หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงสงครามนี้ดูเหมือนว่าจุดประสงค์คืออะไร  (อ่าน 37453 ครั้ง)

junior_rokierose@hotmail.

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: ตกลงสงครามนี้ดูเหมือนว่าจุดประสงค์คืออะไร
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 20:19:58 »
โรงที่สามคือ อาเบะคาเงะรุ่น 4 คับ  *hoho*

ที่ว่าน่าจะเป็นอาเบะคาเงะรุ่น 4 ก็ต้องย้อนกันนิดนึงละคับเริ่มจาก
หมู่บ้านอาเบะงาคุเระซึ่งเป็นเเคว้นเล้กๆในโลกนินจาที่เป็นศูนย์รวมของนินจาเพศที่สาม
หรือพวกนินจาเกย์ทั้งหลาย เเต่ในหมู่บ้านอาเบะงาคุเระมีผู้นำคือ อาเบะงาคุเระรุ่นที่4
ซึ่งความสามารถนั้นสุดจะบรรยายคับ ทั้งมีวิชาที่เเข็งเเกร่งมากเเล้วยังเป็นผู้คิดค้น"คาถามหารัญจวน"ที่โคนาฮามารุ
เป็นคนใช้เเค่วิชานี้วิชาเดียวก็เป็นอันตราบมากเเล้วคับเเละที่ร้ายเเรงกว่านั้นยังมีวิชาต้องห้ามที่ชื่อ"กระปู๋ทองคำทลายซิง"
เเล้วที่โฮคาเงะรุ่นที่3นั้นหยุดไว้ก็เพราะรู้ถึงความร้ายเเรง
ของวิชานี้ว่าอันตรายตนเลยกลัวเลยทำการใช้วิชาเเยกเงาดาวกระจายสกัดไว้เพราะถ้าเจอวิชานี้เข้าไปเดินไม่ได้ไปตฃอดชีวิตเลยนะครับ
เเละนี้เเหละคับทำไมผมถึงบอกว่าโรงที่สามคือ อาเบะคาเงะรุ่น4  *hoho*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: ตกลงสงครามนี้ดูเหมือนว่าจุดประสงค์คืออะไร
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 20:24:12 »
ผมก้คิดว่าจิงๆแล้วน่าจะเปนรุ่นที่4 เพราะตอนนั้นยังไม่ได้มีการกล่าวถึงมาดาระ หรือประวัติของอุจิวะเลย

แล้วการอัญเชิญมาดาระ มาพร้อมกับรุ่น1 รุ่น2 มันจะเปนการ ไม่เข้าพวกกัน ทั้งที่เปนการต่อสู้ของ โฮคาเงะ

แล้วถ้าเอาคำพูดของคาบูโตะ ที่ว่า พยายามอัญเชิญรุ่นที่4ออกมาตั้งหลายครั้งแล้ว มารวมกัน

ตอนนั้นก้น่าจะ้เป็นรุ่น4ได้มากที่สุดนะคับ

ปล.กระทู้ออกทะเิลแบบไร้่สาระ ผมไม่ต้องการน่ะคับ ถ้ามีสาระล่ะ ชวนผมออกไปด้วยก้ได้

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 20:33:25 »
โรงที่สามคือ อาเบะคาเงะรุ่น 4 คับ  *hoho*

ผมพูดจริงๆนะครับ ขอเหผุผลและความคิดของคุณทั้งหลายด้วยว่าทำไม่ ถึงคิดว่านั้นคือ รุ่นที่สี่ อยู่ในโลงตอนนั้น
บางที่ผมอาจจะ เข้าใจความคิด และ มุมมองของพวกคุณบ้างไง และ เหตุผลที่พวกคุณนำมาอ้างอิง เห็นแต่เขียนกันมาลอยๆ
ต้องเอาเหตุผล และ ความน้าจะเป็นมาอ้างอิงด้วย ผมจะได้อ่านแล้วคิด ว่าสิ่งที่ผมคิดมันผิด ไม่ใช่เขียนแต่ว่ารุ่นสี่ แล้วจบอันนี้ไม่ได้กวนน๊ะครับ
แค่ต้องการข้อมูลในมุมมองของคนอื่นบ้าง ว่ามาในแนวทางไหน คิดยังไง

