

คุซานางิเป็นดาบที่สุซาโนโอะดรอปได้หลังจากฆ่ายามาตะ โนะ โอโรจิ

ตามตำนานบอกว่าหลังจากฆ่ายามาตะ โนะ โอโรจิแล้วสุซาโนโอะพบดาบคุซานางิอยู่ในหางอันกลางของมัน

(ตามตำนานยามาตะ โนะ โอโรจิมี8หาง ก็น่าจะหางที่4ไม่ก็5นี่แหล่ะ)

ว่าแต่... ในที่สุดก็อดก็หลุดออกจากวงโคจรไปแล้วสินะ ถกเรื่องดาบกันสนุกเลย

OffeSpiN:

ขอลองเรียบเรียงบรรดาดาบที่โซโลเคยใช้ดูหน่อยนะ ในเรื่องจัดอันดับดาบตามนี้สินะครับ..
12 สุดยอดแห่งดาบ
21 ยอดแห่งดาบ
50 ดาบชั้นดี
เริ่มแรกโซโลใช้ดาบของคุอินะ ดาบวาโดอิจิ มอนยิ(21 ยอดแห่งดาบ) ร่วมกับดาบโนเนมอีก 2 เล่ม *้ั์drinktea*
แล้วก็ไปสู้กับตาเหยี่ยวดาบโนเนมหักทั้ง 2 เล่ม
จากนั้นก็ไปได้ ดาบอาถรรพ์ซังได คิเทซึ(50 ดาบชั้นดี) กับ ดาบยูบาชิ(50 ดาบชั้นดี) จากลองก์ทาวน์
หลังจากนั้น ดาบยูบาชิ(50 ดาบชั้นดี) ก็ไปโดนพลังของผลสนิมกินเสียไป ตอนสู้ที่เอนิเอส ล็อบบี้
ต่อจากนั้นก็ไปสู้กับซามูไรที่ทริลเลอร์ปาร์คได้ ดาบดำชูซุย(21 ยอดแห่งดาบ) มา
เท่ากับว่าตอนนี้ดาบ 3 เล่มที่โซโลใช้คือ *้ั์drinktea*
ดาบวาโดอิจิ มอนยิ(21 ยอดแห่งดาบ) ดาบของคุอินะ
ดาบซังได คิเทซึ(50 ดาบชั้นดี) ดาบอาถรรพ์จากลองก์ทาวน์
ดาบดำชูซุย(21 ยอดแห่งดาบ) ดาบดำจากซามูไรในตำนาน
ฉะนั้นดาบที่จะหักอันต่อไปก็ต้อง ดาบซังได คิเทซึ(50 ดาบชั้นดี) แหง๋ๆ *้ั์drinktea*
หรืออาจจะไม่หักแต่ไปได้ดาบอาถรรพ์ โชได คิเทซึ(12 สุดยอดแห่งดาบ) หรือ นิได คิเทซึ(21 ยอดแห่งดาบ) มาแทน
แต่ดาบที่ถ้าไม่หักยังไงโซโลก็ไม่ยอมเปลี่ยนแน่ๆ ผมว่า ดาบวาโดอิจิ มอนยิ(21 ยอดแห่งดาบ)
ดาบของคุอินะ ที่โซโลสัญญาว่าจะเก่งที่สุดในโลกโดยใช้ดาบนี้แทนส่วนของคุอินะให้ได้ ผมเรียบเรียงถูกป่าวฮะ ชักงง

panndora:

*้ัิalone* *้ัิalone* *้ัิalone* *้ัิalone* *้ัิalone* *้ัิalone* *้ัิalone*

Sawako Kuronuma:

--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 22:20:32 ---ขอลองเรียบเรียงบรรดาดาบที่โซโลเคยใช้ดูหน่อยนะ ในเรื่องจัดอันดับดาบตามนี้สินะครับ..
12 สุดยอดแห่งดาบ
21 ยอดแห่งดาบ
50 ดาบชั้นดี
เริ่มแรกโซโลใช้ดาบของคุอินะ ดาบวาโดอิจิ มอนยิ(21 ยอดแห่งดาบ) ร่วมกับดาบโนเนมอีก 2 เล่ม *้ั์drinktea*
แล้วก็ไปสู้กับตาเหยี่ยวดาบโนเนมหักทั้ง 2 เล่ม
จากนั้นก็ไปได้ ดาบอาถรรพ์ซังได คิเทซึ(50 ดาบชั้นดี) กับ ดาบยูบาชิ(50 ดาบชั้นดี) จากลองก์ทาวน์
หลังจากนั้น ดาบยูบาชิ(50 ดาบชั้นดี) ก็ไปโดนพลังของผลสนิมกินเสียไป ตอนสู้ที่เอนิเอส ล็อบบี้
ต่อจากนั้นก็ไปสู้กับซามูไรที่ทริลเลอร์ปาร์คได้ ดาบดำชูซุย(21 ยอดแห่งดาบ) มา
เท่ากับว่าตอนนี้ดาบ 3 เล่มที่โซโลใช้คือ *้ั์drinktea*
ดาบวาโดอิจิ มอนยิ(21 ยอดแห่งดาบ) ดาบของคุอินะ
ดาบซังได คิเทซึ(50 ดาบชั้นดี) ดาบอาถรรพ์จากลองก์ทาวน์
ดาบดำชูซุย(21 ยอดแห่งดาบ) ดาบดำจากซามูไรในตำนาน
ฉะนั้นดาบที่จะหักอันต่อไปก็ต้อง ดาบซังได คิเทซึ(50 ดาบชั้นดี) แหง๋ๆ *้ั์drinktea*
หรืออาจจะไม่หักแต่ไปได้ดาบอาถรรพ์ โชได คิเทซึ(12 สุดยอดแห่งดาบ) หรือ นิได คิเทซึ(21 ยอดแห่งดาบ) มาแทน
แต่ดาบที่ถ้าไม่หักยังไงโซโลก็ไม่ยอมเปลี่ยนแน่ๆ ผมว่า ดาบวาโดอิจิ มอนยิ(21 ยอดแห่งดาบ)
ดาบของคุอินะ ที่โซโลสัญญาว่าจะเก่งที่สุดในโลกโดยใช้ดาบนี้แทนส่วนของคุอินะให้ได้ ผมเรียบเรียงถูกป่าวฮะ ชักงง

--- End quote ---

*้ัread*  อ่านจนจบเลยอ่ะสุดยอดมากเลยพี่ท่าน เรื่องดาบนี่มันลึกซึ้งมาก 
มีกระทู้เกี่ยวกับนักดาบแยกไปเลยไหม ฮ่า ฮ่า  *rip*

robotmonk:

ไม่น่าจะมีหักอีกแล้วน่ะ สำหรับดาบของโซโล

วาโดอิจิ ขึ้นชื่อเรื่องความแข็งแกร่งและเป็นดาบที่สำคัญที่สุดในสามดาบของโซโล
เพราะมันเป็นตัวแทนคำสัญญาของโซโลต่อคุอินะที่ตายไป ว่าจะเป็นนักดาบอันดับหนึ่งของโลก
การที่เอาดาบของเพื่อนที่ตายมาใช้เพื่อแสดงให้รู้ว่า ต้องการจะทำให้ฝันของเพื่อน
ที่ไม่มีโอกาสที่จะทำได้ ให้มันเป็นจิงไปพร้อมๆกัน

ซังได เป็นดาบอาถรรพ์ ที่อาจารย์โอดะเปิดตัวมาให้คู่กับโซโลน่ะ ของขึ้นชื่อ
เรื่องที่ทำให้ผู้ถือครองต้องตายก่อนซะขนาดนั้น คงไม่หักง่ายๆหรอก

ชูซุย ดาบของซามูไรในตำนาน มีจุดเด่นที่ความหนัก ทำให้การฟันแต่ละทีจะหนักหน่วง
ดาบที่ติดตัวซามูไรในตำนาน จนซามูไรที่มีชื่อระดับนี้ตายก่อนที่ดาบจะหักซะอีก มันก็คงไม่พังง่ายๆเช่นกัน

ผมกลับมองว่าความเก่งกาจของนักดาบนั้น ปัจจัยอย่างชื่อเสียงของดาบมีส่วนเพียงเล็กน้อยเท่านั้น
อยู่ที่ความสามารถของนักดาบมากกว่า

หน้า: << < (26/60) > >>

Go to full version