เหตุผลที่ผมคิดเขียนไปแล้วในโพลก่อนๆ ว่าน้าจะเป็น มาดาระ

ผึ้งคิดได้ตอนอ่านโพลคุณ เพราะเค้าจะให้เป็นการต่อสู้ของโฮคาเงะ โรงที่สาม ที่ผมคิดว่ามาดาระ ถึงโดนผนึกไว้ได้
โฮ คิดได้ไงไอเดียนี้
ขอย้ำ ว่าไม่ได้กวน แค่ต้องการมุมมอง ของท่านอี่นๆ แล้วต้องการรู้ว่า คนที่ชอบว่าผมมั่ว เค้าคิดกันยังไงบ้าง
 *love* *love* *love* *love* *love*

ท่านนิชหนิงต้องการมุมมองและความเห็นจากคนอื่นๆจริงปล่าวครับ เพราะเท่าที่อ่านดูเหมือนท่านจะไม่ได้รับฟังความเห็นของคนส่วนใหญ่ซะเลย

ที่ผมบอกว่าคุณมั่วก็เพราะเหตุผลที่คุณยกมานั้นดูค่อนข้างซับซ้อน เอานู่นเอานี่มาผสมกัน จนดูเหมือนท่านคิดมากเกินไปและติดตามนารูโตะตอนเล่มหลังๆก่อนแล้วค่อยไปย้อนดูเล่มแรกๆ (ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยครับ หลายๆคนคงคิดเหมือนผมแหละเพราะดูจากเหตุผลที่ท่านบอก)

ผมสรุปให้อีกทีนะครับ สำหรับเหตุผลที่หลายๆคนเค้าคิดว่าเป็นรุ่นที่ 4 แน่นอน

1. โอโรอันเชิญ รุ่น 1 2 มาสู้กับรุ่น3 จึงเป็นไปได้ที่โลงที่3คือรุ่นที่ 4 ซึ่งสมกับเป็นการต่อสู้ของเหล่าโฮคาเงะ (ท่านนิชหนิงลองนึกสิครับ ถ้าโอโรอัญเชิญมาดาระออกมานี้การต่อสู้ครั้งนั้นมันดูไม่เข้าพวกอย่างแรง คนอ่านคงงงกันหมดว่าไอเบื๊อกนี่เป็นใคร)

2. เนื้อเรื่องตอนนั้นค่อนข้่างเป็นช่วงแรกๆของเรื่อง ไม่มีการกล่าวถึงมาดาระเลยสักนิด ซึ่งถ้าผมจำไม่ผิดชื่อมาดาระถูกเอ่ยขึ้นมาครั้งแรกตอนที่อธิบายถึงการต่อสู้ที่หุบเขาสิ้นสุด ฉะนั้นค่อนข้างขวานผ่าซากมากถ้าโอโรคิดจะอัญเชิญมาดาระออกมาในครั้งนั้น

ลองเข้าไปดูลิ้งค์ตามนี้ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=2jxaYU8P4Ig&feature=related
(ฉากรุ่นที่3 VS โอโรจิมารู)

เสียดายที่ผมอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกเลยไม่รู้ว่าหน้าโลงมันเขียนคำว่าอะไร (ใครอ่านออกรบกวนแถลงทีนะครับ)

**ความจริงไม่อยากออกทะเลเลยนะครับ แต่พอมาเห็นคอมเม้นท์ของคุณที่เหตุผลสุดโต่งจนเกินไปก็เลยแถลงกันซํกหน่อยครับ

ลองอ่านโพลก่อนๆ ของผมได้นะครับ ผมก่อนเคยเขียนไปแล้วว่า แต่ก่อนผมก็เคยคิดว่าโลงนั้นคือรุ่นที่สี่
แต่เหตุที่ทำให้ผมคิดว่านั้นคือ มาดาระ ก็เพราะหลังๆ แนวเรี่องมันออกมาเป็นไปในแนวทางที่ทำให้ผมคิด เพราะเรี่องลาวมันเรี่มต่อติดกันมากขี้น
กับสิ่งที่โอโรทำไว้ในเมื่อก่อน ผมได้ยกตัวอย่างเรี่องคาบุโตะทำไว้ไปแล้ว และ การทดลองว่านี้มีโอกาศเป็นไปได้ เพราะคนอย่างโอโร มันฉลาดและทำอะไรรอบคอบเสมอ

การที่เราจะทำอะไรก็ต้องเตรียมการไว้เสมอ อย่างโอโรมันก็คิดและลองก่อนอยู่แล้ว
เราผึง ได้ไอเดียมาตอนอ่านโพลคุณ เพราะเค้าต้องการให้เป็นการต่อสู้ของโฮคาเงะ หรือป่าวโลงที่สามถึงถูกผนึกได้ทัน เพราะมาดาระคือตัวแปลของเรี่อง
ถ้าเปิดเผยเรี่องลาวมากมายในตอนนั้น มาดาระก็ไม่เป็นที่น้าสนใจในตอนนี้ แล้วเรี่องของ โทบิ ก็จะยิ่งไม่สับช้อน และ ไม่น้าสนใจ เพราะโทบิก็จะไม่มีข้ออ้าง
ให้คนอื่นกลัวและน้าเชื่อถึอ เพราะมาดาระกับโทบิเชี่อมยงกันตั้งมากมายที่ยังไม่เปิดเผย แล้วตอนนี้ปรมต่างๆ ก็เรี่มคายออกมาเชี่อมกันหลายๆอย่างที่ละนิด

คิดเองนะเนีย จินตนาการล้วนๆ ว่าคนเขียนอาจทำแบบนี้
แล้วผมก็จะไม่เขียนต่ออีกแล้ว คงจะจบเรี่องโลงที่สามไว้แค่นี้แล้วกัน
แล้วอีกอย่างครับ การที่คนที่ไม่ฟังเหตุผมของคนอี่นคือคนที่ ไม่สนใจและไม่ชี้แจ้งต่อคำพูดของตัวเอง
และจะดูถูกความคิดของคนอื่น และไม่รับฟังเหตุผลคนอี่นที่คิดต่าง อันี้ไม่ได้กวนใครหรือเจาะจงนะครับ แค่ชี้แจงเท่านั้น

การอ่านโพลสก็เหมีอนกันเราควนอ่านสักสองถึงสามรอบ ถึงว่าเค้าจะมั่ว หรือ ความคิดต่างจากเรามากแค่ไหน ก็ไม่ควนด่วนสรุป
เราควนให้เหตุผลของเราไปก่อน เพื่อจะได้เข้าใจว่าเราสื่อ เค้าสือหมายถึงอะไรในสิ่งที่เค้าเราคิด จะตอบกันง่ายและเข้าใจ

ป.ล อันนี้คือมุมมอง และ ความคิดส่วนตัวผม (ผิดยังไงก็ขอโทษทุกๆคนมากๆด้วยจริงๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 23:25:41 โดย นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้ »

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 01:27:08 »
  เอาง่ายๆนะ ที่คิดว่าโลงที่ 3 คือ รุ่น 4 เพราะที่โลงศพมันเขียนว่า 4 แล้วถ้ามันเขียนว่าจะแล้วมันจะเป็นมาดาระได้ไง ท่านลองไล่ตามลำดับดู หรือจะบอกว่าภาษาญี่ปุ่นไม่มีเลข 3 นับ 1 2 แล้ว 4 เลยหรอ[/color]
  แน่นอนว่าโอโรจิมารุ มีดีเอนเอ ของรุ่น 4 มันเลยคิดว่า อัญเชิญได้ เพราะมันสำเร็จวิชาสัมภเวสีคืนชีพแล้ว แต่มันไม่รู้ว่ารุ่น 4 โดนเทพมรณะยึดวิญญาณไป และมันไม่เคยรู้เรื่องคาถาปิดผนึกซากอสูรเลย
  โอโรจิมารุ ยังไงก็ฆ่ามันไม่ตายอยู่แล้ว แล้วมันจะกลัวตายไปทำไม ดูมันบ้าๆอยู่เห็นตอนที่มันสู้กะนารูโตะตอนเปนสี่หางสิ มันตายป่าว
  ที่สำคัญเรียกแค่โลงศพมาใช่ว่าจะใช้ได้ เพราะแค่ร่างเปล่าๆ แต่จะฝังหรือเรียกวิญญาณเข้าร่างต้องเอามีดติดยันต์เสียบที่หัวก่อน แล้ววิญญาณถึงคืนร่างเหมือนตัวจริง
  หลักฐานที่ชี้ชั้น คือ โลงที่ 3 เขียนว่า 4 ก็น่าจะเป็นรุ่น 4 (ไปดูในแอนนิเมะนะ ในมังงะไม่มีโลงที่สาม)
  ส่วนนี่โลงมาดาระ ไม่เขียนเลข

ปล.ถ้าโอโร มันเรียกมาดาระมา คิดหรอว่ามันจะเอารุ่น 1-2 มา แค่มาดาระคนเดียวก็จัดการสบายแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 01:32:11 โดย nakin »

kampagank

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 06:40:16 »
ครับ ข้างบนพูดถูก โอโร มันเรียก รุ่น 1 2 4 มา เเต่ รุ่น 4 มาไม่ได้ โลงมันเลยยุบลงไป
เเต่ตอนนั้น สัมพเวสี ยังไม่สมบูรณ์ เท่าตอนนี้
เพราะตอนนั้น รุ่น 1 2 ไม่สามารถ ที่จะพูดคุยหรือว่าสื่อสารอะไรได้ เพราะว่ามีคาถา ที่โอโร เอามีดยัดเข้าไปในตัวทั้ง 2 คน
เเล้วที่บอกว่า ทำไม โลงที่ 3 คือรุ่น 4 ผมเรียน ญี่ปุ่นมาครับ ผมเลยอ่านออก
เเล้วอีกอย่าง ซับไทยมันก้อเขียนว่า รุ่น 4

forhersonly

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 09:04:09 »
เหนื่อยมากกับการอธิบายครับ  = =" ไม่ชี้แจงอย่างไรหว่า ไม่ฟังเหตุผลอย่างไรหว่า  *disappoint*

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 09:30:38 »
โอโรจิมารุอาจจะเรียกรุ่น 4 มา เพื่อทำร้ายจิตใจรุ่น 3 ก็ได้ รุ่น 3 แคร์มินาโตะมาก เห็นไปนั่งดูรูปมินาโตะอยู่บ่อยๆ ยังไงรุ่น 4 ก็เป็นคนแย่งตำแหน่ง
โฮคาเงะของโอโรจิมารุไป มันคงเเค้นพอสมควรแหละ  ถึงเรียกออกมาสู้ไม่ได้ มันก็อาจจะเรียกออกมาเพื่อเหยียบย่ำ
คือพออัญเชิญออกมา ไม่มีวิญญาณ มีแต่ร่างเปล่าๆ มันแค่เอามาล้อเลียนรุ่น 3 ตามประสาโอโรจิมารุ เพื่อรุ่น 3 จะได้หมดกำลังใจสู้
สังเกตว่า แค่รุ่น 1 กับ รุ่น 2 ฮิรุเซนก็ใจหายไปเยอะแล้ว ต้องให้หน่วยลับเตือนสติถึงจะสู้ต่อ
นี่จะตอบได้ว่า ทำไมโอโรจิมารุที่น่าจะทดลองเชิญรุ่น 4 มาก่อน ถึงยังพยายามเรียกรุ่น 4 ออกมาอีก ทั้งๆที่รู้ว่าเรียกไม่ได้

*shock* *dead*

koratdevil3

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 09:31:22 »
  เอาง่ายๆนะ ที่คิดว่าโลงที่ 3 คือ รุ่น 4 เพราะที่โลงศพมันเขียนว่า 4 แล้วถ้ามันเขียนว่าจะแล้วมันจะเป็นมาดาระได้ไง ท่านลองไล่ตามลำดับดู หรือจะบอกว่าภาษาญี่ปุ่นไม่มีเลข 3 นับ 1 2 แล้ว 4 เลยหรอ[/color]
  แน่นอนว่าโอโรจิมารุ มีดีเอนเอ ของรุ่น 4 มันเลยคิดว่า อัญเชิญได้ เพราะมันสำเร็จวิชาสัมภเวสีคืนชีพแล้ว แต่มันไม่รู้ว่ารุ่น 4 โดนเทพมรณะยึดวิญญาณไป และมันไม่เคยรู้เรื่องคาถาปิดผนึกซากอสูรเลย
  โอโรจิมารุ ยังไงก็ฆ่ามันไม่ตายอยู่แล้ว แล้วมันจะกลัวตายไปทำไม ดูมันบ้าๆอยู่เห็นตอนที่มันสู้กะนารูโตะตอนเปนสี่หางสิ มันตายป่าว
  ที่สำคัญเรียกแค่โลงศพมาใช่ว่าจะใช้ได้ เพราะแค่ร่างเปล่าๆ แต่จะฝังหรือเรียกวิญญาณเข้าร่างต้องเอามีดติดยันต์เสียบที่หัวก่อน แล้ววิญญาณถึงคืนร่างเหมือนตัวจริง
  หลักฐานที่ชี้ชั้น คือ โลงที่ 3 เขียนว่า 4 ก็น่าจะเป็นรุ่น 4 (ไปดูในแอนนิเมะนะ ในมังงะไม่มีโลงที่สาม)
  ส่วนนี่โลงมาดาระ ไม่เขียนเลข

ปล.ถ้าโอโร มันเรียกมาดาระมา คิดหรอว่ามันจะเอารุ่น 1-2 มา แค่มาดาระคนเดียวก็จัดการสบายแล้ว

*number1* *number1* *number1* *number1*

tonkkn

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 11:23:47 »
สรุปโรงที่ 3 ก็คือรุ่น 4 ไม่ใช่มาดาระแน่นอน สาเหตุมาจากโอโรจิมารุต้องการที่จะเห็นบรรดาโคฮาเงะสู้กันเองครับ
แถบอีกเรื่อง ตอนที่ซุเงซึไปพบคัมภีร์ที่รังลับของโอโรจิมารุ ผมเดาว่ามันน่าจะเป็นวิธีการสร้างมาดาระขึ้นมา และวิธีที่จะหยุดมาดาระครับ
และอาจจะร่วมไปถึงรังลับของโทบิที่ควบคุมเหล่าเซตซึสีขาวอยู่ก็เป็นได้

Dewonlineaccount

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • เซียน 6 วิถี
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 12:24:09 »
มาดาระถ้าโดนปิดผนึกซากอสูรก็จบ ขนาดรุ่น 1 ยังโดนมาแล้ว 5 5 5 นารูโตะนาจะใช้วิชานี้ได้เนอะ เจ๋งเลยงั้น ผนึกแม่ม   (นอกเรื่องอีกและตู  *disappoint*)

แนวรบหุ้มเกระ Busohsensen T.F.O.A.

Augustz

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 14:51:02 »
มาดาระถ้าโดนปิดผนึกซากอสูรก็จบ ขนาดรุ่น 1 ยังโดนมาแล้ว 5 5 5 นารูโตะนาจะใช้วิชานี้ได้เนอะ เจ๋งเลยงั้น ผนึกแม่ม   (นอกเรื่องอีกและตู  *disappoint*)
ถ้าโตะใช้วิชานี้ โตะก้ตายสิ  *disappoint*

เกะก้กลายเปนพระเอกแทนสิ การ์ตูนมันชื่อ นารูโตะ ถ้าโตะตายก้ต้องเปลี่ยนชื่อเรื่องเส้ ปัดธ่อ *haha*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 16:57:57 »
ถ้าโตะใช้วิชานี้ โตะก้ตายสิ  *disappoint*

เกะก้กลายเปนพระเอกแทนสิ การ์ตูนมันชื่อ นารูโตะ ถ้าโตะตายก้ต้องเปลี่ยนชื่อเรื่องเส้ ปัดธ่อ *haha*

แต่ผมว่าไม่แน่นะครับ เพราะเรื่องนารูโตะ มีสิทธิที่จะจบแบบหักมุมแน่ๆเพราะดูจากคนเขียนละก็ค่อนข้าง indy พอสมควร ไอ่ที่ตายดันฟื้น ไอ่ที่อยูดันตาย *attack*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 17:07:15 »

แต่ผมว่าไม่แน่นะครับ เพราะเรื่องนารูโตะ มีสิทธิที่จะจบแบบหักมุมแน่ๆเพราะดูจากคนเขียนละก็ค่อนข้าง indy พอสมควร ไอ่ที่ตายดันฟื้น ไอ่ที่อยูดันตาย *attack*
ผมว่ายังไง โตะก้ไม่ตายแล้วก้ต้องมีวิธีที่จะหยุดมาดาระอยุ่แน่ๆ

เพราะโตะเคยบอกไว้ว่า จะไม่ยอมตาย จนกว่าจะได้เป็นโฮคาเงะ

ปล.ผมกำลังปลอบใจตัวเอง  *haha*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 17:39:56 »

ผมว่ายังไง โตะก้ไม่ตายแล้วก้ต้องมีวิธีที่จะหยุดมาดาระอยุ่แน่ๆ

เพราะโตะเคยบอกไว้ว่า จะไม่ยอมตาย จนกว่าจะได้เป็นโฮคาเงะ

ปล.ผมกำลังปลอบใจตัวเอง  *haha*

แต่ถ้าตอนต่อไปมีชื่อว่า กำเนิด โอโรจิมารุ โดย คาบูโตะ คลอดออกมาแม่ม ทำใจเลยครับ เรื่อง โตะ *haha* *haha* *haha* *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: อ. 20 มี.ค. 2012 เวลา 17:58:36 »

แต่ถ้าตอนต่อไปมีชื่อว่า กำเนิด โอโรจิมารุ โดย คาบูโตะ คลอดออกมาแม่ม ทำใจเลยครับ เรื่อง โตะ *haha* *haha* *haha* *haha*
ทำใจทำไมอ่ะคับ  งง  *้ัdoubt*